เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:36:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจลูกซอง  (อ่าน 1419 ครั้ง)
trinnawat *love the king*
สัญชาติมังกร ย่อมไม่ร้องครวญครางให้พวกกุ้งปลามันได้ยิน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 01:11:15 PM »

ผมสนใจปืนลูกซอง อยากได้ไว้เฝ้าร้านค้าที่บ้านไม่ทราบว่าพี่ๆคนใหนพอจะอธิบายให้ผมเข้าใจได้ระหว่างไซก้า.410 กับRe870 ขนาด12  ว่าเจ้า2ตัวนี้น่าใช้กว่ากันครับ   Huh แล้วขนาด.410กับขนาด12มันคืออะไรครับ

ENDURO CLASSIC THAILAND
SOL1911
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 02:49:21 PM »

ตอบสั้นๆ .410 ก็คือลูกซองที่มีปลอกขนาด .410 นิ้ว(เล็กกว่า .45) หาซื้อยาก คนไม่นิยม

ส่วนขนาด 12 ก็คือการนำตะกั่วขนาด 1 ปอนด์มาแบ่งเป็นลูกกลมให้ได้ 12 ลูกเท่าๆกัน
โดยที่ขนาดของตะกั่วที่แบ่งออกมานั่นแหละ คือขนาดความกว้างของปลอกกระสุนขนาด 12 เกจ เป็นขนาดที่นิยมที่สุดในประเทศไทย
ผิดถูกอย่างไรขอผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับ

ส่วนไซก้า กับ เรฯ870 อันไหนน่าใช้กว่ากัน ในความเห็นผมที่จะใช้เฝ้าบ้าน ร้านค้า ใช้ได้ทั้งสองตัวครับ
แต่ว่า 870 จะเป็นที่นิยมในหมู่ผู้ใช้ปืนลูกซองปั้มมากที่สุด คุณภาพไว้ใจได้ และเป็นขนาด 12 รุนแรงกว่า .410 พอสมควรเลยนะครับ กระสุนก็หาได้ง่ายกว่า
ส่วนไซก้า .410 เป็นลูกซองออโต ยิงซำได้เร็วกว่า  แต่กระสุนหายากและรุนแรงน้อยกว่าขนาด 12
สรุปว่า ถ้าให้ผมเลือกเพื่อใช้งานจริงๆ เลือก Rem 870 ครับ Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 02:52:24 PM »

ใช้เกจ๑๒ เรมิงตัน ๑๘นิ้ว ดีที่สุดครับ ราคาไม่เกิน๒๓๐๐๐

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 06:41:30 PM »

ขอเชียร์ เรมิงตัน870ครับขนาด12  พิมพ์นิยม คุณภาพเยี่ยม

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 06:45:22 PM »

แนะนำเรมิงตัน 870 ขนาด 12 เกจ 20 นิ้วศูนย์ไรเฟิลครับราคา 21000 บาทครับ Cool

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 07:31:04 PM »

ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องงบ   แนะนำ เบเนลี่  ออโตครับ  (ถ้าชอบออโตน๊ะ  แพงหน่อย)   Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 09:11:01 PM »

แนะนำปืนลูกซองออโตที่ถูก ๆ ครับ เช่น ลูกซองของตุรกี
ไว้เฝ้าร้านเฝ้าบ้าน ระบุจุดประสงค์ชัดเจนอย่างนี้  ก็คือลูกซองยิงคน
จึงขอแนะว่าอย่าซื้อแพงนัก  พอยิงเสร็จต้องส่งมอบปืนให้เจ้าหน้าที่เก็บเป็นหลักฐาน 
ซื้อเบเนลลีเดี๋ยวมีเหตุให้เสียดายปืน

ผมไม่แนะนำให้ซื้อ 870 
เชื่อเหอะ เวลาเจอเหตุคับขันซึ่งหน้า  ด้วยความตื่นเต้น ผมว่าคุณลืมกระชากกระโจม

JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 10:01:32 PM »

ตอนนี้ ไซก้า เกจ 12 เป็นกองพะเนินที่ ร้านไกอาร์ม ครับ เพื่อนผมรับมา 1 กระบอก ผมว่าน่าใช้กว่า 410 เยอะครับ แต่มีข้อชวนขบคิดนิดหน่อยว่า แม๊กกาซีน ไซก้าถ้าเกี่ยวไม่ถูกจังหวะ จะเข้าล็อกยากนะครับ ตอนที่ไปลองกะเพื่อนนี่ลองเกี่ยวแม็กเปล่าอยู่หลายรอบกว่าจะรู้เคล็ดลับ อันนี้ยังไม่พูดถึงเวลาที่แม็กมีกระสุนนะครับ หน้าสิ่วหน้าขวาน มัวไปกลุ้มกริ่มกะการเกี่ยวแม็กละก็.... แย่ครับ  ลองถามเคล็ดลับการฝึกเกี่ยวจากผู้การและเพื่อนๆทหารของประชาชน เวลายกปืนขึ้นเล็งถ้าแม็กยาวๆก็ระวังแม็กเกี่ยวตู้โชว์สินค้าหน่อยนะครับ
ไซก้าดูน่าเกรงขามมากๆ ดูไม่น่าทะนุถนอมเลย ผิวหยาบกร้าน เก้งก้างได้ใจคนชอบปืนทรงทหารแบบผมมากๆ ยิงรัว ถลุง ทรมานได้ไม่ต้องเสียดาย ชอบครับ ผมเชียร์ออโต ไซก้าแน่นอน แต่ต้องฝึกกะมันมากๆนะครับ ไม่งั้นมันจะแย่ยิ่งกว่าการลืมกระชากกระโจมของ 870 ครับ ไซก้าต้องฝึกเกี่ยวแม็ก ถ้าเสียบแม็กค้างไว้ ก็ต้องกระชากคันรั้งลูกเลื่อนซึ่งถ้าติดเซฟบางที กระชากไม่สุดอีก หาก lock/load ก็ต้องปลดเซฟของไซก้าซึ่งอยู่ขวามือ การบริหารคันเซฟในขณะที่มือขวากำด้ามพร้อมที่จะยิงในเวลาเดียวกัน ก็ยาก

แต่ 870 มันก็มีดีที่การขู่ การกระชากกระโจม 870 ทำให้เกิดเสียงดังน่ากลัวกับคู่ต่อสู้ครับ บางทีอาจดีกว่าไซก้า ตรงที่ไม่ต้องยิงนัดแรก ทุกอย่างอาจจะจบลงที่เสียงกระชากกระโจมครับ

เชียร์ไซก้าครับ แต่เชียร์ เป็น 12 ครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 10:27:02 PM »

ผมไม่แนะนำให้ซื้อ 870
เชื่อเหอะ เวลาเจอเหตุคับขันซึ่งหน้า ด้วยความตื่นเต้น ผมว่าคุณลืมกระชากกระโจม[/color]

ไม่ต้องเจอเหตุหรอก ยิง M1 แล้วมายิง 870 ยังลืมกระชากเลย Grin Grin Grin ยิงออโต้ก็ดีนะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1]
  พิมพ์