เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 06:24:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกในสวน  (อ่าน 15921 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 05:04:40 PM »

ยกยางปลีแถวบ้านผมใหญ่กว่าหัวแม่มือนิดเดียวครับ ไม่รู้พันธุ์อะไร
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:11:13 PM »

ส่วนนายสมชายปวดหัวกับนกกางเขนครับ... เวลามันอยู่ตัวเดียวหรือ 2 ตัวน่ารักมาก, ท่าทางหันซ้ายหันขวาแล้วบินโฉบวูบวาบได้ตามกินแมลงนี่น่ารักสุดๆ โฉบซ้ายโฉบขวาเหมือนมิกกี่เมาส์บิน เหมือนปุยนุ่นลอยตามลมแล้วโดนลมกระพือวูบ อัตราเร่งล้นเหลือเหมือนตัวการ์ตูนฯ...

แต่เวลามันรวมเป็นฝูงได้ประมาณ 10 ตัวแล้วจับกลุ่มส่งเสียงเถียงกันในโรงรถแล้วที่สุดของความหนวกหูครับ... เสียงจู๋เจ๊ยบแจ๊กจ๊อกจ๊าก เสียงสั้นเสียงยาวลากเสียงสูงเสียงต่ำระงมไปหมด เสียงมันดังชนิดที่เปิดทีวีฟังเสียงไม่รู้เรื่อง คุยโทรศัพท์ไม่ได้เลยเชียวครับ, แล้วที่แสบคือมันตรงเวลาดีมาก 15.00 น. เป๊ะมาแล้ว ต้องออกไปไล่ทุกวัน...

หากไล่ช้าสักหน่อยเดียว ทั้งโรงรถจะมีแต่ขี้นกกางเขนประมาณ 30 กอง!!!... ไม่รู้ว่าตัวมันแค่นิดเดียว ทำไมมันขี้ได้ขี้ดี เฉลี่ยตัวละ 3 กองในช่วงเวลา 10 นาที!!!...

แปลกใจที่เห็นกางเขนรวมเป็นฝูงครับท่านสมชาย(ฮา)   ของผมพบว่าเขาแบ่งพื่นที่กัน ไม่เคยเห็นอยู่พร้อมกันเกิน 3-4 ตัว
ผมว่าเสียงเขาเพราะนะครับ เทียบเป็นไนติงเกลบ้านเราได้ และชอบมาล้อเสียงเวลาเปิดเพลงคลาสสิคยามเช้า

นี่อาศัยคอนโดนกบ้านสวน....เลี้ยงลูกอ่อนครับ

แล้วก็ร้องเพลงให้ฟัง แทนค่าเช่า

ขออภัยท่านจขกท. โพสนอกประเด็น .....  แต่ดูเหมือนเป็นคนชอบน้องนก เหมือนกัน  หลงรัก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:13:11 PM »

capture reply ของลุงธำรงไว้ดีกว่า อนาคตน่าจะดี   ยิ้มีเลศนัย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:20:06 PM »

คงไม่หลุดชื่อกระทู้.........นกในสวน

กางเขนอยู่กันได้กับเจ้าขมิ้นเหลืองอ่อน ที่ทำรังฟักไข่อยู่ไม่ไกลกัน

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:21:19 PM »

capture reply ของลุงธำรงไว้ดีกว่า อนาคตน่าจะดี   ยิ้มีเลศนัย

คิก คิก  ลุงปูเลี้ยงนกในคอนโดเหมือนกันนิ   หลงรัก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:41:32 PM »

capture reply ของลุงธำรงไว้ดีกว่า อนาคตน่าจะดี   ยิ้มีเลศนัย
คิก คิก  ลุงปูเลี้ยงนกในคอนโดเหมือนกันนิ   หลงรัก

ไม่จริงขอรับ เป็นตาจอยต่างหากครับผมป่าว   Cheesy

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:42:30 PM »

แปลกใจที่เห็นกางเขนรวมเป็นฝูงครับท่านสมชาย(ฮา) ของผมพบว่าเขาแบ่งพื่นที่กัน ไม่เคยเห็นอยู่พร้อมกันเกิน 3-4 ตัว
ผมว่าเสียงเขาเพราะนะครับ เทียบเป็นไนติงเกลบ้านเราได้ และชอบมาล้อเสียงเวลาเปิดเพลงคลาสสิคยามเช้า

นี่อาศัยคอนโดนกบ้านสวน....เลี้ยงลูกอ่อนครับ

แล้วก็ร้องเพลงให้ฟัง แทนค่าเช่า

ขออภัยท่านจขกท. โพสนอกประเด็น ..... แต่ดูเหมือนเป็นคนชอบน้องนก เหมือนกัน หลงรัก

บ้านนายสมชายมันมาเป็นฝูงครับ แบ่งพื้นที่เฉพาะช่วงเช้า แต่ช่วงบ่ายสามจะรวมฝูงจนค่ำ, เวลามันอยู่เดี่ยวเสียงก็เพราะ แต่เวลามันรวมกลุ่มมันเถียงกันสนั่นหนวกหูมากครับ... รังของมันอยู่บนต้นไม้รูปร่างเหมือนหมวกแม่มดของฝรั่งที่มียอดแหลม แต่หงายขึ้นให้ปากอ้าแล้วห้อยยอดแหลมลงข้างล่าง, ช่วงนั้นแม่นกดุมาก ไล่โฉบใส่คน...

เคยเห็นนกกางเขนโจมตีกระรอกบนลานซีเม็นต์ด้วยครับ... บินทิ้งดิ่งร้องแจ๊กกก จิกหนึ่งที ตีหนึ่งทีแล้วก็บินหนี...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:07:35 PM »

แสดงว่ากางเขนบ้านผมนิสัยดี ...... ไม่ทะเลาะกัน   ขำก๊าก
พอบ่ายก็ต่อคิวกันมาอาบน้ำ  Cheesy

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:17:30 PM »

ส่วนนายสมชายปวดหัวกับนกกางเขนครับ... เวลามันอยู่ตัวเดียวหรือ 2 ตัวน่ารักมาก, ท่าทางหันซ้ายหันขวาแล้วบินโฉบวูบวาบได้ตามกินแมลงนี่น่ารักสุดๆ โฉบซ้ายโฉบขวาเหมือนมิกกี่เมาส์บิน เหมือนปุยนุ่นลอยตามลมแล้วโดนลมกระพือวูบ อัตราเร่งล้นเหลือเหมือนตัวการ์ตูนฯ...

แต่เวลามันรวมเป็นฝูงได้ประมาณ 10 ตัวแล้วจับกลุ่มส่งเสียงเถียงกันในโรงรถแล้วที่สุดของความหนวกหูครับ... เสียงจู๋เจ๊ยบแจ๊กจ๊อกจ๊าก เสียงสั้นเสียงยาวลากเสียงสูงเสียงต่ำระงมไปหมด เสียงมันดังชนิดที่เปิดทีวีฟังเสียงไม่รู้เรื่อง คุยโทรศัพท์ไม่ได้เลยเชียวครับ, แล้วที่แสบคือมันตรงเวลาดีมาก 15.00 น. เป๊ะมาแล้ว ต้องออกไปไล่ทุกวัน...

หากไล่ช้าสักหน่อยเดียว ทั้งโรงรถจะมีแต่ขี้นกกางเขนประมาณ 30 กอง!!!... ไม่รู้ว่าตัวมันแค่นิดเดียว ทำไมมันขี้ได้ขี้ดี เฉลี่ยตัวละ 3 กองในช่วงเวลา 10 นาที!!!...

นกกางเขนบ้าน  ผมอยากจะให้มันอยู่ในสวนบริเวณบ้านครับ  แต่ก็ฉุดมันไว้ไม่อยู่  เคยทำบ้านนกให้มันอยู่ 

มันก็ไม่ยอมทำรังในบ้านนกที่ทำไว้   พี่สมชายมีวิธียังไงให้มันมาอยู่บริเวณบ้านครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:21:09 PM »

ทำเองหรือครับพี่  แขวนไว้สูงกี่เมตรครับ  ผมอยากจะให้มันมาอยู่ในสวน 

แ่ต่มันมาเป็นช่วง ๆ แล้วก็หายไปครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน  มีวิธีไหนบ้างที่ทำให้มันอยู่ตลอด   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:12:56 PM »

บ้านนกมีขายหลายที่ครับ บางส่วนผมได้จากจตุจักร(มีนบุรี)
อันนี้แขวนสูงแค่ราว2เมตรครับ มีอีกที่ระดับราว2.5-3เมตร เขาก็อยู่กัน ... หลักๆคือใต้ไม้ใหญ่ร่มรื่น ห่างตัวบ้านไม่มาก แต่ดูเขาจะไว้ใจเราและสัตว์รบกวนก็ไม่เข้ามา
กางเขนจะมาอยู่ทำรังเฉพาะตอนฟักไข่เลี้ยงลูกอ่อนครับ เขาไม่ได้อยู่ตลอด  ช่วงไม่มีลูกก็เกาะกิ่งไม้นอน

ที่บ้านสวนเลี่ยงยาฆ่าแมลงและสารเคมี ก็มีหนอนมีแมลงแหล่งอาหาร น่าจะเป็นปัจจัยที่ทำให้เขาไม่ไปไหนไกล แล้วก็มีน้ำสะอาดใส่อ่างตื้นๆไว้ให้เขากิน-อาบ
พวกปรอดสวน หน้านวล กินปลี กระจิบ กระจอกบ้าน กระจอกตาล กระจาบทอง ก็จะมาได้อานิสงส์อยูู่รอบบ้านไปด้วยกัน  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:19:21 PM »

บ้านนกมีขายหลายที่ครับ บางส่วนผมได้จากจตุจักร(มีนบุรี)
อันนี้แขวนสูงแค่ราว2เมตรครับ มีอีกที่ระดับราว2.5-3เมตร เขาก็อยู่กัน ... หลักๆคือใต้ไม้ใหญ่ร่มรื่น ห่างตัวบ้านไม่มาก แต่ดูเขาจะไว้ใจเราและสัตว์รบกวนก็ไม่เข้ามา
กางเขนจะมาอยู่ทำรังเฉพาะตอนฟักไข่เลี้ยงลูกอ่อนครับ เขาไม่ได้อยู่ตลอด  ช่วงไม่มีลูกก็เกาะกิ่งไม้นอน

ที่บ้านสวนเลี่ยงยาฆ่าแมลงและสารเคมี ก็มีหนอนมีแมลงแหล่งอาหาร น่าจะเป็นปัจจัยที่ทำให้เขาไม่ไปไหนไกล แล้วก็มีน้ำสะอาดใส่อ่างตื้นๆไว้ให้เขากิน-อาบ
พวกปรอดสวน หน้านวล กินปลี กระจิบ กระจอกบ้าน กระจอกตาล กระจาบทอง ก็จะมาได้อานิสงส์อยูู่รอบบ้านไปด้วยกัน  Grin

ผมเคยเห็นนกกางเขนมันมาทำรังในศาลพระภูมิ   เลยทำเป็นเสาปักในสวนไว้คล้าย ๆ ศาลพระภูมิครับ

สูงแค่ประมาณ ๑.๕ เมตร   มันไม่ยอมเข้าไปทำรัง  เดี๋ยวต้องทำแบบใหม่   Grin

ที่บ้านนกกางเขนมันจะมาอาศัยอยู่เป็นช่วง ๆ ครับ  (ช่วงฟักไข่)  หลังจากนั้นก็จะหายไป  ไม่เห็นมาบินอยู่เลย    ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:29:25 PM »

นกกางเขนเป็นนกกินแมลง+ล่าสัตว์เล็กครับ... บ้านนายสมชายมีหนองน้ำที่ว่างที่คนไม่ได้สร้างบ้านอยู่หลังบ้าน ในสนามหญ้ามีปลวก มีแมลงสารพัดเพราะไม่ได้พ่นยาฆ่าปลวก พวกนกกางเขนชอบวนเวียนแถวใต้ต้นชมพู่ คอยโฉบกินแมลงแถวนั้น ชอบเกาะรั้วคอยโฉบกินลูกอ้อดเขียดปาดครับ...

นกกางเขนหากินจนดวงอาทิตย์ลับฟ้าพลบค่ำแล้ว นกอื่นกลับรังหมด แต่เราก็ยังเห็นนกกางเขนเกาะสายไฟคอยบินโฉบกินแมลงเม่าแถวนั้นที่มาเล่นไฟครับ... จนมืดสนิทเลยหนึ่งทุ่มไปแล้วจึงหายไป...

นกกางเขนเวลาทำรังแล้วจะคาบเอาขี้ของลูกมันมาทิ้งใส่หนองน้ำ หรือบางทีก็ทิ้งใส่สระว่ายน้ำของนายสมชายครับ... ตรงนี้เบื่อมาก ขี้ของลูกนกกางเขนก้อนโต มีวุ้นใสๆล้อมเป็นถุงเอาไว้ เวลามันโยนใส่สระว่ายน้ำจะลอยตุ๊บป่องเห็นเด่นเชียวครับ... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:37:11 PM »

พอดีไม่ได้ถ่ายรูปรังนกกางเขน แต่มีรูปรังนกปรอดสวนครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 08:40:53 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:41:05 PM »

ส่วนเจ้าตัวจิ๋วที่ลอยตัวได้นิ่งๆนานๆ ก็ดูจะมีเจ้ากินปลี ดอกไม้จิ๋วเขาลอยตัวดูดน้ำหวานโดยไม่เกาะ
ภาพนี้เขาลอยตัวเพื่อดื่มน้ำจากอ่างดิน กลางอากาศ โดยไม่ต้องลงจอด  Grin

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์