เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:19:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1911 รุ่นไหนครับ  (อ่าน 6894 ครั้ง)
num ut.
ถ้าอยากได้ เราต้องรู้จักคำว่าให้ก่อนเสมอ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:11:23 PM »

ช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:14:43 PM »

1911 A1 มั่งครับ ไม่มีโคลท์กับเขา ก็แค่เห็นอักษร
รอผู้รู้ครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

num ut.
ถ้าอยากได้ เราต้องรู้จักคำว่าให้ก่อนเสมอ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:15:50 PM »

เพิ่มเติม
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:17:24 PM »

1911 A1 แน่นอนครับ หลังโค้ง มีห่วง แต่ซองกระสุนใหม่ครับ

num ut.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:38:36 PM »

พี่เค้าบอกว่าเป็นของพ่อ พี่กันแจกตอนสงคราม
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:55:47 PM »

ปรกติแจกแล้วต้องคืนนะครับ ของหลวง หน่ะ สภาพเหมือนฝังดินมาเลย สภาพ แบบนี้ผมเคยเห็นมาหลายตัว
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 06:05:45 PM »

colt 1911A1 us army เหมือนรูปในเว๊บ ของ colt ครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
ฅนน้ำโขง
อดทนเป็นที่ตั้ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 07:37:07 PM »

น่าจะเป็น Colt ครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 07:55:31 PM »

สภาพเหมือนฝังดินมาเลย สภาพ แบบนี้ผมเคยเห็นมาหลายตัว

ถ้าเป็นพระเครื่องยังอธิบายได้  แต่ปืนทำไปเพื่ออะไรครับ ?

glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:15:11 PM »

สภาพเหมือนฝังดินมาเลย สภาพ แบบนี้ผมเคยเห็นมาหลายตัว

ถ้าเป็นพระเครื่องยังอธิบายได้ แต่ปืนทำไปเพื่ออะไรครับ ?
ในช่วงมีความขัดแย้งทางความคิดในบ้านเรา  แบ่งเป็นซ้าย - ขวา  มีปืนแบบนี้ถูกส่งเข้ามาใช้ในหน่วยของ พคท. บ้านเราโดยการสนับสนุนจากภายนอกประเทศ  เมื่อนโยบาย 66/23 ได้ผล ทำให้ พคท. สายจีนทั้งหมดออกจากป่ามามอบตัว  ได้มีอาวุธจำนวนหนึ่งฝังดินโดยใส่ปี๊บอัดจารบีฝังในป่า   เพื่อใช้งานเมื่อเหตุการเปลี่ยนแปลง  แต่เมื่อสังคมมีการยอมรับไม่จำเป็นต้องจับอาวุธมาฆ่ากันอีก ได้เป็น สส. และรัฐมนตรี  บ้างก็อ้างตัวชวยกลิ่นลมป่าบ้างก็ว่ากันไป  เมื่อเวลาผ่านไป มีทหารบ้านเดิมที่เป็นชาวบ้านไปขุดกับตำรวจ-ทหาร  ที่เป็นอาวธุสงครามก็ส่งคืนหลวง  ปืนพกที่ดีๆ ก็อมๆไว้ใช้งานกัน ใส่ทะเบียนปี 19  ดังนั้นอาจจะเจอ Colt ที่ผิวดีมากๆ แต่มีส่วนหนึ่งที่เป็นสนิมขุดกินเป็นแผนที่โลกบนตัวปืน เพราะปี๊บแตกน้ำเข้าเป็นสนิมครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2006, 08:17:45 PM โดย glock19 » บันทึกการเข้า

Glock19
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:28:41 PM »

เรียนเจ้าของกระทู้นะจ๊ะ
ได้ของขลังสุดๆ มาแล้วแหละ ดูแล้ว ถ้าได้สัมผัส จะรู้สึกถึงอานุภาพ ความขลังของ ยูเอสอาร์มี่เลยทีเดียว
1.ที่มาของปืน ปืนทหารแน่นอน รุ่น 1911 เอ 1
2.ทะเบียน ตอกเสียเละเลย แต่ช่างเถอะ มีทะเบียนปีไหนก็ช่าง ให้มันถูกกฎหมายก็แล้วกัน
3.อะไหล่ คุณลักษณะครบถ้วนทุกอย่างถูกต้องตาม ปืนณลักษณะทั้งกระบอก ทั้งนก ทั้งเซฟ ทั้งคันล็อค ทั้งไก ทั้งศูนย์ ปุ่มปลดแม็กกาซีน
4.สิ่งแปลกปลอม มีแค่ ด้าม กับ แม็กกาซีนเท่านั้นเอง ช่างมันเถอะ ขลังมากๆ
5.เป็นโคลท์ 1911 เอ1 รุ่นม้ากลาง ที่สภาพตามอายุ
......เก็บรักษาไว้ดีๆ อย่าขายให้ใคร ทุกครั้งที่ยิง จะรู้สึกถึงกำเนิดของปืน ที่เกิดมาเพื่อใช้งานตามเจตนาของมัน คือ เป็นเพื่อนตายของทหารหาญ ไม่ใช่ผลิตมาให้เจาะกระดาษเล่น ปืนบางกระบอกเสียชาติเกิด เกิดขึ้นมา อยู่ในสนามแข่ง อยู่แต่ในตู้ มันไม่เคยได้แสดงบทบาทตามเจตนารมย์ที่ผู้ให้กำเนิดมัน สร้างขึ้นมาเลยแม้แต่น้อย
num ut.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:35:41 PM »

คุณglock 19 ให้ข้อมูลละเอียดดีครับ พอดีพี่เค้ามี แล้วผมเป็นคนชอบปืนอยู่แล้ว พูดให้ฟังเลยอยากเห็น พอเอามาให้ดูก็เลยถ่ายโพสมาถามข้อมูล มีอีกอย่างครับพี่เขาบอกว่าเกลียวหายหมดแล้วต้องซ่อมอย่างไรบ้างครับผม
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:36:40 PM »

ปืนบางกระบอกเสียชาติเกิด เกิดขึ้นมา อยู่ในสนามแข่ง อยู่แต่ในตู้ มันไม่เคยได้แสดงบทบาทตามเจตนารมย์ที่ผู้ให้กำเนิดมัน สร้างขึ้นมาเลยแม้แต่น้อย

Huh

num ut.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:44:04 PM »

ได้ของขลังสุดๆ มาแล้วแหละ ดูแล้ว ถ้าได้สัมผัส จะรู้สึกถึงอานุภาพ ความขลังของ ยูเอสอาร์มี่เลยทีเดียว
1.ที่มาของปืน ปืนทหารแน่นอน รุ่น 1911 เอ 1
2.ทะเบียน ตอกเสียเละเลย แต่ช่างเถอะ มีทะเบียนปีไหนก็ช่าง ให้มันถูกกฎหมายก็แล้วกัน
3.อะไหล่ คุณลักษณะครบถ้วนทุกอย่างถูกต้องตาม ปืนณลักษณะทั้งกระบอก ทั้งนก ทั้งเซฟ ทั้งคันล็อค ทั้งไก ทั้งศูนย์ ปุ่มปลดแม็กกาซีน
4.สิ่งแปลกปลอม มีแค่ ด้าม กับ แม็กกาซีนเท่านั้นเอง ช่างมันเถอะ ขลังมากๆ
5.เป็นโคลท์ 1911 เอ1 รุ่นม้ากลาง ที่สภาพตามอายุ
......เก็บรักษาไว้ดีๆ อย่าขายให้ใคร ทุกครั้งที่ยิง จะรู้สึกถึงกำเนิดของปืน ที่เกิดมาเพื่อใช้งานตามเจตนาของมัน คือ เป็นเพื่อนตายของทหารหาญ ไม่ใช่ผลิตมาให้เจาะกระดาษเล่น ปืนบางกระบอกเสียชาติเกิด เกิดขึ้นมา อยู่ในสนามแข่ง อยู่แต่ในตู้ มันไม่เคยได้แสดงบทบาทตามเจตนารมย์ที่ผู้ให้กำเนิดมัน สร้างขึ้นมาเลยแม้แต่น้อย
ไม่ไช่ของผมครับ แต่เป็นของพี่ๆที่สนิทกันดี เห็นแล้วชอบมากๆครับ แต่พี่เขาคงไม่ขาย ผมเลยขอลองยิงแต่ยังไม่ได้ยิงนะครับ เอาไว้ว่างๆจะไปยิงที่สนามยิงปืนม.พัน7ครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 09:35:06 PM »

ถ้าเป็นพระเครื่องยังอธิบายได้ แต่ปืนทำไปเพื่ออะไรครับ ?
ในช่วงมีความขัดแย้งทางความคิดในบ้านเรา  แบ่งเป็นซ้าย - ขวา  มีปืนแบบนี้ถูกส่งเข้ามาใช้ในหน่วยของ พคท. บ้านเราโดยการสนับสนุนจากภายนอกประเทศ  เมื่อนโยบาย 66/23 ได้ผล ทำให้ พคท. สายจีนทั้งหมดออกจากป่ามามอบตัว  ได้มีอาวุธจำนวนหนึ่งฝังดินโดยใส่ปี๊บอัดจารบีฝังในป่า   เพื่อใช้งานเมื่อเหตุการเปลี่ยนแปลง  แต่เมื่อสังคมมีการยอมรับไม่จำเป็นต้องจับอาวุธมาฆ่ากันอีก ได้เป็น สส. และรัฐมนตรี  บ้างก็อ้างตัวชวยกลิ่นลมป่าบ้างก็ว่ากันไป  เมื่อเวลาผ่านไป มีทหารบ้านเดิมที่เป็นชาวบ้านไปขุดกับตำรวจ-ทหาร  ที่เป็นอาวธุสงครามก็ส่งคืนหลวง  ปืนพกที่ดีๆ ก็อมๆไว้ใช้งานกัน ใส่ทะเบียนปี 19  ดังนั้นอาจจะเจอ Colt ที่ผิวดีมากๆ แต่มีส่วนหนึ่งที่เป็นสนิมขุดกินเป็นแผนที่โลกบนตัวปืน เพราะปี๊บแตกน้ำเข้าเป็นสนิมครับ Grin

ยืนยันตามพี่กล็อก19ครับ ปืนประเภทนี้สมัยก่อนเขตุอิสานเยอะมาก ผมเคยเจอ อิทาก้า เรมิงตัน และสปริงฟีลครับ สภาพจะค่อนค่างแย่ครับและไม่มีทะเบียนเลยไม่ได้ซื้อเก็บไว้ อันนี้แล้วแต่คนชอบนะครับ
ไม่ไช่ของผมครับ แต่เป็นของพี่ๆที่สนิทกันดี เห็นแล้วชอบมากๆครับ แต่พี่เขาคงไม่ขาย ผมเลยขอลองยิงแต่ยังไม่ได้ยิงนะครับ เอาไว้ว่างๆจะไปยิงที่สนามยิงปืนม.พัน7ครับ

ผทเคยยิงปืนประเภทนี้ครับ กลุ่มกระสุนพอได้แต่ลองเก็บหัวกระสุนมาดูนะครับเพราะจะมีเกลียงเยอะมากเพราะหัวกระสุนจะครูด กับเกลียวที่สึกไปเยอะ ผมเคบเก็บหัวกระสุนมาดู บางหัวมีรอยเกลียว12มั่ง18เกลียวมั่ง ทั้งๆที่ลำกล้องจริงๆมี6เกลียวเพราะเกลียวมันสึก หัวกระสุนเลยครูดกับสันเกลียวครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์