เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:30:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่ครับ  (อ่าน 13947 ครั้ง)
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:52:10 PM »

บ้านเราคนโง่มันเยอะครับ  คิก คิก ขำก๊าก

ขนาดผู้นำประเทศยังอีโง่เลย

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:11:17 PM »

กรุณาอย่าพาดพิงมาถึงอาตมานะจ๊ะ ไม่งั้นอาตมาจะส่งจานบินไปปล่อยลำแสงพิฆาตถึงบ้านเลยนะจ๊ะ แล้วจะหาว่านะจ๊ะไม่เตือน อ่อเกือบลืม ท้ายนี้อย่าลืมทำบุญกับอาตมานะจ๊ะ ยินดับรับบัตรเครดิตทุกๆสถาบันการเงินจ๊ะ Grin คิก คิก

ไอ้โล้น นะจัะ
แบคมันดี  เงินถึง ไม่มีใครกล้ายุ่ง
เมื่อไหร่นรกจะเรียกตัวมันไปสักที ยี๊

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:44:23 PM »

ไอ้โล้น นะจัะ
แบคมันดี  เงินถึง ไม่มีใครกล้ายุ่ง
เมื่อไหร่นรกจะเรียกตัวมันไปสักที ยี๊
[/quote]
อยู่แสดงว่าเข้าเวรไม่มีเด็กมาให้ฉันท์หรือจ๊ะ ขำก๊าก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:35:46 PM »

https://www.facebook.com/poojidtakorn/posts/550944564944013:0

พิจารณากันดูครับ

สาธุครับ ถ้าจะบวช ควรทำตัวให้น่าเคารพนับถือ ถ้ายังหลงไหลในกิเลสตัณหา ลาภยศชื่อเสียง ออกมาทำงานเสียภาษี มาหาเอา อย่าไปเกาะผ้าเหลือง หากินกะความเชื่อของคนพุทธ  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 09:50:19 AM »

ดูข่าวเมื่อเช้า...พระออกมาปฏิเสธแล้ว...ภาพน่ะใช่ตัวเอง...แต่ถูกตัดต่อ....โอ้...ปานเท่ง เทิดเทิง ขำก๊าก

ปู่เณรคำ ดังจากหนังสือเล่มนี้...ผมรู้มานานมากแล้ว...แต่ผมหาอ่านไม่ได้

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:16:25 AM »

หนังสือพระหนังสือชี แนวนี้เดี๋ยวนี้มีมาก เหมือนโปรโมทตัวเอง ผมไม่เคยสนใจเลยครับ
อยากรู้อะไร ศึกษา พระไตรปิฏก หรือคำสอนของพระปฎิบัติดีปฎิบัติชอบในอดีต  เองดีกว่าครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:46:31 PM »

ก็ไม่ได้ผิดคาดอะไรที่ต้องออกมาแถแบบนั้น คนที่หลงเชื่อก็ช่างไม่มีปัญญา พระอรหันต์ภพภูมิมนุษย์นั้นเป็นชาติสุดท้ายของท่าน เมื่อละสังขารไปแล้วจะไม่กลับมาเกิดอีก นี้อะไรอ้างนับอายุตั้งแต่ชาติที่แล้วแล้วอุตริเรียกตัวเองว่า"หลวงปู่"ซะงั้น
จริงๆแล้วชาวพุทธผู้มีปัญญาหรือที่มีกำลังทรัพย์พวกเศรษฐีอะไรนั้น ควรหันมาทำบุญกับกลุ่มคนที่ขาดแคลนดีกว่าเช่น เด็กกำพร้า คนพิการ คนแก่ไร้คนดูแล สัตว์ขาดคนดูแลเช่นช้าง หรือเด็กยากจน คนไร้บ้าน คนป่วยอนาถา และอื่นๆ เพราะเหล่านี้ยังมีความต้องการความช่วยเหลือจริง น่าจะได้บุญได้กุศลอิ่มอกอิ่มใจไม่แพ้กัน
นอกจากตัวนี้แล้วยังมีองค์หนึ่งที่สมควรให้คนอิสานสำนึกและเสื่อมศรัทธาได้แล้วนั้นคือหลวงปู่แม้วมูลเมืองหัวหน้าแก๊งโจรเผาเมืองอะไรนั้น ตัวนี้ละร้ายยิ่งกว่าเณรคำ และ ยันตระ หรือภวนาพุทโธอะไรนั้นอีก เมื่อไหร่คนอิสานจะเสื่่อมศรัทธา เพราะตัวนี้มันทำลายชาติหนักว่าพระอีกพวกนี้อีก(ขออภัยการเมืองนิดๆ แต่คงไม่เลอะเทอะเหมือนอีกตัวในหน้าหลังแนวยิงนี้) Grin คิก คิก

ความเห็นของอีกท่านน่าสนใจ จริงเท็จยังไงไม่ทราบถือว่าอ่านดูเล่นๆครับ เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 01:04:35 PM »

ก็ไม่ได้ผิดคาดอะไรที่ต้องออกมาแถแบบนั้น คนที่หลงเชื่อก็ช่างไม่มีปัญญา พระอรหันต์ภพภูมิมนุษย์นั้นเป็นชาติสุดท้ายของท่าน เมื่อละสังขารไปแล้วจะไม่กลับมาเกิดอีก นี้อะไรอ้างนับอายุตั้งแต่ชาติที่แล้วแล้วอุตริเรียกตัวเองว่า"หลวงปู่"ซะงั้น
จริงๆแล้วชาวพุทธผู้มีปัญญาหรือที่มีกำลังทรัพย์พวกเศรษฐีอะไรนั้น ควรหันมาทำบุญกับกลุ่มคนที่ขาดแคลนดีกว่าเช่น เด็กกำพร้า คนพิการ คนแก่ไร้คนดูแล สัตว์ขาดคนดูแลเช่นช้าง หรือเด็กยากจน คนไร้บ้าน คนป่วยอนาถา และอื่นๆ เพราะเหล่านี้ยังมีความต้องการความช่วยเหลือจริง น่าจะได้บุญได้กุศลอิ่มอกอิ่มใจไม่แพ้กัน
นอกจากตัวนี้แล้วยังมีองค์หนึ่งที่สมควรให้คนอิสานสำนึกและเสื่อมศรัทธาได้แล้วนั้นคือหลวงปู่แม้วมูลเมืองหัวหน้าแก๊งโจรเผาเมืองอะไรนั้น ตัวนี้ละร้ายยิ่งกว่าเณรคำ และ ยันตระ หรือภวนาพุทโธอะไรนั้นอีก เมื่อไหร่คนอิสานจะเสื่่อมศรัทธา เพราะตัวนี้มันทำลายชาติหนักว่าพระอีกพวกนี้อีก(ขออภัยการเมืองนิดๆ แต่คงไม่เลอะเทอะเหมือนอีกตัวในหน้าหลังแนวยิงนี้) Grin คิก คิก

ความเห็นของอีกท่านน่าสนใจ จริงเท็จยังไงไม่ทราบถือว่าอ่านดูเล่นๆครับ เยี่ยม

เห็นด้วยครับ เดี๋ยวนี้ผมไม่ชอบทำบุญกับการสร้าง ศาสนสถาน เท่าไหร่ครับ
สร้างๆๆ แต่วัตถุทางศาสนา แต่หน้าที่ๆ แท้จริง คือการเผยแพร่คำสอนที่ถูกต้อง ยังมีพระสักกี่รูปกี่วัดที่ยังทำอยู่
ผมไม่ใช่คนใจบาปนะครับยังคงศรัทธาและเลื่อมใสในศาสนาเต็มร้อย ถ้าไปวัดทำบุญผมมักหยอดในตู้บริจาคค่าน้ำค่าไฟมากกว่าครับ
 ส่วนการทำบุญที่สมควรทำจริงๆ คือต้องทำกับผู้ที่ ต้องการความช่วยเหลือจริงๆ เช่น เด็กกำพร้า ผู้ป่วย คนชรา คนพิการ สถานสงเคราะห์ทางสังคม
ที่ไม่หวังผลกำไร วัดที่ขาดแคลน โรงเรียนที่ยากจน คนที่ขาดโอกาส มีอยู่มากมายครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 01:09:04 PM »

เห็นด้วยครับ เดี๋ยวนี้ผมไม่ชอบทำบุญกับการสร้าง ศาสนสถาน เท่าไหร่ครับ
สร้างๆๆ แต่วัตถุทางศาสนา แต่หน้าที่ๆ แท้จริง คือการเผยแพร่คำสอนที่ถูกต้อง ยังมีพระสักกี่รูปกี่วัดที่ยังทำอยู่
ผมไม่ใช่คนใจบาปนะครับยังคงศรัทธาและเลื่อมใสในศาสนาเต็มร้อย ถ้าไปวัดทำบุญผมมักหยอดในตู้บริจาคค่าน้ำค่าไฟมากกว่าครับ
 ส่วนการทำบุญที่สมควรทำจริงๆ คือต้องทำกับผู้ที่ ต้องการความช่วยเหลือจริงๆ เช่น เด็กกำพร้า ผู้ป่วย คนชรา คนพิการ สถานสงเคราะห์ทางสังคม
ที่ไม่หวังผลกำไร วัดที่ขาดแคลน โรงเรียนที่ยากจน คนที่ขาดโอกาส มีอยู่มากมายครับ

เห็นด้วยครับ... หน้าที่ของพระคือเผยแผ่พระธรรมคำสอน เพื่อให้ผู้คนละกิเลส แล้วสังคมจะสงบ...

พระสายป่า น่าศรัทธามากกว่าพระสายเมืองโดยเฉลี่ยนะครับ... สายเมืองก็ยังมีความจำเป็นอยู่ เพราะผู้คนส่วนใหญ่อาศัยอยู่ในเมือง, แต่ประเด็นคือพระในเมืองบางทีก็โดนยั่วยุเสียเองจนกลายเป็น"พระสายวัตถุนิยม"...

มันแย่ตรงนี้แหละครับ... เฮ้อ...
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 01:25:30 PM »

ไม่ได้นั่งรถเบ็นซ์มา ท่านไม่คุยด้วยหรอก เค้ารู้กันมานานแล้วครับ อิอิ

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 01:25:59 PM »

ส่วยพระ ลงแรงไม่มากรายได้งามจากความงมงาย โล้นห่มเหลืองดัง ๆ อยู่กันสบายนอนฟูกใหญ่โต มีปัญหาขึ้นมาก็แค่สึกแล้วหอบเงินไปใช้ เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 01:28:40 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 01:30:10 PM »

ส่วยพระ ลงแรงไม่มากรายได้งามจากความงมงาย โล้นห่มเหลืองดัง ๆ อยู่กันสบายนอนฟูกใหญ่โต มีปัญหาขึ้นมาก็แค่สึกแล้วหอบเงินไปใช้ เยาะเย้ย

แม่นแล้วครับ เสียชื่อนิดหน่อย(เปลี่ยนชื่อใหม่) แต่สบายไปตลอดชาติ

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 02:12:19 PM »

งานนี้เณรไม่กลับประเทศแน่...อาจจะเปลี่ยนไปนุ่งเขียว คิก คิก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 03:31:35 PM »

เห็นด้วยครับ... หน้าที่ของพระคือเผยแผ่พระธรรมคำสอน เพื่อให้ผู้คนละกิเลส แล้วสังคมจะสงบ...

พระสายป่า น่าศรัทธามากกว่าพระสายเมืองโดยเฉลี่ยนะครับ... สายเมืองก็ยังมีความจำเป็นอยู่ เพราะผู้คนส่วนใหญ่อาศัยอยู่ในเมือง, แต่ประเด็นคือพระในเมืองบางทีก็โดนยั่วยุเสียเองจนกลายเป็น"พระสายวัตถุนิยม"...

มันแย่ตรงนี้แหละครับ... เฮ้อ...

กับพระสายป่า ต้องดูจริตของโยมด้วยครับต้องพร้อมจะรับจะเรียน เพราะท่านจะไม่มาหวานมาพิรี้พิไรด้วย มากไปท่านก็เหนื่อย

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาพระอาจารย์บนเขาท่านเทศน์สอนสมถะฯตั้งแต่พื้นฐาน แล้วปิดท้ายว่า"ให้ไปตั้งใจ ไปฝึกมาก่อน อย่าอ่านหนังสือหรือฟังซีดีมาถาม อ่านหรือฟังแล้วมาถามไม่เคยได้ฝึกมันไม่มีประโยชน์ ดีแต่จะฟุ้งซ่านนำหน้ามาอย่างเดียว****ฯลฯ"

.....พอท่านให้ลงจากศาลาปุ๊บ โยมหน้าใหม่ๆหายไปครึ่งนึง ศิษย์หน้าส้วมนั่งหัวเราะกิ๊กเลย  ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 04:17:44 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=bTJM4wGE308&feature=youtube_gdata_player

ต่างชาติทำคลิปล้อเลียนแล้ว....

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์