เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:24:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอนปืนมรดก กรณีไม่ตั้งผู้จัดการมรดก  (อ่าน 2263 ครั้ง)
khampoo9
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 11:53:27 AM »

ปืนเป็นของพ่อ ซึ่งเสียชีวิตแล้ว ผมต้องการเก็บปืนไว้
การโอนปืนต้องให้ทายาท ลูกๆ (รวมแม่ด้วยหรือเปล่า)
เซ็นต่อหน้าพนักงาน  กรณีพี่น้องไม่สะดวกมาเซ็น ทำเป็นหนังสือแจ้งความจำนงว่า
โอนปืนให้ผมรับโอนได้หรือเปล่า
tongta
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 12:37:29 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับ..
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 12:47:54 PM »

.ทำได้ทุกอย่าง .ถ้า  ถ้านายทะเบียนเขายินยอมและเชื่อเรา
และทำให้ครับ   เพราะเราไม่ได้โกง. เราทำตามความเป็นจริง.

.แต่ถ้านายทะเบียนเขาปฏิเสธ.  ไม่ยอมทำให้ก็คงทำอะไรไม่ได้.
นอกเสียจากต้องไปยื่นคำร้องต่อศาลขอเป็นผู้จัดการมรดกผู้ตายเสียก่อน.

ต้องลองพูดคุยเลียบๆเคียงๆดูครับ.  เรื่องแค่ปืนกระบอกเดียว.
พาคุณแม่ / และพี่น้อง หรือหนังสือยินยอมไปแสดงแทน . คิดว่านายทะเบียนน่าจะเห็นใจ.
แหละอะลุ่มอะหล่วย  .ทำให้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2006, 12:58:36 PM โดย ป.๑๓ » บันทึกการเข้า

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 04:04:37 PM »

มีระเบียบ มท. ที่เดินตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 64
สรุปคือ ขออนุญาตเหมือนกับการรับโอนธรรมดา  แต่เพิ่มขั้นตอน
1  สอบทายาททั้งหมดว่าจะคัดค้านหรือไม่
2  ปิดประกาศ 30 วัน
3  ถ้ามีข้อโต้แย้ง ต้องเก็บปืนไว้ตามที่นายทะเบียนกำหนด จนกว่าข้อโต้แย้งจะถึงที่สุด (เช่นฟ้องร้องกันเองระหว่างทายาท จนได้ข้อยุติ)
ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 08:51:47 PM »

เรียน ท่านผู้การครับ กรณีอาวุธปืนทีมีผู้จัดการมรดกแต่ผู้จัดการมรดกมิได้ทำการขอรับโอนอาวุธปืนนั้น( ตั้งแต่ปี 2527) ส่วนเอกสารการตั้งผู้จัดการมรดก ป.4 ของอาวุธปืน บัตรมรณะ ทุกอย่างยังอยู่ครบ ( แม่ยาย เป็นผู้จัดการมรดกครับ) ส่วนอาวุธปืนนั้นลูกสาวเป็นคนเก็บเอาไว้พร้อมกับ ป.4 ถ้าจะดำเนินการให้ถูกต้องโดยลูกสาวเป็นคนรับมรดกแทน จะได้หรือไม่ครับ

มีระเบียบ มท. ที่เดินตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 64
สรุปคือ ขออนุญาตเหมือนกับการรับโอนธรรมดา  แต่เพิ่มขั้นตอน
1  สอบทายาททั้งหมดว่าจะคัดค้านหรือไม่
2  ปิดประกาศ 30 วัน
3  ถ้ามีข้อโต้แย้ง ต้องเก็บปืนไว้ตามที่นายทะเบียนกำหนด จนกว่าข้อโต้แย้งจะถึงที่สุด (เช่นฟ้องร้องกันเองระหว่างทายาท จนได้ข้อยุติ) จะป็นกรณีเดียวกันหรือไม่ครับ
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 09:40:10 PM »

แม่ยายเป็นผู้จัดการมรดกอยู่แล้ว    ก็เท่ากับว่าแม่ยายมีอำนาจจัดการทรัพย์มรดก
ของผู้ตายได้   ก็ให้ลูกสาวไปขอใบอนุญาตการมีปืนกับนายทะเบียนได้เลยครับ
โดยแม่ยายไปกับลูกสาวด้วย  เอาใบป.๔ และคำสั่งศาลไปด้วย.

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 10:14:06 PM »

เรียน ท่านผู้การครับ กรณีอาวุธปืนทีมีผู้จัดการมรดกแต่ผู้จัดการมรดกมิได้ทำการขอรับโอนอาวุธปืนนั้น( ตั้งแต่ปี 2527) ส่วนเอกสารการตั้งผู้จัดการมรดก ป.4 ของอาวุธปืน บัตรมรณะ ทุกอย่างยังอยู่ครบ ( แม่ยาย เป็นผู้จัดการมรดกครับ) ส่วนอาวุธปืนนั้นลูกสาวเป็นคนเก็บเอาไว้พร้อมกับ ป.4 ถ้าจะดำเนินการให้ถูกต้องโดยลูกสาวเป็นคนรับมรดกแทน จะได้หรือไม่ครับ

ถามว่าได้หรือเปล่า  ตอบไม่ได้ครับ เพราะผมไม่ใช่นายทะเบียนอาวุธปืน
ตอบได้แต่ว่า กฎหมายไม่ได้ห้ามไว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 10:22:22 PM »

ถามว่าได้หรือเปล่า  ตอบไม่ได้ครับ เพราะผมไม่ใช่นายทะเบียนอาวุธปืน
ตอบได้แต่ว่า กฎหมายไม่ได้ห้ามไว้
ก็หมายความว่ามีแนวโน้มว่าอาจมีนายทะเบียนโดนฟ้องศาลปกครองอีกคน Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
khampoo9
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 08:37:39 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์