เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:23:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1911 รุ่นไหนครับ  (อ่าน 6903 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 10:32:44 PM »

สภาพเหมือนฝังดินมาเลย สภาพ แบบนี้ผมเคยเห็นมาหลายตัว

ถ้าเป็นพระเครื่องยังอธิบายได้ แต่ปืนทำไปเพื่ออะไรครับ ?
ในช่วงมีความขัดแย้งทางความคิดในบ้านเรา  แบ่งเป็นซ้าย - ขวา  มีปืนแบบนี้ถูกส่งเข้ามาใช้ในหน่วยของ พคท. บ้านเราโดยการสนับสนุนจากภายนอกประเทศ  เมื่อนโยบาย 66/23 ได้ผล ทำให้ พคท. สายจีนทั้งหมดออกจากป่ามามอบตัว  ได้มีอาวุธจำนวนหนึ่งฝังดินโดยใส่ปี๊บอัดจารบีฝังในป่า   เพื่อใช้งานเมื่อเหตุการเปลี่ยนแปลง  แต่เมื่อสังคมมีการยอมรับไม่จำเป็นต้องจับอาวุธมาฆ่ากันอีก ได้เป็น สส. และรัฐมนตรี  บ้างก็อ้างตัวชวยกลิ่นลมป่าบ้างก็ว่ากันไป  เมื่อเวลาผ่านไป มีทหารบ้านเดิมที่เป็นชาวบ้านไปขุดกับตำรวจ-ทหาร  ที่เป็นอาวธุสงครามก็ส่งคืนหลวง  ปืนพกที่ดีๆ ก็อมๆไว้ใช้งานกัน ใส่ทะเบียนปี 19  ดังนั้นอาจจะเจอ Colt ที่ผิวดีมากๆ แต่มีส่วนหนึ่งที่เป็นสนิมขุดกินเป็นแผนที่โลกบนตัวปืน เพราะปี๊บแตกน้ำเข้าเป็นสนิมครับ Grin
..

.. ขออนุญาต แก้ไขนิดหนึ่ง ครับ.. และเนื่องเพราะ เป็นข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์ ..
   ข้อความข้างต้น.. น่าจะเป็นในช่วงของสงครามโลกครั้งที่สอง.. ครับ..

ครั้ง สงคราม พคท. สายจีน หรือสายญวน (โซเวียต)..
   อาวุธปืนสั้นที่ ได้รับการช่วยเหลือ คือ มาคารอฟ  K 54 ใช้กับกระสุน .380 มาคารอฟ กับ
   โตกาเรฟ.. T 21 . กระสุน 7.63 (หรือ 7.62 ไม่แน่ใจครับ) ซึ่งมีความคมมาก..

ซึ่งมีผลิตทั้งจาก จีน และโซเวียต..

ไม่ใช่ Colt หรือปืนในแบบ 1911 a 1 ครับ..

แบบ 1911 a 1 ในบ้านเราทีจดเถื่อน ส่วนมาก จะว่ายข้ามโขง มาจากลาว ..
    เนื่องเพราะ เมกา ส่งในครั้งสงครามเวียตนาม ซึ่งขยายตัวเข้าไปใน ลาว และกัมพูชา ..ครับ  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2006, 10:40:39 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 11:22:11 PM »

๑๙๑๑ เอ ๑ ยูเอสอาร์มี่.  หลงรัก

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 11:35:49 PM »

ปืนบางกระบอกเสียชาติเกิด เกิดขึ้นมา อยู่ในสนามแข่ง อยู่แต่ในตู้ มันไม่เคยได้แสดงบทบาทตามเจตนารมย์ที่ผู้ให้กำเนิดมัน สร้างขึ้นมาเลยแม้แต่น้อย

Huh
.........ของผมทั้งหมดก็อยู่ในตู้ขอรับ ส่วนมากก็เจาะกระดาษมีบ้างที่เจาะอย่างอื่น ยังไม่เคยเจาะสิ่งมีชีวิตเลย เฮ้อ!........

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 02:44:24 AM »

สภาพเหมือนฝังดินมาเลย สภาพ แบบนี้ผมเคยเห็นมาหลายตัว

ถ้าเป็นพระเครื่องยังอธิบายได้ แต่ปืนทำไปเพื่ออะไรครับ ?
ในช่วงมีความขัดแย้งทางความคิดในบ้านเรา  แบ่งเป็นซ้าย - ขวา  มีปืนแบบนี้ถูกส่งเข้ามาใช้ในหน่วยของ พคท. บ้านเราโดยการสนับสนุนจากภายนอกประเทศ  เมื่อนโยบาย 66/23 ได้ผล ทำให้ พคท. สายจีนทั้งหมดออกจากป่ามามอบตัว  ได้มีอาวุธจำนวนหนึ่งฝังดินโดยใส่ปี๊บอัดจารบีฝังในป่า   เพื่อใช้งานเมื่อเหตุการเปลี่ยนแปลง  แต่เมื่อสังคมมีการยอมรับไม่จำเป็นต้องจับอาวุธมาฆ่ากันอีก ได้เป็น สส. และรัฐมนตรี  บ้างก็อ้างตัวชวยกลิ่นลมป่าบ้างก็ว่ากันไป  เมื่อเวลาผ่านไป มีทหารบ้านเดิมที่เป็นชาวบ้านไปขุดกับตำรวจ-ทหาร  ที่เป็นอาวธุสงครามก็ส่งคืนหลวง  ปืนพกที่ดีๆ ก็อมๆไว้ใช้งานกัน ใส่ทะเบียนปี 19  ดังนั้นอาจจะเจอ Colt ที่ผิวดีมากๆ แต่มีส่วนหนึ่งที่เป็นสนิมขุดกินเป็นแผนที่โลกบนตัวปืน เพราะปี๊บแตกน้ำเข้าเป็นสนิมครับ Grin
..

.. ขออนุญาต แก้ไขนิดหนึ่ง ครับ.. และเนื่องเพราะ เป็นข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์ ..
   ข้อความข้างต้น.. น่าจะเป็นในช่วงของสงครามโลกครั้งที่สอง.. ครับ..

ครั้ง สงคราม พคท. สายจีน หรือสายญวน (โซเวียต)..
   อาวุธปืนสั้นที่ ได้รับการช่วยเหลือ คือ มาคารอฟ  K 54 ใช้กับกระสุน .380 มาคารอฟ กับ
   โตกาเรฟ.. T 21 . กระสุน 7.63 (หรือ 7.62 ไม่แน่ใจครับ) ซึ่งมีความคมมาก..

ซึ่งมีผลิตทั้งจาก จีน และโซเวียต..

ไม่ใช่ Colt หรือปืนในแบบ 1911 a 1 ครับ..

แบบ 1911 a 1 ในบ้านเราทีจดเถื่อน ส่วนมาก จะว่ายข้ามโขง มาจากลาว ..
    เนื่องเพราะ เมกา ส่งในครั้งสงครามเวียตนาม ซึ่งขยายตัวเข้าไปใน ลาว และกัมพูชา ..ครับ  Smiley

ผมยืนยันว่ามีแน่นอน ครับในช่วงสงครามผู้ก่อการร้ายคอมมิวนิส เพราะตอนนั้น อาวุธของอเมริกัน ได้ตกอยู่ในมือของฝ่ายคอมมิวนิสเวียดนามและจีน เป็นจำนวนมาก ทั้งจาก การเข้าตีฐาน แล้วยึดของอเมริกัน ทั้งทหารอเมริกันบางพวกที่เอาอาวุธของหลวงมาลักลอบขายในตลาดมืดซึ่งปืนเหล่านั้นตกมาอยุ่ในมือประชาชน และพรรคคอมมิวนิสเป้นจำนวนมาก ยังไม่รวมกับตอนที่อเมริกัน ทิ้งเวียดนามใต้กลับอเมริกา ได้ทิ้งคลังแสงจำนวนมากที่ไม่สามารถนำกลับไปด้วยได้ มีอาวุธตกค้างในเวียดนามจำนวนมหาศาล ทั้งใน เขมร ลาว เอางี้ครับ ถามท่านผู้การสุพิน และเสธมะขิ่นดูครับ ว่าจริงอย่างผมว่าไม๊ แล้วลองถาม พี่ๆทหารที่เคยรบอยู่ช่วงนั้น ทั้ง ที่สมรภูมิ เขาค้อ ช่องบก ดูครับ ว่ามีไม๊ แม้แต่ จคม ทางภาคใต้ของเรายังมีใช้เลย ลองถามพี่ๆที่ได้เข้าร่วมปฏิบัติการ สุริยพงษ์  และผาเมืองเผด็จสึกดูซิว่า หลังจากการตวจยึด แล้ว เจอไม๊ 1911และ1911A1 ทียึดมาได้ รวมกับโตกาเรฟ และมาการอฟ เป็นกองๆ ยังไม่รวม ระเบิดมือ สายเก่งเข้มขัดสนาม ปืนคาบิ้น เอ็มทรี ของอเมริกันเป็นตั้งๆ หลังจากลาวแตกแล้ว ยังมีของพวกนี้ ทะลักจากเวียดนาม ผ่านลาว เข้ามาไม่น้อยเลย และยังมีที่ผังลืมแล้วโผล่มาเป็นระยะๆถึงไม่มากเหมือนเมื่อก่อนแต่ก็ยังมีอยู่บ้างเล็กน้อย  ครั้ง สงคราม พคท. สายจีน หรือสายญวน (โซเวียต).. นั้นอาวุธ ต่างๆมิได้มาจาก รัสเซียและจีนเท่านั้น อาวุธเหล่านี้ยังมีมีจาก กลุ่มสนธิสัญญาวอซอ ทั้งเช็ค และยูโก ฯ  ไม่ใช่เรื่องแปลกอ่ะไรเลยที่ ครั้ง สงคราม พคท. สายจีน หรือสายญวน (โซเวียต)..  จะมี 1911A1 ส่งมาในเขตูภาคอิสานและภาคเหนือ เพราะพื้นที่การรบในเวียดนาม มีอาวุธ ยุทโทปกรณ์เหล่านี้ของอเมกริกัน ถูกยึด สูญหาย และถูกนำมาขายในตลาดมืดเป็นจำนวนมาก รวมทั้งติดมือ ทหารไทยกลับมาอีกไม่น้อย(ทั้งจากเวียดนามและ ลาว ชนิดแกะลังขาย ในตลาดมืดแถวสนามบินล่องแจ้งในลาวเลย) ผมขอยืนยันตามพี่ กล็อก 19 ด้วยความเคารพครับถึง1911A1 จะถูกส่งจาก  พคท. สายจีน หรือสายญวน (โซเวียต).. มาในไทยจะไม่มากมาย แต่มีอยู่แน่ๆครับด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2006, 02:51:21 AM โดย at75 » บันทึกการเข้า
num ut.
ถ้าอยากได้ เราต้องรู้จักคำว่าให้ก่อนเสมอ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 07:18:30 AM »

พี่เขาก็บอกว่ายิงแล้วกระสุนมันออกขวาง ผมงงๆอยู่เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร แต่กลุมกระสุนดีทีเดียว

ในช่วงมีความขัดแย้งทางความคิดในบ้านเรา แบ่งเป็นซ้าย - ขวา มีปืนแบบนี้ถูกส่งเข้ามาใช้ในหน่วยของ พคท. บ้านเราโดยการสนับสนุนจากภายนอกประเทศ เมื่อนโยบาย 66/23 ได้ผล ทำให้ พคท. สายจีนทั้งหมดออกจากป่ามามอบตัว ได้มีอาวุธจำนวนหนึ่งฝังดินโดยใส่ปี๊บอัดจารบีฝังในป่า เพื่อใช้งานเมื่อเหตุการเปลี่ยนแปลง แต่เมื่อสังคมมีการยอมรับไม่จำเป็นต้องจับอาวุธมาฆ่ากันอีก ได้เป็น สส. และรัฐมนตรี บ้างก็อ้างตัวชวยกลิ่นลมป่าบ้างก็ว่ากันไป เมื่อเวลาผ่านไป มีทหารบ้านเดิมที่เป็นชาวบ้านไปขุดกับตำรวจ-ทหาร ที่เป็นอาวธุสงครามก็ส่งคืนหลวง ปืนพกที่ดีๆ ก็อมๆไว้ใช้งานกัน ใส่ทะเบียนปี 19 ดังนั้นอาจจะเจอ Colt ที่ผิวดีมากๆ แต่มีส่วนหนึ่งที่เป็นสนิมขุดกินเป็นแผนที่โลกบนตัวปืน เพราะปี๊บแตกน้ำเข้าเป็นสนิมครับ Grin

ยืนยันตามพี่กล็อก19ครับ ปืนประเภทนี้สมัยก่อนเขตุอิสานเยอะมาก ผมเคยเจอ อิทาก้า เรมิงตัน และสปริงฟีลครับ สภาพจะค่อนค่างแย่ครับและไม่มีทะเบียนเลยไม่ได้ซื้อเก็บไว้ อันนี้แล้วแต่คนชอบนะครับ
เรียนเจ้าของกระทู้นะจ๊ะ
ได้ของขลังสุดๆ มาแล้วแหละ ดูแล้ว ถ้าได้สัมผัส จะรู้สึกถึงอานุภาพ ความขลังของ ยูเอสอาร์มี่เลยทีเดียว
1.ที่มาของปืน ปืนทหารแน่นอน รุ่น 1911 เอ 1
2.ทะเบียน ตอกเสียเละเลย แต่ช่างเถอะ มีทะเบียนปีไหนก็ช่าง ให้มันถูกกฎหมายก็แล้วกัน
3.อะไหล่ คุณลักษณะครบถ้วนทุกอย่างถูกต้องตาม ปืนณลักษณะทั้งกระบอก ทั้งนก ทั้งเซฟ ทั้งคันล็อค ทั้งไก ทั้งศูนย์ ปุ่มปลดแม็กกาซีน
4.สิ่งแปลกปลอม มีแค่ ด้าม กับ แม็กกาซีนเท่านั้นเอง ช่างมันเถอะ ขลังมากๆ
5.เป็นโคลท์ 1911 เอ1 รุ่นม้ากลาง ที่สภาพตามอายุ
......เก็บรักษาไว้ดีๆ อย่าขายให้ใคร ทุกครั้งที่ยิง จะรู้สึกถึงกำเนิดของปืน ที่เกิดมาเพื่อใช้งานตามเจตนาของมัน คือ เป็นเพื่อนตายของทหารหาญ ไม่ใช่ผลิตมาให้เจาะกระดาษเล่น ปืนบางกระบอกเสียชาติเกิด เกิดขึ้นมา อยู่ในสนามแข่ง อยู่แต่ในตู้ มันไม่เคยได้แสดงบทบาทตามเจตนารมย์ที่ผู้ให้กำเนิดมัน สร้างขึ้นมาเลยแม้แต่น้อย
ไม่ไช่ของผมครับ แต่เป็นของพี่ๆที่สนิทกันดี เห็นแล้วชอบมากๆครับ แต่พี่เขาคงไม่ขาย ผมเลยขอลองยิงแต่ยังไม่ได้ยิงนะครับ เอาไว้ว่างๆจะไปยิงที่สนามยิงปืนม.พัน7ครับ

ผทเคยยิงปืนประเภทนี้ครับ กลุ่มกระสุนพอได้แต่ลองเก็บหัวกระสุนมาดูนะครับเพราะจะมีเกลียงเยอะมากเพราะหัวกระสุนจะครูด กับเกลียวที่สึกไปเยอะ ผมเคบเก็บหัวกระสุนมาดู บางหัวมีรอยเกลียว12มั่ง18เกลียวมั่ง ทั้งๆที่ลำกล้องจริงๆมี6เกลียวเพราะเกลียวมันสึก หัวกระสุนเลยครูดกับสันเกลียวครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 07:20:20 AM »

ปืนบางกระบอกเสียชาติเกิด เกิดขึ้นมา อยู่ในสนามแข่ง อยู่แต่ในตู้ มันไม่เคยได้แสดงบทบาทตามเจตนารมย์ที่ผู้ให้กำเนิดมัน สร้างขึ้นมาเลยแม้แต่น้อย

Huh
.........ของผมทั้งหมดก็อยู่ในตู้ขอรับ ส่วนมากก็เจาะกระดาษมีบ้างที่เจาะอย่างอื่น ยังไม่เคยเจาะสิ่งมีชีวิตเลย เฮ้อ!........

เข้าข่าย"เสียชาติเกิด" ตามที่คุณเต๋าระบุ 
ปืนที่ไม่ได้เข้าสงครามตามเจตนารมย์ผู้ให้กำเนิดเสียชาติเกิดหมด

มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 07:51:17 AM »

..

ผมยืนยันว่ามีแน่นอน ครับในช่วงสงครามผู้ก่อการร้ายคอมมิวนิส เพราะตอนนั้น อาวุธของอเมริกัน ได้ตกอยู่ในมือของฝ่ายคอมมิวนิสเวียดนามและจีน เป็นจำนวนมาก ทั้งจาก การเข้าตีฐาน แล้วยึดของอเมริกัน ทั้งทหารอเมริกันบางพวกที่เอาอาวุธของหลวงมาลักลอบขายในตลาดมืดซึ่งปืนเหล่านั้นตกมาอยุ่ในมือประชาชน และพรรคคอมมิวนิสเป้นจำนวนมาก ยังไม่รวมกับตอนที่อเมริกัน ทิ้งเวียดนามใต้กลับอเมริกา ได้ทิ้งคลังแสงจำนวนมากที่ไม่สามารถนำกลับไปด้วยได้ มีอาวุธตกค้างในเวียดนามจำนวนมหาศาล ทั้งใน เขมร ลาว เอางี้ครับ ถามท่านผู้การสุพิน และเสธมะขิ่นดูครับ ว่าจริงอย่างผมว่าไม๊ แล้วลองถาม พี่ๆทหารที่เคยรบอยู่ช่วงนั้น ทั้ง ที่สมรภูมิ เขาค้อ ช่องบก ดูครับ ว่ามีไม๊ แม้แต่ จคม ทางภาคใต้ของเรายังมีใช้เลย ลองถามพี่ๆที่ได้เข้าร่วมปฏิบัติการ สุริยพงษ์  และผาเมืองเผด็จสึกดูซิว่า หลังจากการตวจยึด แล้ว เจอไม๊ 1911และ1911A1 ทียึดมาได้ รวมกับโตกาเรฟ และมาการอฟ เป็นกองๆ ยังไม่รวม ระเบิดมือ สายเก่งเข้มขัดสนาม ปืนคาบิ้น เอ็มทรี ของอเมริกันเป็นตั้งๆ หลังจากลาวแตกแล้ว ยังมีของพวกนี้ ทะลักจากเวียดนาม ผ่านลาว เข้ามาไม่น้อยเลย และยังมีที่ผังลืมแล้วโผล่มาเป็นระยะๆถึงไม่มากเหมือนเมื่อก่อนแต่ก็ยังมีอยู่บ้างเล็กน้อย  ครั้ง สงคราม พคท. สายจีน หรือสายญวน (โซเวียต).. นั้นอาวุธ ต่างๆมิได้มาจาก รัสเซียและจีนเท่านั้น อาวุธเหล่านี้ยังมีมีจาก กลุ่มสนธิสัญญาวอซอ ทั้งเช็ค และยูโก ฯ  ไม่ใช่เรื่องแปลกอ่ะไรเลยที่ ครั้ง สงคราม พคท. สายจีน หรือสายญวน (โซเวียต)..  จะมี 1911A1 ส่งมาในเขตูภาคอิสานและภาคเหนือ เพราะพื้นที่การรบในเวียดนาม มีอาวุธ ยุทโทปกรณ์เหล่านี้ของอเมกริกัน ถูกยึด สูญหาย และถูกนำมาขายในตลาดมืดเป็นจำนวนมาก รวมทั้งติดมือ ทหารไทยกลับมาอีกไม่น้อย(ทั้งจากเวียดนามและ ลาว ชนิดแกะลังขาย ในตลาดมืดแถวสนามบินล่องแจ้งในลาวเลย) ผมขอยืนยันตามพี่ กล็อก 19 ด้วยความเคารพครับถึง1911A1 จะถูกส่งจาก พคท. สายจีน หรือสายญวน (โซเวียต).. มาในไทยจะไม่มากมาย แต่มีอยู่แน่ๆครับด้วยความเคารพครับ
--ขอยืนยันตามนี้
ทุกวันนี้ยังมี อวป.ที่ ผกค.ฝังไว้ในป่า ยังไม่ได้ขุดเอาออกมาอยู่ทั่วไป โดยเฉพาะในเขตงานอิสานใต้ 205,207 ( ชื่อเขตของ ผกค.) แถวป่าเขาใหญ่รอยต่อ โคราช,บุรีรัมย์,สุรินทร์,ศรีษะเกษ,ปราจีนบุรี คนที่ฝังไว้ทุกวันนี้ก็ตายไปแล้วบ้าง,ออกมาอยู่ในเมืองบ้าง,ลืมจุดที่ฝังไปแล้วบ้าง.ผมเคยมีโอกาสไปกับ ผกค.กลับใจ ( ผู้ร่วมพัฒนาชาติไทย ) ไปขุด เอาออกมา มีแทบทุกชนิด ตั้งแต่ปืนสั้นยัน ปรส. อัดจารบีห่อพลาสติกใส่ถังน้ำมันเล็กๆยันถัง 200 ลิตรฝังใว้ลึกมากไม่ต่ำกว่า 1 ม.ข้างบนมีไอ้บอดไอ้ใบ้คุ้มครองป้องกันและดูแลอยู่ ต้องให้คนที่เป็นคนฝังไปชี้จุดและบอกว่ามีอะไรอยูในบริเวณนั้นเช่นไอ้บอดไอ้ใบ้.

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 09:54:52 AM »

สนุกครับ กระทู้นี้ เป็นเรื่องจนได้ มีปืนที่ไม่เสียชาติเกิดโผล่มาหลายแห่งเลยครับ ........
ขอบพระคุณครับ ....สำหรับข้อมูลนี้ เป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจที่มาที่ไปของปืน 1911 ได้เป็นอย่างดี
...บอกแล้ว ว่าฝรั่งต้อง งง ว่า 1911 ในเมืองไทย มีที่มา ที่ไป อย่างไร นอกจากที่ซื้อขายกันหลังวังแล้วจ้า
....ขออภัยเรื่องปืนไม่เสียชาติเกิดของกระผม ...กระผมหมายความว่า แค่ปฏิบัติหน้าที่เป็นปืนใช้งาน ไม่ใช้แข่งขันเท่านั้นแหละขอรับ .....ขออภัยด้วยครับ ....เขียนเกินเลยไปหน่อย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 10:20:08 AM »

Smiley.. ขออธิบาย. เติมอีกนิด ครับ ไม่อยากให้คลาดเคลื่อน.ไปอีก..

อาวุธปืนสั้น. ที่ถูกนำมามาใช้ ในการทำการต่อต้าน. ในอดีต ของ พคท.
       มีทุกชนิดที่จะหามาได้ ซึ่งรวม ถึง 1911 a 1 .

ส่วนตัวผมเอง .. ยังได้รับ S&W .38     กับ 1911 a1  .45 

แต่ที่ได้รับการสนับสนุน เป็นสายจีน สายญวน.. คืออาวุธปืน จากค่ายสังคมนิยม. ครับ..
       ไม่ใช่ อาวุธปืนสั้น 1911 a1 จากฝั่งเมกา..

แต่กรณีอาวุธปืนสั้นที่เหลือ จากสงครามเวียตนาม ที่ยึดได้จากการรบ หรือกระจายจากจีไอ
       แล้วถูกส่งเข้ามาช่วย.. พคท . อาจเป็นความเข้าใจเหมือนการสนับสนุน ได้อีกทางหนึ่ง ..

การให้ข้อเท็จจริงนี้ . ไม่ถึงกับยืนยันให้เชื่อครับ . แต่หวังว่ามีโอกาส
       จะได้ใกล้เคียงกับความเป็นจริง ที่เคยเกิดขึ้นมาในอดีต ครับ..   Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2006, 10:29:26 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

เจี๊ยบ อัครโยธิน
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 10:29:11 AM »

ข้างขวาของปืนคล้ายโดนตรวจสอบมา สังเกตุตรงท้ายเฟรมมีตัวเลขตอกอยู่ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่า ใครทราบช่วยอธิบายหน่อย
bee990
Full Member

คะแนน 2

วิศกรมือเลอะ

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 11:11:13 AM »

เคยเห็นของลุงแถวบ้านแกเคยเป็นทหารรบที่เวียดนามมาน่าจะเป็นรุ่นเดียวกัน แกบอกว่าเอากลับมาไทย4กระบอกเป็นUS ARMYทั้งหมดเลย
โดยการเอาเชือกผูกติดกับขาเข้ามาข้างละ2กระบอก แล้วนำมาจดทะเบียนปี18ทั้งหมด ตอนนี้เหลือที่แกอยู่1กระบอก เคยขอซื้อแกบอกว่า5หมื่นเอาหรือเปล่าเลยต้องถอยครับ

เรารักในหลวง
YL 67
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 07:33:53 PM »

ผมอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกอึงมากเลยครับ ทั้งปืน 1911A1 กระบอกนั้น ทั้งประวัติศาสตร์ของสมัยหนึ่งที่คนไทยมีความคิดเห็นไม่ตรงกันจับอาวุธมาต่อสู้กัน ผมรู้สึกถึงความขลังของ COTE ขึ้นมาทั้งที่ครับ ถ้าผู้พันCOTE รู้ว่าสิ่งประดิษฐ์ที่แกสร้างขึ้นมา จารึกอะไรไว้บ้าง แกคงภูมิใจมากๆ แน่นอน    ่ส่วน1911A1 กระบอกนั้นคงผ่านอะไรๆ มาเยอะแล้วครับ ผ่านอเมริกามา ผ่านเจ้านายคู่ใจในสนามรบมา และผ่านการต่อสู้กับฝ่ายตรงข้ามมาอย่างดุเดือดมาแล้ว อาจจะดีที่สุดที่ปืนกระบอกหนึ่งจะมีโอกาสเป็น   ในความรู้สึกผมนะครับ กระบอกนี้เป็น1911A1 us army ปืนในตำนานที่แท้จริงเลยครับ  Smiley
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 10:58:16 PM »

ผมอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกอึงมากเลยครับ ทั้งปืน 1911A1 กระบอกนั้น ทั้งประวัติศาสตร์ของสมัยหนึ่งที่คนไทยมีความคิดเห็นไม่ตรงกันจับอาวุธมาต่อสู้กัน ผมรู้สึกถึงความขลังของ COTE ขึ้นมาทั้งที่ครับ ถ้าผู้พันCOTE รู้ว่าสิ่งประดิษฐ์ที่แกสร้างขึ้นมา จารึกอะไรไว้บ้าง แกคงภูมิใจมากๆ แน่นอน ่ส่วน1911A1 กระบอกนั้นคงผ่านอะไรๆ มาเยอะแล้วครับ ผ่านอเมริกามา ผ่านเจ้านายคู่ใจในสนามรบมา และผ่านการต่อสู้กับฝ่ายตรงข้ามมาอย่างดุเดือดมาแล้ว อาจจะดีที่สุดที่ปืนกระบอกหนึ่งจะมีโอกาสเป็น ในความรู้สึกผมนะครับ กระบอกนี้เป็น1911A1 us army ปืนในตำนานที่แท้จริงเลยครับ Smiley
เห็นด้วยจ้า......
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 11:08:27 PM »

ผมรู้สึกถึงความขลังของ COTE ขึ้นมาทั้งที่ครับ ถ้าผู้พันCOTE รู้ว่าสิ่งประดิษฐ์ที่แกสร้างขึ้นมา

โคล์ท = COLT
และคนประดิษฐ์ 1911 คือจอห์น บราวนิ่งครับ 

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 12:31:28 AM »

ผมอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกอึงมากเลยครับ ทั้งปืน 1911A1 กระบอกนั้น ทั้งประวัติศาสตร์ของสมัยหนึ่งที่คนไทยมีความคิดเห็นไม่ตรงกันจับอาวุธมาต่อสู้กัน ผมรู้สึกถึงความขลังของ COTE ขึ้นมาทั้งที่ครับ ถ้าผู้พันCOTE รู้ว่าสิ่งประดิษฐ์ที่แกสร้างขึ้นมา จารึกอะไรไว้บ้าง แกคงภูมิใจมากๆ แน่นอน ่ส่วน1911A1 กระบอกนั้นคงผ่านอะไรๆ มาเยอะแล้วครับ ผ่านอเมริกามา ผ่านเจ้านายคู่ใจในสนามรบมา และผ่านการต่อสู้กับฝ่ายตรงข้ามมาอย่างดุเดือดมาแล้ว อาจจะดีที่สุดที่ปืนกระบอกหนึ่งจะมีโอกาสเป็น ในความรู้สึกผมนะครับ กระบอกนี้เป็น1911A1 us army ปืนในตำนานที่แท้จริงเลยครับ Smiley

..  Smiley .. US ARMY บางกระบอกที่เคยเป็นคู่มือของ ทปท. และถูกฝังดินไว้..
          หากพบว่า นำมาจดทะเบียนปืนเถือน.. 
          US ARMY กระบอกนั้น ต้องเป็นปืนสวมทะเบียน..

ทางราชการเปิดให้จดทะเบียนปืนเถื่อน ครั้งล่าสุด ในปี ๒๕๑๘..
          พคท และทปท . สลายตัว ไปในระหว่าง ปี ๒๕๒๓-๔ ..
          ภายหลังจดทะเบียนปืนเถื่อน ราว ๕-๖ ปี..
          1911 a 1 หรือ มาคารอฟ โตกาเรฟ ที่ สหาย ฝังไว้.
          จะมีทะเบียนได้ ก็โดยการสวมทะเบียนเท่านั้น.. ครับ

สงครามลาว ยุติลงราว ปี ๒๕๑๗
          เหตุผลว่า ทำไม US ARMY บางส่วนที่นำมาจดทะเบียนปืนเถื่อน จึงว่ายข้ามโขง..
          และไม่ใช่ กระบอกที่เคยต่อสู้ ของผู้ที่ต่างอุดมทางการณ์เมือง . ครับ

ความจริง เป็นเช่นนี้ แต่ในทางปฎิบัติ จะเป็นอย่างไร. ก็เป็นอย่างนั้น ครับ..  Smiley

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์