เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 08:24:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอเดียเจ๋งดีครับวิธีกำจัดยุง ได้ผลหรือไม่ลองทำดูไม่ยาก  (อ่าน 1979 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:13:05 AM »

ช่วงนี้ ไข้เลือดออกระบาด......
ไปเจอกับดักยุงรักษาสิ่งแวดล้อม ก็เอามาฝากครับ

สิ่งที่ต้องการ:
1. น้ำ ครึ่งแก้ว
2. น้ำตาลทรายแดง หนึ่งช้อนโต็ะ
3. ยีสต์ 1 กรัม(ยีสต์ทำขนมปัง ในซูเปอร์มาร์เก็ตทั่วๆไป) และ
4. ขวดพลาสติกใส (ขวดน้ำอัดลม) 1.5 ลิตร หรือ 2 ลิตร
5. กระดาษสีดำหรือสีทึบ 1แผ่น

วิธีการ:
1. ตัดขวดพลาสติก เป็นสองส่วน เก็บส่วนคอเอาไว้
2. ผสมน้ำตาลกับน้ำร้อน ปล่อยให้เย็น เมื่อเย็น เทลงก้นขวด
3. ใส่ยีสต์ลงไปในน้ำผสมน้ำตาลกับน้ำร้อน ไม่ต้องคน มันจะสร้างก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์
4. วางส่วน คว่ำ กรวยที่เป็นอีกครึ่งหนึ่งของขวดสวมกลับไปที่ฐาน ผันเทปกาวให้ติดกันสนิทตามรูป
5. ห่อด้วยกระดาษสีดำหรือสีทึบ
6. นำไปวางในที่มืด ตามมุมบ้านของคุณ หรือสวนหลังบ้าน

ในสองสัปดาห์ คุณจะเห็นจำนวนยุงและยุงที่ตายภายในขวด
ใช้วิธีนี้มีประโยชน์มากใน โรงเรียน โรงพยาบาล บ้าน ranches ฟารม์ ฯลฯ โดยที่ไม่ต้องฉีดหรือผ่นสารเคมีซึ่งมีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม และครอบครัวครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:17:10 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ต้องลองทำดูซะแล้วลงทุนไม่มากได้ผลเกินคุ้ม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:22:58 AM »

ขอบคุณครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:27:47 AM »

ขอบคุณครับ ไหว้

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:29:36 AM »

+๔๓๗๒ครับ กำลังหาวิธีจัดการกับยุงที่โรงงานพอดีเลยครับขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:46:00 AM »

แฮ่ะๆ อย่าเพิ่งขอบคุณ ไปลองทำดูก่อนครับ ผมก็ยังไม่ลองทำที Grin

ใครทำแล้วได้ผลยังไง อีกวันสองวัน ค่อยถ่ายรูปมาโชว์กันครับ คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:57:02 AM »

ขอบคุณครับ เด๋วลองเรยย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:11:15 AM »

http://www.manager.co.th/Science/ViewNews.aspx?NewsID=9470000040125

ไว้ดักลูกน้ำ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:23:16 AM »

ขอบคุณครับ ^_^

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:28:07 AM »

มีประโยชน์มาก ++++ ครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:31:50 AM »

เยี่ยมจริงๆครับ

ขออนุญาตก็อปไปลงเฟซบุค แล้วแทกต่อไปให้โรงเรียนนะ  ไหว้

+1ครับ

What man is a man , who does not make the world better?
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:39:16 AM »

เยี่ยม ครับพี่ดุลย์

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:07:00 PM »

ใครทำแล้วได้ผล เอามาแบ่งข้อมูลกันบ้างนะครับ Grin Grin Grin

3. ใส่ยีสต์ลงไปในน้ำผสมน้ำตาลกับน้ำร้อน ไม่ต้องคน มันจะสร้างก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์

ข้อ 3 เคยได้ยินว่าเวลาใช้ยีสต์ต้องระวังความร้อนมันจะตายแล้วไม่ทำงาน ไม่ทราบจริงไหม Grin Grin Grin ใครรู้บ้าง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:32:38 PM »

ที่ซื้อ ๆ กัน แบบ แบ่งขาย

มันก็ไม่ทำงานแล้วครับ เขาเรียก ยีสต์ตาย

จึงสังเกตุได้ว่า  แป้งไม่ขึ้นฟู  เพราะเหตุผลดังกล่าว

เรียกว่า  โด ขึ้น    ถ้าใส่ ไม้เอก  ก็ โด่ ...

ฟิ้ว.......

amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:28:30 PM »

เคยทำครับ ทำไว้สามกระป๋อง ตั้งทิ้งไว้เจ็ดวัดดักยุงได้สามตัว น่าจะเปนเพราะส่วนผสมผิดส่วน หรือระดับน้ำสูงเกิน ยุงจึงไม่ลง

แต่มีอีกวิธีครับ เหมือนจะได้ผล เอาเสื้อเหม็นๆไปแขวนไว้มุมมืดๆ ยุงจะมาจับ แล้วเอาภราดรช็อต ร่วงมากระทืบซ้ำ สะใจดี

[/url]
หน้า: [1]
  พิมพ์