เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:31:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงไทยเราจะสร้าง “ศูนย์อพยพโรฮิงญา” หรือครับ  (อ่าน 1677 ครั้ง)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 10:14:30 PM »

ชาวชะอวด นครศรีฯ ค้านสร้าง “ศูนย์อพยพโรฮิงญา”

นครศรีธรรมราช - รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย ติดตามการคัดค้านก่อสร้างศูนย์อพยพโรฮิงญา
ในจังหวัดนครศรีธรรมราช หลังถูกค้านอย่างหนัก เนื่องจากตั้งอยู่ในใจกลางชุมชน

อ่านต่อ  http://www.manager.co.th/South/ViewNews.aspx?NewsID=9560000075477

พวกนี้เข้ามาก็มีแต่สร้างความเดือดร้อน .....เซ็ง......

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 10:52:00 PM »

พม่าเค้ายังไม่เอาแต่ไทยดันจะรับไว้ ปัญหาในประเทศก็มีมากมายให้แก้ก็ยังแก้ไม่ได้แล้วยังจะเอาตัวปัญหาจากนอกประเทศเข้ามาอีกเอาอะไรคิดเนี่ย ทุกวันนี้พวกนี้ทะลักเข้ามาเต็มเมืองแม่สอดแล้วไม่เห็นหน่วยงานไหนจะจับกุมผลักดันออกไปได้ไม่เชื่อมาดูในตลาดแม่สอดหรือไม่ก็แถวชุมชนอิสลามที่แม่สอดก็ได้มีเยอะกว่าคนไทยด้วย
วันนี้มีลูกน้องมาจากพม่าเล่าให้ฟังว่าที่ฆ่ากันตายใช่ว่าจะมีแต่พวกนี้ที่ตาย พื้นที่ไหนที่พวกนี้อยู่กันมากพม่าก็อยู่ไม่ได้เหมือนกันมันก็ไปไล่ฆ่าเค้าเหมือนกัน เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องภายในของพม่าก็น่าจะปล่อยให้ทางการพม่าจัดการกันเองทำไมต้องเอามือไปซุกหีบด้วย

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:18:40 AM »

ผมไม่อยากให้มีการสร้างเหมือนกัน แค่พม่าก็มีปัญหาเยอะแล้วครับ ยกตัวอย่างนะครับ อาผมตายเพราะพม่ายึดเรือพียงเพื่อมันจะกลับประเทศเห็นสบโอกาสเหมาะออกทะเลใกล้ชายแดนมัน มันฆ่าทิ้งเอาเรือไปประเทศมัน เหตุการณ์นี้ตามกลับได้แต่เรือครับหาคนลงมือไม่เจอ

เหตุการณ์ที่สองครับ พ่อเพื่อนและลูกน้องคนไทยอีก 2 คน โดนพม่าตีตายอาศัยจังหวะหลับกันหมด(พม่ามี 2 คน) เหลือรอดแค่เพื่อนผมมันกระโดดน้ำหนีทันตอนนั้นไปปั่นไดหมึกตูดแหลม(เรือจึงปั่นไฟใกล้ๆกันได้เวลาหรี่ไฟจับหมึกก็หรี่ไฟพร้อมๆกัน) เพื่อนว่ายน้ำไปตามกระแสน้ำไปขอความช่วยเหลือกับเรืออีกลำที่อยู่ใกล้ๆ

และก็วิทยุติดต่อกับเรืออวนดำที่อยู่แถวๆชายแดนให้ช่วยกันตามหาว่ามีเรือลำใดวิ่งออกไปทางน่านน้ำพม่าบ้าง แล้วเค้าก็เจอกันจนได้ ก็ไล่ตามจนเทียบเรือได้ เชื่อไหมครับพี่ๆ ว่าสมัยก่อน 20 กว่าปีที่แล้ว ยังมีคนที่ยิงยังไงก็ยิงไม่เข้า พอเทียบเรือได้ พม่ามันสู้ครับ โดนยิงสวนแต่ไม่เข้าทั้งคู่
พอจับมัดได้ ลองเอามีดแทงก็แทงไม่เข้า ลื่นเหมือนปลาไหลเลย

สุดท้ายก็ตายด้วยสมอเรือครับ จับถ่วงน้ำทั้งเป็น..... ไหว้ ไหว้

พ่อผมเองก็เกือบโดนเหมือนกัน อยู่กลางทะเลลูกน้องวิ่งมาบอกพ่อว่าพม่าเอาอีโต้ไปไว้ใต้หมอนตัวเอง พ่อผมจึงสั่งให้ระวังตัวกันไว้ และก็วิ่งกลับเข้าฝั่งในวันนั้นเลย ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เสียมากกว่าได้ครับ พม่าเวลาอยู่รวมกันเค้าไม่กลัวใครครับ เวลาเมาเหล้าก็ตีกันเอง เวลาหายเมาก็กอดคอกันไปทำงานเหมือนเดิม

ล่าสุดครับ คนหนึ่งเมา อีกคนไม่เมา พม่าทั้งคู่ คนเมามาหาเรื่อง ตีกัน คนไม่เมาเอาไป 12 เข็ม คนเมาเอาไป 15 เข็ม แอนตาซิลไม่แจกด้วยงานนี้
ตอนไปเย็บแผลก็นั่งรถคันเดียวกัน โรงพยาบาลเดียวกัน และก็กลับมาพักที่บ้านก็บ้านเช่าติดกันอีก และก็ปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น จะบ้าตาย บู่ บู่ บู่ บู่
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:34:38 AM »

เรื่องเผ่าพันธุ์ต่างด้าวในไทยผมคิดผิดคนอื่นอยู่บ้างครับ

คือยกเว้นเขมรที่ไม่ชอบเอาจริงๆแล้ว ชาติพันธุ์อื่นๆผมไม่รู้สึกเป็นลบด้วยเอาเสียเลย

อาจเพราะปู่ทวดผมเป็นหมอจีนที่มาขึ้นบกที่ไชยา แม้แต่ข้างยายผมที่เหน็บกันว่าผู้ดีจ๋าก็ยังไม่ใช่เลือดบริสุทธิ์ เลยมีความรู้สึกกับพม่า/ลาวที่เข้ามาทำมาหากินในไทยว่าไม่ต่างกัน ทุกคนก็หนีตายหนีความลำบากจากแผ่นดินเกิดมาพึ่งสยามด้วยกันทั้งนั้น

ตราบที่ยังทำมาหากินสุจริตแล้วยอมสอนลูกสอนหลานให้ภักดีให้ตั้งหน้ากตัญญูตอบแทนแผ่นดินไทย ผมไม่มีปัญหาอะไรกับคนพวกนี้

แต่เรื่องรับโรฮิงญาผมไม่เห็นด้วยครับ เผ่าพันธุ์นี้รุ่นปู่เขาตามนายทาสเข้าไปเป็นเครื่องมือย่ำยีกดขี่ชาติพันธุ์อื่น ที่แย่กว่าคือรุ่นหลานเหลนก็ยังทำตัวกระด้างก้าวร้าวใส่เจ้าของแผ่นดินไม่ยอมลดละ พม่าอยากหาเรื่องล้างให้สิ้นไปจากแผ่นดินบรรพชนก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

What man is a man , who does not make the world better?
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:46:29 AM »

เรื่องเผ่าพันธุ์ต่างด้าวในไทยผมคิดผิดคนอื่นอยู่บ้างครับ

คือยกเว้นเขมรที่ไม่ชอบเอาจริงๆแล้ว ชาติพันธุ์อื่นๆผมไม่รู้สึกเป็นลบด้วยเอาเสียเลย

อาจเพราะปู่ทวดผมเป็นหมอจีนที่มาขึ้นบกที่ไชยา แม้แต่ข้างยายผมที่เหน็บกันว่าผู้ดีจ๋าก็ยังไม่ใช่เลือดบริสุทธิ์ เลยมีความรู้สึกกับพม่า/ลาวที่เข้ามาทำมาหากินในไทยว่าไม่ต่างกัน ทุกคนก็หนีตายหนีความลำบากจากแผ่นดินเกิดมาพึ่งสยามด้วยกันทั้งนั้น

ตราบที่ยังทำมาหากินสุจริตแล้วยอมสอนลูกสอนหลานให้ภักดีให้ตั้งหน้ากตัญญูตอบแทนแผ่นดินไทย ผมไม่มีปัญหาอะไรกับคนพวกนี้

แต่เรื่องรับโรฮิงญาผมไม่เห็นด้วยครับ เผ่าพันธุ์นี้รุ่นปู่เขาตามนายทาสเข้าไปเป็นเครื่องมือย่ำยีกดขี่ชาติพันธุ์อื่น ที่แย่กว่าคือรุ่นหลานเหลนก็ยังทำตัวกระด้างก้าวร้าวใส่เจ้าของแผ่นดินไม่ยอมลดละ พม่าอยากหาเรื่องล้างให้สิ้นไปจากแผ่นดินบรรพชนก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

พวกกะเหรี่ยงที่รู้จักกันมันบ่นให้ฟังเรื่องพวกนี้เหมือนกันครับมันบ่นว่ารอพวกนี้ก่อเหตุในพื้นที่ที่คุมอยู่มันก็ไม่ยอมก่อเหตุกัน จะหาเรื่องมันก็ไม่รู้จะหาเรื่องอะไรกับพวกนี้ได้จะด่าจะว่าอะไรมันก็ยิ้มมันไม่ยอมตอบโต้ เหมือนพวกที่อยู่ในเขตพม่า ไม่งั้นเลือดนองยิ่งกว่าที่ยะไข่แน่ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:49:27 AM »

อย่าเอา เหา มาใส่ หัวเลยครับ คนไทยในประเทศ ไทย ประปาไม่ไหล ไฟกระตุก ทางเป็นหลุม  ยังมีอีกมาก

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:47:42 AM »

หาเหาใส่หัวอีกละ

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:55:23 AM »

จาก อ.ชะอวด ถึง สี่แยกบ่อล้อ ก็ไม่ใกลบ้านเกิดผม
อย่าเอามาเลย ชาวบ้านไม่เอา ก็อย่าโยนปัญหามา
ขืนทำเดี๋ยวชาวบ้านได้ลงมือกำจัดโรฮิงญาเองนะ
เดี๋ยวจะว่าไม่เตือน มันจะป่วนไปใหญ่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:48:13 PM »

คนไทย
ที่ตกระกำลำบาก
อดอยากจริง ๆ ยังมีอีกแยะ
เหลียวมองพวกเขาเหล่านี้บ้าง
จะไม่ดีกว่าเหรอครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:10:34 PM »

คนบางที่มีอำนาจอยากได้เศษเงินที่เขาโปรยทานมาให้มั้ง

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:30:05 PM »

ผมเคยเห็นใจพวกชาวป่าชาว เขา ชาวดอย ที่ไม่มีสัญชาติไทย ไม่มีบัตรประชาชน

แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจแล้ว ( ลดลงไม่ถึงกับทั้งหมด )

เพราะบางเผ่า แม่ม ขยะประเทศเราจริงๆ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:32:56 PM »

ผมเคยเห็นใจพวกชาวป่าชาว เขา ชาวดอย ที่ไม่มีสัญชาติไทย ไม่มีบัตรประชาชน

แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจแล้ว ( ลดลงไม่ถึงกับทั้งหมด )

เพราะบางเผ่า แม่ม ขยะประเทศเราจริงๆ

ขำก๊าก

ผมเข้าใจจริงๆ เจอทุกวัน

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 04:28:28 PM »

ม้าอารี ทุเรศ ทำแล้วประเทศวอดวายกว่าเดิมแน่

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 06:38:13 PM »

อีกหน่อยคนขายโรตีเต็มบ้านเมือง
bang 41 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

รักแม่ รักพ่อ เหนืออื่นใด

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 08:33:25 PM »

จาก อ.ชะอวด ถึง สี่แยกบ่อล้อ ก็ไม่ใกลบ้านเกิดผม

ก็ไม่ไกลบ้านผมครับ อยู่ตรัง ใครเป็นคนคิด,..,
อย่าเอามาเลย ชาวบ้านไม่เอา ก็อย่าโยนปัญหามาว
ขืนทำเดี๋ยวชาวบ้านได้ลงมือกำจัดโรฮิงญาเองนะ
เดี๋ยวจะว่าไม่เตือน มันจะป่วนไปใหญ่

หยาดโลหิตที่หลั่งไหลในกายกู  หากเฉือนดูก็จักเห็นเฉกเช่นสี
วิษณุกรรมพ่อกูนามกวี               น้ำเงินนี้สีโลหิตสถิตย์กาย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์