เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:30:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดมีความรู้-เคยใช้งานเครื่อง GROUND PENETRATION RADAR (GPR) บ้างไหมครับ  (อ่าน 3093 ครั้ง)
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 01:32:23 AM »

จะสามารถดัดแปลงใช้ให้เกิดประโยชน์กัยภารกิจ จชต.ได้หรือไม่ครับ มีลักษณะของเครื่องแบบใดบ้าง (เช่นเป็นรถโมบายเป็นต้น ) ทางกองทัพฯเคยหรือมีแผนที่จะนำเครื่องนี้ หรือเครื่องที่มีลักษณะการทำงานใยลักษณะนี้มาใช้งานรึเปล่า คิดว่าจะมีความเหมาะสมคุ้มค่าอย่างไรบ้าง...ครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 01:46:19 AM »

มันเป็นเครื่องมือที่ใช้หาสิ่งของที่อยู่ใต้ดินใช่มั๊ยครับ...

Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 02:12:09 AM »

ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเครื่องหาวัสดุรึสิ่งของใต้ดินรึเปล่า แต่เครื่องจะบอกความแตกต่างของความหนาแน่นใต้ชั้นดินให้อ่านค่าได้ เช่น วัสดุที่ไม่ใช่ดิน ชั้นดิน หรือโพรง ที่มีความหนาแน่นแตกต่างจากพื้นที่รอบๆ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 02:23:40 AM »

ถามว่าจะใช้ในภารกิจของ ตชด. อย่าางไร... ผมก็นึกออกแค่... ตรวจหาทุ่นระเบิดที่ฝังดินไว้... ค้นหาวัตถุต่างๆที่ฝังดินไว้... ตรวจหาแหล่งน้ำ... ประมาณนี้แหละครับ...

...เดาล้วนๆ เพราะเกิดมาก็ไม่เคยได้จับเครื่องมือชนิดนี้ครับ...

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:39:16 AM »

ลองไปถามกรมทางหลวง เขาเคยใช้ตรวจงานผู้รับเหมานะเช็คเหล็กโครงถนนไง
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:50:02 AM »

ผมไม่ได้คิดถึงภารกิตของ ตชด.เท่านั่นครับ ที่ผมคิดคือในภารกิจของ จชต. ดูแล้วเครื่องแบบนี้น่าจะมีประโยชน์ในการตรวจหลุม-โพรงระเบิด ดีกว่าให้ กพ. ไปเดินแหวกหาข้างทาง เพราะมักจะไม่เจอเนื่องจากมีการพรางที่ดี ถ้าเรามีเครื่องตรวจแบบนี้ ในลักษณะรถโมบายวิ่งตรวจ กพ.ที่เหลือจะได้ระวังป้องกันการโจมตีแบบอื่นๆเช่นการซุ่มยืงได้ น่าจะรักษาชีวิตและขวัญของกำลังพล รวมถึงชีวิตประชาชนไว้ได้ดีกว่าที่เป็นอยู่

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 10:39:12 AM »

เข้ามารออ่านความรู้ครับ...

แล้วนายสมชายก็ยืนยันเหมือนเดิมว่าภาคใต้นั่นที่กำลังทำกันแก้อยู่นั่นแก้ตามอาการ... มีอยู่วิธีเดียวที่ได้ผลยั่งยืนคืองบประมาณหลายแสนล้านที่ทุ่มลงไป ให้สร้างถนนหนทางอย่างดีปูพรมทั้งแผ่นดินด้ามขวานทองเลยครับ, ทำให้ถนนดีเหมือนจังหวัดสุพรรณบุรีเลย ตัดหญ้าในระยะ 50 - 100 เมตรริมสองข้างเขตทางหลวงให้โล่ง แล้วติดวงจรปิดมันทุกสายเป็นระยะปูพรมให้ทั่วทุกพื้นที่ไม่ให้เหลือรอดหูตา...

งบประมาณเป็นแสนล้านบาทนี่ รับรองว่าเกิดผลการเปลียนแปลงอย่างมากครับ... เพราะความเจริญมันจะแผ่เข้าไปตามถนนหนทาง แล้วสภาพเศรษฐกิจ สังคม ตลอดจนการศึกษาของผู้คนจะเปลี่ยนฯ จนกระทั่งความเป็นอยู่เปลี่ยน ทัศนะคติจะเปลี่ยนไปหมดเหมือนที่เคยได้ผลสำเร็จมาแล้วกับการปราบคอมมิวนิสต์ในภาคอิสานนั่นแหละครับ...

งบประมาณเป็นแสนล้านบาท... มหาศาลขนาดนี้ทำอะไรได้หลายอย่างครับ...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 11:05:37 AM »

ผมไม่ได้คิดถึงภารกิตของ ตชด.เท่านั่นครับ ที่ผมคิดคือในภารกิจของ จชต. ดูแล้วเครื่องแบบนี้น่าจะมีประโยชน์ในการตรวจหลุม-โพรงระเบิด ดีกว่าให้ กพ. ไปเดินแหวกหาข้างทาง เพราะมักจะไม่เจอเนื่องจากมีการพรางที่ดี ถ้าเรามีเครื่องตรวจแบบนี้ ในลักษณะรถโมบายวิ่งตรวจ กพ.ที่เหลือจะได้ระวังป้องกันการโจมตีแบบอื่นๆเช่นการซุ่มยืงได้ น่าจะรักษาชีวิตและขวัญของกำลังพล รวมถึงชีวิตประชาชนไว้ได้ดีกว่าที่เป็นอยู่
ถ้าไปตรวจหาระเบิดนี่โจรมันไม่ยิ่งชอบหรือครับ พอรถตรวจมาเจอระเบิดมันก็กดเลยตูม ไม่ต้องเล้งไม่ต้องกะเพราะรถอยู่บนระเบิดพอดี

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 12:05:58 PM »

ถ้าไปตรวจหาระเบิดนี่โจรมันไม่ยิ่งชอบหรือครับ พอรถตรวจมาเจอระเบิดมันก็กดเลยตูม ไม่ต้องเล้งไม่ต้องกะเพราะรถอยู่บนระเบิดพอดี
ถ้าคิดตื้นๆก็จะถูกจำกัดด้วยความคิดของตัวเองครับ ไม่จำเป็นเลยที่รถต้องอยู่บนระเบิดหรือเครื่องต้องอยู่บนรถ

Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 12:10:53 PM »

แล้วนายสมชายก็ยืนยันเหมือนเดิมว่าภาคใต้นั่นที่กำลังทำกันแก้อยู่นั่นแก้ตามอาการ... มีอยู่วิธีเดียวที่ได้ผลยั่งยืนคืองบประมาณหลายแสนล้านที่ทุ่มลงไป ให้สร้างถนนหนทางอย่างดีปูพรมทั้งแผ่นดินด้ามขวานทองเลยครับ, ทำให้ถนนดีเหมือนจังหวัดสุพรรณบุรีเลย ตัดหญ้าในระยะ 50 - 100 เมตรริมสองข้างเขตทางหลวงให้โล่ง แล้วติดวงจรปิดมันทุกสายเป็นระยะปูพรมให้ทั่วทุกพื้นที่ไม่ให้เหลือรอดหูตา...

งบประมาณเป็นแสนล้านบาทนี่ รับรองว่าเกิดผลการเปลียนแปลงอย่างมากครับ... เพราะความเจริญมันจะแผ่เข้าไปตามถนนหนทาง แล้วสภาพเศรษฐกิจ สังคม ตลอดจนการศึกษาของผู้คนจะเปลี่ยนฯ จนกระทั่งความเป็นอยู่เปลี่ยน ทัศนะคติจะเปลี่ยนไปหมดเหมือนที่เคยได้ผลสำเร็จมาแล้วกับการปราบคอมมิวนิสต์ในภาคอิสานนั่นแหละครับ...

งบประมาณเป็นแสนล้านบาท... มหาศาลขนาดนี้ทำอะไรได้หลายอย่างครับ...
เชื่อว่าเป็นการแก้ปัญหาแบบนึงแต่ยังขาดการพิจารณาในรายละเอียดอีกมากครับ ..ง่ายๆแค่หาคนลงไปทำโดยไม่ให้ถูกฆ่าถูกเผา(คน+เครื่องมือ) แค่นี้ทุกวันนี้ยังป้องกันไม้ได้เลยครับ เพราะกลุ่มแบ่งแยกดินแดนก็มองยุทธศาสตร์นี้ออกเหมือนกัน และมีมาตรการไว้รองรับมานานแล้ว

พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 12:18:30 PM »

+1 ท่านสมชาย(ฮา).......... ไหว้
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 12:21:35 PM »

ไม่อยากให้เปลี่ยนประเด็นไปถกเรื่องปัญหาหรือวิธีการแด้ปัญหาแบ่งแยกดินแดนนะครับ ..แต่วิธีการแก้ปัญกาแบบเบ็ดเสร็จเด็ดขาดไม่มี ต้องแก้ที่การศึกษา และใช้เวลามากกว่า 1 ช่วงอายุคน ซึ่งขณะนี้ยังไม่มีการดำเนินการดังกล่าวจากรัฐบาลใดๆ ยังปล่อยให้มีการเรียนการสอนใน รร.ตาดีกา-รร.ปอเนาะ กันอยางเสรี มีการปลุกกระดมและปลูกฝังในความเชื่อของชาติพันธ์รวมถึงแนวความคิดในการกอบกู้เอกราช การสถาปนารัฐอิสลามกันอย่างเข้มข้น คนมุสลิมรุ่นนี้เกิดมาพร้อมกับคสามเชื่อและการปลูกฝังจากที่บ้านและที่โรงเรียน

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 12:30:06 PM »

ถ้าคิดตื้นๆก็จะถูกจำกัดด้วยความคิดของตัวเองครับ ไม่จำเป็นเลยที่รถต้องอยู่บนระเบิดหรือเครื่องต้องอยู่บนรถ
ผมก็คิดแบบพลเรือนครับ ผมเคยเห็นเวลาทหารตรวจหาระเบิดบนเรือขนของที่จะข้ามไปพม่าเห็นเค้าเอาเจ้าเครื่องตรวจเดินกวาดไปมาผมก็นึกว่ามันจะเหมือนกันครับ เพราะเจ้าเครื่องจีพีอาร์นี่ผมดูในเวปมันก็คล้ายๆกันครับ คือต้องให้คนถือหรือไม่ก็เข็นแบบรถเข็นครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 01:43:38 PM »

เชื่อว่าเป็นการแก้ปัญหาแบบนึงแต่ยังขาดการพิจารณาในรายละเอียดอีกมากครับ ..ง่ายๆแค่หาคนลงไปทำโดยไม่ให้ถูกฆ่าถูกเผา(คน+เครื่องมือ) แค่นี้ทุกวันนี้ยังป้องกันไม้ได้เลยครับ เพราะกลุ่มแบ่งแยกดินแดนก็มองยุทธศาสตร์นี้ออกเหมือนกัน และมีมาตรการไว้รองรับมานานแล้ว

ก็ติดวงจรปิดนั่นไง วิธีแก้ไม่ให้ถูกฆ่าถูกเผา(คน+เครื่องมือ)... ส่วนวิธีป้องกันไม่ให้โดนระหว่างที่จะลงไปติด CCTV นี่ก็ต้องแก้โจทย์กันเป็นเคสบายเคสไป, หากเอารายละเอียดมานั่งคุยกันบนเว็บมันก็ไม่จบเพราะแต่ละเคสมันก็ไม่เหมือนกันทำนองโปลิสจับขโมย(ไม่มีวิธีแก้ทางกันแบบเบ็ดเสร็จ) ต้องไปประชุมคุยแก้ทางแก้เกมส์กันเองในห้องยุทธวิธี...

ส่วนที่ว่ากลุ่มโจรแบ่งแยกดินแดนมองยุทธ์ศาสตร์นี้ออกนั่นก็ใช่... แต่เท่าที่รับรู้ผ่านทางสื่อ เรื่องงบประมาณแก้ไฟใต้ไม่เห็นว่ามีงบ"ส่วนใหญ่"ไปสร้างถนนหนทางหรือสร้างระบบสาธารณูปโภคครับ มักมีงบเกี่ยวกับเรื่องบู๊เป็นหลัก(หรือมีก็แจ้งกันหน่อย - อยากเห็นน่ะ)...

เรื่องติด CCTV นี่ไม่ใช่ติดเฉพาะสถานที่สุ้มเสี่ยง หรือในเมืองเพียงอย่างเดียว... แต่ติดปูพรมแบบถนนทุกสายเป็นพันกิโลเมตรในเขตอำเภอที่สถิติเกิดคดีแยะนั่นแหละ ติดเป็นหลายพันตัวแบบระยะต่อชิดกันไม่มีรูรั่ว ติดแบบที่ว่าคนต้องสงสัยขยับตัวออกจากบ้านไปไหนก็จะอยู่ในกล้องตลอด, หากจะออกนอกกล้อง ก็ต้องออกหลังบ้านแล้วเดินในสวนยางตลอดเวลาห้ามขึ้นบนถนนเลย...

ที่พูดมาข้างบนนี่ไม่ได้พูดเกินเลย เพราะในต่างประเทศ(US.)มันก็ทำแบบนี้แหละในเมืองใหญ่ ระยะมองเห็นของกล้องแต่ละตัวเชื่อมถึงกันหมดเป็นใยแมงมุมแทบไม่มีรูรั่ว ยกเว้นต้องเข้าไปข้างในอาคารถึงจะหลบพ้น... งบประมาณเป็นแสนล้านบาทที่ทุ่มไปแล้วและไม่สำเร็จนั่นแหละ คือคีย์เวิร์ด...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 01:59:15 PM »

พูดก็พูดเถอะครับ

งบแสนล้าน ทำได้จริง

แต่ต้องเผื่องบแดกด่วน เพิ่มเติมด้วยครับ

เพราะมักจะมีรูรั่วเสมอ ๆ ไปว่า สามสิบ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์