เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:29:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โน๊ตบุ๊คacer-Aspire 4935G มีปัญหาครับ  (อ่าน 3687 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 05:12:55 PM »

เรียนพี่วัฒน์และท่านอรชุน อาการแรกก่อนจอจะดับระบบเมาท์ไม่ขยับ ซักพักหน้าจอก็จะดับตามแล้วก็ติดขึ้นมาใหม่ แต่อย่าหลงดีใจคิดว่าระบบมันกลับขึ้นปรกติ ที่ไหนได้ซักพักเครื่องก็จะดับ ที่นี้ดับยาวเลยและตรงบริเวณแบตเตอรี่จะร้อนมากๆ ครั้งหนึ่งเคยเอาเอกสารที่โดนละอองฝนเปียกๆ ผมอยากให้มันแห้งเลยเอามารองตรงนั้น แห้งเร็วปานรีดด้วยเตารีดก็ไม่ปาน เป็นนานแล้วครับตั้งแต่ช่วงต้นๆซัมเมอร์เดือนมีนาฯโน้น ไม่รู้จะแก้ยังไงดีว่าจะซื้อแบตตัวใหม่มาเปลี่ยนถ้าดีขึ้นก็คงคิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบแบตตัวเก่าที่เสื่อมตามอายุใช้งาน Grin ไหว้

Shocked อ้าว..ตกลงเครื่องอาจารย์ก็เป็นด้วยหรอครับ นึกว่าเป็นเฉพาะเครื่องท่าน sa-ea-ba

ถามอีกนิดครับ... ถ้าเอาแบตออกแล้วเสียบสายชาร์ต เปิดแล้วจะดับไหมครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 06:42:28 PM »

เรียนพี่วัฒน์และท่านอรชุน อาการแรกก่อนจอจะดับระบบเมาท์ไม่ขยับ ซักพักหน้าจอก็จะดับตามแล้วก็ติดขึ้นมาใหม่ แต่อย่าหลงดีใจคิดว่าระบบมันกลับขึ้นปรกติ ที่ไหนได้ซักพักเครื่องก็จะดับ ที่นี้ดับยาวเลยและตรงบริเวณแบตเตอรี่จะร้อนมากๆ ครั้งหนึ่งเคยเอาเอกสารที่โดนละอองฝนเปียกๆ ผมอยากให้มันแห้งเลยเอามารองตรงนั้น แห้งเร็วปานรีดด้วยเตารีดก็ไม่ปาน เป็นนานแล้วครับตั้งแต่ช่วงต้นๆซัมเมอร์เดือนมีนาฯโน้น ไม่รู้จะแก้ยังไงดีว่าจะซื้อแบตตัวใหม่มาเปลี่ยนถ้าดีขึ้นก็คงคิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบแบตตัวเก่าที่เสื่อมตามอายุใช้งาน Grin ไหว้

ยี่ห้อ/รุ่นอะไรครับ  เอามืออังช่องระบายลมออกร้อนจัดเลยหรือไม่ครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:06:49 PM »

ยี่ห้อ HP รุ่น Pavilion dv2000 ครับ รู้สึกว่าตัวเครื่องจุดที่มีแบตเตอรี่จะร้อนมากๆครับ ผมซื้อฐานตั้งเครื่องที่มีพัดลมดูดอากาศมาใช้ก็ไม่มีผล ร้อนมามากๆอาการก็เหมือนเดิม Smiley

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:33:07 PM »

ยี่ห้อ HP รุ่น Pavilion dv2000 ครับ รู้สึกว่าตัวเครื่องจุดที่มีแบตเตอรี่จะร้อนมากๆครับ ผมซื้อฐานตั้งเครื่องที่มีพัดลมดูดอากาศมาใช้ก็ไม่มีผล ร้อนมามากๆอาการก็เหมือนเดิม Smiley

HP Pavilion dv ปัญหาความร้อนเป็นปัญหาประจำตัวครับ ต้องให้ช่างแกะมาทำความสะอาดระบบระบายความร้อน

ส่วนพัดลมรองใต้เครื่อง ต้องเป่าอัดเข้าหาเครื่อง ไม่ใช่ดูดออกนะครับ

https://www.google.co.th/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&ie=UTF-8#sclient=psy-ab&q=HP+Pavilion+dv2000+%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99&oq=HP+Pavilion+dv2000+%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99&gs_l=hp.3..0.206898.207178.1.207667.3.3.0.0.0.2.360.764.0j1j1j1.3.0...0.0...1c.1.17.psy-ab.VOcAcbw-hTQ&pbx=1&bav=on.2,or.r_cp.r_qf.&bvm=bv.48293060,d.bmk&fp=352ec563bf595e66&ion=1&biw=1440&bih=775
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:39:49 PM »

Smiley ลองเอามือแตะ ก็น่าจะรู้นะครับว่าเป็นเพราะร้อนหรือเปล่า เพราะถ้าเครื่องร้อนถึงขั้นดับมันน่าจะรู้สึกได้ว่าเครื่องมันร้อนจริงๆ อาการอย่างนี้น่าจะเป็นที่ฮาร์ดแวร์นะครับ  เสียบที่ชาร์ตดูด้วยนะครับว่ามับชาร์ตหรือเปล่า

อีกนิดครับ.. ตอนดับนี่ดับไปเลยหรือว่ามีป๊อบอับขึ้นมานับถอยหลังแล้วดับ
มันไม่ร้อนน่ะครับ ลองตอนเช้าเลยเจ้าของเครื่องเอามาให้ตอนเขาตื่นนอนพอเปิดเครื่องทิ้งไว้ซักพักแล้วก็เข้าเน็ทดูยูทูปกะเฟสบุ๊คยังไม่ทันจะเข้าเว็ปได้ดี มันก็ดับไปเลยครับตอนใกล้จะดับผมก็ลองดูที่พัดลมระบายความร้อนมันก็ทำงานปรกติแต่ก้เริ่มมีลมเป่าออกมาแค่อุ่นๆที่บอกว่าแค่อุ่นๆเพราะตัวผมก็มีโน๊ตบุ๊คใช้เหมือนกันขนาดเอามืออังทิ้งไว้มันจะรู้สึกเลยว่าร้อนแต่ไอ่เครื่องที่มีอาการรวนนั่นแขนาดเอามืออังไว้ยังไม่ค่อยรู้สึกว่าร้อนเลยครับก็ดับไปแล้ว ผมลองเอาที่ชาร์ตแบตเสียบดูแล้วลองเล่นก้ดับครับ ผมจึงตัดสินใจเอาไปให้เพื่อนที่เปิดร้านซ่อมดูให้เขาก้โทรมาแจ้งว่าอาการมันก็ปรกติดีไม่มีดับเขาบอกว่าเปิดลองแผ่นหนังไปจะจบเรื่องอยู่แล้วก้ไม่ดับจึงลองสอบถามไปว่าได้ลองที่ชาร์ตแบตที่ติดไปกับเครื่องดูรึเปล่าเขาตอบว่าเปล่าเขาใช้ของเขาเสียบลองผมจึงบอกไปว่าให้ลองที่ชาร์ตที่ติดไปให้ใช้ดูที ว่ามันจะเกิดจากที่ชาร์ตแบตมันเสียรึไม่น่ะครับแต่ ณ เวลาที่ผมตอบข้อความนี้อยู่ก็ประมาณ23:37น. เขาก้ยังไม่ได้โทรกลับมาบอกเลยครับ อาจจะดูอาการคืนนี้อีกคืนแล้วพรุ่งนี้ถึงจะโทรมาบอกมั๊งครับ รบกวนท่านวัฒนรึท่านอื่นๆที่พอจะทราบวิเคราะห์ให้ทีว่ามันน่าจะมาจากสาเหตุใดครับ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 12:29:35 AM »

Smiley ไม่ทราบเครื่องใช้งานมานานแค่ไหนแล้วครับ เพราะถ้าใช้มาหลายปีอาจเกิดจากซิลิโคนที่ซีพียูและชุดแสดงผลอาจแห้งหมดสภาพ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:41:51 PM »

มีท่านใดพอจะทราบมั๊ยครับว่าอาการแบบนี้สาเหตุเกิดจากอะไร และข้อแนะนำแนวทางในการแก้ไขด้วยได้ก้ดีครับ ไหว้
  เปิดเครื่องใช้มาซักพักนึง(ประมาณ10-15นาที) จู่ๆมันก็ดับไปเอง(shut down)ทีแรกก็นึกว่าเป็นที่แบตเตอรี่ ก็ลองเสียบที่ชาร์ตดูก็ยังเป็นเหมือนเดิมเลยไม่แน่ใจว่าจะไปส่งซ่อม
แต่ก็กังวลว่าจะโดนช่างหลอกฟันคือถ้าซ่อมตามสมเหตุผลผมก็ไม่เสียดายแต่กลัวว่าประเภทเส้นผมบังภูเขาแล้วมาบอกว่าบอรืดเสียอะไรทำนองนั้นน่ะครับ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ ไหว้

ผมใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน  เป็นอาการเดียวกัน   แต่แก้หายแล้วครับ  โดยให้ช่างถอดสาย Slide bar ของปุ่มปรับเสียงที่อยู้ด้านขวามือออก ครับ สายแพรมันถูกทับทำให้ช็อตครับ   ค่าถอด 100 บาทครับ   หายสนิท   กลับมาแรงดีเหมือนเดิม
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 01:48:32 PM »

Smiley ไม่ทราบเครื่องใช้งานมานานแค่ไหนแล้วครับ เพราะถ้าใช้มาหลายปีอาจเกิดจากซิลิโคนที่ซีพียูและชุดแสดงผลอาจแห้งหมดสภาพ
ไม่แน่ใจครับท่านวัฒนไว้ผมจะถามเขาดู แต่ล่าสุดผมลองเอากลับไปให้ช่างคนเดิมที่เป็นเพื่อนกันกับผมให้เขาดูมักก้ไม่แสดงอาการที่ว่าอีกแล้วล่ะครับเขาเปิดลองเล่นหนังไปหลายเรื่องเปิดเครื่องทิ้งไว้เป็นค่อนวันมันก็ปรกติแถมใช้ที่ชาร์ตแบตที่ติดไปกับเครื่องเสียบ ก็เป็นปรกติดีทุกอย่างผมเองก็เลยต้องนำกลับมาแล้วจ่ายค่าวิชาไปให้เขา100 นำกลับมาให้เจ้าของพอเอามาใช้มันก้แสดงอาการติดดับเหมือนเดิม จนล่าสุด1ก.ค.56เขาได้นำเครื่องไปส่งซ่อมของเขาเองปรากฎว่าช่างของเขาแจ้งว่าเป็นที่แบตเตอรี่มันเสื่อมสภาพ จนถึงตอนนี้ก็กำลังดูอาการมันว่าถ้าแก้แล้วจะหายรึไม่ แต่โดยส่วนตัวผมเองก็ยังงงๆอยู่ว่าถ้าแบตมันเสื่อมจริง ทำไมตอนถอดแบตออกแล้วเสียบสายชาร์ตมันก็ยังดับผมยังสงสัยอยู่กลัวว่าเขาจะโดนหลอกน่ะครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 01:54:41 PM »

มีท่านใดพอจะทราบมั๊ยครับว่าอาการแบบนี้สาเหตุเกิดจากอะไร และข้อแนะนำแนวทางในการแก้ไขด้วยได้ก้ดีครับ ไหว้
  เปิดเครื่องใช้มาซักพักนึง(ประมาณ10-15นาที) จู่ๆมันก็ดับไปเอง(shut down)ทีแรกก็นึกว่าเป็นที่แบตเตอรี่ ก็ลองเสียบที่ชาร์ตดูก็ยังเป็นเหมือนเดิมเลยไม่แน่ใจว่าจะไปส่งซ่อม
แต่ก็กังวลว่าจะโดนช่างหลอกฟันคือถ้าซ่อมตามสมเหตุผลผมก็ไม่เสียดายแต่กลัวว่าประเภทเส้นผมบังภูเขาแล้วมาบอกว่าบอรืดเสียอะไรทำนองนั้นน่ะครับ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ ไหว้

ผมใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน  เป็นอาการเดียวกัน   แต่แก้หายแล้วครับ  โดยให้ช่างถอดสาย Slide bar ของปุ่มปรับเสียงที่อยู้ด้านขวามือออก ครับ สายแพรมันถูกทับทำให้ช็อตครับ   ค่าถอด 100 บาทครับ   หายสนิท   กลับมาแรงดีเหมือนเดิม
จริงรึครับท่านจูออน ให้ช่างถอดสายทิ้งไปเนี่ยคือแบบไหนครับเอาออกไปเลยรึว่าเอาออกแล้วใส่เข้าไปใหม่โดยจัดระเบียบสายให้มันเรียบร้อย ถ้าถอดทิ้งไปเลยแล้วเรื่องระบบเสียงจะปรับให้มันดังรึเบายังไงครับรบกวนช่วยขยายความให้ทีครับ จะได้นำไปบอกเจ้าของเครื่องเขาถุกครับ ไหว้

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 03:36:18 PM »

,มาอัพกระทู้ครับรอฟังคำเฉลยอยู่ครับ

keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 07:35:59 AM »

ถึงคุณ Juon 2001 และคุณ sa-ea-ba

ผมก็ใช้รุ่น 4935G อยู่เหมือนกัน แต่ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ เคยเปลี่ยนแบตเตอรี หรือมีแบต2 ก้อนหรือเปล่า
ของผมยังไม่เคยเปลี่ยนแบต ตอนนี้สภาพแบตเหลือทนแล้ว ลองถามราคาแบตแท้ประมาณ 3000 ยังลังเลจะเปลี่ยน
ดีหรือไม่ ของผมก็ใช้งานมาหนักพอสมควร เกรงว่าเปลี่ยนแบตไม่ทันไร เมนบอร์ดจะเจ๊ง ราคาเมนบอร์ดประมาณ 8000
ถ้าเป็นแบบนั้นผมว่าซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า เลยขืนๆใช้ไปก่อน สมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:53:24 PM »

ถึงคุณ Juon 2001 และคุณ sa-ea-ba

ผมก็ใช้รุ่น 4935G อยู่เหมือนกัน แต่ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ เคยเปลี่ยนแบตเตอรี หรือมีแบต2 ก้อนหรือเปล่า
ของผมยังไม่เคยเปลี่ยนแบต ตอนนี้สภาพแบตเหลือทนแล้ว ลองถามราคาแบตแท้ประมาณ 3000 ยังลังเลจะเปลี่ยน
ดีหรือไม่ ของผมก็ใช้งานมาหนักพอสมควร เกรงว่าเปลี่ยนแบตไม่ทันไร เมนบอร์ดจะเจ๊ง ราคาเมนบอร์ดประมาณ 8000
ถ้าเป็นแบบนั้นผมว่าซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า เลยขืนๆใช้ไปก่อน สมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ซื้อใหม่ครับ เครื่องแลปท๊อปในปัจจุบัน ทางผู้ผลิตจะคำนวนอายุการใช้งานมาแล้วว่าพอดีอายุประกัน
พอหมดประกันเมื่อไหร่ก็จะเริ่มมีอะเล็กๆน้อยๆเสียหายไปเรื่อยครับ ถ้าดูแลรักษาดีก็จะยืดอายุไปได้บ้าง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 04:28:25 PM »

ผมใช้ Thinkpad สถานเดียวงานออกไซท์ต้องอีดถึก
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 05:16:30 PM »

ผมใช้อยู่ แต่ของผม 7 ปี ยัง ทำงานได้อยู่เลย ลง windows 7 ยังสบายอยู่เลย

ทำความสะอาด เปลี่ยน ซิลิโคลน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 06:32:06 PM »

ผมใช้อยู่ แต่ของผม 7 ปี ยัง ทำงานได้อยู่เลย ลง windows 7 ยังสบายอยู่เลย

ทำความสะอาด เปลี่ยน ซิลิโคลน

ขอโทษนะครับ คุณเป็นช่างคอม ถอดเอง รื้อเอง เช็คเอง
ถ้าเทียบแบบนี้ผมก็พูดได้ว่าระบบการ์ดจอผม5,000บาท แต่ประสิทธิภาพเทียบเท่าการ์ดใบล่ะ10,000

คุณทำเป็นซ่อมเป็น อย่าเอามาเทียบกับผู้ใช้งานทั่วไปครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์