เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:35:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเตือนให้ใส่แว่นตายิงปืนทุกครั้ง  (อ่าน 2594 ครั้ง)
makoto
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:20:39 AM »

เคยอ่านเรื่องอันตรายจากสะเก็ดกระสุนทั้งในเวป และหนังสือ อวป.ก็ใส่บ้างไม่ใส่บ้างที่ผ่านมาส่วนใหญ่ก็มีแต่ควันกับฝุ่นผงเท่านั้นที่เข้าตาบ้าง แต่สองสามวันก่อนพาน้องเอ็ม60 2นี้วที่ได้มาใหม่ไปยิงครั้งแรก เช็คตรวจสอบปืนลำกล้องเรียบร้อย ใส่ครอบหูไม่ใส่แว่นตา ยิงลูกวินหัวบอลตะกั่วเหมือนลูกซ้อมที่ร้านแถมมาให้3นัดต่อด้วยลูกบูลเล็ตหัวตัด1กล่องจำไม่ได้ว่าเป็นนัดที่เท่าไหร่แต่เป็นนัดแรกๆเศษตะกั่วเป็นแผ่นปลิวมาโดนหางตาซ้ายห่างจากลูกตาไม่กี่มิลและเจ็บมากจนต้องวางปืนก่อน แต่ก็ไม่วายยิงต่อโดยไม่ใส่แว่นเพราะที่ครอบหูที่ผมใช้มันหนีบช่วงที่เสียบขาแว่นเลยไม่สะดวก แล้วก็เกิดเหตุการณ์แบบนั้นอีกครั้ง เลยเปลี่ยนมาใส่จุกอุดหูและใส่แว่นตาด้วย เมื่อยิงเสร็จพบว่าที่เลนส์แว่นมีแต่ผงเขม่าทั้งนั้นเลย คงเป็นเพราะลูกซ้อม
  อยากเตือนให้พี่ๆเพื่อนเห็นความสำคัญของการใส่แว่นตาป้องกันด้วย ต่อไปผมเองก็จะพยายามไม่ลืมอีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2006, 11:24:10 AM โดย makoto » บันทึกการเข้า
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:23:33 AM »

ขอบคุณ ๆ makoto มากครับที่เตือน  แรก ๆ ผมก็ใส่ครับ  ต่อมาเกิดความรำคาญเลยไม่ใส่  ต่อไปนี้คงต้องใส่ตลอดแล้วครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:24:49 AM »

อุดหูด้วยครับ Grin Grin Grin  เห็นอายุมากแล้วไม่ได้ยินหลายคนแล้วครับ Grin Grin Grin  พวกไม่ใช้เครื่องป้องกันเสียง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:25:31 AM »

ขอบคุณครับ ขนาดใส่แว่นยิงเสร็จทั้งเขม่าและสเก็ดเต็มหน้าเลย
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:25:55 AM »

สวัสดีครับ คุณ makoto  ปืนใหม่เป็นไงบ้างครับ   ช่วงนี้ยิงปืนผมใส่ตลอดเลยครับ 
ขอบคุณครับ ที่แจ้งเตือนนะครับ
w_bantit
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:26:06 AM »

ผมใส่ตลอดครับ เพราะเป็นแว่นสายตา  Grin Grin Grin
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:30:41 AM »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เพื่อนผมใช้รุ่นเดียวกันเลยเนี่ย ไปยิงที่สัตหีบ จนท.สนาม มาช่วยดูให้ หลังจากจัดท่าจัดทางเสร็จ แกยืนด้านข้างเฉียงมาทางด้านหลังเล็กน้อย บอกให้ลั่นไก หลังจากนั้นแกเดินน้ำตาไหลไปเลย ตามไปดูปรากฏว่า เศษตะกั่วขนาดประมาณกากดินนี่ฝังอยู่ที่ตาขาวครับ ต้องไปให้ จนท.พยาบาลคีบออกให้ นี่ถ้ามันเลื่อนตำแหน่งมาอีกเล็กน้อยนี่ไม่อยากคิดเลยครับ หลังจากนั้นมาผมเองใส่แว่นตลอด แต่ก็ยังเห็น บรรดาครูฝึกทั้งหลาย ถ่ายรูปลงหนังสือแล้วก็ไม่ค่อยได้ใส่แว่นกัน ยังไงก็ระวังไว้ด้วยนะครับ เป็นห่วง......
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:31:19 AM »

อุดหูด้วยครับ Grin Grin Grin เห็นอายุมากแล้วไม่ได้ยินหลายคนแล้วครับ Grin Grin Grin พวกไม่ใช้เครื่องป้องกันเสียง

เวลาดำน้ำได้ไม่ต้องป๊อบหูไง นึกว่าลุงจะชอบซะอีก บุ๋งๆๆๆๆๆๆ  Grin
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:38:41 AM »

อยากแนะนำอีกอย่างคือใช้ที่ครอบหูไปเลยดีกว่าพวกจุกอุดทั่วไปมันเงียบกว่ามากและผมยิงดีขึ้นอีกด้วย(ไม่ทราบท่านอื่นเป็นรึเปล่าคงมีสมาธิมากขึ้นมั้ง) ไปสนามยังเห็นมีบางท่านที่ยังใช้ปลอกกระสุนอุดหูอยู่เลยยิง.45ด้วยเสียงดังมาก เป็นห่วงครับ
yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:00:07 PM »

ลูกซ้อมนี่เขม่าเยอะกว่าลูกจริงใฃ่ไหมครับ มิน่ายิงแล้วเหมือนแสบ ๆ ลูกตา ขนาดใส่แว่นแล้วเชียว

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:01:35 PM »

เจ้าของปืนลองตรวจสอบด้วยนะครับ ว่าช่องโม่กับโคนลำกล้องตรงกันหรือไม่

สะเก็ดที่ออกมามาก อาจเกิดจากช่องโม่เยื้องจึงโดนโคนลำกล้องเฉือนเศษตะกั่วครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:12:30 PM »

อุดหูด้วยครับ Grin Grin Grin เห็นอายุมากแล้วไม่ได้ยินหลายคนแล้วครับ Grin Grin Grin พวกไม่ใช้เครื่องป้องกันเสียง

เวลาดำน้ำได้ไม่ต้องป๊อบหูไง นึกว่าลุงจะชอบซะอีก บุ๋งๆๆๆๆๆๆ Grin

ส่วนใหญ่เด็กมันดำอะ ผมนอนแช่เฉยๆ Grin Grin Grin  อ้าวววววๆๆ  Grin Grin Grin คุยเรื่องไรกันอีกแล้วเนี่ยยยยย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:17:43 PM »

เวลาดำน้ำได้ไม่ต้องป๊อบหูไง นึกว่าลุงจะชอบซะอีก บุ๋งๆๆๆๆๆๆ Grin

ส่วนใหญ่เด็กมันดำอะ ผมนอนแช่เฉยๆ Grin Grin Grin อ้าวววววๆๆ Grin Grin Grin คุยเรื่องไรกันอีกแล้วเนี่ยยยยย

เฮ้อ ..............พี่คาร์

สอนผมหน่อยมันทำยังไง อิอิอิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:20:11 PM »

ขอย้ำว่าต้องใส่นะครับผมเคยโดนกับตัวเองแล้วเข็ดเลยครับเศษตะกั่วกระเด็นเข้าที่หัวตาได้เลือดเลยครับ Undecided

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:20:17 PM »

ส่วนใหญ่เด็กมันดำอะ ผมนอนแช่เฉยๆ Grin Grin Grin อ้าวววววๆๆ Grin Grin Grin คุยเรื่องไรกันอีกแล้วเนี่ยยยยย

เฮ้อ ..............พี่คาร์

สอนผมหน่อยมันทำยังไง อิอิอิอิ

สอนวิธีดำน้ำหรือสอนนอนเฉยๆครับ  Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์