เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:29:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องศูนย์กล้องครับ(ปืนยาว)  (อ่าน 922 ครั้ง)
Sniper_T
ภารกิจที่สำคัญสุด คือเป็นคนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

เหนี่ยวไก! ถ้าตัดสินใจแล้ว

« เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 11:00:01 PM »

ตัวเลข 5Y  20  30  50  100 มันคืออะไร   Huhใช้ยังไงครับและมีผลอย่างไร   หลงรัก
และกำลังขยาย 4 เท่า เปลี่ยนเป็น 9 เท่า มีผลต่อระยะยิงหรือเปล่าครับ หลงรัก

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 11:21:44 PM »

Y=Yard  ตัวเลขที่สลักไว้คือระยะที่ควรจะโฟกัสชัดเมื่อหมุนเลนซ์หน้ามาตรงขีดนั้นๆ  หน่วยเป็นหลาครับ
เป็นค่าประมาณนะครับ บางครั้งมันก็ไม่ค่อยจะตรง

ปรับกำลังขยายสูงขึ้นช่วยขยายภาพเป้าให้เห็นชัดเจนขึ้นครับ  ระยะยิงไกล เป้าเล็ก ก็ควรเพิ่มกำลังขยาย  แต่เรื่องวิถีกระสุนไม่เกี่ยวกับกำลังขยายครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Sniper_T
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 11:50:40 PM »

Y=Yard ตัวเลขที่สลักไว้คือระยะที่ควรจะโฟกัสชัดเมื่อหมุนเลนซ์หน้ามาตรงขีดนั้นๆ หน่วยเป็นหลาครับ
เป็นค่าประมาณนะครับ บางครั้งมันก็ไม่ค่อยจะตรง
มีผลกับเส้นเล็งหรือเปล่าครับ (กรณี SET กล้องยิงที่ ระยะ 25 เมตร ถ้าจะเปลี่ยนยิงที่ 50 เมตรแบบด่วน ต้องทำยังไงครับ)
ขอบคุณครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 06:11:13 AM »

ก่อนติดกล้องกับปืน  ต้องปรับเลนซ์ตาให้เส้นเล็งชัดโดยเล็งกล้องไปที่พื้นเรียบๆ ไม่มีรายละเอียด เช่น ท้องฟ้า หรือกำแพงสีเรียบ เป็นต้น (คลายแหวนล็อกที่อยู่ถัดจากแหวนปรับกำลังขยาย แล้วหมุนเลนซ์ตาจนเส้นเล็งชัด  ค่อยล็อกแหวนกลับ)   เมื่อเส้นเล็งชัดแล้วจึงติดกล้องเข้ากับปืน  (หรือถ้าเป็นกล้องสมัยใหม่ที่ปรับเลนซ์ตาได้เหมือนกล้องส่องทางไกล ก็ปรับให้เส้นเล็งชัดก่อนเริ่มเล็งยิง)

เส้นเล็งชัดแล้ว ติดกล้องกับปืนแล้ว  ตั้งกล้องที่ระยะใกล้ไกลตามต้องการ  โดยหมุนเลนซ์ตัวหน้าให้ภาพเป้าในกล้องชัดเท่าเส้นเล็งครับ   ซ้ายขวาสูงต่ำไม่เกี่ยวกับโฟกัสตัวนี้ 
ตั้งกล้องที่ 25 ยิงที่ 50 แบบด่วน ก็ต้องเล็งสูงไว้สักนิ้วครึ่ง (สำหรับลูกกรดนะครับ)

ถ้ากลัวว่าผิดระยะแล้วภาพเป้าจะไม่ชัด  จะปรับไว้ที่ 25 ตลอดเวลาก็ได้  โดยยึดหลักว่าเป้าที่อยู่ไกลออกไปเราย่อมมีเวลาปรับเลนซ์ได้ไม่ต้องรีบ   แต่ถ้าปรับไว้ไกลๆ  เจอเป้าใกล้ๆ มักต้องรีบยิงไม่มีเวลาปรับครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Sniper_T
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 09:57:31 PM »

ขอบคุณมากๆครับ Cheesyผมจะนำไปปฏิบัติครับ Cheesy

หน้า: [1]
  พิมพ์