เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:24:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1911 รุ่นไหนครับ  (อ่าน 6881 ครั้ง)
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 02:42:45 AM »

ผมอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกอึงมากเลยครับ ทั้งปืน 1911A1 กระบอกนั้น ทั้งประวัติศาสตร์ของสมัยหนึ่งที่คนไทยมีความคิดเห็นไม่ตรงกันจับอาวุธมาต่อสู้กัน ผมรู้สึกถึงความขลังของ COTE ขึ้นมาทั้งที่ครับ ถ้าผู้พันCOTE รู้ว่าสิ่งประดิษฐ์ที่แกสร้างขึ้นมา จารึกอะไรไว้บ้าง แกคงภูมิใจมากๆ แน่นอน ่ส่วน1911A1 กระบอกนั้นคงผ่านอะไรๆ มาเยอะแล้วครับ ผ่านอเมริกามา ผ่านเจ้านายคู่ใจในสนามรบมา และผ่านการต่อสู้กับฝ่ายตรงข้ามมาอย่างดุเดือดมาแล้ว อาจจะดีที่สุดที่ปืนกระบอกหนึ่งจะมีโอกาสเป็น ในความรู้สึกผมนะครับ กระบอกนี้เป็น1911A1 us army ปืนในตำนานที่แท้จริงเลยครับ Smiley

.. Smiley .. US ARMY บางกระบอกที่เคยเป็นคู่มือของ ทปท. และถูกฝังดินไว้..
 หากพบว่า นำมาจดทะเบียนปืนเถือน..
 US ARMY กระบอกนั้น ต้องเป็นปืนสวมทะเบียน..

ทางราชการเปิดให้จดทะเบียนปืนเถื่อน ครั้งล่าสุด ในปี ๒๕๑๘..
 พคท และทปท . สลายตัว ไปในระหว่าง ปี ๒๕๒๓-๔ ..
 ภายหลังจดทะเบียนปืนเถื่อน ราว ๕-๖ ปี..
 1911 a 1 หรือ มาคารอฟ โตกาเรฟ ที่ สหาย ฝังไว้.
 จะมีทะเบียนได้ ก็โดยการสวมทะเบียนเท่านั้น.. ครับ

สงครามลาว ยุติลงราว ปี ๒๕๑๗
 เหตุผลว่า ทำไม US ARMY บางส่วนที่นำมาจดทะเบียนปืนเถื่อน จึงว่ายข้ามโขง..
 และไม่ใช่ กระบอกที่เคยต่อสู้ ของผู้ที่ต่างอุดมทางการณ์เมือง . ครับ

ความจริง เป็นเช่นนี้ แต่ในทางปฎิบัติ จะเป็นอย่างไร. ก็เป็นอย่างนั้น ครับ.. Smiley

1911 a 1 หรือ มาคารอฟ โตกาเรฟ  ที่ได้จดทะเบียนปี 18-19 นั้น มีมาจากเวียดนาม ด้วยนะครับ ไม่ได้ข้ามโขงมาอย่างเดียว มาจาก ทหารไทยติดมือกลับมาด้วย เพราะอวป เหล่านี้ก็ได้จากการยึด จากศพ และเชลยศึก เวียดนามคอมมิวนิส ไม่น้อย ที่นั่นถือเป็นประเพณีกันหลักฐานหาดูได้ จากหนังสือ รุ่นของ จงอางศึก กับเสือดำ ทุกรุ่น บางครั้งมีการทำพิธีมอบกันเป็นเรื่องเป็นราวเลย อีกทั้งมาจาก เขมร ทางด้านเกาะกง ฯล อีกไม่ใช่น้อยๆ แม้แต่ในไทยเอง ทหารอเมกัน ลักเองก็ยังเอามาขาย เอามาแลกยาก็เยอะเยะ ไม่ได้มาจากฝั่งลาวอย่างเดียว ปืน 1911a1 เหล่านี้รวมทั้งโตกาเรฟ และมาการอฟด้วย  ได้เล็ดลอดเข้ามาในไทยเกือบจะทุกด้านของชายแดนที่ติดกับเพื่อนบ้านมายัง กลุ่ม พลเรือน ข้าราชการ โจร มิจฉาชีพ และ พคท ก่อนปี่18-19นานแล้ว บางส่วน 1911a1 ที่หลุดจากมือ พคท มาถึงชาวบ้านโดยการ ขายหรือโดยการแลกเปลี่ยนสิ่งของ ก็เยอะที่มาจดทะเบียนทันปี18-19 เพราะ พคท บางส่วนก็แอบเอาปืนพวกนี้มาขายให้ชาวบ้านเหมือนกัน รวมทั้งโตกาเรฟ และมาการอฟด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2006, 03:56:59 AM โดย at75 » บันทึกการเข้า
มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 08:32:12 AM »

---ข้อมูลของ " ในเมือง " ท่าน Ro@d
---ข้องมูลของ  " ในป่า "  ท่าน  at75
--เป็นข้อมูลที่เป็นจริงทั้งคู่ครับ
----ถ้าเน้น เรื่อง 1911 A1 อย่างเดียว ก็มีจริงตาม ท่าน at75  ชี้แจงครับ
( จีไอ น่ะตัวดี เอาออกมาขายสารพัด )
--ด้วยความเคารพครับ

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 10:12:50 AM »

สภาพเหมือนฝังดินมาเลย สภาพ แบบนี้ผมเคยเห็นมาหลายตัว

ถ้าเป็นพระเครื่องยังอธิบายได้ แต่ปืนทำไปเพื่ออะไรครับ ?
ในช่วงมีความขัดแย้งทางความคิดในบ้านเรา  แบ่งเป็นซ้าย - ขวา  มีปืนแบบนี้ถูกส่งเข้ามาใช้ในหน่วยของ พคท. บ้านเราโดยการสนับสนุนจากภายนอกประเทศ  เมื่อนโยบาย 66/23 ได้ผล ทำให้ พคท. สายจีนทั้งหมดออกจากป่ามามอบตัว  ได้มีอาวุธจำนวนหนึ่งฝังดินโดยใส่ปี๊บอัดจารบีฝังในป่า   เพื่อใช้งานเมื่อเหตุการเปลี่ยนแปลง  แต่เมื่อสังคมมีการยอมรับไม่จำเป็นต้องจับอาวุธมาฆ่ากันอีก ได้เป็น สส. และรัฐมนตรี  บ้างก็อ้างตัวชวยกลิ่นลมป่าบ้างก็ว่ากันไป  เมื่อเวลาผ่านไป มีทหารบ้านเดิมที่เป็นชาวบ้านไปขุดกับตำรวจ-ทหาร  ที่เป็นอาวธุสงครามก็ส่งคืนหลวง  ปืนพกที่ดีๆ ก็อมๆไว้ใช้งานกัน ใส่ทะเบียนปี 19  ดังนั้นอาจจะเจอ Colt ที่ผิวดีมากๆ แต่มีส่วนหนึ่งที่เป็นสนิมขุดกินเป็นแผนที่โลกบนตัวปืน เพราะปี๊บแตกน้ำเข้าเป็นสนิมครับ Grin
พคท. ไม่เคยได้รับ 1911 มาใช้ในไทยเลยครับที่มีใช้ส่วนมากยึดได้ตอนประทะกับเจ้าหน้าที่ ปืนที่ส่งมาส่วนมากที่สุดโตกาเรฟ กับเบราวนิง พี 35(สำหรับหัวหน้าหน่วย) ปืน 1911 ที่เข้ามาไทยส่วนใหญ่ตอนสงครามโลกครั้งที่2 แล้วก็ข้ามฝั่งโขงมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2006, 10:19:03 AM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 11:37:46 AM »

---ข้อมูลของ " ในเมือง " ท่าน Ro@d
---ข้องมูลของ  " ในป่า "  ท่าน  at75
--เป็นข้อมูลที่เป็นจริงทั้งคู่ครับ
----ถ้าเน้น เรื่อง 1911 A1 อย่างเดียว ก็มีจริงตาม ท่าน at75  ชี้แจงครับ
( จีไอ น่ะตัวดี เอาออกมาขายสารพัด )

.. Cheesy ขอบคุณมากครับ คุณ Say Suriya..  Cheesy.

ถือว่า เรา มาช่วยให้ข้อเท็จจริง ในแนวทางช่วยเสริม เติมให้กัน ..
        ให้เพื่อนคอปืน ได้ทราบกัน ครับ..   Cheesy

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 03:02:05 PM »

---ข้องมูลของ " ในป่า " ท่าน at75
----ถ้าเน้น เรื่อง 1911 A1 อย่างเดียว ก็มีจริงตาม ท่าน at75 ชี้แจงครับ

.. Cheesy ขอบคุณมากครับ คุณ Say Suriya.. Cheesy.

ถือว่า เรา มาช่วยให้ข้อเท็จจริง ในแนวทางช่วยเสริม เติมให้กัน ..
 ให้เพื่อนคอปืน ได้ทราบกัน ครับ.. Cheesy

Cheesyครับพี่ผมก็คิดเช่นนั้นครับ Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์