เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:28:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ............ปิดประเด็นกันเสียที สำหรับการนำพาปืน.............  (อ่าน 3056 ครั้ง)
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 03:25:14 PM »

หลังจากที่ผมเฝ้าอ่านหลายๆ กระทู้  ทั้งใหม่และเก่า  ตาแทบจะทะลุ   แต่ละกระทู้ก็ตอบคล้ายๆ กัน    แต่ก็ยังมีผู้ที่ถามเข้ามาอีกเรื่อยๆ   และยังมีผู้ถูกจับอีกไม่น้อย

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา  ขอสรุปวิธีการ "นำพาปืน" ไปยิงที่สนามแบบปลอดภัย   ไว้เผื่อมีคนถามอีก

1. เอาไว้กระโปรงหลัง  แห่งเดียวเท่านั้น  ห้ามไว้ในตัวรถเด็ดขาด   เบาะหลังก็ไม่ได้  (รถกระบะไว้ใต้เบาะในแค๊ป)
2. แยกปืนจากแม็กฯ ออกจากกัน
3. เก็บแยกที่  โดยเก็บแยกกล่องกันได้ยิ่งดี
4. ใส่กุญแจกล่องทั้งสองด้วย  ถ้ากล่องไม่มีที่ล๊อก  ก็ใช้สายล๊อกแบบล๊อกจักรยาน  ล๊อกที่หูหิ้ว หรือฝาปิด
5. ถ้าปืนแถมกุญแจล๊อกไก ล๊อกสไลด์มา   ก็ใส่ด้วย  ไม่ใช่เอาไปล่ามจักรยานแล้ว
6. พกสำเนาใบ ป.4 ใส่ไว้ในกล่องเลย  แล้วถ่ายเอกสารย่อเล็กๆ เก็บไว้ในกระเป๋าสตางค์อีกใบ เผื่อลืม เผื่อหาย

ทั้ง 6 ประการนี้  อาจจะดูยิ่งยากไปนิด   แต่จะทำให้เรารอดพ้นจากการจับกุมแบบศรีธนชัยไปได้      ใครๆ ก็ไม่อยากขึ้นศาลใช่มั๊ยครับ   

ส่วนผู้ที่พกพาแบบป้องกันตัว  ก็หาวิธีกันเอาเองนะครับ  เพราะวิธีนี้ "ปืน" ไม่ได้ช่วยอะไรเราเลย

ตลกดีนะครับ   ประเทศเรานี้   ผู้บริสุทธิ์มีปืนทั้งที  กลัวตำรวจมากกว่ากลัวโจร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2006, 03:27:33 PM โดย keng_maejo(อ่านว่า เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 03:35:39 PM »

เป็นพลเมืองดีเนี่ย ยากจริงนะครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 03:38:10 PM »

....ฮ่า  ฮ่า...ผมชอบจังเลย...คำนี้ ..." ผู้บริสุทธิ์มีปืนทั้งที  กลัวตำรวจมากกว่ากลัวโจร " Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 03:43:36 PM »

แถมอีก...

กลัวโดนงัดรถมากที่สุดครับ...
THE BIG GUN
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 03:43:52 PM »

เป็นพลเมืองดีเนี่ย ยากจริงนะครับ

เห็นด้วยอย่างแรงครับ 
ยากตั้งแต่ขอใบ ป.3 เพื่อขอซื้ออาวุธปืนอย่างถูกกฎหมาย บางที่ต้องจ่ายค่าน้ำให้อีก ไม่งั้นไม่ได้เป็นพลเมืองดี
ได้มาแล้วก้อพกไม่ได้ให้เก็บไว้ที่บ้านอย่างเดียว  จะพกก้อต้องหลบๆซ่อนๆ  บางทีแยกปืนแยกแม็กไว้แล้วแต่ถ้าถูกค้นเจอ  ก้อไม่แน่ว่าจะรอดถ้าไปเจอท่านที่งี่เง้า  การเป็นพลเมืองดีนี่ยากส์ครับ  แต่ก้อต้องทำเพราะเราเป็นคนดี  อิอิ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 03:49:41 PM »

ยังขาดเงินสด...ไว้สำหรับประกันตัว...ครับ คริ คริ
ลืมไม่ได้....พกไปด้วยเลย....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 03:53:16 PM »

ใบอนุญาต ให้มีและใช้อาวุธปืน ตลอดระยะเวลาที่เป็นเจ้าของอาวุธปืน Grinช่วยอะไรได้มั่งนี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 03:56:20 PM »

ยังไงก็ไม่รอดครับ ถึง จขกท จะทำแบบนั้นก็ตามเถอะ
          ถ้า ผมเน้นว่าถ้า พี่..เค้าจะเอาจริงๆๆ
      ทำแบบพี่ 51 เค้าบอกก็สวยครับ   เตรียมเงินสด ไปด้วยเพื่อประกันตัวเองด้วยก็จะดีไม่น้อย
N1
Full Member

คะแนน 9

เริ่มจาก 0 เพิ่มพูนทีละ 2

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 03:58:21 PM »

ใบอนุญาต ให้มีและใช้อาวุธปืน ตลอดระยะเวลาที่เป็นเจ้าของอาวุธปืน Grinช่วยอะไรได้มั่งนี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
 Grin Grin ช่วยให้ระยะเวลาที่ต้องติดอยู่ในคุก น้อยลงไงครับ  Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 04:01:16 PM »

ทำอย่างไรได้ละครับ   ตราบใดที่ยังใช้คำว่าดุลพินิจ......พวกเราคนรักปืนทำอะไรก็ต้องรอบครอบให้มากที่สุดครับ.....
mark1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 04:01:22 PM »

ผมว่าถ่ายรูปปืนแล้วขยายให้เท่าขนาดของจริงแล้วพกเหน็บเอวดีกว่า(เพราะมีปืนถูกกฎหมายแล้วเอาไปใหนลำบากไม่รู้ว่าจะซื้อมาทำไม? งง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 04:56:01 PM »

Smiley.. อาวุธปืน หาที่ซ่อนให้เหมาะสม.
      เพิ่ม ปืนปลอม (สิ่งเทียมอาวุธปืน) อีกสักอัน..  ไว้ข้างเบาะ  Smiley.
      ไว้แสดงเจตนา. ว่า ไม่ได้พาอาวุธปืน จริง จริง..  Smiley

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 05:20:11 PM »

Smiley.. อาวุธปืน หาที่ซ่อนให้เหมาะสม.
 เพิ่ม ปืนปลอม (สิ่งเทียมอาวุธปืน) อีกสักอัน.. ไว้ข้างเบาะ Smiley.
 ไว้แสดงเจตนา. ว่า ไม่ได้พาอาวุธปืน จริง จริง.. Smiley

เอางั้น เลยหรือครับ
กะเดี๋ยว  เกิดอาการ สำคัญผิด
แล้วจะทำอย่างไรดีครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 05:42:43 PM »

.วิธีที่กล่าวมาทั้งหมดนั่นแหละคือพกแบบใช้ป.๑๓ ครับ  ปกปิด/.ปิดบัง. 
ที่ผมก็ใชอยู่ประจำ. Shocked

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 05:55:41 PM »

2. แยกปืนจากแม็กฯ ออกจากกัน

ผมว่าถ้าถอดปืนเป็นชิ้นๆ  แม็กฯ ก็ถอดเป็นชิ้นๆ  สบายใจกว่า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์