เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:24:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค้งอาถรรพ์ เรื่องจริง  (อ่าน 2643 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 06:15:46 PM »

https://www.facebook.com/photo.php?v=104945959713464&set=vb.221317851322226&type=2&theater

ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ ว่าเพราะอะไร เยี่ยม

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 07:12:09 PM »

นี้ก็ดูไม่ได้อีก แต่โค้งผีสิงเคยมีหลายกลุ่มเขาพิสูจน์มาแล้ว 1. เป็นโค้งที่ไม่รับกับความเร็วของรถ 2.ส่วนใหญ่มักเกิดกลางคืนอาจจะเป็นไปได้ว่ามุมโค้งเจอแสงจันทร์ ส่องยอดไม้

เหมือนมีคนข้ามถนนจึงหักหลบ Grin

ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 07:46:06 PM »

น่าจะจริงอย่างน้าจอยว่า......
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 08:04:51 PM »

โค้งรัชดา-ห้วยขวาง หน้าห้างโลบิสัน ตอนตัดถนนใหม่ๆ ตายเกือบทุกวัน เคยมีสารคดีไปถ่ายทำโครมต่อหน้า พอเอาเทปมาดูเหมือนเงาวิ่งตัดผ่าน เช็คภาพกลายเป็นเงาต้นไม้

วันหลังเขตฯสั่งตัด ทุกวันนี้ไม่มีอะไร โค้งนี้คล้ายๆกับโค้งจันทรเกษม ดาราเสร็จไปไม่รู้กี่ราย

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 09:58:01 PM »

ทางลำพูนเชียงใหม่ มีอยู่โค้งหนึ่งครับ เป็นโค้งหักศอก คนขับมาจากทางลำพูนถ้าไม่ชำนาญทาง จะเห็นเป็นทางตรง เพราะมีไฟของโรงงานอบลำไย มองเห็นเป็นทางตรง เหยียบเต็มที่ พอถึงใกล้ ๆ แล้วจะเห็นว่าเป็นทางโค้งครับ ลงเกือบทุกสัปดาห์ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:15:40 PM »

ทางลำพูนเชียงใหม่ มีอยู่โค้งหนึ่งครับ เป็นโค้งหักศอก คนขับมาจากทางลำพูนถ้าไม่ชำนาญทาง จะเห็นเป็นทางตรง เพราะมีไฟของโรงงานอบลำไย มองเห็นเป็นทางตรง เหยียบเต็มที่ พอถึงใกล้ ๆ แล้วจะเห็นว่าเป็นทางโค้งครับ ลงเกือบทุกสัปดาห์ครับ

จุดสังเกตุ เช่น ไฟต่าง ๆ ทำเป็นทางโค้งให้เห็นแต่ไกล มันมีวิธีแก้ แต่ไม่ทำกันเอง
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:17:04 PM »

โชคดีครับที่โค้งของน้องไข่นี้ไม่มีใครบาดเจ็บหนักๆ

ที่แหก มี่คว่ำกันน่าจะมาจากทางมันลาดชันลงมา แล้วมีรากไม้ขรุขระก่อนถึงโค้งครับ

พอลงมาจ๊ะเอ๋กับต้นไม้เจ้ากรรมนั่นก็ทั้งทั้งชนไม่เป็นท่า

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:18:30 PM »

พี่จอยตอบได้ดี สมกับเป้นผู้ใหญ่ที่มีสติ รู้จักใช้ปัญญา ไม่หลับหูหลับตางมงายครับ  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:27:12 PM »

โค้งจันทรเกษมถ้าวิ่งชิดขวาแล้วมองแผ่นกั้นเพลินอาจจะปีขอบทางขึ้นไปได้เพราะแผ่นกั้นอยู่ห่าจากชอบทางจริงมาก ถ้าอาศัยแนวเส้นซ้ายเป็นหลักรับรองว่าปลอดภัย
แก้เป็นฝั่งศาลครับ หมายถึงขาออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2013, 07:50:25 AM โดย Yut64 » บันทึกการเข้า
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 11:25:17 PM »

อันนี้อยู่ที่ตัวบุคคล ผมเึคยหลับใน จาก พิษณุโลก ถึงพิจิตร โดยในรถมี ลูก และภรรยาไปด้วย

เกือบ 20 ครั้งที่ผมหลับใน วันนั้นปากผม เป็นแผล 10 กว่าแผล หมดเลือดไปหลาย กัดแล้วดูด

เพื่อให้ตัวเองตื่น  เจ็บเพื่อให้อีกหลายคนรอด ผมก็ไม่รู้ว่าผมทำถูกหรือเปล่า

และหากผม จะขัีบรถเร็๋วผมต้องรู้เส้นทางเป็นอย่างดี แต่ก่อนผมไปหาเพื่อน

เกือบถึง กทม ไปรถ มอเตอร์ไซค์ เดือนละ 1- 3 ครั้ง ไปอยู่ 3 ปี รถผมวิ่งอยู่

160-210 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ต้องจำ ทาง หรือจุดพิเศษของทาง แม้แต่ ลอยถนนแตก

ผมไม่ได้ว่าตัวเอง ดีเด่นวิเศษอะไร แต่ว่า ทุกอย่างต้องเรียนรู้

แต่กรณีผม เรียนรู้บนความประมาณ ไม่ควรเอาอย่าง

เพราะเป็นความสามารถส่วนตัว
Bigfarmer
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 11:36:10 PM »

ที่โค้งมีหิน+ต้นไม้อาถรรพ์ด้วนนี่ครับ 😁😁😁

"I'm  here."
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 12:28:18 AM »

นี้ก็ดูไม่ได้อีก แต่โค้งผีสิงเคยมีหลายกลุ่มเขาพิสูจน์มาแล้ว 1. เป็นโค้งที่ไม่รับกับความเร็วของรถ 2.ส่วนใหญ่มักเกิดกลางคืนอาจจะเป็นไปได้ว่ามุมโค้งเจอแสงจันทร์ ส่องยอดไม้

เหมือนมีคนข้ามถนนจึงหักหลบ Grin
ปัญหาอยู่ที่เครื่องน้าจอยครับ ผมดูได้ทุกคลิป  Cheesy

แต่น้าวิเคราะห์ใกล้กับที่ผมคิด คือเรื่องของเงาแสง อีกอย่างคือสมาธิของผู้ขับขี่สำคัญที่สุด ขับมาเพลินพอจะเข้าโค้งตั้งสติไม่ทัน กว่าจะรู้อีกที แหกโค้งไปเรียบร้อยแล้ว  พอหาทางออกไม่ได้ก็มาโทษว่าเป็นอาถรรพ์  ยิ้มีเลศนัย

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 12:52:08 AM »

กิ๊วก๊าวเสือภูเขาไหลลงจากที่สูง เเละเจอทางเลี้ยวที่ไม่ราบเรียบ เเตะเบรคหน้าเป็นเสียหลัก คันที่รอดไปได้ให้สังเกตุดีๆ เขาจะไม่ใช้เบรคหน้าเป็นหลัก ทริปนี้นักปั่นคนไหนไม่สำรวจเส้นทางก่อนเเข่ง จะต้องเดี้ยงเเทบจะทุกราย กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 01:00:15 AM »

โค้งรัชดา ที่หน้าศาลฯ นั่นเกิดจากทางโค้งมันมันหักซ้อนข้างในโค้งครับ... ทางโค้งปรกติเวลาเข้าโค้งแล้วเมื่อรถเกาะเลนได้ ก็มักประคองพวงมาลัยเลี้ยงระหว่างแรงเหวี่ยงกับความฝืดหน้ายางได้พอดีๆ แล้วก็เลี้ยงให้สมดุลย์เอาไว้แบบนั้นจนจวนหมดโค้งก็เร่งเครื่องเชิดหัวออกจากโค้ง...

แต่โค้งรัชดาฯ ตรงหน้าศาล(หรือหน้าจันทร์เกษมฯ) เวลาใครขับมาเร็วๆ แล้วเลี้ยงแรงเหวี่ยงกับความฝืดหน้ายางได้พอดีๆ กับความเร็วสูงสุด... ปรากกฎว่าพอจวนพ้นหน้าปากซอยเสือใหญ่ปุ๊บ ทางโค้งมันมีหักโค้งให้แคบกว่าเดิมซ้อนอยู่ข้างใน หากใครไม่รู้วิธีเลี้ยงฟริกชั่นยางเอาไว้ ก็จะหักพวงมาลัยเพิ่ม+เบรคในโค้ง ท้ายรถก็จะไถล+ปัดออกนอกโค้งแล้วเสียหลักเข้าไปหาปากซอยเสือใหญ่ครับ...
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 08:10:54 AM »

โค้งอาถรรพ์บ้านผม ส่วนมากเรียกติดปากไปงั้นๆครับ เพราะที่เลยโค้งตาย ปกติก้ขับเร็วแล้วแหกโค้งตาย ล่าสุดสงกราณต์ก็4ศพ วีโก้ ไปเฉี่ยวมอไซค์ พี่แกเลยเหยียบหนี เหยียบไป170 พอถึงโค้งก็รถเสียหลัก เทกระจาดพลิกหลายรอบเลย ตายยกคันครับ บ้านผมจะนิยมเรียกชื่อโค้งตามคนที่ตายเป็นคนแรก

เรื่องแสงเงาผมไม่แน่ใจครับ แต่ปกติริมทางมันมีต้นไม้เป้นปกติอยู่แล้ว แต่ที่ผมเกลียดคือ ต้นไม้ขึ้นเป็นระยะ ตามแนวปลูก(ไม่ใช่ต้นไม้ธรรมชาติ) แนวต้นไม้แบบนี้อันตรายครับ พอแดดส่องมันจะมีช่องเงาสลับกับแสง มันทำให้มองหลุมหรือสิ่งกีดขวางไม่ถนัด
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์