เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 04:01:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่อยากรู้เรื่องปืนคับ...  (อ่าน 3702 ครั้ง)
บุรุษหมายเลข_8
............................
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:30:06 PM »

สวัสดีครับพี่ๆชาวเวปทุกท่าน...

ผมเพิ่งจะเริ่มสนใจปืนเพราะต้องป้องกันตัวเองจากบรรดาโจรคับ...  Cool
เลยอยากจะถามพี่ๆว่าปืนมีกี่ประเภท  อย่างผมไม่เคยเล่นปืนมาก่อนเลยนี่เหมาะกับรุ่นไหนประเภทไหนครับ... 
วัตถุประสงค์ที่ใช้จริงๆคืนป้องกันตัวและทรัพย์สินคับ  อยากจะรวบรวมข้อมูลก่อนซื้อน่ะครับ...

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยนะคับ (คือผมจำเป็นต้องซื้อจิงๆ แต่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย) ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2006, 11:05:13 AM โดย -BaSTeN- » บันทึกการเข้า

... W A L T H E R   P99 ...   Wink
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:36:41 PM »

ครับ...ไม่ใช่ คับ
จริงๆ..ไม่ใช่ จิงๆ
อะไร...ไม่ใช่ ไร

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:45:09 PM »

พยายามศึกษาอ่านหนังสือมากๆครับและศึกษาเกี่ยวกับกฏหมาย  กฏความปลอดภัยด้วยนะครับ
ใจเย็นๆไม่ต้องรีบร้อน หรือถ้ามีเวลาไปเรียนยิงปืนก่อนก็ดีนะครับ ซื้อปืนมันไม่ยากหรอกครับแต่
ถ้าไม่เข้าใจในการใช้ปืนแล้วพลาดไปมันแก้ไขไม่ได้นะครับ Cool
   ปืนพกแบ่งระบบการทำงานเป็น 2 ชนิดครับ
    1. ปืนรีวอร์เวอร์ (ลูกโม่)
    2.ปืนออโต(กึ่งอัตโนมัติ)
สำหรับมือใหม่อย่างคุณแนะนำให้ใช้ปืนลูกโม่ครับเพราะใช้ง่ายระบบไม่ซับซ้อนครับรุ่นที่อยากแนะนำ
SW M67 , M 60 ครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:46:50 PM »

คำแนะนำครับ
1.ปืนแบ่งได้หลายประเภท แบ่งตามความยาวลำกล้องก็ปืนสั้น- ปืนยาว ,แบ่งตามกลไก ก็ปืนลูกโม่ ออโต้ ฯลฯ (นี่ยังไม่รวมปืนแบบทหารด้วยนะครับ)
2.อย่าเพิ่งซื้อปืนครับ หาซื้อนิตยสารอาวุธปืนอ่านหลายๆเล่ม ซื้อแบบรวมเล่มย้อนหลังก็ได้ ,ดู-อ่าน-ถามจากเว็ป อาวุธปืนมากๆสะสมความรู้ ,หาหลักสูตรการใช้อาวุธปืนเบื้องต้นเรียนก่อน สนามยิงปืน รด.,ตำรวจ,ทหาร มีมากมาย ดูจากหนังสืออาวุธปืนก็มีประชาสัมพันธ์บ่อยๆจะมีพื้นฐานที่ดี ได้ความปลอดภัย รู้จักปืนมากขึ้น
3.ปืนที่เหมาะกับคนที่เพิ่งใช้ส่วนใหญ่แนะนำปืนลูกโม่ลำกล้อง3-4นึ้วขนาด.38 SPL แต่อย่างที่แนะนำคือศึกษาไปก่อนจนกว่าจะรู้ว่าอะไรเหมาะสมกับตัวเรา
4.ทำตามคำแนะนำของสมาชิกเรื่องการใช้ภาษา อย่าสั้นมากแบบที่ใช้ใน Chat Room เติมตัว ร อีกนิดก็สวยงาม ถูกต้อง ครับ
pminwong รักในหลวง
เป็นกับตายห่างกัน แค่ลมหายใจสุดท้าย
Full Member

คะแนน 8

สุขใจเมื่อให้ ดีใจเมื่อรับ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:53:32 PM »

ด้วยความเคารพ
   ยินดีที่ได้รู้จักครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

จงใช้ชีวิตที่เหลืออยู่อย่างมีคุณค่า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:55:41 PM »

สวัสดีคับพี่ๆชาวเวปทุกท่าน...

ผมเพิ่งจะเริ่มสนใจปืนเพราะต้องป้องกันตัวเองจากบรรดาโจรคับ...  Cool
การป้องกันที่ดีคือหลีกเลี่ยงครับ อย่าทำตัวล่อเป้ามากนัก Grin

เลยอยากจะถามพี่ๆว่าปืนมีกี่ประเภท  อย่างผมไม่เคยเล่นปืนมาก่อนเลยนี่เหมาะกับรุ่นไหนประเภทไหนคับ... 
ปืนมีหลายประเภทครับ ขึ้นกับวัตถุประสงค์การใช้งาน ไม่มีปืนกระบอกใดทีดีทุกด้านครับ (เช่น แม่น อึด เบา ยิงง่าย พกง่าย ฯลฯ)

ถ้าไม่เคยเล่นปืน (ไม่เคยแม้แต่เรียน รด.) แนะนำให้ไปหาหลักสูตรยิงปืน เรียนเป็นพื้นฐานก่อนครับ ไม่ว่าปืนแบบใด ใช้ยากใช้ง่ายอย่างไร ก็ต้องเรียนรู้ทั้งนั้น ... การหาที่เรียนก่อน ทำให้เราได้สัมผัสปืนจริง ๆ (ของคนอื่น) และจะทำให้ทราบตัวเองได้ว่าชอบแบบไหน ... ไม่ใช่นั่งนึกว่าอยากเท่แบบพระเองหนัง เลยจะใช้ปืนแบบนั้นแบบนี้ครับ

วัตถุประสงค์ที่ใช้จิงๆคืนป้องกันตัวและทรัพย์สินคับ  อยากจะรวบรวมข้อมูลก่อนซื้อน่ะคับ...

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยนะคับ (คือผมจำเป็นต้องซื้อจิงๆ แต่ไม่รู้เรื่องไรเลย) ขอบคุณล่วงหน้าคับ
  Wink
หาสนามยิงปืน แล้วเข้าไปดู ๆ ก่อนครับ เผื่อมีปืนให้เช่ายิงเล่นก่อน ...

ถ้าไม่ลำบาก เห็นว่าในเวปจะนัดสังสรรค์ชาวเวปกันช่วงธันวาคม ก็ลองไปดูครับ .... ไปขอดูปืนท่านอื่นน่ะครับ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2006, 02:57:56 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:59:48 PM »

ผมเพิ่งจะเริ่มสนใจปืนเพราะต้องป้องกันตัวเองจากบรรดาโจรคับ... Cool Wink

ไม่ทราบว่าอยู่ส่วนไหนของประเทศไทยครับ ?

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 03:07:09 PM »

ผมเพิ่งจะเริ่มสนใจปืนเพราะต้องป้องกันตัวเองจากบรรดาโจรคับ... Cool Wink

ไม่ทราบว่าอยู่ส่วนไหนของประเทศไทยครับ ?
ตอนนี้โจรเริ่มจะบาดออกไปแบบไม่ค่อยเลือกพื้นที่แล้วครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
SOL1911
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 03:20:20 PM »

คำแนะนำครับ
1.ปืนแบ่งได้หลายประเภท แบ่งตามความยาวลำกล้องก็ปืนสั้น- ปืนยาว ,แบ่งตามกลไก ก็ปืนลูกโม่ ออโต้ ฯลฯ (นี่ยังไม่รวมปืนแบบทหารด้วยนะครับ)
2.อย่าเพิ่งซื้อปืนครับ หาซื้อนิตยสารอาวุธปืนอ่านหลายๆเล่ม ซื้อแบบรวมเล่มย้อนหลังก็ได้ ,ดู-อ่าน-ถามจากเว็ป อาวุธปืนมากๆสะสมความรู้ ,หาหลักสูตรการใช้อาวุธปืนเบื้องต้นเรียนก่อน สนามยิงปืน รด.,ตำรวจ,ทหาร มีมากมาย ดูจากหนังสืออาวุธปืนก็มีประชาสัมพันธ์บ่อยๆจะมีพื้นฐานที่ดี ได้ความปลอดภัย รู้จักปืนมากขึ้น
3.ปืนที่เหมาะกับคนที่เพิ่งใช้ส่วนใหญ่แนะนำปืนลูกโม่ลำกล้อง3-4นึ้วขนาด.38 SPL แต่อย่างที่แนะนำคือศึกษาไปก่อนจนกว่าจะรู้ว่าอะไรเหมาะสมกับตัวเรา
4.ทำตามคำแนะนำของสมาชิกเรื่องการใช้ภาษา อย่าสั้นมากแบบที่ใช้ใน Chat Room เติมตัว ร อีกนิดก็สวยงาม ถูกต้อง ครับ

ดูจากรูปและวิธีการเขียนเดาว่ายังเด็กอยู่แน่เลย (ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัย)
ลองศึกษาให้มากๆก่อนนะครับ คำถามที่ตั้งมาจะให้ตอบจริงๆ
คงยาวเป็นกิโลฯเลยหล่ะ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 03:28:18 PM »

ประโยคนี้ของจขกท...อ่านทีแรกให้นึกถึงพวกหนังคาวบอย...กับเรื่องKilling Field ครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Roj_M640
ยิ่งมีปืน..ต้องยิ่งศึกษา..ให้รู้จริง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 03:39:17 PM »

สวัสดี ยินดีต้อนรับ ครับ สิ่งแรกควรศึกษารูปแบบปืนกับด้านความปลอดภัยของการใช้ปืนก่อนจากในเว็บนี้ได้เลย จากนั้นก็หาเพื่อนที่เล่นปืนพาไปสนามยิงปืนแล้วค่อยตัดสินใจเลือกปืน ครับ.

จาคะคือการให้...การให้คือวิทยาทาน...วิทยาทานคือแสงเทียน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 03:42:38 PM »

สวัสดีครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 03:54:31 PM »

ยินดีต้อนรับครับ
บุรุษหมายเลข_8
............................
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 03:55:34 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ...
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีครับ...
เรื่องภาษาบังเอิญผมก็เล่นมาหลายเวป  เวปอื่นเค้าไม่ให้คำแนะนำอะไรไว้เกี่ยวกับการพิมพ์ข้อความ...
ต้องขออภัย(สำหรับรุ่นพี่ที่เคร่งครัดกับภาษา)   ต้องขอโทษเรื่องการพิมพ์ด้วยนะครับ เพราะเพิ่งเป็นสมาชิกเวปเป็นวันแรกจริงๆ...

... W A L T H E R   P99 ...   Wink
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 04:00:08 PM »

ยินดีต้อนรับ ก่อนอื่นอย่าลืมอ่านกฎความปลอดภัยเกี่ยวกับอาวุธปืน นะครับ (หน้าแรกปักหมุดโดยพี่หนองหัวพราน)  Smiley

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์