เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:27:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ............ปิดประเด็นกันเสียที สำหรับการนำพาปืน.............  (อ่าน 3054 ครั้ง)
tongchai รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 06:00:26 PM »

ผม ว่ามีปืน ต้องพก พา พร้อม ใช้นะครับ
ป้องกัน ตัวเองครอบครัว ทรัพสินก่อนเลย
ดีกว่า เป็นข่าวหน้า 1 ว่า
หยิบปืนมายิงกับคนร้ายไม่ทัน ทั้งที่ปืนอยู่ในรถ
ถูกจับ ว่ากันอีกที ที่นี่ ประเทศไทย
เราคนไทย คุยกับตำรวจ ไม่รู้เรื่อง
ก็ว่ากันชั้นศาล
แต่อีก ครับ อย่า พกข้าม ทีละ 4-5 จังหวัด
เดี๋ยว ศาลท่านจะไม่รับฟัง
แถมหน่อย อยากได้ปืนจนตัวสั่น
ถ้าได้ปืนมาแล้วยัง สั่นไม่หยุดอีก ขายทิ้งดีกว่าครับ
เดี๋ยว เป็นของแถมอีก
ขอบพระคุณ ที่อ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2006, 06:11:10 PM โดย tongchai » บันทึกการเข้า
วรกฤษ II
ขี้ฝอยแล้วพยายามทำ....ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 06:00:50 PM »

ถอดเป็นชิ้นๆก็ผิดอยู่ดีถ้าจะจับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ลุ้นเอาดีกว่าขอให้เจอตำรวจใจดีเล่นเวป อวป  Grin Grin Grin

ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง...สิ่งที่ฝันคือต้องเป็นที่ 1 ในเอเชียให้ได้...
Capt.D@ck
โอมเพี้ยง ใครอ่าน ขอให้น่ารัก เฮ้ย ทำไม ไม่ศักดิ์สิทธิ์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

หนุ่มพาณิชย์นาวี

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 06:08:56 PM »

ต้องขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูล
THIAPKRIT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 06:34:17 PM »

ถอดเป็นชิ้นๆก็ผิดอยู่ดีถ้าจะจับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ลุ้นเอาดีกว่าขอให้เจอตำรวจใจดีเล่นเวป อวป Grin Grin Grin
ถูกต้องแล้วคร้าบบบ....
วรกฤษ II
ขี้ฝอยแล้วพยายามทำ....ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 03:55:33 AM »

อีกหนึ่งวิธีนำพา..แนบสนิทจนเนื้อหลุดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่ต้องพก ป.4 ป.12 พก ยาแดงใส่แผลอย่างเดียว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง...สิ่งที่ฝันคือต้องเป็นที่ 1 ในเอเชียให้ได้...
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 04:10:00 AM »

ให้ผมพกแบบนี้ไม่ไหวครับ  กลังเข็มกลัวเจ็บ...

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 04:17:45 AM »

ใบอนุญาต ให้มีและใช้อาวุธปืน ตลอดระยะเวลาที่เป็นเจ้าของอาวุธปืน Grinช่วยอะไรได้มั่งนี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิดว่าเจ้าหน้าที่บ้านเมืองที่ไหนๆก็คงคล้ายๆกัน คือให้ประชาชนมีปืนใว้ป้องกันตัวเอง ในขอบเขตที่กำหนด
เช่นป้องกันตัวเองในบ้าน ในไร่ เป็นต้น แต่ถ้าจะพกปืนที่พร้อมใช้งานออกจากบ้านก็ต้องขอใบพกพาอีก1ใบ
ไม่ใช่ซื้อปืนมาได้แล้วจะพกพาไปไหนๆตามใจชอบก็ได้ ซึ่งตรงนี้ผิดกฎหมายแน่ๆ ไม่ใช่แต่ประเทศไทยประเทศเดียว
ส่วนที่ผมไม่ชอบกฎหมายปืนเมืองไทยก็ตรงที่ไม่มี การกำหนดให้แน่ชัดลงไปว่า พาปืนไปได้โดยวิธีใดที่ไม่ผิดกฎหมาย
ประชาชนจะได้ปฎิบัติได้ถูกต้อง เจ้าหน้าที่บ้านเมืองก็จะได้ไม่จับแล้วตั้งข้อหาอย่างทุกวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2006, 05:49:27 AM โดย . » บันทึกการเข้า
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 05:13:10 AM »

Wink เลือกที่จะทำให้ตัวเอง ปลอดภัยที่สุดครับ Grin Grin พกไปแบบปลอดภัยจาก ตำรวจ :Smiley แต่ไม่ปลอดภัย จากคนที่ประสงค์ ร้าย :Smiley ตัวเราเองเป็นคนเลือกครับ Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 05:28:39 AM »

พี่บุญ กล่าวถูกต้องแล้วครับ
น่าจะอนุญาต ให้พกพาไปใด้ เฉพาะเส้นทางที่กำหนด โดยผู้มีอาวุธยื่นขอ ว่าจำเป็นอย่างไร  ผมไปเอายางพาราออกจากสวนทีไร เจอท่อนไม้ขวางทาง  เสียวสันหลังทุกที พอเอาปืนไปด้วย เจอด่าน ก็เสียวอีก เอาปืนไปสนามซ้อมเจอเมียเห็นก็เสียวโดนด่า เฮ้อ...มีปืนถูกกฎหมายนี่ มีเรืองให้เสียวตลอด 
ฅนน้ำโขง
อดทนเป็นที่ตั้ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 08:25:08 AM »

โอ้โห ...พกแบบนี้ดุเดือด...เลือดแดง....จ่ายหว่าย เลยครับ   ไม่กล้าพก  กลัวเจ็บครับ...ฮิๆๆๆ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 11:33:56 AM »

ใบอนุญาต ให้มีและใช้อาวุธปืน ตลอดระยะเวลาที่เป็นเจ้าของอาวุธปืน Grinช่วยอะไรได้มั่งนี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิดว่าเจ้าหน้าที่บ้านเมืองที่ไหนๆก็คงคล้ายๆกัน คือให้ประชาชนมีปืนใว้ป้องกันตัวเอง ในขอบเขตที่กำหนด
เช่นป้องกันตัวเองในบ้าน ในไร่ เป็นต้น แต่ถ้าจะพกปืนที่พร้อมใช้งานออกจากบ้านก็ต้องขอใบพกพาอีก1ใบ
ไม่ใช่ซื้อปืนมาได้แล้วจะพกพาไปไหนๆตามใจชอบก็ได้ ซึ่งตรงนี้ผิดกฎหมายแน่ๆ ไม่ใช่แต่ประเทศไทยประเทศเดียว
ส่วนที่ผมไม่ชอบกฎหมายปืนเมืองไทยก็ตรงที่ไม่มี การกำหนดให้แน่ชัดลงไปว่า พาปืนไปได้โดยวิธีใดที่ไม่ผิดกฎหมาย
ประชาชนจะได้ปฎิบัติได้ถูกต้อง เจ้าหน้าที่บ้านเมืองก็จะได้ไม่จับแล้วตั้งข้อหาอย่างทุกวันนี้

.. Cheesy.. คุณบุญ พูดตรงใจ ผมที่สุด.. Cheesy

สิทธิการนำพาอาวุธปืน อย่างไม่ใช่อาวุธ.. เป็นเรื่องที่กระทำได้. ไม่ผิดกฎหมาย ครับ..
          แต่จะมาอธิบาย เพื่อให้เจ้าหน้าที่ผู้ที่บังคับใช้กฎหมาย. ซึ่งเป็นผู้จับกุมเข้าใจ นั้น.
          เป็นเรื่องยาก.. (แม้แต่เพื่อนคอปืน จำนวนมาก ก็ยังเข้าใจแตกต่างกัน..)

ก็เพราะเจ้าหน้าที่ผู้จับ มีหน้าที่จับเมื่อพบเห็นในการกระทำที่ตนเห็นว่าผิดกฎหมาย..

ผิดถูก อย่างไรนั้น เป็นเรื่องการพิจารณากลั่นกรอง เป็นเรื่องของพนักงานอัยการ ซึ่งเป็นอีก
          ชั้นหนึ่ง..

การนำพาอาวุธปืน อย่างไม่เจตนาที่จะใช้เป็นอาวุธ.. มีแนวทางจากคำพิพากษาฎีกา.
          นักกฎหมายของรัฐ.. ได้ให้หลักไว้ไปทำนองเดียวกับคำพิพากษาฎีกา.. ว่า

อาวุธปืนกระบอกนั้น อยู่ในสภาพที่ไม่อาจหยิบใช้ได้อย่างอาวุธได้ในทันที..

อาวุธปืนอยู่ห่างจากตัวเกินกว่าเอื้อมถึง..  ถอดแม๊กฯ แยกกระสุน ออกจากโม่..
          ใส่กระเป๋าล๊อคกุญแจ.. ใส่ไว้ท้ายรถ..     
         ทั้งหมดนี้อยู่ในความหมาย ว่าไม่ได้นำพาอย่างเจตนาใช้อย่างเป็นอาวุธปืน ..

อย่างแนวทาง เป็นหนังสือของ อดีต อธิบดีกรมตำรวจ พลตำรวจเอก ณรงค์ มหานนท์
          เมื่อปี ๒๕๒๔ ..

แต่ในทางปฎิบัติ .. เจ้าพนักงานที่ต่างหน่วยงาน ล้วนอยู่ในอำนาจหน้าที่
          ที่ต่างปฎิบัติ..

ความเห็นของ คุณบุญ   จึงตรงใจผมมาก.. ครับ.  Grin

พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 08:09:11 AM »

นราธิวาส พกปืนที่เอวยังไม่รอด  ยิ่งไกซิงเกิล นึกว่าปลดเซฟดันปลดแม็ก นอนตายกำปืนแม็กหลุด ที่รู้ 4 ราย  ผม ตอนนี้กลางวันพกลูกโม่ พร้อมกระสุน 12 ลูก (.38) กลางคืนพกออโตพร้อมแม็กสำรอง ซ้อมสนามยิง 1 เดือน/ครั้ง ไม่รู้จะรอดไหม ?

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 08:27:52 AM »

ผม จขกท. ครับ    ที่ผมกล่าวมานี้  เป็นการพาปืนไปซ้อมที่สนามเฉยๆ ครับ   

เพราะมีหลายท่านแล้ว  ที่พาปืนไปซ้อมที่สนามแล้วโดนจับ   ผมว่ามันไร้สาระมากๆ  จะให้เอาปืนไว้บ้านอย่างเดียว  ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินที่บ้านอย่างเดียว  ห้ามนำออกนอกบ้านเลย    แล้วสนามยิงปืนที่เค้าเปิดกันทั่วประเทศ  มีไว้ทำอะไรล่ะครับ

จะให้ซ้อมหัวไร่ปลายนามันยิ่งอันตรายกว่าซ้อมที่สนามอีกนะครับ    ยังไงก็ต้องเอาปืนไปซ้อมที่สนามอยู่ดี

ต้องคนที่เคยโดนจับครับ ถึงจะรู้ซึ้งถึงท่านตำรวจศรีธนชัยทั้งหลาย   กำลังจะไปซ้อมก็โดนจับ  อีกไม่กี่กิโลก็จะถึงสนามอยู่แล้ว  มันจะเสียความรู้สึกแค่ไหน   

แน่นอนครับ  ว่าประกันตัวได้  ขึ้นศาลก็หลุด   แต่........ไม่ต้องเสียเงินเลยไม่ได้หรือครับ  ไม่ต้องขึ้นโรงขึ้นศาลไม่ได้หรือครับ  ไม่ต้องเสียค่าน้ำชาที่ด่านไม่ได้หรือครับ    "เราเป็นผู้บริสุทธิ์นะครับ" 

เคยมีไม่ใช่เหรอครับ ที่ท่านเจ้าหน้าที่ตำรวจ  มายืนดักนักยิงปืน ลับๆ ล่อๆ อยู่ข้างสนาม   (สนามไหนไม่ขอเอ่ย  ที่เป็นสนามที่ผมยิงประจำ และเคยเห็นเหมือนกัน)    ก้าวเท้าพ้นสนามมาก็ค้นเลย   บ้าหรือเปล่า   สติดีหรือเปล่า   แต่ตอนนี้ซาๆ ไปแล้ว  เพราะคนก่นด่ากันเยอะ   ไม่รู้ท่านจะทำเยื่ยงนั้นทำไม...............................

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 09:08:34 AM »

.........................ระวังตำรวจเป็นทางออกที่ดีที่สุดขอรับ.......................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 04:32:37 PM »

พกไปทำไมครับแยกชิ้น ไปฝึกต่อยมวยกับยิงหนังสติ๊กดีกว่า
แนะนำอีกแบบครับทำตัวสนิทสนมกับเจ้าหน้าที่ตามด่านตรวจเหมือนรถขนผัก ขนเฟอร์นิเจอร์ไม้สัก รับรองไม่ตรวจ หลงรัก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์