เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:50:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปรีบเทียบ Colt1991A1 กับ Springfield Armory รุ่นGI หรือ Mil Spec  (อ่าน 5186 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 04:55:17 PM »

Springfieldราคาใหม่ๆน่าสนใจมากครับ...โดยเฉพาะรุ่น GI กับ Mil Spec
มีคนบอกว่า2รุ่นนี้ก็เหมือนๆกับColt 1991A1... มีเพื่อนๆพี่ๆท่านใดใช้SA 2รุ่นนี้อยู่บ้างครับ
ถ้าเทียบกับColtแล้วในแง่ของคุณภาพ วัสดุ เป็นยังไงบ้างครับ..

รุ่น GI

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2006, 05:01:20 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 04:59:30 PM »

Mil Spec...ครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:18:08 PM »

Springfield รับจองได้แล้วหรอครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:32:09 PM »

หลงรัก
ครับ
จีไอ กับรุ่น เอ็มไอแอล
เลือกรุ่น เอ็มไอแอล
จีไอ
คุณภาพด้อยกว่า ราคาถูกกว่าครับ
 หลงรัก
หากโคล 1991ราคาเท่ากับสปริงฟิว
เลือกสปริง ครับ รุ่นนี้เท่ากับ จีไอ
 หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2006, 05:34:40 PM โดย kobsak » บันทึกการเข้า

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:33:58 PM »

Springfield รับจองได้แล้วหรอครับ

ถามที่ม.ฮะกีมี เมื่อตะกี้ครับ....ร้านสั่งไป19กระบอก..มีคนจองอยู่30....เออ แล้วผมจะได้มั๊ยเนี่ยะ
ยังไม่ยืนยันว่าจะได้เมื่อไหร่ ยังไม่รู้ว่าจะได้อย่างที่สั่งไปรึเปล่า.....ต้องรอทางนู้นตอบกลับอย่างเดียว..
ร้านขอชื่อ เบอร์ และรุ่นที่จะซื้อไว้ก่อน...ถ้าได้ข้อมูลว่าทางSpringfieldจะส่งรุ่นไหนมาให้ ทางร้านคงมาจับmatchกับที่ให้รายละเอียดไว้..แล้วคงให้ไปทําจองครับ..เดาว่าเป็นยังงั้น
ก็ต้องลุ้นน่ะ..ป3หมดอายุกลางมีค.ปีหน้า ยังพอรอได้ครับ

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:37:22 PM »

หลงรัก
ครับ
จีไอ
คุณภาพด้อยกว่า ราคาถูกกว่าครับ
 หลงรัก
หากโคล 1991ราคาเท่ากับสปริงฟิว
เลือกสปริง ครับ รุ่นนี้เท่ากับ จีไอ
 หลงรัก

ที่ร้านบอกราคาGIประมาณ60Kอาจมีบวกนิดหน่อย...ส่วนMil Spec ไม่ได้แจ้งราคาแน่นอน..เพียงแต่บอกว่า ต่างกันไม่มากครับ

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:58:04 PM »

อิจฉาคนได้ ป.3 .45 จัง
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 07:41:23 PM »

หลงรัก
ครับ
จีไอ
 หลงรัก
 หลงรัก

ที่ร้านบอกราคาGIประมาณ60Kอาจมีบวกนิดหน่อย...ส่วนMil Spec ไม่ได้แจ้งราคาแน่นอน..เพียงแต่บอกว่า ต่างกันไม่มากครับ

+   10000 อย่างน้อยครับ

Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:15:07 PM »

ถามที่ม.ฮะกีมี เมื่อตะกี้ครับ....ร้านสั่งไป19กระบอก..มีคนจองอยู่30....เออ แล้วผมจะได้มั๊ยเนี่ยะ
ยังไม่ยืนยันว่าจะได้เมื่อไหร่ ยังไม่รู้ว่าจะได้อย่างที่สั่งไปรึเปล่า.....ต้องรอทางนู้นตอบกลับอย่างเดียว..
ร้านขอชื่อ เบอร์ และรุ่นที่จะซื้อไว้ก่อน...ถ้าได้ข้อมูลว่าทางSpringfieldจะส่งรุ่นไหนมาให้ ทางร้านคงมาจับmatchกับที่ให้รายละเอียดไว้..แล้วคงให้ไปทําจองครับ..เดาว่าเป็นยังงั้น
ก็ต้องลุ้นน่ะ..ป3หมดอายุกลางมีค.ปีหน้า ยังพอรอได้ครับ

ผมไปถามวันอังคารช่วงเช้า คุณลุงบอกว่ายังจองไม่ได้เพราะทางโน้นไม่ตอบกลับมา แต่ก็ลงชื่อไว้เหมือนกันครับ เอารุ่น Champion 4 นิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2006, 08:42:48 PM โดย kimber » บันทึกการเข้า

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:36:41 PM »

เรียน จขกท. และพี่ๆที่ผ่านร้านปืนบ่อยๆ
   มีข่าวเจ้าตัวล่างนี้บ้างมั้ยครับ  (ลงชื่อไว้แล้วเช่นกันครับ)

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:59:08 PM »

Springfieldราคาใหม่ๆน่าสนใจมากครับ...โดยเฉพาะรุ่น GI กับ Mil Spec
มีคนบอกว่า2รุ่นนี้ก็เหมือนๆกับColt 1991A1... มีเพื่อนๆพี่ๆท่านใดใช้SA 2รุ่นนี้อยู่บ้างครับ
ถ้าเทียบกับColtแล้วในแง่ของคุณภาพ วัสดุ เป็นยังไงบ้างครับ..

รุ่น GI

ใจตรงกันเป๊ะ หลงรัก

ผมก็จะซื้อรุ่นนี้เหมือนกันครับ โทรไปถามร้าน ม.ฮะฯ ข้อมูลอย่างที่พี่ว่าครับ

ทางโน้นเขายังไม่ตอบมา(เซลฯที่เคยติดต่อเขาลาออก)

ทางร้านให้ลงชื่อกับเบอร์โทรฯไว้ หากติดต่อได้หรือเปิดจองเขาจะโทรมาแจ้ง

แต่ตอนนี้ซื้อ 1991 เรียบร้อยแล้วครับ Grin

ส่วนเรื่องคุณภาพของSpringfieldคงต้องรอพี่ๆมาตอบครับ Grin Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 10:20:45 PM »

ด้วยความเคารพครับ...

เท่าที่ผมใช้อยู่รุ่น SPRINGFIELD 1911-A1 CHAMPION  4 นิ้วอยู่ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ..........

คายปลอกทุกนัดที่ยิงไม่เลือกลูก ความฟิตดีมาก ความแม่นแล้วแต่บุคคล งานโดยรวมดีครับ....

ขอบคุณครับ...............

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 10:30:39 AM »

1991 A 1 โดยเฉลี่ย แม่นยำสูง  แต่ผิวปืนทำมาไม่เรียบร้อย สนิมกินง่าย กินลึกแทบมองไม่เห็น  ต้องรักษาให้ดีสักนิด หรือเฝ้าระวัง แล้วไปรมดำใหม่

มิล สเป็ค ก็ค่อนข้างแม่น  โครงหนาแบบ 1911 รุ่นเก่า  ทั้งโกร่งไก ที่หน้าด้าม  เอามามาเล่นอะไรได้เยอะ 

ส่วน GI  ราคาเมืองนอกต่างจากมิลสเป็ค ตั้งเยอะ มาเมืองไทยกลับต่างกันไม่มาก ไม่แน่ใจในความแม่นยำ ฟิตติ้ง .....  แต่สวยตามสไตล์ปืนทหารเดิมๆ   หลงรัก  ยังไม่เคยเห็นเคยสัมผัสเลย 

ถ้าราคาต่างกันไม่มาก เลือก มิลสเป็คดีกว่าครับ    มีคนเอามาแต่งนิดหน่อย แล้วลงแข่งประสบความสำเร็จมาแล้ว

กรณีราคาต่างกันมาก แบบปืนสวัสดิการ ค่อยน่าเล่น GI

....ตามล่า...อีตอแหล
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 11:36:12 AM »

1991 A 1 โดยเฉลี่ย แม่นยำสูง แต่ผิวปืนทำมาไม่เรียบร้อย สนิมกินง่าย กินลึกแทบมองไม่เห็น ต้องรักษาให้ดีสักนิด หรือเฝ้าระวัง แล้วไปรมดำใหม่

มิล สเป็ค ก็ค่อนข้างแม่น โครงหนาแบบ 1911 รุ่นเก่า ทั้งโกร่งไก ที่หน้าด้าม เอามามาเล่นอะไรได้เยอะ

ส่วน GI ราคาเมืองนอกต่างจากมิลสเป็ค ตั้งเยอะ มาเมืองไทยกลับต่างกันไม่มาก ไม่แน่ใจในความแม่นยำ ฟิตติ้ง ..... แต่สวยตามสไตล์ปืนทหารเดิมๆ หลงรัก ยังไม่เคยเห็นเคยสัมผัสเลย

ถ้าราคาต่างกันไม่มาก เลือก มิลสเป็คดีกว่าครับ มีคนเอามาแต่งนิดหน่อย แล้วลงแข่งประสบความสำเร็จมาแล้ว

กรณีราคาต่างกันมาก แบบปืนสวัสดิการ ค่อยน่าเล่น GI

นั้นสิครับพี่ ถ้า GI ลดราคาลงอีกละก็สวยเลยครับ....

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 12:35:49 PM »

แนะนำ MilSpec ครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์