เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 04:20:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนลูกซอง winchester  (อ่าน 10218 ครั้ง)
gogang
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 11:21:43 PM »

มีพี่ใจดีให้กระสุนลูกซอง winchester มา 15 นัด อยากทราบว่าราคานัดละเท่าไหร่ และเป็นกระสุน 2 แรง ฐานเตี้ยใช่หรือไม่  ที่ข้างปลอกเขียนว่า buck shot แถวสอง oo/sg  ท่านใดพอจะทราบขอความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ หลงรัก
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 11:28:41 PM »

ประมาณนัดละ25-30บาทครับ  2 แรงเนี่ยฐานสูงไม่ใช่หรือครับ 1 เเรงครึ่งฐานเตี้ยเท่าทีเคยลองนะครับ กลุ่มกระสุนเเน่นดีครับบานช้ากว่าบลูเล็ตเเละไทยอามส์ Grin

[URL=h
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 11:32:06 PM »

มีพี่ใจดีให้กระสุนลูกซอง winchester มา 15 นัด อยากทราบว่าราคานัดละเท่าไหร่ และเป็นกระสุน 2 แรง ฐานเตี้ยใช่หรือไม่ ที่ข้างปลอกเขียนว่า buck shot แถวสอง oo/sg ท่านใดพอจะทราบขอความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ หลงรัก
เป็นลูกแรงเดียวครับ  ถ้าสองแรงฐานจะสูงกว่า  และจะไม่เขียน Buck Shot
นัดละประมาณ 25-30 บาท
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 11:35:44 PM »

เตี้ย หรือไม่  ดู ที่ฐานทองเหลืองครับ   สั้น ๆ ก็ ถือว่า ฐานเตี้ย แรงต่ำ  เป็นลูก SG  9 เม็ด มาตรฐาน

เหมาะ สำหรับ มือลูกซองสั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2006, 11:50:40 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วายุบุตร
Full Member

คะแนน 0

สุดยอดศาสตราวุธ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:08:24 AM »

ขออภัยในความเชย 
คำว่าหนึ่งแรงหรือสองแรงหมายความว่าอะไรครับผม

วายุบุตร ลูกพระพาย พ่อมัจฉานุ
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 10:13:54 AM »

ขออภัยในความเชย 
คำว่าหนึ่งแรงหรือสองแรงหมายความว่าอะไรครับผม
ไม่เชยหรอกครับ ภาษาชาวบ้าน ฐานทองเหลืองเตี้ยก็แรงเดียว ยาวอีกหน่อยก็สองแรง ยาวไปอีกก็สามแรง
โดยทั่วไป ดินปืนก็ประจุมากน้อยตามฐานทองเหลือง แต่ไม่เสมอไป เป็นการสื่อถึงความแรงของกระสุนแบบชาว
บ้าน แต่ไม่มีมาตรฐานครับ Wink Wink
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 11:55:29 AM »

กระสุนลูกซอง winchester

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 01:29:08 PM »

เตี้ย หรือไม่  ดู ที่ฐานทองเหลืองครับ   สั้น ๆ ก็ ถือว่า ฐานเตี้ย แรงต่ำ  เป็นลูก SG  9 เม็ด มาตรฐาน

Grinลูกฐานเตี้ยวินฯ ตอนนี้หายาก วินสองแรงราคาอาทิตย์ก่อน 32-34 บาทครับ คุณภาพดีน่าใช้ทั้งสองแบบ แต่ที่ลองฐานเตี้ยกลุ่มจะแน่นกว่าครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
วายุบุตร
Full Member

คะแนน 0

สุดยอดศาสตราวุธ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 06:58:54 PM »

ฐานทองเหลืองเตี้ยก็แรงเดียว ยาวอีกหน่อยก็สองแรง ยาวไปอีกก็สามแรง
โดยทั่วไป ดินปืนก็ประจุมากน้อยตามฐานทองเหลือง แต่ไม่เสมอไป เป็นการสื่อถึงความแรงของกระสุนแบบชาว
บ้าน แต่ไม่มีมาตรฐานครับ Wink Wink

ขอบคุณมากครับ  เข้าใจแล้วครับ
หนึ่งแรงก็ลูกยิงนก
สองสามแรงก็ลูกยิงกวาง
ขอบคุณอีกครั้งครับผม

วายุบุตร ลูกพระพาย พ่อมัจฉานุ
Mr.Piack
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 10:49:30 PM »

ขออนุญาตครับ...
ที่ร้านปืน .... เชียงใหม่   วินฯ .. ฐานเตี๊ย ขายเป็นกล่องครับ .. ไม่ขายย่อย เป็นนัด
นัดละ 60 บาท   โดนชก   ขนาด 9 เม็ด หรือ OO  ซื้อไม่ลง .... (ขนาดรู้จักกัน)
หันไปซื้อ  บุลเล็ตมาสเตอร์ 9 เม็ด 2 แรง นัดละ 20 บาท มา 1 กล่อง 500 บาท จากสนามยิงปืน
ใช้กับ มอสเบอร์ก 500  A    คุณวายุ .. ครับ  .. พานท้ายยืดหด เหมือน M 16 A 2 ยังสนใจอยู่นะครัย .. ยังไงจะ PM ครับ
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 03:17:58 PM »

..ลูกของWinchester ผมจะหาซื้อมาติดอี่เดี่ยวของพ่อที่บ้านอยู่ ยอมรับครับว่าสุดยอด ของพ่อผมปลอกเขียนว่าOO Buck แกเลิกยิงหมูป่าเกือบ20ปีแล้ว สนิมกัดปลอกทองเหลืองจนเขียวปี๋ ผมจะยิงทิ้งพ่อบอกว่าอย่างยิง กล้วมันจะระเบิด ทิ้งไปเลย แต่ผมก้อยิง ปรากฎว่าลั่นทุกนัดแรงเหมือนซิงๆก้อไม่ปาน ของเขาดีจริงๆ Grin
gogang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 03:55:47 PM »

ของผมเหมือนลูกซ้ายสุดครับ
gogang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 03:56:30 PM »

ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ Grin
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 06:19:42 PM »

ฐานทองเหลืองเตี้ยก็แรงเดียว ยาวอีกหน่อยก็สองแรง ยาวไปอีกก็สามแรง

ขอบคุณมากครับ เข้าใจแล้วครับ
หนึ่งแรงก็ลูกยิงนก
สองสามแรงก็ลูกยิงกวาง
ขอบคุณอีกครั้งครับผม
คิดว่าคลาดเคลื่อนนะครับ
ลูกยิงนกก็มีทั้งแรงเดียวและสองแรง......ดูที่จำนวนเม็ดกระสุนครับว่ามีอยู่เท่าไหร่.....บางยี่ห้อจะเขียน BB บ้าง
บอกเป็นเบอร์บ้าง.....ให้อ่านข้างกล่องเป็นเกณฑ์ครับ

ลูกยิงกวางก็มีทั้งแรงเดียวและสอง-สามแรง.......ดูที่จำนวนเม็ดเหมือนกันครับ  จะมีอยู่เก้าเม็ดเป็นส่วนใหญ่
ข้างกล่องจะเขียน OO BUCK บ้าง SG.บ้าง SUPER และมี X ทับอยู่ข้างบนบ้าง  แล้วแต่ยี่ห้อ

ลองทำความเข้าใจดูครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:00:26 PM »

กระสุนลูกซองที่มีมาตรฐาน ควรมีรายละเอียด ของ ปริมาณดินขับ (แดรม อิควิวาลนซ์), น้ำหนักหัวกระสุน และเบอร์กระสุน บอกที่ข้างกล่องหรือที่ปลอกกระสุนให้ชัดเจน  จึงจะทำให้เราทราบว่ากระสุนนั้นเร็ว แรงมาน้อยเพียงใด ..
..ขนาดความสูงของทองเหลือง ไม่ได้เป็นตัวกำหนดความแรงของกระสุนเสมอไป  เช่นบางยี่ห้อใช้ปลอกทองเหลืองฐานสูง แต่เป็นกระสุนแรงถีบต่ำ(LOW RECOIL) ก็มี.. 

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: [1] 2
  พิมพ์