เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 06:20:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดหรือลูกของท่าน เลี้ยงด้วง(กว่าง)บ้างครับ ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 2089 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 11:50:46 PM »

พอดีเด็กๆอยากเลี้ยงมาก แต่เลี้ยงยังงัยก็ตายเรียบทุกที  ทั้งทีเอามาเป็นตัวๆเป็นๆ จากไร่ที่ลพบุรี หรือเอามาเป็นหนอนตัวใหญ่ๆ จากปากช่อง
ลักษณะกรงหรือตู้มันควรจะเป็นอย่างไรครับ และอาหารสำหรับด้วงไทยๆ นี่ต้องให้อะไรดีครับ หรือว่าต้องใช้แร่ธาตุในดินเป็นส่วนใหญ่
เคยให้อ้อย กล้วย เยลลี่ปีโป้ ก็ไม่เห็นค่อยกิน แล้วค่อยๆตายไปทีละตวสองตัว

อุณหภูมิควรเป็นอย่างไรไม่ทราบครับ พยายามหาข้อมูลในเวปก็ไม่ค่อยชัดเจน รบกวนถามท่านที่เลี้ยงจริงเลยละกันครับ

ขอขอบพระคุณทุกข้อมูลครับ  ไหว้

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:25:17 AM »

อ้อยตัดเป็นท่อนยาวประมาณ๑ฟุต ปอกเปลือกจากนั้นก็หาด้านหรือเชือกเส้นเล็กๆผูกปลายเขามันมัดไว้กับอ้อยให้มันเกาะอยู่ที่อ้อยเดี๋ยวมันก็กินเองครับแค่นี้เองครับง่ายๆ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:27:21 AM »

แมงกว่างจะตายช่วงข้าวออกดอกครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 08:24:15 AM »

เพาะไปขายญี่ปุ่นซิครับ เห็นเขาชอบเล่นกันจัง ยิ่งตัวใหญ่ๆ เขาโง้งๆ นะ แพง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 08:36:10 AM »

เพาะไปขายญี่ปุ่นซิครับ เห็นเขาชอบเล่นกันจัง ยิ่งตัวใหญ่ๆ เขาโง้งๆ นะ แพง
เพาะไม่เป็นครับได้แต่หาจับเอาครับ

"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 07:34:31 AM »

ที่เขาใหญ่ เขาบอกด้วงมันกินชี้ช้าง และอยู่ในนั้น จริงไหมครับ ถ้าเอามาเลี้ยงจะหาของแบบนี้ให้กินยังงัย
ในเวปด้วง เขามีดินที่มีสารอาหารสำหรับด้วงขาย แต่ส่วนใหญ่เป็นด้วงพันธ์ดี จากต่างประเทศ ไม่ทราบว่าด้วงบ้านๆแบบของผม จะใช้ได้ไหมครับ

ตอนนี้เพิ่งเกิดมาอีกตัว จากดักแด้ที่อยู่ในดินมาสองเดือน ยังไม่รู้จะหาอะไรให้กินเลยครับ เป็นห่วงมาก กลัวตายอีก

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 09:26:54 AM »

ที่เขาใหญ่ เขาบอกด้วงมันกินชี้ช้าง และอยู่ในนั้น จริงไหมครับ ถ้าเอามาเลี้ยงจะหาของแบบนี้ให้กินยังงัย
ในเวปด้วง เขามีดินที่มีสารอาหารสำหรับด้วงขาย แต่ส่วนใหญ่เป็นด้วงพันธ์ดี จากต่างประเทศ ไม่ทราบว่าด้วงบ้านๆแบบของผม จะใช้ได้ไหมครับ

ตอนนี้เพิ่งเกิดมาอีกตัว จากดักแด้ที่อยู่ในดินมาสองเดือน ยังไม่รู้จะหาอะไรให้กินเลยครับ เป็นห่วงมาก กลัวตายอีก
เพาะยังไงครับผมก็ยากเพาะเป็นบ้างครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 09:43:20 AM »

ยังไม่รู้จะหาอะไรให้กินเลยครับ เป็นห่วงมาก กลัวตายอีก
[/quote]

เพาะยังไงครับผมก็ยากเพาะเป็นบ้างครับ
[/quote]

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ยายว่า  "เพาะ"  ยาก อ่ะ ฮา
เพราะมันเป็นสัตว์  เกิดตามฤดู ช่วงอายุสั้น ไข่มันอยู่ในดิน
ครบรอบปี   จึงจะบินออกมาให้เราดู และจับเอามาชนเล่น อ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 09:43:59 AM »

รายละเอียดจริงๆคงต้องถามสมาชิกทางภาคเหนือครับ เพราะเขาเล่นกันจริงๆจังๆ

ผมรู้มาแต่ว่า ด้วงกว่าง เป็นแมลงอายุสั้นครับ ไม่เกิน สามเดือนกระมัง และเขาเล่นกันเป็นฤดูคือ ในวงรอบปี จะมีช่วงที่แมลงตัวนี้เติบโตเต็มวัย แล้วออกมาจับคู่ผสมพันธุ์ เลยเอาสันชาตญาณการต่อสู้เพื่อแย่งกันผสมพันธุ์ของมันมาเป็นกีฬาให้ต่อสู้กัน พอหมดอายุไขก็ตายและหายไป

รอวงรอบปีที่เจริญเติบโตเต็มวัยแล้วออกมาใหม่ แบบเป็นฤดูกาลครับ  ดังนั้นเอามาเลี้ยงไม่เท่าไหร่ ก็จะตายเพราะหมดอายุขัยครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 10:23:45 AM »

กว่างตามธรรมชาติอีกไม่กี่วันก็จะออกมากันละครับ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:02:25 AM »

กว่างเมื่อลอกคราบออกมาเป็นตัวเต็มวัย อยู่ได้แค่สองเดือนก็ตายแล้วครับ ไม่ต้องคิดเอามาเลี้ยงยาวๆหรอก อิอิ ผสมพันธุ์เสร็จอยู่ได้อีกประมาณสัปดาห์ก็จะตายไปเองครับ Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:44:32 AM »

ผมเคยเจอบางตัวใหญ่มากๆ คิดว่ามีอายุอยู่มาหลายปี

ที่แท้ 3 เดือนเองเหรอครับ..........เลยสงสัยว่าทำไมมันโตไวจังครับ   ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:56:09 AM »

ผมเคยเจอบางตัวใหญ่มากๆ คิดว่ามีอายุอยู่มาหลายปี

ที่แท้ 3 เดือนเองเหรอครับ..........เลยสงสัยว่าทำไมมันโตไวจังครับ   ไหว้

ออกมามันโตแบบนั้นเลยครับ มันเป็นดักแด้อยู่ใต้ดินซะสองสามปีแน่ะ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:18:31 AM »

แล้วช่วงอยู่ใต้ดิน มันต้องกินอาหารไหมครับ ต้องมีความชุ่มชื้นไหมครับ เห็นดินมันแห้งๆ เพราะอยู่ในห้องแอร์อากาศแห้งมาก
ดินแห้งมากขึ้นๆทุกวัน เลยเอาน้ำไปรดเสียหน่อย กลัวจะแห้งตายเสียก่อน

ผมไม่ได้เพาะเองครับคุณแมน ลูกน้องเอาหนอนสีขาวตัวใหญ่ๆมาให้จากแถวปากช่อง บอกว่าเป็นด้วง เอาดินมาด้วย เลยใส่ตู้ไว้ มันก็ฝังตัวเองอยู่ในนั้น นานๆโผล่มาให้เห็นทีนึง ร่วมสามเดือน จู่ๆก็กลายเป็นด้วงบินชนกระจกอยู่ในตู้เลย หนอนตัวใหญ่มากยาวประมาณ 5-7 เซ็นติเมตร
ออกมาก็ไม่เห็นจะตัวโตสักเท่าไร

อยากเห็นด้วงห้าเขา ตัวโตๆเหมือนกัน ไม่รู้ในธรรมชาติหาได้ไหมครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:51:39 AM »

แล้วช่วงอยู่ใต้ดิน มันต้องกินอาหารไหมครับ ต้องมีความชุ่มชื้นไหมครับ เห็นดินมันแห้งๆ เพราะอยู่ในห้องแอร์อากาศแห้งมาก
ดินแห้งมากขึ้นๆทุกวัน เลยเอาน้ำไปรดเสียหน่อย กลัวจะแห้งตายเสียก่อน

ผมไม่ได้เพาะเองครับคุณแมน ลูกน้องเอาหนอนสีขาวตัวใหญ่ๆมาให้จากแถวปากช่อง บอกว่าเป็นด้วง เอาดินมาด้วย เลยใส่ตู้ไว้ มันก็ฝังตัวเองอยู่ในนั้น นานๆโผล่มาให้เห็นทีนึง ร่วมสามเดือน จู่ๆก็กลายเป็นด้วงบินชนกระจกอยู่ในตู้เลย หนอนตัวใหญ่มากยาวประมาณ 5-7 เซ็นติเมตร
ออกมาก็ไม่เห็นจะตัวโตสักเท่าไร

อยากเห็นด้วงห้าเขา ตัวโตๆเหมือนกัน ไม่รู้ในธรรมชาติหาได้ไหมครับ

บอกได้เลยว่าตายแน่ครับไม่รอด  ผมเคยเอาไข่กิ้งก่ามาฟักในห้องแอร์ ไข่โดนดูดความชื้นไปหมด แห้งแหง๋แก๋

หน้า: [1] 2
  พิมพ์