เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:24:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง colt mark IV ซีรี่ย์ 80 ครับ  (อ่าน 1650 ครั้ง)
tiktik
Jr. Member
**

คะแนน 1

ประเทศไทย...จงเจริญ

« เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 12:40:05 PM »

มีคนจะขายให้ 68k แพงมั๊ยครับ ถ้าปืนสภาพเดิมๆ และต่างจาก ซีรี่ย์70 อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 12:56:51 PM »

รายละเอียดความแตกต่างในเชิงสะสม คงต้องรอท่านอื่นครับ...

ในฐานะที่นายสมชายใช้ม้า s80 มาเกือบ 20 ปี... ให้ความเห็นเชิงการใช้งานครับ...

เรื่องความหนาของโครงปืน ความหนาโกร่งไก และของ Slide นายสมชายไม่พบว่า 80 แตกต่างกับ 70 ครับ... เอาโครงปืนเปล่าๆ เอา Slide เปล่าๆ ชั่งน้ำหนักยังเท่ากันเด๊ะๆ... แตกต่างกันนิดหน่อยตามประสาของผลิตเชิงอุตสาหกรรม...

s70 แตกต่างกันในหลายกระบอก... บางกระบอกลบเหลี่ยมลบมุม บางกระบอกขึ้นขอบคมกริบ บางกระบอกรุ่นหลังมีศูนย์ใหญ่ไกดำครับ(อย่างน้อยของคุณเถลิงศก สนิทวงศ์ ณ อยุธยา)... แต่ทั้ง 70 และ 80 โครงปืนต่อกับโกร่งไกมีเนื้อเหล็กย้อยลงมาตรงบริเวณสามแยก... ไม่ตัดตรงเหมือนสปริงฟิลด์ครับ...

นายสมชายชอบ 80 มากกว่า เพราะมีสมอเข็มแทงชนวน... เพราะใช้ s80 แบบขึ้นลำลดนกไม่เกี่ยงไกหนัก ใช้วิธีง้างนกยิงนัดแรก เลยชอบปืนที่ล็อกเข็มได้...
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 03:31:25 PM »

สเตนเลส หรือ รมดำครับ
  ลองต่อเค้าดูหน่อยดีไหมครับ
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 03:35:58 PM »

ผมกำลังตัดสินใจซื้อ series 70 จากเพื่อน 1911 ที่มีอยู่เป็น series 80 ทั้งหมด ขอบคุณพี่สมชาย(ฮา) สำหรับข้อมูลครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
tiktik
Jr. Member
**

คะแนน 1

ประเทศไทย...จงเจริญ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 06:50:29 PM »

ขอบคุณมากครับผม
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 08:20:26 PM »

รายละเอียดความแตกต่างในเชิงสะสม คงต้องรอท่านอื่นครับ...

ในฐานะที่นายสมชายใช้ม้า s80 มาเกือบ 20 ปี... ให้ความเห็นเชิงการใช้งานครับ...

เรื่องความหนาของโครงปืน ความหนาโกร่งไก และของ Slide นายสมชายไม่พบว่า 80 แตกต่างกับ 70 ครับ... เอาโครงปืนเปล่าๆ เอา Slide เปล่าๆ ชั่งน้ำหนักยังเท่ากันเด๊ะๆ... แตกต่างกันนิดหน่อยตามประสาของผลิตเชิงอุตสาหกรรม...

s70 แตกต่างกันในหลายกระบอก... บางกระบอกลบเหลี่ยมลบมุม บางกระบอกขึ้นขอบคมกริบ บางกระบอกรุ่นหลังมีศูนย์ใหญ่ไกดำครับ(อย่างน้อยของคุณเถลิงศก สนิทวงศ์ ณ อยุธยา)... แต่ทั้ง 70 และ 80 โครงปืนต่อกับโกร่งไกมีเนื้อเหล็กย้อยลงมาตรงบริเวณสามแยก... ไม่ตัดตรงเหมือนสปริงฟิลด์ครับ...

นายสมชายชอบ 80 มากกว่า เพราะมีสมอเข็มแทงชนวน... เพราะใช้ s80 แบบขึ้นลำลดนกไม่เกี่ยงไกหนัก ใช้วิธีง้างนกยิงนัดแรก เลยชอบปืนที่ล็อกเข็มได้...

70 ของผม ขอบบางครับ..........ไม่หนาตามที่เข้าใจกันว่าต้องหนาทุกกระบอก Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์