เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 08:26:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ปืนโคลท์ มีโลโก้ม้า หลายอย่างครับ ขอถาม  (อ่าน 8414 ครั้ง)
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 03:01:51 PM »

Smiley ผมอ่านข้อมูลมาพอสมควร  ได้ความรู้จากหลายๆท่านเกี่ยวกับเรื่องปืนในเวปนี้
ไม่ว่าจะเป็นอาจารย์ผณิศวร      อ.สุพินท์   ท่านมะขิ่น  ท่านเต๋า อีกหลายๆท่านครับไม่สามารถเอ่ยนามได้หมด หลงรัก

เลยมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่องปืน โคลท์  ที่มีการทำมาหลายรุ่นมาก มีม้าเป็นโลโก้
ประทับไว้ที่ปืน   แต่ก็ทราบว่าม้าที่ประทับที่ปืนจะประทับในที่ที่ต่างกันไปบนตัวปืน

เช่นว่า  มีม้าอยู่ทางด้านขวาของสไลด์    เขาเรียกกันว่าม้ากลับ อย่างหนึ่ง

มีม้าอยู่ตรงกลางระหว่างตัวหนังสือ  เขาเรียกกันว่าม้ากลาง อย่างหนึ่ง

มีม้าอยู่ที่ท้ายสไลด์ หลังลายกันลื่น   ( ม้าท้าย )  อย่างหนึ่ง

และมีม้าอยู่กลางๆสไลด์  แต่อยู่หลังตัวหนังสืออีกอย่างหนึ่งเช่นพวกซีรี่ย์ ๗๐ , ๘๐

เลยอยากถามว่าบรรดาม้าเหล่านั้น   ตัวใดเกิดก่อนหรือหลัง  กว่ากัน

ม้าอย่างไหนที่จะถือได้ว่าเก๋าสุด  หรือมีอายุเก่าแก่ที่สุด  หรือหายากที่สุดนะครับ หลงรัก

และทำไมถึงต้องประทับไว้ในตำแหน่งที่ไม่เหมือนกันด้วยครับ

ขอถามเป็นความรู้แก่ตัวเองและเพื่อนสมาชิกอื่นที่ยังไม่ทราบด้วยครับ    ขอบคุณมากครับ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2006, 03:51:21 PM โดย หมึกสีน้ำเงิน » บันทึกการเข้า

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 03:08:52 PM »

เเบบนี้หรือเปล่าครับม้าท้าย

[URL=h
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 03:11:58 PM »

เป็นข้อสงสัยที่ดีครับ..........แต่ลึกเกินไปหรือเปล่า Cheesy

ในความเห็นผม เห็นว่าเป็นการตีตราแบรนด์ลงบนตัวสินค้า ตามที่บริษัทเห็นว่าสะดวกธรรมดาๆครับ................เหมือนกับสินค้าอื่นทั่วๆไป.........หากแต่ในบางขณะที่ผลิต จะมีการตีลงบนตำแหน่งที่แบบเปลี่ยนไปบ้าง..........หรือมีตราที่ทำมาหลายอัน ก็เอาไปตีตรารวมๆกันไป.....

แต่พอสินค้าแบบ Colt ผลิตออกมานาน ปืนกระบอกที่มีตราม้าบางแบบที่มีน้อยไม่เหมือนส่วนใหญ่......... ก็กลายเป็นของหายาก น่าสะสม มูลค่าก็เลยเพิ่มตามค่านิยม..............

ดูสินค้าอื่นๆสิครับ............แบบผงซักฟอกธรรมดาๆ มีหีบห่อเปลี่ยนไป ตรายี่ห้อก็สวยขึ้น มีสีสรรมากขึ้น นั่นคือการพัฒนาตัวสินค้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2006, 03:14:13 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 03:12:45 PM »

ในความคิดส่วนตัวผมว่าทางด้านผู้ผลิตเขาทำอย่างนี้เพราะจะได้ง่ายต่อการจำและสังเกตุมั๊งครับเพราะ Colt ผลิตปืนมานานยาวนานและมีหลายรุ่นมากๆมีทั้งรุ่นธรรมดา ทั้งรุ่นพิเศษ Coolคงคล้ายกับกางเกงยีนส์ LEVI'S มั้งครับ Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 04:42:51 PM »

น่าจะเป็นการบ่งบอกถึง รุ่น และปีที่ผลิต เพราะเวลาที่ปืนมีปํญหาจะได้เรียกคืนกลับซ่อมได้หรือเปล่า? ครับ
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 05:10:40 PM »

จขกท สงสัยได้ดีจริงๆ ผมเองก็อยากจะรู้มานานแล้วเหมือนกันครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 06:05:44 PM »

จขกท. ลองสังเกตุต่อไปสิ  ม้า แต่ละยุค ก็ไม่เหมือนกัน หัวเชิดขึ้นลงต่างกัน หอกที่หักระหว่างขาหน้าต่างกัน  คุณชัยยศ  จับสังเกตุได้ถึง ตัวผู้ตัวเมีย  Grin

มีความเห็นอย่างที่พี่มะขิ่นว่าไว้ละครับ  เป็นการพัฒนารูปลักษณ์สินค้า แต่ละยุคไป

....ตามล่า...อีตอแหล
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 06:27:13 PM »

ขอบคุณครับ   ..  ทุกคำตอบ   รอความรู้จากท่านอืนๆอีกครับ  หลงรัก

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 06:30:21 PM »

ช่างสังเกตุดีครับ... น่าจะเป็นประโยชน์และความรู้สำหรับสาวกม้าทั้งหลาย

"Sound Mind in Sound Body"
ฅนแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

ช่างบั้งไฟและไกปืน

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 10:45:18 PM »

ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบโคลท์มากครับไม่ว่าจะออกซีรีส์ไหนมาผมว่าโคลท์นี่แหละดูแล้วเจริญหูเจริญตาที่สุดเลยครับ เรื่องม้าคงมีความตั้งใจบางอย่างซ่อนไว้ในตัวม้าน่ะครับ
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 10:45:30 PM »

ส่วนตัวก็คิดว่าเป็นการพัฒนา ปรับปรุงสินค้า ไปตามหลักการค้า หรือวัตถุประสงค์นั้นๆ ครับเพื่อให้เข้าใจ หรือสามารถจํารุ่น บ่งบอกรุ่นนั้นๆได้

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 12:00:08 AM »

ถ้าถามก็จะตอบดูครับ ...เอาแบบฟันธงไปเลย ถ้าผิด จะได้มีผู้รู้มาคัดค้าน คุณก็จะได้ความรู้ ผมก็จะได้ความรู้ด้วยครับ
1.เรื่องความเก๋า....สำหรับ 1911 แล้ว ฟันธงเลยว่า ม้าท้ายในวงกลม เพราะ กระบอกที่ 53 ล็อตที่ 2 ส่งให้กองทัพสหรัฐในปี 1912 เป็นม้าท้าย กระบอกที่ 53 ของโลก ก็น่าจะเก๋าพอนะครับ(อ้างจาก อวป.นี่แหละ)
2.เรื่องลำดับ มาอันดับแรก ม้าท้ายวงกลม อันดับสอง ม้ากลางอักษร อันนี้เป็นแบบยูเอส
อาร์มี่  ทางทหารนะครับ
3.ในเรื่องลำดับทางพาณิชย์ ....ไม่ค่อยถนัด เพราะช่วง 1912 เห็นว่าผลิตขายเชิงพาณิชย์เหมือนกัน แต่เมืองไทยไม่เคยสัมผัสปืนรุ่นนั้นหรอกครับ เพราะยังอยู่ในรัชสมัยของรัชกาลที่6 อยู่เลย  รู้จักแต่พาราเบลลั่ม เมาเซอร์ เบรานิง เรายังนิยมยุโรปกันอยู่ ไม่รู้จักมะริกัน เลยไม่มีปืนพาณิชย์รุ่นนั้นเข้ามาเชยชม
มารู้จักกันจริงๆ ในเชิงพาณิชย์ ก็หลังสงครามโลกครั้งที่สองกันแล้ว ช่วงก่อนปี 2500 ซักเล็กน้อย และมีปืนพาณิชย์เข้าไทยช่วงหลัง 2500 ก็เยอะเพราะเห็น พวกจีไอ ใช้กัน เราก็ใช้บ้าง สั่งปืนพาณิชย์เข้ามา ก่อนซีรีส์70 เรื่องม้ากลับผมไม่ทราบจริงๆ
ความเก๋าของพาณิชย์รุ่นนี้ ก็ โคลท์ ม้าหลังอักษรที่มีโคลท์เป็นเส้นคู่ อยู่ตรงกลาง น่าจะมาก่อน แล้วโคลท์ ม้าหลังอักษร แบบตัวอักษรเดินเส้นเดี่ยวน่าจะตามมาทีหลัง (อาจจะผิดก็ได้ รอผู้รู้มาตอบครับ)
จากนั้นก็มา 70 80 ตามลำดับแหละครับ
..เรื่องความแตกต่างของตำแหน่ง ต้องไปถามบริษัทแล้วครับ เขาคงเปลี่ยนผลิตภัณฑ์ของเขาเหมือนแชมภูเปลียนโลโก้ไปบ้างอะไรทำนองนี้แหละครับ
เรื่องโลโก้ไม่ค่อยถนัดครับ ....แต่ก็ขอเข้ามาร่วมวงด้วยคน .........
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:56:12 AM »

ปืนโคทล์ทำมาหลายรุ่นครับ  ถ้าจะถามเรื่องความเก๋าเก่าแก่กว่ากันผมว่าต้องดู
แยกรุ่นตามขนาดกระสุนไปนะครับ
ถ้าขนาด.45 มีทั้งม้ากลับ ม้ากลาง  ม้าท้าย  และม้าอยู่หลังตัวหนังสือ
ผมไม่แน่ใจว่าระหว่างม้าท้ายกับม้ากลับของขนาด.45นี้ ม้าไหนจะมาก่อน
แต่เข้าใจว่าม้าท้ายน่าจะมาก่อน  แต่ทั้ง2 ตัวนี้น่าจะมาก่อนม้ากลางแน่   
และม้าอยู่หลังตัวหนังสือจะมาสุดท้าย
ถ้าจะให้แน่ว่าอันไหนมาก่อน  คงต้องดูที่เลขซีรี่ย์นัมเบอร์ครับว่าของม้าไหน
ในขนาด.45นี้ตัวเลขน้อยกว่ากัน  เลขน้อยจะมาก่อนเลขมากครับเพราะเลขนัมเบอร์
จะทำให้เรารู้ถึงปีที่ผลิตได้ครับ

ส่วนในขนาด.38 ซูปเปอร์ เข้าใจว่ารุ่นม้ากลับมาก่อน เพราะขนาด.38ซูปเปอร์
ผลิตรุ่นแรกก็ทำในเชิงพาณิชย์เลยตั้งแต่ในปี 1929  เป็นต้นมา  ช่วงปีนี้ปืนมีเลข
นัมเบอร์ 1 - 5850 ( จำผิดขออภัย )  โดยม้าอยู่ทางขวาของสไลด์ ( ม้ากลับ )
ตามที่ผมเคยลงกระทู้ตามหาปืนนี้เอาไว้ครับ
แล้วตามด้วยม้าอยู่หลังตัวหนังสือคือรุ่นโกเวอร์นเม้นท์  โมเดล
แล้วตามด้วยรุ่นซีรีย์ 70 และ 80 ผลิตตามมาครับ

ส่วนขนาดอื่นๆผมไม่ทราบเลยครับ   ผิดถูกช่วยยืนยันหรือแย้งเข้ามาได้เลยครับ
ถือว่าให้ความรู้ผมเพิ่มเติมด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2006, 07:23:02 PM โดย ป.๑๓ » บันทึกการเข้า

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 10:25:41 AM »

ขอบคุณทุกคำตอบอีกครั้งครับ. หลงรัก

glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 10:18:49 PM »

ก็ผลิตมา 100 กว่าปี  ม้าก็เปลี่ยนแปลงบ้างละครับ

Glock19
หน้า: [1]
  พิมพ์