เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 06:34:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ซื้อปืนกระบอกแรกของผม ฮือๆๆๆๆ  (อ่าน 5306 ครั้ง)
Gunlover
คนรักปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:05:08 PM »

พอดีเมื่อวานตอนเช้าเพิ่งได้รับ ป3 จากอำเภอ ด้วยความใจร้อนเลยดิ่งเข้ากรุงเทพโดยแวะ
เบิกเงินสดๆ 65K ตั้งใจวันนี้จะถอย GLOCK 19 หรือไม่ ก็ CZ75 B ให้ได้ โดยจะดูจากอาการรักแรกพบ เพราะไม่เคยได้ลูบ คลำๆ ตัวจริงทั้งคู่ เนื่องจากเป็นมือใหม่ ได้แต่อ่านข้อมูลในหนังสือ

แม่เจ้า!  Huhปรากฎว่า ไม่ว่าจะถามร้านไหนๆ ปรากฎว่า ไม่มี GLOCK 19 เลย ไล่ถามไปเรื่อย
ฝนก็ดันมาตก  เพิ่งจะรู้นี่เองว่า จะซื้อปืนซักกระบอก กว่าจะขอใบอนุญาตก็แสนยากเย็น
มีตังค์อยู่ในมือยังซื้อไม่ได้หรือนี่?

จนได้เข้าไปในร้าน ร้านหนึ่งใหญ่โตพอสมควร (ชื่อร้านเป็นชื่อประเทศ แถวๆ ทิศใต้ ของประเทศไทยเรา)  เจ้าของร้านเป็นชาวต่างชาติ (เข้าใจเอาเองว่าเป็นเจ้าของร้าน เพราะเห็นสั่งการเด็กในร้าน) ให้การต้อนรับอย่างดี
พอแจ้งความประสงค์ว่าอยากได้ GLOCK19 นายห้างบอกว่า มี  (โอโห้ ดีใจเป็นบ้า หลงรัก)
เลยถามต่อว่า มี CZ75B ด้วยมัย  นายห้างบอกว่า  มีอีก และเชิญเข้าไปนั่ง (ลิงโลด ในใจ สมหวังแน่ตู คราวนี้)

พอนั่งเสร็จเรียบร้อย นายห้างหยิบ GLOCK ยื่นให้ พร้อม CZ แต่พอเห็น GLOCK19 แล้ว ทำไม GLOCK 19 ทำไมมันสั้นๆ ป้อมๆ อย่างนี้หว่า หรือว่าเราจำผิด ก็เลยดูที่ตัวปืน ปรากฏว่าเป็น GLOCK26 เลยบอกว่า ไม่ใช่ 19 นี่ นายห้างเลยบอกว่าเหมือนกัน และเริ่มถามผมว่า

คิดดีแล้วหรือใช้ กล๊อก ซื้อไป เขาไม่รับประกันนะ เพราะมีข่าวว่า ลำกล้องระเบิดบ่อย
แล้วก็เปิดให้ดู เอกสารแสดงราคา โดยบอกว่าอยู่ที่ 53900 เป็นปืนสวัสดิการ เกรด B
ทำที่ นครสวรรค์?HuhHuhตกใจ ตกใจ ถ้าทำจาก ออสเตรีย ต้อง 79000 (ถึงตอนนี้ อึ้งเลยครับ ไอ้ที่เราเข้าใจมาตลอดว่า GLOCK MADE in ออสเตรีย มันไม่จริงหรือนี่  Huh)

แล้วถึงตอนนี้ นายห้างก็เลยถอดโชว์เลยครับ และส่งให้ดู แล้วบอกว่า ดูเอาเอง ขนาด ไกด์ลอดซ์ ยังเป็น พลาสติก (อ้าว อึ้งไปกันใหญ่เลยตู เพิ่งรู้ GLOCK นอกจากโครงปืนเป็น POLYMER ไกด็ลอดซ์ ยังเป็นพลาสติก) นั่งใบ้อยู่พักหนึ่ง นายห้างเลยประกอบปืนกลับ
ปรากฏว่าใส่กลับไม่ได้อีก แล้วหันมาบอกว่า GLOCK เป็นอย่างนี้ทุกกระบอกแหล่ะ
(อ้าว ปืนในฝันของตูทำไมเป็นเยี่ยงนี้)

และนายห้างก็ตะโกนให้เด็กในร้าน เอาไปซ่อม
แล้วผมก็เลยขอดู CZ   โดยยังไม่ได้ลองขึ้นลำ เลย นายห้างก็บอกอีกว่า CZ เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน คุณภาพแย่มาก ใช้พลาสติกทำ (อ้าว ปืนในฝันของตู ทั้งสองกระบอก ไม่มีดีเลยหรือว่ะเนี่ย)

แล้วนายห้างก็หยิบมาให้ผมดูอีกกระบอกและบอกว่า เนี่ยกระบอกนี้ ถึงจะดี โดยเป็นปืนโครเมี่ยม คล้ายๆ จะเป็นรุ่น 75B นี่แหล่ะ โดยผมถามว่าเท่าไหร่  นายห้างบอกว่า 89K (โอ้ย จะเป็นลม ถ้ามีงบขนาดนั้นตูคงไม่ซื้อ GLOCK กับ CZ หรอก ) โดยนายห้างบอกว่า ลูกเลื่อนทำจาก ไททาเนี่ยม จึงแพง

ผมหยิบพลิกดู อยู่พักใหญ่ เห็นว่าเป็นรอยขีดข่วนเยอะมากเหมือนปืนเก่ายังไงไม่รู้ และคิดในใจว่าทำไม CZ 75 มันแพงจังวะ  สงสัยจะโดนเข้าแล้วตู  สงสัยตอนเข้าร้านเผลอทำหน้า ไร้เดียงสา ให้ นายห้างเห็นหรือเปล่า   เลยขอตัวออกมา โดยก่อนจะออกมาได้ โดนขยั้น ขยอให้ซื้อเดี๋ยวนี้เลย เงินไม่พอ ไม่เป็นไร โอนมาให้วันหลังก็ได้ (ใจดีจริงๆ)

หลังจากออกมา ก็เดินตากฝนเข้า ออก ถามอยู่หลายร้าน ปรากฎว่าไม่มีของเลย
มีแต่ CZ ซึ่งก็แพงก็ที่ตั้งใจใว้ หลายพันอยู่ 

เฮ้อ เซ็งจริงๆ เลยกลับบ้านมือเปล่า  และมีคำถามคาใจ ซึ่งอยากถามพี่ๆ ผู้รู้ทุกท่านว่า

1.จริงหรือครับที่ GLOCK ทำที่นครสวรรค์
2.GLOCK โดยทั่วไป ไกด์ลอดซ์ เป็นพลาสติกอย่างนี้หรือ
3.ปืน GLOCK  LOTใหม่จะเข้ามาอีกเมื่อไหร่หรือครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชักแล้วต้องยิง ยิงแล้วต้องแม่น แม่นแล้วต้องหนี หนีต้องหนีให้รอด
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:11:30 PM »

Grin
คุณ Gunlover จำข้อมูลได้ดีเยี่ยมทุกเม็ด นับถือครับ สงสัยจะจำประสบการณ์ซื้อปืนครั้งแรกวันนี้ได้ฝังใจไปนาน
อ่านลีลาการเขียนแล้วสนุกดีครับ
ขนาดเข้ามาครั้งแรกยังเขียนได้น่าติดตามขนาดนี้  ถ้อยคำและไอคอนสอดประสานอ่านแล้วเพลิน

ยินดีต้อนรับเป็นสมาชิกใหม่นะครับ Cheesy

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:15:56 PM »

มาอย่างไรครับนี่ ......ยินดีต้อนรับ

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:18:53 PM »

ทำไมไม่โพส์ก่อนเดินซื้อ ทำไมโพส์หลังเดินซื้อแล้ว
ลองอ่านดู  เหล้าเก่าขวดใหม่ก็ยังคงมีคนฟัง ...
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,22174.0.html

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:18:58 PM »

เป็นบุคคลโชคดีแห่งปีเลยนะนี่ Grin Grin ยินดีต้อนรับครับ หลงรัก

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:20:25 PM »

ลืมไปสวัสดีครับยินดีต้อนรับ ท่านอื่น ไม่ต้อง ด่าต่อ เด๋ว พี่บุญต้อง เอามารวมอีก อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:21:22 PM »

ยินดีด้วยครับที่ยังไม่ได้ตกเป็นเหยื่อไปอีกราย Grin ใจเย็นๆครับ ค่อยๆถอยกลับมาตั้งสติใหม่ อย่าให้ร้านหน้าโลหิตแบบนี้มันฟันเอาครับ ช่วงนี้ต้องทำใจหน่อยครับ ปืนหลายๆร้านที่ผมสอบถามส่วนมากจะหมดโควต้าครับ...ส่วนไอ้ร้านที่มีก็ตั้งราคาซ้า.....ใจเย็นครับ..ท่องคำนี้ไว้..ป.3 ของเรา อายุตั้งหกเดือน อดใจรอหน่อย ปลายๆปี ล็อตใหม่น่าจะมีเข้ามากันทุกร้านแล้ว เพราะสองยี่ห้อนี้เป็นปืนตลาดครับ รับรองมีมาเพียบแน่ ๆ ส่วนกล็อกนครสวรรค์นั้น รับรองไม่มีแน่ครับ เท่าที่รู้ที่นครสวรรค์มีแค่โรงงานผลิตกระสุนปืน ของไทยยี่ห้อหนึ่งเท่านั่นครับ

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
patchangasc
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:22:29 PM »

ร้านไหนอ่ะครับ  PM  มากระซิบหน่อย รอ ป3 อยุ่เหมือนกัน  จะได้ไม่หลงทาง
 :Smiley
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:23:06 PM »

ยินดีต้อนรับครับ

เรื่องแบบนี้มีสมาชิกหลายท่านเคยผ่านประสบการณ์แบบนี้มาแล้วนะครับ Grin

ลองศึกษาจากกระทู้นี้ดูนะครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,22174.0.html
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:25:02 PM »

Grin Grin Grin......ลองสั่งจองร้านชาตรีดูสิครับ.......วันนั้นไปเขาบอกเข้าอีก2เดือน.....ราคาห้ากลางๆไปนิดหน่อย

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:25:42 PM »

ยินดีต้อนรับครับ...คุณเป็นมือใหม่แต่เหมือนได้รับสุดยอดเคล็ดวิชาวันนี้แล้วครับ ร้านที่คุณได้เข้ามาวันนี้คือร้านอันดับ 1 ตลอดกาลของเวปนี้ และคุณสามารถกลับออกมาได้โดยปลอดภัย เพราะฉะนั้นต่อไปคุณไม่ต้องกลัวอะไรอีกต่อไปแล้วครับ ถือว่ารับน้องใหม่ก็แล้วกัน ส่วนเรื่องคำถามที่ถามเดี๋ยวคงมีเพื่อนๆสมาชิกมาช่วยตอบให้ครับ หรือลองค้นดูในกระทู้เก่าๆดูก็ได้ครับ ข้อมูลเพียบ
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:26:48 PM »

โอ้วส์  ..  ถามถึง Glock19 นี่ผมเพิ่งไปเดินมาหมาด ๆ แถวหลังวัง ..
เค้าบอกเข้า ตุลาคมนี่หล่ะครับ ..
ใจเย็น ๆ อีกนิดครับ .. ราคาคงไม่แพงถึง 79000 กระมังครับ .. ผมเองก็มือใหม่ครับ
กำลังมองหาปืนดีดีมาใช้ คุ้มครองชีวิต และทรัพย์สินส่วนตัวสักกระบอกหนึ่ง ..
คิดอยู่เหมือนกันว่า คงไม่ง่ายนักในการมีครับ .. (มือใหม่มักตื่นเต้นครับ)
ว่าแต่อ่านกระทู้ของ จขกท. แล้วก็ตกกะใจเหมือนกันครับ ..
ไม่รู้ว่าเจอร้านกระธางธูป สูบวิญญาณเข้าไปหรือป่าวนะครับ ..
เคยไปเดินถามเค้าบอกว่าปืนช่วงนี้ร้านที่มีก็ .. ราคาไม่โหด ก็มีอะไรแปลก ๆ อยู่ครับ ..
ผมมือใหญ่ได้ฟังคำแนะนำจากร้านปืน ก็ชะงัก คิดสักพักแล้วก็..  ใจเย็น  ๆ ค่อยศึกษา
จากพี่ในเว็บ อวป. ไปก่อนหล่ะครับ

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:27:34 PM »

Grinยินดีด้วยครับ ทีรอดพ้นสถานการณ์นั้นมาได้  รอก่อนครับ ป.3 ตั้งหกเดือนใจเย็นๆครับเข้ามาบ่อยๆเดี๋ยวมีสมาชิกอัพเดทราคาให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2006, 09:37:09 PM โดย CQB_Tai » บันทึกการเข้า

บอย 14
Sr. Member

คะแนน 3

อ่อนโยนได้แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:29:17 PM »

..สวัสดีครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับ  เยื่ยมมากครับที่ออกมาได้  น้อยคนนักที่ได้เข้าไปแล้วกลับออกมาแบบไม่บอบช้ำ... Grin

อย่ามองแต่ฟ้า...ที่สูงเกินตาประจักษ์
ความสุขข้างล่าง...มีได้ไม่ยากเย็นนัก
เมื่อรู้แล้ว...จัก....ภาคภูมิชีวิตแห่งตน...
ราชันย์
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:29:22 PM »

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับ Grin

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์