เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:39:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรฆ่า หมาตัวนี้ ที่สวนบ้านผมเอง รูปไม่น่าดูนะครับ  (อ่าน 6841 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 09:20:58 AM »

เวลาคุณโรจน์ถ่ายรูปน่าเอาสิ่งของไปวางด้วยเช่น ปากกา ซองบุหรี่ หรือไฟแช๊ค จะได้เทียบ scale ได้...

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 09:25:07 AM »

เวลาคุณโรจน์ถ่ายรูปน่าเอาสิ่งของไปวางด้วยเช่น ปากกา ซองบุหรี่ หรือไฟแช๊ค จะได้เทียบ scale ได้...
แนะนำ กระป๋องโค้ก ขนาดมาตรฐาน 330 มล. ครับ
เอาไปวางเทียบเป็นตัวอ้างสเกลมาตรฐานทั่วโลกใครเห็นจินตนาการขนาดจริงออกทันที
ไม่ว่าฝรั่งหัวแดง แขกหัวดำ ไทย จีน ลาว นิโกร

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 11:32:00 AM »

ข้างรูปเสือไปยืนเทียบเอาก็ได้ แล้วตั้งกล้องเอา น้ำลายหก คิก คิก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 11:37:48 AM »

ถ้าเป็นเสือ... ทำไมมันไม่มากินซากหมาครับ... เพราะปกติเสือมันจะไม่ปล่อยสิ่งที่เป็นอาหารได้ทิ้งไว้โดยไม่กิน...

ปล.ผมก็สงสัยว่าจะเป็นรอยเท้าเสือขนาดเล็กเหมือนกัน... แต่แปลกใจตรงที่มันไม่ย้อนกลับมากินซากครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 02:32:09 PM »

ไม่เหมือนสัตว์กินเนื้อครับ... หากเป็นสัตว์กินเนื้อเช่นเสือ มันจะไม่ล่าหมาตัวนี้แค่ตัวเดียว แต่สัตว์อื่นแถวนั้นจะโดนมันล่าเป็นระยะหลายวันเป็นเดือนไปแล้ว เพราะมันต้องล่าเพื่อเลี้ยงชีพมันครับ...

นายสมชายยังสงสัยว่าเป็นยาเบื่อมากกว่า เพราะหมาโดนยาเบื่อก่อนตายบางทีมันก็ดิ้นต้นไม้เล็กหักเป็นวงแบบนี้ครับ... และที่สำคัญมักถ่ายมูลออกมาก่อนดิ้นเสียด้วย...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 04:11:06 PM »

ไม่เหมือนสัตว์กินเนื้อครับ... หากเป็นสัตว์กินเนื้อเช่นเสือ มันจะไม่ล่าหมาตัวนี้แค่ตัวเดียว แต่สัตว์อื่นแถวนั้นจะโดนมันล่าเป็นระยะหลายวันเป็นเดือนไปแล้ว เพราะมันต้องล่าเพื่อเลี้ยงชีพมันครับ...

นายสมชายยังสงสัยว่าเป็นยาเบื่อมากกว่า เพราะหมาโดนยาเบื่อก่อนตายบางทีมันก็ดิ้นต้นไม้เล็กหักเป็นวงแบบนี้ครับ... และที่สำคัญมักถ่ายมูลออกมาก่อนดิ้นเสียด้วย...

มีคนเห็นหลายคนแล้วครับ ผมไปถามเขาเขาบอกเคยเห็นกัน บริเวณที่ผมบอกนี่ละครับ แต่เขาขับรถยนต์เข้าบ้าน เห็นมันกระโดด ตัดหน้าครับ

เรื่องการเบื่อหมา ผม ชำนาญครับ หมาผมที่มาตายตรงหน้า ผมที่ผมช่วยไม่ทัน แล้ว หมาคนอื่น ที่ผมเบื่อด้วย แล้วนั่งดูมันตายครับต่อหน้าต่อตาแบบ ไร้ความรู้สึกก็เยอะครับ

และที่ผมบอกมันเป็นเสือ เพราะ ในคลิบเสียง ผมอัดช่วงต้นไม่ทัน พอดีตอนที่กำลังอัด อยู่ในงานแต่งหลานครับ
อาบอก มันกระโดดขึ้นมา กัดหมา ครับ ต่อหน้าอาผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 04:12:56 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร » บันทึกการเข้า
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 04:20:05 PM »

ถ้าเป็นเสือ... ทำไมมันไม่มากินซากหมาครับ... เพราะปกติเสือมันจะไม่ปล่อยสิ่งที่เป็นอาหารได้ทิ้งไว้โดยไม่กิน...

ปล.ผมก็สงสัยว่าจะเป็นรอยเท้าเสือขนาดเล็กเหมือนกัน... แต่แปลกใจตรงที่มันไม่ย้อนกลับมากินซากครับ...

อันนี้ผมคิดนะครับ ว่า หมาตัวที่ตายที่กำลังกัดกับเสือ แล้วส่งเสียงร้อง ( หรือเปล่า แล้ว หมาที่บ้านผมออกมา ( เจอหมาหมู่ )
มันเลยหนี )
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 04:29:18 PM »

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 08:51:20 PM »

มีคนเห็นหลายคนแล้วครับ ผมไปถามเขาเขาบอกเคยเห็นกัน บริเวณที่ผมบอกนี่ละครับ แต่เขาขับรถยนต์เข้าบ้าน เห็นมันกระโดด ตัดหน้าครับ

เรื่องการเบื่อหมา ผม ชำนาญครับ หมาผมที่มาตายตรงหน้า ผมที่ผมช่วยไม่ทัน แล้ว หมาคนอื่น ที่ผมเบื่อด้วย แล้วนั่งดูมันตายครับต่อหน้าต่อตาแบบ ไร้ความรู้สึกก็เยอะครับ

และที่ผมบอกมันเป็นเสือ เพราะ ในคลิบเสียง ผมอัดช่วงต้นไม่ทัน พอดีตอนที่กำลังอัด อยู่ในงานแต่งหลานครับ
อาบอก มันกระโดดขึ้นมา กัดหมา ครับ ต่อหน้าอาผมครับ

หากมีเสือจริง แล้วเสือตัวนี้มันกินอะไรครับ ที่ถามแบบนี้มันมีอยู่ 2 เรื่องคือ... 1) หากมันเป็นเสือจริงมันต้องกินอะไรบ้างตามประสาเสือครับ น่าจะลองถามชาวบ้านแถวนั้นในรัศมีหากินของมันว่ามีสัตว์เลี้ยงของใครโดนเสือมันกัดตายแล้วกินซากบ้าง, 2) หากรู้ว่ามันชอบอะไร นั่นคือจุดอ่อนของมันเวลาเราจะล่ามันบ้างครับ...

หากมันเป็นเสือจริงๆ นั่นแปลว่าชาวบ้านแถวนั้นมีอันตรายแล้วครับ หากไม่ล่ามัน มันหิวเมื่อไหร่มันก็ล่า... แล้วสัตว์แถวนั้นไม่นานจะโดนล่าหมดเพราะสัตว์แถวนั้นไม่ได้ชุมเยอะแยะเหมือนในป่าจริงๆ... ดังนั้นแผล็บเดียวสัตว์จะโตไม่ทัน แล้วก็โดนเสือกินหมด, ทีนี้มันจะหันมากินคนครับ...

ยกเว้นอยู่อย่างเดียว ว่าเป็นสิ่งเร้นลับเหนือธรรมชาติเล่นงานหมาตาย... ที่พูดแบบนี้เพราะช่างโรจน์ชอบ"เล่นของ"ครับ...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 10:35:17 PM »

ผมว่าจะล่ามันแล้วครับว่าจะปรึกษา พวกผู้ใหญ่บ้านถ้าไม่สนใจก็คงต้องปล่อยครับ แต่ในรัศมี ประมาณ 500 เมตร มีเด็กอายุ 3 ขวบ ถึง 13 ขวบ ประมาณ สัก 8-9 คน  ชอบให้เด็กมาเล่นบนถนนกันตามลำพังด้วย และอีก 7 เดือนจะมีเด็กเกิดใหม่แล้วอยู่กระท่อม ด้วยที่สำคัญห่างจากป่านั้นประมาณ 50 เมตร

วันนี้ประมาณ 1 ทุ่มผมก็ไปปั้นจักรยานแถวนั้นมา
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 10:48:57 PM »

หากมีเสือจริง แล้วเสือตัวนี้มันกินอะไรครับ ที่ถามแบบนี้มันมีอยู่ 2 เรื่องคือ... 1) หากมันเป็นเสือจริงมันต้องกินอะไรบ้างตามประสาเสือครับ น่าจะลองถามชาวบ้านแถวนั้นในรัศมีหากินของมันว่ามีสัตว์เลี้ยงของใครโดนเสือมันกัดตายแล้วกินซากบ้าง, 2) หากรู้ว่ามันชอบอะไร นั่นคือจุดอ่อนของมันเวลาเราจะล่ามันบ้างครับ...

หากมันเป็นเสือจริงๆ นั่นแปลว่าชาวบ้านแถวนั้นมีอันตรายแล้วครับ หากไม่ล่ามัน มันหิวเมื่อไหร่มันก็ล่า... แล้วสัตว์แถวนั้นไม่นานจะโดนล่าหมดเพราะสัตว์แถวนั้นไม่ได้ชุมเยอะแยะเหมือนในป่าจริงๆ... ดังนั้นแผล็บเดียวสัตว์จะโตไม่ทัน แล้วก็โดนเสือกินหมด, ทีนี้มันจะหันมากินคนครับ...

ยกเว้นอยู่อย่างเดียว ว่าเป็นสิ่งเร้นลับเหนือธรรมชาติเล่นงานหมาตาย... ที่พูดแบบนี้เพราะช่างโรจน์ชอบ"เล่นของ"ครับ...

ไม่ใช่ครับ ตัวที่ผมเห็นตอนนี้มันมันกำลังเล่นงานสัตว์สองขาอยู่ และผมก็ไม่ช่วยด้วย เพราะทำกับผมไว้แสบพอดู

ผมเล่าไว้ใน facebook ผมครับ ไม่เล่าที่นี้แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 10:54:30 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร » บันทึกการเข้า
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 11:58:26 PM »

แถวบ้านเลยจุดที่ หมาถูกกัด ข้างบ้านเป็นสวน รกพอๆ กับป่านี้เลย แต่ต้นไม้ใหญ่กว่า  เขาเลี้ยงไก่ชน วันนี้ผมไป

มา เขาบอกว่า ไก่ก็มีหายครับ แต่เขาโทษ หมา ครับ

ตามเรื่องราว ที่ไปเก็บมา อาผู้ชายเจอมันครั้งแรก ที่ ริม หนอง เมื่อประมาณ มีนาคม สีแดงครับ

สีน้ำเงิน คือ จุดที่คนเห็นมันโดดตัดหน้า

สีชมพู คือ ที่กัดหมาตาย

สีเหลืองคือ ที่เจอปัจจุบัน

บ้านสีฟ้าเป็นบ้านที่เลี้ยงไก่ ชน

ส่วนสีเขียว เป็นสวนที่ไม่มีการดูแลแล้ว รกทึบ มีทั้งป่าไผ่ ต้นไม้ใหญ่  คือว่า คนปกติ

ถ้าไม่จำเป็นจะไม่เข้าไปบริเวณ พวกนี้เด็ดขาด แค่บรรยาศก็วังเวงแล้ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:55:38 AM »

ไม่ใช่ครับ ตัวที่ผมเห็นตอนนี้มันมันกำลังเล่นงานสัตว์สองขาอยู่ และผมก็ไม่ช่วยด้วย เพราะทำกับผมไว้แสบพอดู

ผมเล่าไว้ใน facebook ผมครับ ไม่เล่าที่นี้แล้วครับ

ถ้าลงว่าเล่นงานคน ตอนนี้ไม่ใช่เรื่องของช่างโรจน์แล้วครับ ยกเว้นว่าฝ่ายปกครองหรือ ตร. จะขอความช่วยเหลือเกณฑ์ผู้คนออกช่วยกันล่า... คือเมื่อคนโดนสัตว์เล่นงาน เขาก็จะไปโรงพยาบาล แล้วแพทย์ที่ทำการรักษาก็จะแจ้งเจ้าหน้าที่ปกครอง+ตำรวจ จากนั้นผู้ที่มีหน้าที่เขาก็จะดำเนินการครับ...

ส่วนเรื่อง Facebook นั่นนายสมชายไม่มีครับ และจะไม่ทำ Facebook ด้วยเพราะไม่ชอบที่หน้าตาเว็บของ Facebook จัดพื้นที่เป็นบล็อกเล็กๆกระจายเต็มไปหมดโดยที่พื้นที่หน้าจอตั้งแยะไม่ได้ใช้ประโยชน์... ผลลัพธ์คือมีแต่คนย่อเหลือแต่ข้อความสั้นๆคุยกันแบบไม่รู้เรื่องกันทั้ง 2 ฝ่าย แล้วก็เกิดเป็นเรื่องออกบ่อย โดยเฉพาะพวกดาราทะเลาะกันกับแฟนคลับ...

นายสมชายว่า Facebook เหมาะกับคนที่ใช้พวกอุปกรณ์พกพาหน้าจอเล็กๆ ติดตัวไปไหนต่อไหนแล้วต้องการสื่อสารอะไรสั้นๆกระชับครับ... แต่คนไทยเอามาใช้คุยกันเรื่องยาวๆ แล้วย่อข้อความกันเสียจนงงครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:58:17 AM »

นี่ถ้ามีบางคนบอกว่าเห็นตัวชัดๆ แต่ไม่มีรายงานสัตว์เลี้ยงโดนล่าฯ, แล้วคนที่เห็นตัวก็ยืนยันว่าเห็นตัวแน่ๆ ยืนยันได้เพราะเห็นกับตา แต่ก็ยังไม่มีใครจับได้เสียที... นายสมชายนึกถึงเสือดำมักกะสันครับ... แฮ่ๆ...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:58:55 AM »

ถ้าเสือดำก็เรื่องใหญ่  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์