เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:18:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีตั้งศูนย์กล้องจุดแดง 10/22  (อ่าน 5430 ครั้ง)
TUL
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 06:55:33 PM »

ผมซื้อกล้องจุดแดงมาติดตั้ง ruger 10/22 แล้วปรับให้จุดแดงอยู่พอดีกับศูนย์หน้า ปรากฎลองยิงดู 10 นัด แล้วไม่เข้าเป้าเลย จึงถอดกล้องออกแล้วยิงใหม่ปรากฎว่าเข้า10/10 อยากจะลองตั้งศูนย์ให้ถูกต้องขอทราบวิธีด้วยจักขอบคุณยิ่ง
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 07:18:53 PM »

กล้องจุดแดงต้องปรับที่ตัวกล้องครับจะมีปุ่มปรับ....ขอทราบใช้กล้องรุ่นไหนครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
TUL
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 07:25:11 PM »

รุ่นที่มีหน้าจอกระจกตั้งขึ้นมาแล้วสามารถเลือกวงจุดแดงได้ 4 แบบ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 07:40:25 PM »

ผมก็ใช้รุ่นเดียวกับคุณ robrhoo ครับ Grin รู้สึกว่าเห็นเเว็ปๆๆอยู่ในเว็ปเนี่ยเเหละ วิธีของผมคือตั้งศนูย์จากระยะ5เมตรก่อนยิงปรับซ้ายปรับขวาให้กระสุนเข้าXXX เเล้วค่อยเลื่อนออกไป10เมตรเเละ15เมตรตามลำดับ ไม่ทราบว่าท่านใดมีวิธีเเบบอื่นบ้างครับ Huh

[URL=h
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 07:55:17 PM »

ตั้งศูนย์ราบแล้ว ก็ปรับ จุดแดง ในกล้อง ให้ เข้ากับศูนย์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 08:48:52 PM »

ถ้าไม่กลัวเรื่องเปลืองกระสุน

เล็งจุดแดงที่ กลางเป้า ต้องลองยิงดูที่ระยะใกล้ๆ สัก 10-15 เมตร ก่อนครับ  เพราะถ้าศูนย์เพี้ยนมาก ไปตั้งที่ระยะไกลๆเลย  จะหารูกระสุนไม่เจอครับ (เพราะมุดดิน หรือไม่ก็ยิงนกไปแล้ว)

ถ้ารูกระสุนกินซ้าย ก็ปรับไปทางขวา  กินล่าง ก็ ปรับขึ้นบน (ปรับในทิศทางตรงข้าม)

ลองยิง จนกว่าจุดแดง  กับรูกระสุน จะตรงกัน  แล้วค่อยเลื่อนเป้าไปยังระยะที่ต้องการ  แล้วปรับอีกครั้ง แต่คราวนี้ก็จะมีแต่การปรับ ขึ้น - ลง เพื่อชดเชยระยะของกระสุนอย่างเดียวครับ   

ปล. ตอนที่ยิงต้องมีการพาดปืนที่มั่นคงนะครับ  ไม่งั้น  ก็จะไม่ทราบว่า ปัญหาเกิดจากศูนย์ไม่ตรงหรือคนยิงเอง
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 07:38:10 AM »

ผมซื้อกล้องจุดแดงมาติดตั้ง ruger 10/22 แล้วปรับให้จุดแดงอยู่พอดีกับศูนย์หน้า ปรากฎลองยิงดู 10 นัด แล้วไม่เข้าเป้าเลย จึงถอดกล้องออกแล้วยิงใหม่ปรากฎว่าเข้า10/10 อยากจะลองตั้งศูนย์ให้ถูกต้องขอทราบวิธีด้วยจักขอบคุณยิ่ง

ตัวกล้องจุดแดงอยู่สูงกว่าศูนย์หลังตั้งนิ้วกว่าๆ  คุณปรับจุดแดงให้ตรงศูนย์หน้าบอกได้เลยว่าระยะ 25 เมตร กินสูงเป็นศอกเลยครับ  ติดกล้องตัวนี้แล้วไม่ต้องไปสนใจศูนย์เปิดครับ   กล้องอยู่ส่วนกล้อง  ศูนย์อยู่ส่วนศูนย์

เนื่องจากกล้องแบบนี้สูงจากแนวลำกล้องมาก  การเปลี่ยนระยะยิง (เช่น 15 กับ 25 เมตร) ความผิดพลาดด้านสูงต่ำจะมากกว่าศูนย์เปิดนะครับ   อย่างศูนย์เปิด ตั้งพอดีที่ 25 เมตร ยิง 15 เมตร ผิดกันไม่ถึงนิ้ว  แต่ถ้าเป็นกล้องจุดแดงจะผิดกันนิ้วครึ่งถึงสองนิ้ว  ลองยิงเปรียบเทียบสักสองสามระยะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1]
  พิมพ์