เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:31:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โน๊ตบุ๊คacer-Aspire 4935G มีปัญหาครับ  (อ่าน 3688 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 06:35:33 PM »

ถึงคุณ Juon 2001 และคุณ sa-ea-ba

ผมก็ใช้รุ่น 4935G อยู่เหมือนกัน แต่ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ เคยเปลี่ยนแบตเตอรี หรือมีแบต2 ก้อนหรือเปล่า
ของผมยังไม่เคยเปลี่ยนแบต ตอนนี้สภาพแบตเหลือทนแล้ว ลองถามราคาแบตแท้ประมาณ 3000 ยังลังเลจะเปลี่ยน
ดีหรือไม่ ของผมก็ใช้งานมาหนักพอสมควร เกรงว่าเปลี่ยนแบตไม่ทันไร เมนบอร์ดจะเจ๊ง ราคาเมนบอร์ดประมาณ 8000
ถ้าเป็นแบบนั้นผมว่าซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า เลยขืนๆใช้ไปก่อน สมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
แบตสำรองมีรึเปล่าผมไม่ทราบน่ะครับเพราะเคื่องนั้นไม่ใช่ของผมอ่ะครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 09:25:10 PM »

ผมใช้อยู่ แต่ของผม 7 ปี ยัง ทำงานได้อยู่เลย ลง windows 7 ยังสบายอยู่เลย

ทำความสะอาด เปลี่ยน ซิลิโคลน

ขอโทษนะครับ คุณเป็นช่างคอม ถอดเอง รื้อเอง เช็คเอง
ถ้าเทียบแบบนี้ผมก็พูดได้ว่าระบบการ์ดจอผม5,000บาท แต่ประสิทธิภาพเทียบเท่าการ์ดใบล่ะ10,000

คุณทำเป็นซ่อมเป็น อย่าเอามาเทียบกับผู้ใช้งานทั่วไปครับ

มุมที่ผมต้องการสื่อคือ เครื่องนะ มันต้องดูแลตามเวลา

ของมัน คอมพิวเตอร์ ต่างประเทศอาจเป็นเมืองหนาว

ไม่จำเป็นต้องดูอย่างบ้านเรา แต่ว่า มุมที่ผมให้ทุกคนมอง

คือ มันต้องดูแลตามเวลา

ผมยกตัวอย่าง ง่าย ๆ

ซื้อรถมาหนึ่งทำไม ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องตามเวลา บางคนบอกไม่จำเป็น

ถึงเวลา ต้องเปลี่ยนกลอง ถึงเวลา ต้องเปลี่ยน อะไร ก็ได้ครับ ที่ ผู้ผลิต กำหนดมา

คอมพิวเตอร์ก็ไม่ต่างกัน

ผมยกตัวอย่าง โรงสีแห่งหนึ่ง ซื้อ ปริ้นเตอร์มา 4 เครื่อง เพื่อปริ้นใบประทวน

ปริ้น เดือนหนึ่ง หลายหมื่นแผ่น ต้องส่งหลักฐานหลายที่

ผลคือ ปริ้นตัวหนังสือแตก โวยวาย ว่า อะไรเครื่องใหม่แท้ๆ เสียได้อย่างไร

นั้นเพราะนิสัยคนทั่วไป กินยาไม่อ่านฉลาก

ซื้อเครื่องไม่ดูสเป็ก เชื่อแต่คนขาย คนมันอยากขาย มันก็ว่าดี

ผมไปเปิดสเป็กให้ดู ว่าเครื่องนี้ปริ้นได้จำนวนกี่แผ่นต่อเดือน

เขายังเถียงผมว่าเกี่ยวกันด้วยหรือ งั้นพี่โทรเข้า call center

ถามกันเลยใหม ต่อแผนก ช่างเทคนิค ว่าสาเหตุอย่างที่ผม

บอกใหม

คอมพิวเตอร์ถ้ามองให้ออก มันก็คือ อุปกรณ์ไฟฟ้าชนิดหนึ่ง ส่วนที่สำคัญ ที่ผมมองคือ harddisk

ถ้าถอด harddisk ทิ้งมันก็คือขยะ แต่อุปกรณ์อื่นใช่ว่าจะไม่สำคัญ ทุกชิ้นมีความสำคัญในแต่ละองค์ประกอบ

แต่อุปกรณ์ต่างๆ เมื่อ มีปัญหา จะส่งผลถึง โปรแกรม เช่น ram มีปัญหา โปรแกรมก็จะรวน เดี่ยวแฮงค์เดี่ยวค้าง

harddisk มี bad ช้า ถึงค้าง ซิลิโคลนหมดอายุ เครื่องจะร้อนแล้ว ก็ ดับบ่อย ปล่อยไว้นาน ถ้าเป็น ตั้งโต๊ะ

c จะบวมถึงระเบิด  ผมพูดจากประสบการณ์ ผมเองทั้งหมด ซ่อมเครื่องมาเกือบจะยี่สิบปีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 08:47:23 AM โดย โรจน์ คนพิจิตร » บันทึกการเข้า
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 09:57:53 PM »

ในมุมมองของผม คือ ทำดีที่สุดให้ลูกค้า

ผมเลยเป็น หมาดำ ในหมู่ แกะขาว
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 12:48:08 AM »

ภาพพวกนี้คงอธิบายได้ในตัวเองครับ

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 08:25:48 PM »

อันนี้เป็นโน๊ตบุค ครับ เปิดติดๆ ดับ ที่ไม่เสียจากอุปกรณ์ แต่เกิดจากความร้อนครับ

สาเหตุมาจากอะไรดูที่รูปนะครับ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์