เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:23:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงแห้งบ่อยๆ มีผลยังไงบ้างครับ  (อ่าน 2850 ครั้ง)
Bigyod
ถ้าคุณพอจะให้โอกาสใครได้ ให้เถอะครับ
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:50:25 AM »

สอบถามทุกท่านครับ มือใหม่ครับแต่ก็รักปืน รักและตั้งใจจะทำความเข้าใจกับมัน(ปืน)มากๆครับ ที่จะถามคือ ปืนออโต้ และรีวอลเวอร์ ขึ้นลำแล้วยิงแห้ง   กรณี   1.บ่อย---ผล     2. นานๆครั้ง--ผล    และยินดีจะรับคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่องต่างๆจากทุกท่านนะครับ ความเห็นผมเกี่ยวกับบอร์ดนี้นะครับ เท่าที่ได้สัมผัสมาเป็นบอร์ดที่อบอุ่นมากๆครับ ความรู้มากมาย ศึกษาไม่หมด ประสบการณ์ที่มีค่ายิ่งๆ ของทุกท่านที่ร่วมกันให้ความคิดเห็น ที่สำคัญสัมผัสได้ถึงมิตรภาพครับ ความคิดของผมนะครับ คนที่จะชอบปืน เล่นปืน ชอบกีฬายิงปืน ต้องเป็นคนที่เป็นสุภาพบุรุษ ใจกว้าง กว่าปกติทั่วไปมากๆเลยนะครับ เหตุผลที่คิดงั้นรึครับ เพราะเรามีอาวุธที่มีศักยภาพในการทำลายล้างสูงอยู่ในมือกันทุกคนนิครับ ฉะนั้นเราต้องความยังยั้งชั่งใจ ความรู้ผิดชอบชั่วดี ที่สำคัญ  ขันติ และการให้อภัย ต้องสูงมากๆ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ 
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 03:35:15 AM »

สอบถามทุกท่านครับ มือใหม่ครับแต่ก็รักปืน รักและตั้งใจจะทำความเข้าใจกับมัน(ปืน)มากๆครับ ที่จะถามคือ ปืนออโต้ และรีวอลเวอร์ ขึ้นลำแล้วยิงแห้ง กรณี 1.บ่อย---ผล 2. นานๆครั้ง--ผล และยินดีจะรับคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่องต่างๆจากทุกท่านนะครับ ความเห็นผมเกี่ยวกับบอร์ดนี้นะครับ เท่าที่ได้สัมผัสมาเป็นบอร์ดที่อบอุ่นมากๆครับ ความรู้มากมาย ศึกษาไม่หมด ประสบการณ์ที่มีค่ายิ่งๆ ของทุกท่านที่ร่วมกันให้ความคิดเห็น ที่สำคัญสัมผัสได้ถึงมิตรภาพครับ ความคิดของผมนะครับ คนที่จะชอบปืน เล่นปืน ชอบกีฬายิงปืน ต้องเป็นคนที่เป็นสุภาพบุรุษ ใจกว้าง กว่าปกติทั่วไปมากๆเลยนะครับ เหตุผลที่คิดงั้นรึครับ เพราะเรามีอาวุธที่มีศักยภาพในการทำลายล้างสูงอยู่ในมือกันทุกคนนิครับ ฉะนั้นเราต้องความยังยั้งชั่งใจ ความรู้ผิดชอบชั่วดี ที่สำคัญ ขันติ และการให้อภัย ต้องสูงมากๆ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ยินดีต้อนรับตอนตี 3 ก่าๆครับ Grin Grin

ปืนออโต้และรีวอลเวอร์ ขึ้นลำแล้วยิงแห้งบ่อยๆ ผล ก็คือทำให้ใช้ปืนได้ปลอดภัยมากขึ้นครับและทำคุ้นเคยกับอาวุธปืนเวลายามจำเป็นนำออกมาใช้จะได้ปลอดภัยต่อตนเองและผู้อื่นครับ ผลเสียต่อปืนคงไม่มีอะไรมากนะครับ....แต่ผู้ที่รักปืนแบบสะสมเค้าคงไม่เอามากระชากเล่นแน่ๆ หัวเราะร่าน้ำตารินและอย่าลืมใส่ลูกดัมมี่เวลาขึ้นลำด้วยนะครับเพื่อจะได้ไปหน่วงแรงกระแทกที่สไลด์กระทำกับโครงปืนครับ..ถ้ารักปืนและถนอมปืน.... Cheesy  ส่วนปืนรีวอลเวอร์อย่าลืมเอาลูกดัมมี่ใส่เวลายิงด้วยนะครับ.... Grin Grin Grin นักกีฬามีคุณสมบัติตามตัวสีแดงอยู่แล้วครับผม...  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2006, 03:38:11 AM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Game Master
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 06:31:52 AM »

ประสบการณ์
ออโตยิงแห้งบ่อย(วันละ 500 แป๊ก) 1.เข็มแทงชนวนหัก 2.บ่าเข็มแทงชนวนตรงสมอล็อกเยินทำให้การวิ่งของเข็มติดขัด สับไม่แตก

รีวอลเวอร์(วันละ 500 แป๊ก) 1.เข็มหัก 2.สลักแกนนกสับหักหรือสึก 3.อู่เข็มเยินกว้าง

ไม่ต้องวิตกกังวล ทุกสิ่งที่กล่าวมา  ซ่อมได้

แต่ข้อดีของการยิงแห้งคือทำให้เราเก่งขึ้นเพราะเราสามารถซ้อมยิงได้มากกว่าใช้กระสุนจริง ได้แก้ไขท่าทางข้อบกพร่องของตนเ
วายุบุตร
Full Member

คะแนน 0

สุดยอดศาสตราวุธ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 07:43:52 AM »

เคยได้ยินว่าปืนเซนเตอร์ไฟร์ไม่น่ามีปัญหา 
แต่ถ้าเป็นริมไฟร์เช่น .22 ต้องให้แน่ใจว่าใส่สแน็ปแค็ปเสมอครับผม

วายุบุตร ลูกพระพาย พ่อมัจฉานุ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 07:57:40 AM »

สอบถามทุกท่านครับ มือใหม่ครับแต่ก็รักปืน รักและตั้งใจจะทำความเข้าใจกับมัน(ปืน)มากๆครับ ที่จะถามคือ ปืนออโต้ และรีวอลเวอร์ ขึ้นลำแล้วยิงแห้ง กรณี 1.บ่อย---ผล 2. นานๆครั้ง--ผล และยินดีจะรับคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่องต่างๆจากทุกท่านนะครับ ความเห็นผมเกี่ยวกับบอร์ดนี้นะครับ เท่าที่ได้สัมผัสมาเป็นบอร์ดที่อบอุ่นมากๆครับ ความรู้มากมาย ศึกษาไม่หมด ประสบการณ์ที่มีค่ายิ่งๆ ของทุกท่านที่ร่วมกันให้ความคิดเห็น ที่สำคัญสัมผัสได้ถึงมิตรภาพครับ ความคิดของผมนะครับ คนที่จะชอบปืน เล่นปืน ชอบกีฬายิงปืน ต้องเป็นคนที่เป็นสุภาพบุรุษ ใจกว้าง กว่าปกติทั่วไปมากๆเลยนะครับ เหตุผลที่คิดงั้นรึครับ เพราะเรามีอาวุธที่มีศักยภาพในการทำลายล้างสูงอยู่ในมือกันทุกคนนิครับ ฉะนั้นเราต้องความยังยั้งชั่งใจ ความรู้ผิดชอบชั่วดี ที่สำคัญ ขันติ และการให้อภัย ต้องสูงมากๆ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ใช้ลูกยิงแห้งทุกครั้งที่ซ้อมยิงจะช่วยป้องกับเข็มแทงชนวนหักได้ และแนะนำให้ใช้ยางโอริง
สวมไว้ในช่องนกสับก็ดีนะครับ Cool

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 07:57:54 AM »

ท่านสมาชิกตอบหมดแล้วนะครับ เข้ามาสวัดดีครับยินดีต้อนรับครับ หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Capt.D@ck
โอมเพี้ยง ใครอ่าน ขอให้น่ารัก เฮ้ย ทำไม ไม่ศักดิ์สิทธิ์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

หนุ่มพาณิชย์นาวี

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 08:39:15 AM »

ได้ทราบข้อมูลแบบนี้ทำให้เพิ่มความมั่นใจมากยิ่งขึ้นในการยิงแห้งขอขอบคุณแทนเจ้าของกระทู้ครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 10:42:14 AM »

ยิงแห้งโดยไม่มีอุปกรณ์ป้องกันเข็มแทงชนวนหักได้ครับ ที่หักไม่ใช่ของเขาไม่ดี แต่ตัวเข็มเกิดความเครียดภายใน เพราะกระแทกลมไม่มีอะไรรองรับ (นักมวยชกลมเต็มแรง ไหล่หลุดได้ ... ไม่ใช่นักมวยไม่แข็งแรง แต่มันเป็นธรรมชาติ)

ดังนั้นก่อนจะยิงแห้งต้องหาทางป้องกันก่อน เช่นใช้ลูกดัมมี่ หรือใช้ยางโอริงวางรองนกสับ

ปืนชนวนริม ยิงแห้งไม่ใส่ลูกดัมมี่มาก ๆ ขอบรังเพลิงอาจจะเยินได้ เพราะเข็มแทงชนวนสับที่ขอบจานท้าย

ข้อดีของการยิงแห้งคือ ผู้ยิงได้ฝึกบ่อยขึ้น โดยไม่ได้เสียเงินค่ากระสุน (ทำให้ฝีมือดีขึ้น) นอกจากนี้ การให้กลไกการลั่นไกได้เคลื่อนไหว ก็เป็นการขัดสีชิ้นส่วนที่ยังไม่เข้าที่ ให้เรียบลื่นขึ้น เปรียบเหมือนการรันอินรถ โดยไม่ต้องเปลืองน้ำมันนั่นเอง ...

somsak53
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 12:42:13 PM »

การยิงแห้งสำคัญที่สุดในการใช้ปืน  ผลดีก็คือฝีมือ   ผลเสียซ่อมปืน แต่ก็ถูกกว่ายิงจริงเยอะ  ถ้าจะเป็นนักกีฬา ยิงแห้งทุกวัน  อาทิตย์ยิงจริง1วัน ซัก2กล่อง  ปืนชนวนริม  ลูกโม่ของสมิท  มีร่องรองรับกระสุน เข็มไม่กระแทกกับโม่  ทำให้เข็มลอย(เข็มติดอยู่กับโครงปืน)  ไม่มีปัญหาอะไรไม่ต้องใช้ลูกดัมมี่  แต่ถ้า.38 ต้องใช้  ถ้าขยันดรายทุกวันขันแหนบนกสับเบาลงบ้างยืดอายุไปอีก  ผมตั้งไกเบา ดรายวันละพันกว่านัดขึ้นไป2ปี แกนหมุนไกหัก   ซ่อม500  เข็มไม่เป็นไร  .22 สมิทลูกโม่6นัด   แข่งใช้686  ทรงเดียวกัน
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 04:55:52 PM »

เห็นด้วยครับว่า  ก่อนยิงแห้งใส่ห่วงยางโอริงกับลูกดัมมี่ก่อน
จะช่วยถนอมปืนได้มากครับ

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
Mr.Piack
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 07:50:52 PM »

ขออนุญาตครับ.....
หากหาโอริง .. ดรัมมี่.. ไม่ได้

..... ลูกทุ่งหน่อย .. ปลอกกระสุนปืน ... แทนได้ครับ
*** ปล.  ระวังนิดหนึ่ง หรือ มากหน่อย .. ดูปลอกให้ดี .. อย่าเผลอหยิบกระสุนมีหัวใส่แทนละครับ  Grin Grin
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 08:41:00 PM »

ยิงแห้งบ่อยๆ ผลที่ได้ก็คือยิงปืนแม่นน่ะซิครับ  Grin
แต่อย่าลืมใช้อุปกรณ์เพื่อถนอมปืน เช่น ลูกดัมมี่ โอริง สายยางตู้ปลา ฯลฯ
แล้วก็อีกอย่างครับ ครูฝึกเคยสอนมา ก็มาบอกต่อครับ
" เหนี่ยวไกทุกครั้ง ปืนราคาแพงของคุณสึกหรอแน่นอน ถ้าคุณไม่อยากให้มันสึกหรอไปเปล่าๆ
  จัดศูนย์ก่อนลั่นไกทุกครั้ง ไม่ว่าจะยิงจริง หรือ ยิงแห้ง แล้วรางวัลที่คุณได้รับ มันจะมีค่ากว่าความสึกหรอครับ"

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
Bigyod
ถ้าคุณพอจะให้โอกาสใครได้ ให้เถอะครับ
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 10:02:49 PM »

ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ แล้วคงจะมีปัญหาอะไรรบกวนพวกพี่ๆอีกนะครับ (เกริ่นไว้ก่อนเลย) ขอบคุณคร๊าบบบ
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 12:32:56 AM »

ได้ความรู้มากมาย ขอบพระคุณมากครับ Cheesy
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 12:37:26 AM »

เวลาซ้อมยิงแห้งแล้วใส่โอริงไว้ที่ช่องนกสับ พอเลิกเล่นอย่าลืมเอาออกเชียวนาครับ

เดี๋ยวเวลาใช้งานจริงๆเข้า จะหาว่าเพื่อนมีของดีทำให้ปืนสับไม่แตก .......... บรื๋อออ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์