เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 10:48:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Characteristic Of Colt Mark IV S70  (อ่าน 8285 ครั้ง)
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 12:23:14 PM »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเลย กำลังคิดจะหาซักตัวเหมือนกัน ถ้ามีภาพประกอบด้วยจะเยี่ยมมากเลยครับ  Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 12:36:05 PM »

ตัวอักษรด้านซ้ายและขวาของลำเลื่อน Series 70 ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 12:42:10 PM »

บูชด้านขวามือ ของท่านผู้ชม...
คือ บูชแบบกลีบจำปา ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 12:46:46 PM »

ลักษณะทางลาดท้ายรังเพลิง...ครับ
ขวามือสุด ของท่านผู้ชม....น่าจะ...น่าจะ เป็นของ Series 70 ครับ
ต้องรอ...Series 70 Mania หรือท่านวิทยากรมายืนยัน...
ผมได้แค่สนับสนุน...ภาพ ครับ
เพราะผมมันประเภท 1935 คริ คริ

1935 จงเจริญ.................
เรียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 12:55:05 PM »

ข้อมูลเยี่ยมครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 12:55:33 PM »

4.มาต่อเรื่องโครงปืน
....ดูจากด้านหน้าเลย
4.1 ครอบกันฝุ่น ครอบกันฝุ่นของ 70 หนามาก หนากว่าทุกรุ่นเท่าที่เคยเห็นมา
มองจากด้านหน้าตรง จะหนามากๆ ถอดสไลด์ออก แล้วมองจากมุมบน ครอบกันฝุ่นด้านข้าง จะหนามาก
.....แล้วจะรู้ได้ไงว่า หนาขนาดไหน จึงจะหนามาก ต้องดูนานๆ หลายกระบอก ผ่านมือมากๆ จะรู้ว่าหนาขนาดไหน แต่ผมจะบอกคุณได้ไง จะเอาเวอร์เนียมาวัดมันก็เกินไป เอางี้ครับ ถ้ามีโอกาส ถือปืน ซีรีส์ 70 อยู่ ลองขอเทียบ กับของคนอื่นสภาพใหม่ๆ ที่เป็นซีรีส์อื่นๆ คุณจะทราบเองว่า ซีรีส์ 70 มันหนาแค่ไหน
4.2 โกร่งไก อีกเช่นกัน โกร่งไก ของ 70 หนาสุดๆ หนาจนน่าเกลียดไปด้วยซ้ำ (บางกระบอก) แต่ไอ้ที่ว่าหนาน่าเกลียดนี่แหละที่นักซิ่ง ในยุคหนึ่งหากันนักหนา เพราะสามารถแกะเช็ดเกอร์กันลื่นด้านหน้าโกร่งไกได้อย่างสะใจ แกะแล้วลบทิ้ง ก็ยังหนาอยู่เลย ถ้าเป็นรุ่น 80 แกะครั้งเดียว ทำอะไรไม่ได้แล้วเพราะบางมาก
4.3 ปุ่มปลดแม็กกาซีน จะต้องเป็นลายตรงเท่านั้น เป็นเส้นขนานๆๆๆ กันกี่เส้น จำไม่ได้
แต่เส้นจะไม่คมมาก มนๆ หน่อย พอสบายมือเวลากดปุ่ม แต่ถ้าคมกริบเลยละก้อ ระวัง แกะลายใหม่ ถ้าเป็นลายข้าวหลามตัด เหมือนครอบสปริงโยนลำ ก็ปุ่มของทหาร หรือไม่ใช่ของเดิม ของเดิมต้องเป็นลายตรงเท่านั้น (แต่จุดนี้ สามารถเปลี่ยนได้ตลอด อย่าเอาเป็นสาระ รู้แต่ว่าของเดิมเป็นลายตรงก็ใช้ได้)
4.5 คันล็อคสไลด์ ก็ต้องเป็นลายตรง เหมือนกับปุ่มปลดแม็กเหมือนกัน ถ้าเป็นลายดอก แบบหนามเตย มันจะไม่ใช่ของเดิม ของเดิมต้องเป็นลายตรงเท่านั้น (จุดนี้ สามารถถอดเปลี่ยนได้เช่นกัน)
4.6 เซฟนิ้วโป้ง ของแท้ต้องเป็นลายตรง ยาว ขนานไปจากด้านหน้าถึงด้านหลัง ลักษณะมน โดยลายใหญ่จากด้านหน้า ค่อยๆถูกปาดให้แคบลงจนถึงแกนเซพ ถ้าเป็นตุ่มเล็ก มีลายหนามเตย จะเป็นยูเอสอาร์มมี่ หรือถ้าเป็นก้านยาว แสดงว่า เจ้าของเก่าเปลี่ยนมาให้(จุดนี้ ถอดเปลี่ยนได้)
4.5 ไก ของแท้ ต้องเป็นไกสีขาว ข้างไกสั้น หน้าไกกว้างมาตรฐาน มีลายกันลื่นเป็นทางยาวตรง ถ้าไม่ใช่ตามนี้ ก็โดนเปลี่ยนอีกแล้ว เพราะมันเปลี่ยนได้
4.6 นกปืน เป็นนกปืนแบบค่อนข้างหน้า หางเป็นหงอน ที่หงอนนก แกะลายกันลื่นเป็นแนวขวาง ลายตรง ด้านข้างลายกันลื่นจะลบเหลี่ยมให้เล็กน้อยพองาม ไม่คม หงอนนกด้านหลัง มนๆ ไม่ตัดตรงนัก และต้องมีฮาฟล็อคด้วย 
ถ้าเป็นนกรู อาจะเป็นของคอมมานเดอร์ 70 ก็ใช้ได้ แต่ต้องเป็นนกรูแบบทรงกลมนะจ๊ะ
ถ้านอกเหนือจากนี้ ไม่ใช่ของเดิมครับ(จุดนี้ถอดเปลี่ยนได้สบาย)
4.7 ตัวเตะปลอกกระสุน ไม่ว่าจะเป็น .45 หรือ .38 ซูเปอร์ ตัวเตะปลอกจะเป็นแบบไม่มีปากยาวเข้าไปในพื้นที่แม็กกาซีน ด้านหน้าตัวเตะจะเป็นแบบปาดเฉียงขึ้นบน (ถอดเปลี่ยนได้เช่นกัน แต่ไม่ค่อยจะถอดกันหรอกครับ)
4.8หลังอ่อน จะต้องเป็นแบบหางยาว ลักษณะมาตรฐาน 1911 เอ 1 แต่ไม่ยาวเหมือนปืนซิ่งงอนเชิ้งนะครับ และต้องหนาๆด้วย อย่าคลอนมากนัก (ถอดเปลี่ยนได้)
4.9 เหล็กปิดท้ายโครงปืน ต้องเป็นแบบโค้ง แกะลายกันลื่นแบบลายตรง ตั้งแต่บนลงล่าง ไม่มีห่วงท้าย ถ้าส่องดูมีรอยตัดห่วงออก เป็นเงาๆ กลมๆ สองวงละก้อ เป็นของยูเอสอาร์มมี่ ย้อมแมวครับ
4.10 สลักเหล็กปิดท้ายโครงปืน ต้องมีหลุมด้านหนึ่ง ไม่มีหลุมด้านหนึ่ง (อันนี้ มาตรฐาน ยกเว้นบางกระบอก ทำเสียสภาพ ทุบเสียเรียบไปเลย หรือทำใหม่ )
4.11 ด้ามไม้ ไม่แน่ใจ น่าจะเป็น ด้ามไม้วอลนัท มีโลโก้สีทองเป็นม้าทั้งตัวอยู่กลางด้าม
4.12 ความหนาของหน้าด้ามที่เป็นเหล็กโค้ง ที่อยู่หน้าแม็กกาซีน จะหนามากๆ เช่นเดียวกับครอบกันฝุ่น จะดูได้ต้องถอดแม็กกาซีนออกก่อน วิธีดูหนา ก็ไปเทียบกับเพือนที่เป็นโมเดลอื่นๆ ก็ได้ 70 หนากินขาด

ด้านขวาของโครงปืน 
4.13 คำว่า โคลท์ ฮาร์ฟอร์ด พีที เอฟเอ เอ็มเอฟจี ซีโอ ยูเอสเอ จะอยู่เหนือด้ามด้ามด้านขวา ใต้สไลด์ นิดเดียว
4.14 ซีรีส์นัมเบอร์ จะต้องอยู่หลังปุ่มคันล็อคสไลด์ แต่อยู่ด้านหลัง ในแนวเดียวกัน
มีหลายอย่าง แต่ต้องมี 0000จี 70  หรือ จี 7000000 หรือ 70 จี 00000  หรือ
0000 บี 70  อะไรทำนองนี้ แหละครับ ถ้าไม่มี 70 ก็ไม่ใช่ครับ
4.15 จุดที่ดูอีกที่หนึ่งคือ ช่วงหลังโค้งช่วงใส่หลังอ่อนที่โครงปืน จะปาดโค้งสวยงาม
การปาดเฉียงมุมหนา จะตั้งชัน ทำให้ดูหนามาก สวย
4.16 การปาดเหลียมมุมโครงปืน จะขึ้นเหลี่ยมมุมสวยดี แต่ที่เหนือโกร่งไก กับการปาดตรงไปทางครอบกันฝุ่น ทั้งสองด้านอาจไม่เท่ากัน นะครับ เท่าที่เห็น แต่ถ้าให้สวยต้องเท่ากัน แต่ระวังช่างไทยช่วยให้

แม็กกาซีน

1.ความแท้ของแม็กกาซีน ต้องดูกลางหลังของแม็กกาซีน จะมีรอยเชื่อมตรงกลาง  แล้วรีดความร้อนให้เรียบ แต่ไม่ค่อยเรียบ ยังเห็นรอย    ถ้าหลังเรียบปริบ  ระวังของไทย
2.ลิ้นแม็กกาซีน ต้องมีตุ่มตรงกลาง (ไทยทำได้) ของแท้ดูยาก ต้องดูที่รอยฝาแม็ก ว่าเป็นรอยตัดด้วยกรรไกร หรือตัดด้วยเครื่องจักร บอกไม่ถูกสังเกตเอาเองนะ
3.ส้นแม็กกาซีน ต้องรมดำด้าน มีม้า 1 ตัว ตอกว่า โคลท์ .45 ออโต
..........จบแล้วครับ ....ได้แค่นี้เอง

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 01:01:25 PM »

สมอกั้นเข็มแทงชนวน...ครับ
ซึ่งมีใน Series 80 แต่ไม่มีใน Series 70
เมื่อหงายลำเลื่อนดู จะเห็นได้ชัด ครับ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 01:01:41 PM »

ลักษณะทางลาดท้ายรังเพลิง...ครับ
ขวามือสุด ของท่านผู้ชม....น่าจะ...น่าจะ เป็นของ Series 70 ครับ
ต้องรอ...Series 70 Mania หรือท่านวิทยากรมายืนยัน...
ผมได้แค่สนับสนุน...ภาพ ครับ
เพราะผมมันประเภท 1935 คริ คริ

1935 จงเจริญ.................
ขอบคุณพี่ 51 ครับ
ทางซ้ายสุด เป็น 1911-1969 (ก่อนซีรีส์ 70)
ตรงกลางคือ ซีรีส์70 -ซีรีส์80 ช่วงปี 1999 โดยประมาณ
ขวาสุดคือ โคลท์แนวใหม่ ช่วงประมาณ ปี 2000 เป็นต้นมาครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 01:05:42 PM »

ลำกล้องของ Series 70 ครับ

ต้องขออภัยด้วยนะครับ สำหรับภาพ...
ไว้ผมขออนุญาตพี่มะขิ่น ถ่ายภาพและชำแหละ Series 70 ขอพี่เค้าก่อนครับ
หรือไม่ไว้รอ...ให้พี่มะขิ่นเค้าลืม ๆ วางทิ้งไว้
แล้วผมจะวิ่งราว....ปืน Series 70 ของพี่เค้ามา
และนำมาขายต่อ...เอ๊ยถ่ายภาพให้ท่านสมาชิกฯ ชม ครับ...
ในรายละเอียดเล็ก ๆ
ผมสัญญา...จะทำให้ได้...ถ้าวิ่งได้เร็วกว่ากระสุนปืน ครับ คริ คริ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 01:10:18 PM »

ตัวอักษรด้านซ้ายและขวาของลำเลื่อน Series 70 ครับ

นี่เป็นตัวอย่างที่ได้รับอนุเคราะห์จากพี่ 51 เป็นพระคุณ
แต่กระบอกนี้ เป็นปืนย้อนยุคผลิตใหม่
โคลท์แย่มากครับ.....ทำปืนย้อนยุคทั้งที ก็ทำไม่เหมือนเดิม ศูนย์หน้าก็ไม่เหมือน ดันทำเป็นศูนย์ใหญ่ ของแท้ ต้องศูนย์เล็ก กว่านี้เยอะเลยครับ
ไกปืน ต้องเป็นสีขาว นี่ เป็นสีดำ ผิดอีกแล้ว ย้อนยุคไม่เหมือน
โกร่งไก บางเกินไป ต้องหนากว่านี้อีกมาก ไม่เชื่อไปดูของครูดำในรวมพลคนโคลท์ก็ได้ จะเห็นโกร่งไกว่าหนาแค่ไหน

ผมพูดภาษาอังกฤษไม่เป็น ถ้าพูดเป็น อยากจะบอกโคลท์ว่า เวลาทำของย้อนยุค ต้องทำให้เหมือนเดิม ตัวเอง เป็นผู้ผลิตเอง แต่กลับทำของที่ตัวเองเคยทำให้เหมือนเดิมไม่ได้ มันน่าตลกดี อย่างเช่นเมื่อไม่นาน ทำ 1911 ย้อนยุค ยูเอสอาร์มมี่ สงครามโลกครั้งที่ 1 ก็ย้อนยุคไม่เหมือนเดิม น่าตลกดี อยากจะบอกเขา ให้เขาทำให้เหมือนเดิมทุกกระเบียดนิ้ว มันจะได้มีคุณค่า เหมือนพระเครื่องย้อนยุคของไทย  (เอ๊ะ ..หรือฝรั่งจะหาว่าเราบ้าไปหรือเปล่า Huh?)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 01:17:25 PM »

หมายเลขประจำปืน Series 70 เท่าที่ผมทราบ...
ก็คือ  ขึ้นต้นด้วย 70GXXXXX และ ลงท้ายด้วย XXXXXG70
ลงท้ายด้วย XXXXXB70 และ ขึ้นต้นด้วย 70BXXXXX ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

ส่วนเรื่องหมายเลขประจำปืน นั้น
แบบนี้ก็มีครับ...เท่าที่ผมเคยสืบค้น พบ...คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 01:24:47 PM »

แล้วแบบนี้ เดิม ๆ หรือยังครับ ท่านวิทยากร...คริ คริ
ผมก็พยายามหาแล้วนะเนี่ย...
แต่ละภาพ เปลี่ยนโน้น เปลี่ยนนี่ ตลอด...คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 01:30:18 PM »

ยังไงก็รบกวนท่านวิทยากรช่วยกรุณาอธิบายในส่วนตรงนี้ ของ Series 70 หน่อยก็ได้ครับ
เป็นของ Series 70 ทั้งสองภาพ ครับ
อย่างน้อย ๆ ก็อาจจะเป็นวิทยาทานหรือจุดชี้ขาดในโครงของ Sereis 70 ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 01:37:47 PM »

ภาพแม็กกาซีนปืนของ Series 70 ครับ
ตามที่ท่านวิทยากร...อธิบาย ไว้

สำหรับภาพประกอบคงได้เท่านี้นะครับ
ท่านสมาชิกฯ และวิทยากร...
ไว้รอให้ผมวิ่งราว...Series 70 จากพี่มะขิ่นมาก่อนนะครับ
แล้วผมจะมาขายต่อ...เอ๊ยถ่ายภาพให้ชม ครับ

อย่าลืมนะครับ  ผมชอบทานเสต็คหมู ไม่หม่ำเนื้อวัว ครับ
หรือก้อยหมูดิบก็ได้ ครับ เอื๊อก! เดี๋ยวมาครับ
ไปซ้อมวิ่ง...ราว....ก่อนครับ

เผลอเมื่อไหร่ละฮึ่ม....
พ่อดจะวิ่งราว...ให้ ฉิว.....เฟี้ยวฟ้าว...เรยยยย....คริ คริ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 01:44:15 PM »

แล้วแบบนี้ เดิม ๆ หรือยังครับ ท่านวิทยากร...คริ คริ
ผมก็พยายามหาแล้วนะเนี่ย...
แต่ละภาพ เปลี่ยนโน้น เปลี่ยนนี่ ตลอด...คริ คริ

มาแล้วจ้า ไกสีขาวตามตำรา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์