เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 10:34:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องปืนสองกระบอก  (อ่าน 2670 ครั้ง)
patchangasc
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 08:29:24 PM »

Shocked
ข้างบน ยิงเป็นชุดได้ครับ
ข้างล่าง ยิงได้ทีละนัด แต่อนุภาคการทำลายล้างสูงกว่าครับ
yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 08:40:57 PM »

อยากรู้เรื่องปืนจริง ๆ นะครับเนี่ย หลาย ๆ ท่านอาจเข้าใจว่าล้อเล่น ไม่กล้าเล่นหรอกครับ ตอนนี้ของจริง

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
บอย 14
Sr. Member

คะแนน 3

อ่อนโยนได้แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 09:15:40 PM »

..ไม่ค่อยมีความรู้เลยครับกับปืนสองกระบอกนี้   รอให้ผู้เชียวชาญมาตอบดีกว่าครับ.... Grin

อย่ามองแต่ฟ้า...ที่สูงเกินตาประจักษ์
ความสุขข้างล่าง...มีได้ไม่ยากเย็นนัก
เมื่อรู้แล้ว...จัก....ภาคภูมิชีวิตแห่งตน...
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 10:23:45 PM »

เคยนั่งแต่ฮัมวี่ครับมันส์มาก ตอนนั้นขอยืมมาถ่ายหนังครับ

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
Capt.D@ck
โอมเพี้ยง ใครอ่าน ขอให้น่ารัก เฮ้ย ทำไม ไม่ศักดิ์สิทธิ์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

หนุ่มพาณิชย์นาวี

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:25:45 AM »

เพียงแค่เห็นวิ่งตามเส้นทางในกรุงเทพ ใจก็ฝ่อกลับบ้านไม่ถูกแล้วก๊าบๆๆๆๆ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:50:00 AM »

...กระบอกบน ...เรียก ปก. แบบ เอ็ม 60 กระสุนขนาด ๗.๖๒ ม.ม. มีกระสุนหลายอย่าง ทั้งฝึกหัดบรรจุ และกระสุนจริง และยังแยกออกไปอีก (จำไม่ได้เพราะไม่ได้สัมผัสนานแล้ว)   เป็นระบบอัตโนมัติ รัวเป็นชุด ๆ กดไกค้าง มีเท่าไหร่ออกหมด  (หนังแรมโบ้ภาคแรกครับตัวนี้ พระเอกยิงด้วยมือข้างเดียว  มันส์ มาก ผมเคยตั้งขาทราย ท่านอนยิง ใช้มือ ประทับพานท้ายรองแก้มยิง ไปแค่ ๕๐ นัด หน้าตามึนชาไปหมดเลย..)
          ตัวนี้ติดหลังรถ ฮัมวี่ เพื่อนผมคนหนึ่ง...ไปล้อมจับยาบ้า ถูกสอยจนร่วงจากตำแหน่ง หลังรถฮัมวี่นี้........เอาเท่าที่ทราบครับ. 

รถถังด้านล่างไม่ทราบครับ..รู้แต่ว่าเป็นปืนใหญ่....ไม่กล้าระบุชัดเจนไม่ขอตอบดีกว่า..เพราะผม เหล่าราบ....ครับ.. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2006, 08:54:29 AM โดย ท้าวสิงห์คำ » บันทึกการเข้า
pminwong รักในหลวง
เป็นกับตายห่างกัน แค่ลมหายใจสุดท้าย
Full Member

คะแนน 8

สุขใจเมื่อให้ ดีใจเมื่อรับ

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 03:57:05 PM »

ด้วยความเคารพ
   เอาเท่าที่พอทราบนะครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
   ตัวบนเป็นรถฮัมวี ติดตั้งปืน ไม่แน่ใจว่าเป็น
            ปืนขนาด ๗.๖๒ x๕๑ มม.  M๖๐  หรือ  M๒๔๐ (MAG) หรือ Mk.๔๘ Model ๐
            ปืนขนาด ๕.๕๖ x๔๕ มม. M๒๔๙ (Minimi) ครับ ด้วยภาพไม่ค่อยชัดเจน
      อีกอย่างกองทัพไทยมีปืนกลเบาประจำการอยู่หลายแบบครับ
      คาดว่าน่าจะเป็น M๒๔๐ (MAG) ครับ น้ำหนัก ๑๑-๑๓ กิโลกรัม
      เลือกอัตราความเร็วในการยิงได้  650-750  และ  950-1000 นัด ต่อ นาที 
   ตัวล่างเป็นรถเบา M41A3 Walker Bulledog
      ปรับปรุงมาจากM41A1,A2 เพื่อต่อกรกับรถถัง T๕๔/๕๕ ในสงครามเวียตนาม
      พลประจำรถ ๔ นาย น้ำหนัก ๒๕.๙ ตัน  ระยะทำการ ๑๐๐ ไมล์
      ติดปืนใหญ่รถถัง(วิถีตรง)M32 ขนาด ๗๖ มม. (๓ นิ้ว) ๑ กระบอก กระสุน ๖๕ นัด
      ปืนกลร่วมแกน M9194E1 ขนาด ๗.๖๒ มม. ๑ กระบอก กระสุน ๕,๐๐๐ นัด
      ปืนบนป้อมปืน ปืนกล M2HB ขนาด ๑๒.๗ มม. (.๕๐ นิ้ว) ๑ กระบอก 

จงใช้ชีวิตที่เหลืออยู่อย่างมีคุณค่า
yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:17:54 PM »

เคยนั่งแต่ฮัมวี่ครับมันส์มาก ตอนนั้นขอยืมมาถ่ายหนังครับ

ผมหละอยากนั่งจริง ๆ เลย (ไม่เข้าไปกองบัญชาการคณะ ฯ นะครับ) ถ้าได้ขับด้วยละก็ โฮ คงจะสุขใจบอกไม่ถูก
รถตลาดเรียก ฮัมเมอร์ ของทหารเรียก ฮัมวี่
ถูกผิดอย่างไร รอท่านอื่นต่ออีกนะครับ  สำหรับปืนติดรถ ต้องขอขอบคุณหลาย ๆ ท่านที่ออกมาให้ความรู้ครับ

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์