เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 09:28:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วย ความยาวของลำกล้องปืน???  (อ่าน 2385 ครั้ง)
Gunlover
คนรักปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 09:28:19 AM »

อยากเรียนถาม เพื่อนๆ พี่ ผู้รู้ครับ Cheesy Cheesy

ความยาวของลำกล้องปืน มีผลโดยตรงต่อความแม่นยำหรือกลุ่มกระสุนของปืน หรือไม่ครับ?

(อาจเป็นคำถาม เบสิค หน่อยนะครับ เพราะเป็นมือใหม่ซิงๆ จริงๆ และพยายามเปิดหาจากกระทู้เก่าๆ แล้ว แต่ไม่มี)

ถ้ามีผล อย่างนั้น
GLOCK17 ที่ลำกล้องยาวกว่า ความแม่นยำย่อมแตกต่าง กับ GLOCK19 และ GLOCK26 ใช่หรือไม่ครับ??  Huh Huh
(ถ้าตัวแปรในการยิงอื่นๆ เหมือนกัน)

และ CZ75B ความแม่นยำย่อมแตกต่าง CZ75D ใช่หรือไม่ครับ??  Huh Huh

ขอบคุณครับ

ชักแล้วต้องยิง ยิงแล้วต้องแม่น แม่นแล้วต้องหนี หนีต้องหนีให้รอด
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 09:38:56 AM »

ความยาวของลำกล้อง มีผลเรื่องความแม่นยำครับ..............ทั้งนี้ปัจจัยขึ้นอยู่กับระยะยิงและกระสุนด้วย............

สำหรับปืนพกที่มีระยะยิงหวังผลไม่เกิน 50 เมตร...........ความแตกต่างจะเกิดในระยะที่ไกลกว่า 25 เมตรขึ้นไปครับ...........ถ้าต่ำกว่านี้ลงมา ไม่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดเจน ถ้าลำกล้องสั้น-ยาว ต่างกันไม่มาก........เว้นแต่เอาลำกล้อง 6 นิ้ว มายิงเทียบกับลำกล้อง 2 นิ้ว อันนี้แตกต่างชัดเจน........

ถ้าในปืนยาว จะเห็นชัดเจนกว่า ในระยะ 200 เมตรขึ้นไปในไรเฟิลชนวนกลาง...........ในปืนลูกกรด .22 ............ก็ต้องระยะ 50 เมตรขึ้นไป

แต่ทั้งนี้ ก็ต้องขึ้นอยู่กับ ระยะการหมุนตัวของเกลียว ชนิดของกระสุน แบบของปืน  และระยะยิง.......

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 11:21:14 AM »

Wink  หลักการทั่วไปพี่มะขิ่นตอบไว้แล้ว

Cool ผมขอเสริมนิดนึง  ถ้าเอาG17 G19 G 26 มายิงในระยะ 10 เมตรคงไม่แตกต่างกัน

Wink  แต่ถ้านำไปยิงเปรียบเทียบที่ระยะ 25 เมตร G17 ย่อมทำกลุ่มกระสุนได้ดีกว่า G26 แน่ๆครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หน้า: [1]
  พิมพ์