เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 11:01:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Characteristic Of Colt Mark IV S70  (อ่าน 8296 ครั้ง)
408
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 06:30:40 PM »

เรียน อาจารย์เต๋า บางเขน ขอความอนุเคราะห์ให้ความกระจ่างเรื่อง Characteristic Of Colt Mark IV S70 ด้วยครับเพื่อเป็นวิทยาทานแด่น้องใหม่ด้วยครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 06:36:47 PM »

เรียน อาจารย์เต๋า บางเขน ขอความอนุเคราะห์ให้ความกระจ่างเรื่อง Characteristic Of Colt Mark IV S70 ด้วยครับเพื่อเป็นวิทยาทานแด่น้องใหม่ด้วยครับ

ต้องมีกราฟแรงม้ากับแรงบิดด้วยไหมครับ.............อิอิ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 09:06:25 PM »

ด้วยความเคารพ ...พรุ่งนี้จะเริ่มให้ขอรับ....สัญญา
408
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:46:53 AM »

ต้องมีกราฟแรงม้ากับแรงบิดด้วยไหมครับ.............อิอิ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
พี โซ้ยตี๋ เอาตามหลัก วิศวกรรมและสรีระศาสตร์ ด้วยเลยครับ Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:54:27 AM »

ผมหมดสิทธิ์ตอบ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
408
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 10:04:17 AM »

เรียนพี่มะขิ่น
ด้วยความเคารพ ผมขอให้ทุกท่านได้แสดงความคิดเห็นได้ทั้งหมดครับ ผมไม่รอบครอบให้การตั้งกระทู้ต้องขออภัยด้วยครับ การที่มีผู้เสนอความคิดเห็นต่างๆหลากหลายเป็นทางที่ทำให้เกิดปัญญาครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 10:14:00 AM »

เรียนพี่มะขิ่น
ด้วยความเคารพ ผมขอให้ทุกท่านได้แสดงความคิดเห็นได้ทั้งหมดครับ ผมไม่รอบครอบให้การตั้งกระทู้ต้องขออภัยด้วยครับ การที่มีผู้เสนอความคิดเห็นต่างๆหลากหลายเป็นทางที่ทำให้เกิดปัญญาครับ

อย่าคิดมากครับ..........เพราะผมก็รอคุณเต๋ามาตอบเหมือนกัน Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 11:21:01 AM »

กราบเรียนท่านเจ้าของกระทู้ ผมเป็นคนอ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยจะออกครับ แค่งูๆ ปลาๆ เท่านั้น เอง ผมไม่เข้าใจภาษาอังกฤษที่คุณบอก แต่ผมจำได้เลาๆ ว่า คุณขอให้เขียนเรื่องการดูตำหนิของ ซีรีส์ 70 จุดการสังเกตต่างๆ ใช่หรือไม่ครับ ถ้าผมจำไม่ผิด ผมก็ขอเริ่มเลยแล้วกัน ถ้าฉายหนังผิดโรง ก็ช่วยบอกกล่าวกันด้วยนะครับ จะได้กลับลำทัน เดี๋ยวจะหน้าแตกกันไปใหญ่ เอาเป็นว่าเริ่มเลยแล้วกัน เอาตั้งแต่หัวจรดท้ายไปเลย
.....ก่อนอื่น ขอกล่าวทำความเข้าใจกับท่านเจ้าของกระทู้เสียก่อนว่า
โคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์70 นั้น ก็มีที่มาจากปืน โคลท์ เอ็ม 1911 เอ 1 ธรรมดาๆ นี่เองครับ
เพียงแต่โคลท์ ผลิตปืน เอ็ม 1911 ไปเรื่อยๆ เวลาผ่านไปหลายปี ตั้งแต่ ปี 1911 ปลายปี ต่อเนื่อง 1912..ผลิต ต่อมาเรื่อย ม้าอยู่หลังตรงที่ว่าง หลังลายกันลื่นโน่นแนะ  พอมาผลิต ช่วง 1923 ม้าย้ายมาอยู่ตรงกลาง พอผลิตหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 ม้าย้ายมาอยู่หลังตัวอักษรอีก มีทั้งแบบตัวอักษรเส้นคู่ โคลท์อยู่ตรงกลาง และอักษรเส้นเดี่ยวโคลท์
แล้วม้าอยู่หลังอักษร แต่อยู่หน้าลายกันลื่น เอาเข้าไป ถ้าให้แน่ ยังมีโคลท์ม้ากลับด้าน ไปตีม้าด้านช่องคายปลอกกระสุนก็มี ผมจำไม่ได้ว่าผลิตช่วงไหน เพราะขนาดบ้าขนาดนี้ ยังงงเลยครับ
....ดังนั้น ประวัติการผลิตยาวนานตั้งแต่ปี 1911-1969 มีโคลท์ในตลาดมากมาย อุปกรณ์ประกอบ เช่น เซฟ คันล็อคสไลด์ ก็มีการสลับเปลี่ยนรูปแบบกันอยู่เรื่อย
....ที่สำคัญ ซีรีส์ 70 เป็นปืนทำตามแบบ 1911 เอ1 แบบทหาร ดังนั้น ในช่วงที่ ซีรีส์ 70 ออกโรงเปิดตัว ปืนทหารยูเอสอาร์มี่ ตามชายแดน ก็ทะลักเข้ามาพร้อมกันพอดี แต่ขายไม่ได้ เพราะเป็นปืนทหาร บางพวกจึงนิยมนำมาไถอักษร แล้วแกะใหม่ เป็นซีรีส์ 70 เพื่อสวมทะเบียนขายในเชิงพาณิชย์ หรือที่เขาชอบเรียกว่า ย้อมแมว นั่นแหละ ซีรีส์ 70 ย้อมแมวได้ง่ายที่สุด (ไม่รู้แมวมันมาเกี่ยวด้วยอย่างไร) ถ้าย้อมแล้วเปลี่ยนอะไหล่ให้สมจริงด้วยละก็ ตัดหางห่วงออกลบให้ดีด้วยแล้วละก้อ ดูแทบไม่ออกเลยละครับ ต้องดูส่วนประกอบอื่นๆ ควบคู่กันไปด้วย
....ดังนั้น คิดเล่นซีรีส์ 70 ต้องทำใจ กว่าจะหามือสองสภาพอะไหล่ครบ ก็เหนื่อยนะครับ
แต่ยังพอหาได้......งั้นเริ่มเลยละกัน
1.สไลด์
....ความหนา สไลด์ ซีรีส์ 70 จะเป็นสไลด์ที่หนาที่สุด ผลิตออกมาหนาที่สุด กว่า 1911 ทุกรุ่น เท่าที่เคยเห็นมา ยูเอสอาร์มมี่ ก็ยังหนาสู้ไม่ได้ ก่อน 1970 ก็ยังหนาไม่เท่า ทำให้ทุกวันนี้ หรือช่วง 20 ปีที่ผ่านมา มีคนหาซีรีส์70 กันให้ขวั่ก เขาจะเอาไปซิ่ง ผมนึกว่าอะไร ที่แท้ มันหนานั่นเอง แต่งแล้วแต่งอีกก็ยังหนาอยู่ เอาปืนใหม่ๆ ไปแต่ง เสียดายปืน แถมยังไถได้ครั้งเดียวก็แต่งอย่างอื่นไม่ได้แล้วครับ มันจะทะลุเอา
.....ความหนาของหลังคาสไลด์ (สไลด์ส่วนบน) มีความหนามาก
....การลบเหลี่ยมมุม ซีรีส์70 ในส่วนของสไลด์ จะทำดีมาก ด้านหน้าสไลด์ ตรงขอบสัน จะมีการลบเหลี่ยมมุมให้ด้วย ถ้าสภาพเดิมๆ ที่ด้านหลังสไลด์ ตรงขอบก็มีการลบเหลี่ยมให้เหมือนกัน
...ศูนย์หน้า จะเป็นศูนย์หน้าแบบเตี้ย เท่านั้น แบ่งเป็นสองด้าน โดยหันสไลด์ด้านข้างเข้าหาตัวเอง แล้วมองดูศูนย์ จะมีด้านหน้า กับด้านหลัง
ด้านหน้า จะโค้ง มน เล็กๆ ไม่แกะลาย ด้านหลังจะราบ มีลายกันลื่น กันแสงสะท้อน
ถ้าเป็น ยูเอสฯ 1911 ศูนย์หน้าจะบางมาก 1911 เอ1 หนาขึ้นมานิดหนึ่ง แต่ 70 จะหนากว่า 1911 เอ1 อีกนิดหนึ่ง (เว้นแต่เจ้าของเดิมเอาไปไถ แบบนี้ ก็จบกัน)
....ศูนย์หลัง ก็เป็นแบบเตี้ยเหมือนกัน แต่ขึ้นรูปได้เป็นเหลี่ยมมุมมากกว่า ยูเอสอาร์มมี่
ช่องเล็งศูนย์หลังเป็นรูปตัวยู ตูดเหลี่ยมแล้ว ครับ ถ้ายูเอสฯจะเป็นแบบตัวยู ตูดโค้งๆ
....เข็มแทงชนวน เป็นเหมือน 1911 ทุกรุ่น ไม่สามารถดูได้ ครับ
....ขอรั้งปลอกกระสุน ก็เหมือนกัน ไม่สามารถดูได้ครับ
....ช่องคายปลอกกระสุนแคบ  จะปาดไม่กว้างมาก จะลึกกว่า ยูเอสอาร์มี่เล็กน้อยเท่านั้น
สังเกตด้วยตาแทบไม่ออก ขนาดเป็นขนาดกระสุน .38 ซูเปอร์ ก็ยังแคบเหมือนกัน
....ผิวปืน ด้านหลังคาสไลด์ จะมีรอยไสของเครื่องจักร เห็นเป็นเส้นแนวยาวจากปลายสไลด์ถึงท้ายสไลด์เลยครับ
....การรมดำ ส่วนหลังคา ส่วนด้านหลัง ด้านข้างช่องนก จะเป็นดำด้าน ส่วนด้านข้างทั้งซ้ายและขวา จะรมดำมัน บูล (สีดำแต่ทำไมฝรั่งเรียก บูล  งง เหมือนกัน) แต่จะมันสวยมาก
...ตัวอักษร ด้านซ้ายบรรทัดแรกจะมีว่า โคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์ 70 เจ้านายมาแล้วหยุดก่อน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 11:53:32 AM »

Characteristic   ลักษณะพิเศษ, ลักษณะเฉพาะ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 12:52:28 PM »

กำลังจะเปิดประเด็น Characteristic of Colt ทุกรุ่นเลยหลังจากเสร็จการถอดประกอบ 1911 ที่กระทู้  แด่ " กูผู้ชนะ " ถอดโคลท์/1911 11 มม/.45 แบบละเอียด อยู่เลยเชียว แต่มีท่านสมาชิกถามอาจารย์ เต๋า ก่อนในนี้  O.K. ไม่เป็นไร ก็ขอให้อาจารย์ตอบในนี้ให้ครบเลยละกันถ้าสะดวกนะครับ  "Characteristic of Colt ทุกรุ่น ( ก่อนS'70, S'70, S'80 ) " ขอบคุณครับ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 12:55:13 PM »

กราบขอบพระคุณพี่ 51 มา ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่กรุณา แปลได้ชัด ก็จะยิงคำตอบได้ถูกที่ครับ
ขอเริ่มต่อ พักเที่ยงแล้ว อิสระเสรี......
เรื่องตัวอักษร ด้านซ้ายของปืน พิมพ์ภาษาอังกฤษคำว่า โคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์ 70
บรรทัดที่ สอง โกฟเวอร์นเม้นท์ โมเดล บรรทัด ที่ สาม .45 ออโตเมติก คาลิเบอร์
มีม้าคาบศรอยู่หลังแถวอักษรทั้งสามบรรทัด แต่อยู่หน้าลายกันลื่นดึงสไลด์
.....ขนาดของตัวอักษร ...เท่าที่เคยเห็น มีตัวอักษรแบบเต็มด้านข้างสไลด์เลยครับ ทั้งสามแถวเป็นตัวอักษรตัวใหญ่มาก เรียกว่า ชนขอบสันไล่เส้นด้านบน กับเกือบถึงขอบล่างของสไลด์เลยทีเดียว ภาษาช่างเขาเรียก มาร์คโฟร์ใหญ่ และมีแบบตัวเล็กๆ ก็มี ไม่เต็มข้างสไลด์ เอาสวยพองาม ภาษาช่าง เขาเรียกว่า มาร์คโฟร์เล็ก
..ที่สำคัญ ไอ้มาร์คโฟร์ ใหญ่ หรือเล็กนี่แหละ(ไม่ใช่เย็นตาโฟ เส้นใหญ่ เส้นเล็กนะครับ)
เวลาเอาปืนไปรมดำหลังวัง ปืนโทรมมากๆ เขาจะถามว่าแกะอักษรใหม่ไหมครับ จะเอามาร์คโฟร์ ใหญ่ หรือเล็กดี ......เป็นไงครับ ช่างถามแค่นี้ คนเล่นของแท้ก็หนาวแล้วครับ ...
......ทางด้านขวาของสไลด์ ด้านช่องคายปลอกกระสุน ต่ำลงมาหน่อยจะเจอตัวอักษร
เขียนว่า โคลท์ โกฟเวอร์นเม้นท์ โมเดล
.....ลักษณะเฉพาะของตัวอักษรบนสไลด์ จะเน้นเป็นตัวกลมๆ ให้สังเกต ตัว "จี" จะเป็นตัวกลมๆ
.....ตำหนิอักษร รุ่น 70 นี้ ตัวอักษรจะไม่ค่อยลึกมากนะครับ แต่จะเสมอกันดี ไม่เหมือนซีรีส์ 80 ออกจากโรงงาน ลึกบ้าง ตื้นบ้าง แย่มากเลยครับ
.....ตำหนิม้าคาบศร .....ให้ดูการแกะละเอียดช่วง ลูกศร หอก อะไรทำนองนั้น ถ้าเนียน ก็ใช่ ถ้ามั่วๆ เบี้ยวๆ ก็ระวัง สุดท้ายก็น้องชายม้า.....(เข้าใจนะครับ)....จะมีอยู่นิด.......หนึ่ง ให้สังเกตได้นั่นแหละ
2.บูชปากลำกล้อง
...อันนี้ เป็นหลักตายตัว หรือตำหนิเด็ดขาดของ ซีรีส์ 70 ไม่ว่าจะเป็น .45 หรือ .38 ซูเปอร์ก็ตามที บูชจะต้องเป็นกลีบจำปา เท่านั้น จึงจะแท้ ถ้ามาขายบอกว่า 70 แต่แกะออกมาบูชทึบ ให้คาดคั้นเลยว่า ไปเปลี่ยนมาแต่บูช หรือย้อมทั้งกระบอกละจ๊ะ
3.ลำกล้อง
...อันนี้ ก็เป็นหลักตายตัวเหมือนกัน เป็นตำหนิเด็ดขาดของซีรีส์ 70 ดูได้ชัดเจนกว่า การขยายแรมท้ายลำกล้องเสียอีก ก็คือ ลำกล้องต้องหัวโต เพื่อให้เข้ากับบูช ถ้าเป็น .45 ดูยากหน่อย ต้องเอามือลูบดูจะรู้ว่า มันอ้วนตรงปลายลำกล้องนิดหนึ่ง สัมผัสได้ เขาทำมาให้ฟิตกับบูชจำปาไงละครับ แต่ถ้าเป็น .38 ซูเปอร์ละ?Huh ไม่ต้องเอามือลูบ หัวบานเป็นปากแตรเลยครับ
..อ้าว ...แล้ว 9 มม. ไม่มี รุ่น 70 หรือ  อ้า..คือว่า ตอนออกซีรีส์ 70 นั้น ชาวอเมริกัน ยังคลั่งโคลท์กันอยู่ ยังไม่รู้จัก เจ้า เอ็ม 9 กันเลย (บาเร็ตต้า)  ในอเมริกันในอดีต ไม่ค่อยฮิต ขนาด 9 กันซักเท่าไหร่ มะริกัน ไม่เรียก ขนาด 9 หรอกครับ เขาวัดปากคาลิเบอร์ เป็นมาตราวัดแบบนิ้วฟุต มันจะได้ .38 หรือ .357 เท่านั้นแหละ
เพิ่งจะมีซีรีส์ 80 นี้แหละที่เห็น โคลท์ 1911 ทำขนาด 9 มม.ออกมาบ้าง ไปแข่งตลาดกับเขา แต่ทำแถวเดี่ยว น้ำหนักมาก จะไปสู้อะไรกับเขาละครับ
...การสังเกตท้ายลำกล้อง ทางขึ้นกระสุน จะต้องถูกปาดให้กว้างออกไปเกือบครึ่งวงกลมของลำกล้องส่วนล่างเลยละครับ  ถ้าเป็นทางแคบๆ ระวัง ลำกล้อง โบราณนะครับ
....การสังเกตรังเพลิงด้านบน มีการแกะตัวอักษรไว้ด้วยครับ ถ้าเป็น .45 จะเขียนว่า
อะไรบ้างก็จำไม่ได้ เรียงกันอย่างไร ใครมีรูปให้ดูที .38 ซูเปอร์ก็มี แต่ก็เป็นข้อความว่า โคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์ 70 .38 ซูเปอร์ หรือ .45 ออโต นี่แหละ
......ลักษณะอักษรจะเป็นตัวบางๆ ตื้นๆ ไม่ลึกมาก ถ้าลึกมากระวัง แกะใหม่
....บทสรุปลำกล้อง ต้องหัวบวมก็แล้วกัน
4.โครงปืน
...อันนี้ เรื่องยาว ต้องไล่ทีละอัน สงสัยไม่ทัน ไว้ต่อกันนะครับ .ได้เวลางานแล้วจ้า 
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 12:58:45 PM »

กำลังจะเปิดประเด็น Characteristic of Colt ทุกรุ่นเลยหลังจากเสร็จการถอดประกอบ 1911 ที่กระทู้  แด่ " กูผู้ชนะ " ถอดโคลท์/1911 11 มม/.45 แบบละเอียด อยู่เลยเชียว แต่มีท่านสมาชิกถามอาจารย์ เต๋า ก่อนในนี้  O.K. ไม่เป็นไร ก็ขอให้อาจารย์ตอบในนี้ให้ครบเลยละกันถ้าสะดวกนะครับ  "Characteristic of Colt ทุกรุ่น ( ก่อนS'70, S'70, S'80 ) " ขอบคุณครับ
ยินดีรับใช้ แต่ผมจะตายก่อนไหมเนี่ย เอาแค่หลักๆ ก่อนเถอะครับ ท่านกูผู้ชนะ ผมกำลังจะใส่แว่นก็เพราะเวปนี้แหละครับ สายตาสั้นหมดแล้วครับ .......เอาเป็นว่า คบๆ กันไป ผมค่อยๆ เล่าไปแล้วกันครับ เฉพาะถอดละเอียดก็หงิกแล้วครับ............รักทุกท่าน
มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 01:36:57 PM »

กำลังจะเปิดประเด็น Characteristic of Colt ทุกรุ่นเลยหลังจากเสร็จการถอดประกอบ 1911 ที่กระทู้ แด่ " กูผู้ชนะ " ถอดโคลท์/1911 11 มม/.45 แบบละเอียด อยู่เลยเชียว แต่มีท่านสมาชิกถามอาจารย์ เต๋า ก่อนในนี้ O.K. ไม่เป็นไร ก็ขอให้อาจารย์ตอบในนี้ให้ครบเลยละกันถ้าสะดวกนะครับ "Characteristic of Colt ทุกรุ่น ( ก่อนS'70, S'70, S'80 ) " ขอบคุณครับ
ยินดีรับใช้ แต่ผมจะตายก่อนไหมเนี่ย เอาแค่หลักๆ ก่อนเถอะครับ ท่านกูผู้ชนะ ผมกำลังจะใส่แว่นก็เพราะเวปนี้แหละครับ สายตาสั้นหมดแล้วครับ .......เอาเป็นว่า คบๆ กันไป ผมค่อยๆ เล่าไปแล้วกันครับ เฉพาะถอดละเอียดก็หงิกแล้วครับ............รักทุกท่าน

--ด้วยความเคารพครับ..ไปเรื่อยๆครับท่าน
--ถ้าในทุกวันนี้ตอนกลางคืนหรืออยู่ในที่มืดๆ แล้วเสียบได้ ใส่ได้ โดยไม่ต้องดูและไม่ต้องมีเสียงบอกว่า "พี่ไม่ต้องน้องทำเอง "  ขอรับประกันว่า..อยู่ได้อีกนานนนนนน..ครับท่าน  Grin Grin
( แซวเล่นเพื่อความชุ่มฉ่ำในหัวใจ หลงรัก )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2006, 02:31:40 PM โดย Say Suriya » บันทึกการเข้า

Trex
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 11:13:48 AM »

มาคอยติดตามครับ  Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 12:02:10 PM »

มาติดตาม...อาจารย์ เต๋าครับ...สุดยอดครับอาจารย์.... Wink
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์