เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:31:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความจริง ! "ปลาดอร์ลี่" ที่แท้คือปลาสวาย  (อ่าน 10757 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 07:45:57 PM »

รู้มาพักใหญ่แล้ว กำลังหัวเราะก๊ากๆ คนที่สั่งสเต็คปลาดอลลี่ที่ร้านเจฟเฟอร์

เจ้านายเก่าพี่ดุลสวดยอดเลยครับ ขี้ไก่ ไส้ไก่ แกก็ไม่ทิ้ง เอามาเลี้ยงปลา แล้วเอาปลามาตั้งชื่อฝรั่งขายอีก เทพจริงๆ ขี้ไม่ให้หมาแด.. คิก คิก
เรียมถึงทนไม่ไหวไง  Grin คิก คิก ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 07:52:54 PM »

ปัญหาของคนไทยคือ จองหองและคิดว่าเพื่อนบ้านของตนนั้นโง่กว่าตนเอง  โดนหลอกไม่ใช่แค่เรื่องนี้หรอกครับ  ขำก๊าก

ผมก็โดนมาแล้ว...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 08:04:58 PM »

ปัญหาของคนไทยคือ จองหองและคิดว่าเพื่อนบ้านของตนนั้นโง่กว่าตนเอง  โดนหลอกไม่ใช่แค่เรื่องนี้หรอกครับ  ขำก๊าก

ผมก็โดนมาแล้ว...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ของปลอมที่เวียตนามเปล่า เยอะมากๆ มันขี่มอไซค์วนเวียนหาเหยื่อกันทั้งคืน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 08:18:52 PM »

เปรียบเทียบกันระหว่างปลาสวายธรรมดาและปลาสวายเนื้อขาว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 08:29:41 PM »

ของปลอมที่เวียตนามเปล่า เยอะมากๆ มันขี่มอไซค์วนเวียนหาเหยื่อกันทั้งคืน

อันนั้นเรด้าผมดีครับ... แต่โดนต้มว่าปลาสวายเป็นปลาบึก... แต่ก็อร่อย... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 08:36:37 PM »

โง่แบบมีคลาส ก็เท่ดีนะ
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:10:49 PM »

เพิ่งกินที่เลมอนฟาร์ม. ลืมรสชาดไปแล้ว

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:17:38 PM »

รู้มาพักใหญ่แล้ว กำลังหัวเราะก๊ากๆ คนที่สั่งสเต็คปลาดอลลี่ที่ร้านเจฟเฟอร์

เป๊ะ...เพิ่งกินไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี้เอง...สเต็คปลาดอลลี่ที่ร้านเจฟเฟอร์ Sad

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 01:09:00 AM »

เป๊ะ...เพิ่งกินไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี้เอง...สเต็คปลาดอลลี่ที่ร้านเจฟเฟอร์ Sad

พี่สัมฤิทธ์พลาดละครับ  คิก คิก

กินปลาทะเลดีๆบ้านเราเถอะครับ อย่าไปหลงกลเจ้าสัวเลย  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 02:49:55 PM »

มีขายในอังกฤษเป็นสิบปีแล้วครับ  เศร้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 03:23:24 PM »

ไม่เคยกินครับ จน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

What man is a man , who does not make the world better?
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:07:21 PM »

ไม่เคยกินครับ จน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมก็ไม่กินครับ ปลาในห้่าง มันหรูเกินไป ผมเลยหาซื้อเอาแถวบ้านริมทะเล   คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:51:23 PM »

ผมก็ไม่กินครับ ปลาในห้่าง มันหรูเกินไป ผมเลยหาซื้อเอาแถวบ้านริมทะเล   คิก คิก

เก๋าเหรอ พี่เบิ้ม   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:59:59 PM »

เก๋าเหรอ พี่เบิ้ม   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Coolถามเชฟเบิ้มเหรอครับพี่กวาง มาๆมากินด้วยกันครับ ผมจะเชือด... เอ้ย จะแล่ให้กิน  เยาะเย้ย

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 07:21:20 PM »

มันเป็นปลาในวงศ์ Pangasiidae หรือ Catfish ครับ จะว่าเหมือนหรือต่างกันก็แล้วแต่คนมอง

http://th.wikipedia.org/wiki/Pangasiidae

ตามรูปที่พี่ยอดเอามาลงจะเห็นได้ว่าหน้าตาเหมือนกันเป๊ะต่างแค่สีเนื้อ  ผมเดาว่าเป็นเพราะถิ่นที่อยู่ต่างกัน
ปลาสวายบ้านเราอาศัยในน้ำขุ่นเนื้อเลยเข้มกว่า ถ้าจับมาเลี้ยงในน้ำใสๆซักรุ่นที่สามเนื้อก็น่าจะขาว(มั้ง)  คิก คิก คิก คิก

ส่วนปลาที่ชื่อ Dolly จริงๆก็มี แต่บ้านเราคงไม่มีให้กิน คือ Dolly Varden trout

https://en.wikipedia.org/wiki/Dolly_Varden_trout
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2013, 07:29:33 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์