เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 12:26:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดมีความรู้-เคยใช้งานเครื่อง GROUND PENETRATION RADAR (GPR) บ้างไหมครับ  (อ่าน 3119 ครั้ง)
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 03:24:41 PM »

เข้ามารออ่านความรู้ครับ...

แล้วนายสมชายก็ยืนยันเหมือนเดิมว่าภาคใต้นั่นที่กำลังทำกันแก้อยู่นั่นแก้ตามอาการ... มีอยู่วิธีเดียวที่ได้ผลยั่งยืนคืองบประมาณหลายแสนล้านที่ทุ่มลงไป ให้สร้างถนนหนทางอย่างดีปูพรมทั้งแผ่นดินด้ามขวานทองเลยครับ, ทำให้ถนนดีเหมือนจังหวัดสุพรรณบุรีเลย ตัดหญ้าในระยะ 50 - 100 เมตรริมสองข้างเขตทางหลวงให้โล่ง แล้วติดวงจรปิดมันทุกสายเป็นระยะปูพรมให้ทั่วทุกพื้นที่ไม่ให้เหลือรอดหูตา...

งบประมาณเป็นแสนล้านบาทนี่ รับรองว่าเกิดผลการเปลียนแปลงอย่างมากครับ... เพราะความเจริญมันจะแผ่เข้าไปตามถนนหนทาง แล้วสภาพเศรษฐกิจ สังคม ตลอดจนการศึกษาของผู้คนจะเปลี่ยนฯ จนกระทั่งความเป็นอยู่เปลี่ยน ทัศนะคติจะเปลี่ยนไปหมดเหมือนที่เคยได้ผลสำเร็จมาแล้วกับการปราบคอมมิวนิสต์ในภาคอิสานนั่นแหละครับ...

งบประมาณเป็นแสนล้านบาท... มหาศาลขนาดนี้ทำอะไรได้หลายอย่างครับ...
เชื่อว่าเป็นการแก้ปัญหาแบบนึงแต่ยังขาดการพิจารณาในรายละเอียดอีกมากครับ ..ง่ายๆแค่หาคนลงไปทำโดยไม่ให้ถูกฆ่าถูกเผา(คน+เครื่องมือ) แค่นี้ทุกวันนี้ยังป้องกันไม้ได้เลยครับ เพราะกลุ่มแบ่งแยกดินแดนก็มองยุทธศาสตร์นี้ออกเหมือนกัน และมีมาตรการไว้รองรับมานานแล้ว

ก็ติดวงจรปิดนั่นไง วิธีแก้ไม่ให้ถูกฆ่าถูกเผา(คน+เครื่องมือ)... ส่วนวิธีป้องกันไม่ให้โดนระหว่างที่จะลงไปติด CCTV นี่ก็ต้องแก้โจทย์กันเป็นเคสบายเคสไป, หากเอารายละเอียดมานั่งคุยกันบนเว็บมันก็ไม่จบเพราะแต่ละเคสมันก็ไม่เหมือนกันทำนองโปลิสจับขโมย(ไม่มีวิธีแก้ทางกันแบบเบ็ดเสร็จ) ต้องไปประชุมคุยแก้ทางแก้เกมส์กันเองในห้องยุทธวิธี...

ส่วนที่ว่ากลุ่มโจรแบ่งแยกดินแดนมองยุทธ์ศาสตร์นี้ออกนั่นก็ใช่... แต่เท่าที่รับรู้ผ่านทางสื่อ เรื่องงบประมาณแก้ไฟใต้ไม่เห็นว่ามีงบ"ส่วนใหญ่"ไปสร้างถนนหนทางหรือสร้างระบบสาธารณูปโภคครับ มักมีงบเกี่ยวกับเรื่องบู๊เป็นหลัก(หรือมีก็แจ้งกันหน่อย - อยากเห็นน่ะ)...

เรื่องติด CCTV นี่ไม่ใช่ติดเฉพาะสถานที่สุ้มเสี่ยง หรือในเมืองเพียงอย่างเดียว... แต่ติดปูพรมแบบถนนทุกสายเป็นพันกิโลเมตรในเขตอำเภอที่สถิติเกิดคดีแยะนั่นแหละ ติดเป็นหลายพันตัวแบบระยะต่อชิดกันไม่มีรูรั่ว ติดแบบที่ว่าคนต้องสงสัยขยับตัวออกจากบ้านไปไหนก็จะอยู่ในกล้องตลอด, หากจะออกนอกกล้อง ก็ต้องออกหลังบ้านแล้วเดินในสวนยางตลอดเวลาห้ามขึ้นบนถนนเลย...

ที่พูดมาข้างบนนี่ไม่ได้พูดเกินเลย เพราะในต่างประเทศ(US.)มันก็ทำแบบนี้แหละในเมืองใหญ่ ระยะมองเห็นของกล้องแต่ละตัวเชื่อมถึงกันหมดเป็นใยแมงมุมแทบไม่มีรูรั่ว ยกเว้นต้องเข้าไปข้างในอาคารถึงจะหลบพ้น... งบประมาณเป็นแสนล้านบาทที่ทุ่มไปแล้วและไม่สำเร็จนั่นแหละ คือคีย์เวิร์ด...
กล้องก็โดนเผา...ทำยังกะทุกวันนี้ไม่มีกล้อง พอเถอะครับ ไม่เคยทำอาจมองไม่เห็นภาพไม่เข้าใจก็จะไม่ว่ากัยละ ต่อไปใครจะตอบขอให้ตอบตามหัวข้อกระทู้เท่านั้นนะครับ ถ้าไม่ทราบจะตอบไม่ทราบหรือไม่ต้องตอบก็ได้ ขอบคุณครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 03:31:11 PM »

อย่างนี้ต้องถามหมวดต๊อดใหม่แล้วครับ ว่าต้องการประยุกต์ใช้เพื่อวัตถุประสงค์อะไร เพราะผมก็เห็นว่าทุกท่านกำลังช่วยกันแชร์ความคิด แต่อาจไม่ตรงใจผู้หมวด...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 04:50:33 PM »

กล้องก็โดนเผา...ทำยังกะทุกวันนี้ไม่มีกล้อง พอเถอะครับ ไม่เคยทำอาจมองไม่เห็นภาพไม่เข้าใจก็จะไม่ว่ากัยละ ต่อไปใครจะตอบขอให้ตอบตามหัวข้อกระทู้เท่านั้นนะครับ ถ้าไม่ทราบจะตอบไม่ทราบหรือไม่ต้องตอบก็ได้ ขอบคุณครับ

ก็เพราะกล้องมันไม่พอ หรือไม่ก็ติดน้อยไป เวลาโดนเผามันก็เข้ามาเผาจากด้านหลังกล้องหรือไม่ก็เอาอาวุธสอยมาแต่ไกล... ก็เพราะนิสัยโลกแคบ อ่านหนังสือ/รับข่าวสารน้อยแต่ขี้โมโหเพราะคิดว่าตัวเองรู้เรื่องแยะแบบนี้แหละถึงได้เป็นตัวสร้างเงื่อนไขให้เกิดสงครามไม่รู้จบ...

รับคำสั่งอย่างเดียวอย่างนั้นนั่นแหละดีแล้ว จะได้สร้างประโยชน์แก่ประเทศได้ดีที่สุดแล้ว เอาไว้ให้ละทิฐิให้ได้เสียก่อนค่อยมาถาม/สนทนากับผู้อื่น(เห็นตัดบทเองว่าพอเถิด)... ก็เรื่องโจรก่อการร้ายแบบนี้มันไม่ได้เกิดที่ประเทศไทยเป็นครั้งแรกในโลก มันต้องดูคนอื่นเขาด้วยว่าเขาทำกันอย่างไร แล้วเอาข้อดีของคนอื่นเขามา...

ที่เขียนต่อไปนี้เพราะให้ท่านอื่นอ่าน ส่วน จขกท. ไม่ต้องอ่านก็ได้ หรืออ่านแล้วไม่อยากตอบก็ไม่ต้องตอบตามที่เขียนไว้นั่นแหละดีแล้ว เพราะโลกแคบอย่างนี้ก็ทำงานตามที่ตัวเองได้รับมอบหมายต่อไปเถิด...

ประเทศอื่นที่เขาแก้ปัญหากันด้วยกล้องนั่นต้องติดเป็นเครือข่ายแบบไม่มีทางหนีได้พ้น กล้องทุกตัวมันส่องหลังเห็นท้ายกล้องตัวหน้ากันหมด รถยนต์ทุกคันขึ้นมาบนถนนหลวงเมื่อไหร่จะอยู่ในกล้องตัวใดตัวหนึ่งหมด ใครก้าวเท้าออกจากบ้านก็จะอยู่ในกล้องอย่างน้อย 1 ตัว... คนไม่รู้ก็คิดว่ามีกล้องก็โดนเผา ก็เพราะมันนึกภาพไม่ออก(ติดกล้องไม่กี่ตัว) แต่ถ้านึกออกก็จะรู้ว่าคนที่มันเข้ามาเผากล้องมันต้องมุดดินโผล่ออกมาเผากล้องทันที เพราะก่อนมันมาเผา มันก็ต้องปรากฎในกล้องตัวอื่นมาก่อน...

หากจะติดกล้องป้องกันการก่อการร้ายให้ได้ผลมันต้องติดกันทุกมุม ซึ่งเปลืองงบประมาณมหาศาลมาก ทั้งตัวกล้องเป็นหลักหมื่นตัว(หรืออาจเป็นแสนตัว) มีระบบเครือข่ายข้อมูลดิจิตอล มีระบบไฟฟ้าจ่ายพลังงานให้กล้อง(อาจถึงขั้นสร้างโรงไฟฟ้า - ซึ่งไม่เสียเปล่าเพราะเมื่อสงครามสงบ ก็จะเป็นแหล่งพลังงานให้สังคมที่เจริญแล้ว) นอกจากนี้ยังมีฟาร์มเครื่องเซิร์ฟเวอร์เก็บข้อมูล/เครื่องคอมพิวเตอร์ประมวลผลจำแนกบุคคลด้วยท่าทางการเดิน/ความห่างดวงตา(AI- Aritficial Intelligence)... ซึ่งหากเมื่อก่อนหน้านี้จะมีคำถามว่าจะเอาเงินทุ่มไปทำไม แต่ในวันนี้คีย์เวิร์ดคือทุ่มลงไปแล้วเป็นแสนล้านบาทยังไม่ได้ผล แล้วจะทำยังไงต่อ...

ภาพมันใหญ่กว่าที่นึกออกแค่นั้นมากครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2013, 05:07:16 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 05:02:27 PM »

เอาที่เคย Post ไว้ในกระทู้อื่นมาให้ท่านอื่นอ่านครับ... จขกท. ไม่อยากตอบก็ไม่ตอบก็ดีแล้วครับ...

จากสถิติฯ หมู่บ้านที่มีปัญหานั้นมีแค่หลักร้อยหมู่บ้านครับ, ไม่ใช่ทั่วเขต จชต... ศอ.บต.กางสถิติเหตุรุนแรงเกิดแค่ 257 หมู่บ้านจาก 1,609 หมู่บ้าน!...

นายสมชายว่าหากปิดล้อม แล้วหากเจอสิ่งผิดกฎหมาย หรือพบหลักฐานว่าให้ที่พักพิง/หลบซ่อนแก่ผู้กระทำผิด ก็จับกุมและดำเนินคดีเอาจริงเอาจัง, เชื่อว่าทำแบบนี้แล้วดำเนินคดีแค่ไม่กี่พันราย ที่เหลือไม่มีใครกล้าหรอกครับ... ปัญหาคือไม่จับ/ไม่ดำเนินคดีเพราะคิดไปชาวบ้านแถวนั้นเป็นแนวร่วมกันแยะแล้ว เลยพยายามใช้หลักรัฐศาสตร์, ที่เห็นชัดตาคือกรณีเมื่อหลายปีก่อนที่เห็นผ่าน TV กรณี นย. 2 นายโดนทำร้าย แต่มีกลุ่มผู้หญิงมุสลิมโดนหลอกให้ชุมนุมเป็นม็อบขวางไม่ให้เข้าไปชิงตัว นย. กลับมา แล้วในที่สุด นย. 2 นายนั่นก็พลีชีวิตจนได้...

หากว่าไปตามเนื้อผ้าแล้ว กลุ่มผู้หญิงที่ยืนขวางสะพานนั่นจะโดนต้อนขึ้นรถยนต์ไปดำเนินคดีมั้งหมดครับ... เป็นร้อยคนก็จะโดนต้อนขึ้นรถไปทั้งร้อยคน มีกี่ร้อยคนหมดหมู่บ้านที่มายืนขวางบริเวณหัวสะพาน(ตามใน TV) ก็จะโดนต้อนขึ้นรถไปทั้งหมดหมู่บ้าน ไปสอบสวนกันที่สถานที่อื่นฯ, แล้วไปคัดแยกกันตรงนั้น ไม่ให้ยืนขวางที่หัวสะพานฯ ซึ่งในที่สุด นย. นายก็ไม่รอด...

ประเด็นคือบังคับใช้กฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ครับ มีคนหลงผิดเพราะถูกหลอกนั่นก็ใช่ แต่ถ้าไม่บังคับใช้กฎหมาย คนถูกหลอกก็จะอ้างว่าถูกหลอก แล้วก็ไม่โดนดำเนินคดี... แต่ถ้าดูที่การกระทำ ใครโดนหลอกหรือกลัวตายก็ยังดำเนินคดี ก็ต้องชั่งน้ำหนักว่าจะกลัวดำเนินคดีหรือกลัวตายจากโจร อันไหนน่ากลัวมากกว่ากัน, เพราะมาถึงขั้นนี้แล้วยังไงหากตัวเองไม่ตาย ผู้อื่นก็จะโดนโจรมันฆ่าตายอยู่ดี ดังนั้นเจ้าหน้าที่ผู้รักษากฎหมายจะเลือกให้ใครตายระหว่างตัวเองหรือดำเนินคดีชาวบ้านครับ(ต้องหาวิธีป้องกันชาวบ้านเอาเรื่องส่วนตัวมาหลอกเจ้าหน้าที่ด้วย - ยืมมีดฆ่าโคฯ)...

มีอุทธาหรณ์เรื่องเขมร 3 ฝ่าย... เป็นที่ยุติในประวัติศาสตร์เขมรแล้ว ว่าเขมรแดงที่ชนะฝ่ายอื่นนั้น เป็นเพราะเขมรแดงมันโหดกว่าครับ, ขยายรายละเอียดได้ว่ามันเอากฎเกณฑ์ของมันเข้ามาจับ หากพบว่าไม่เป็นไปตามกฎเหกณฑ์ มันก็บังคับใช้กฎเกณฑ์ของมัน จนผู้คนเขมรกลัว, ส่วนเขมรฝ่ายอื่นโหดน้อยกว่า เลยแพ้...

ชาวบ้านในเขต จชต. นั่นถือว่าเป็นความซวยที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ เพราะไปอาศัยอยู่ในบริเวณนั้นเอง(บางคนเลือกได้ด้วยการอพยพหนี - เช่นชาวพุทธหลายราย)... ดังนั้นเป็นความซวยที่ไปอยู่ตรงนั้นมันต้องเจอโหดๆ หากไม่อยากเจอโหดก็ต้องย้ายหนี, นายสมชายเชื่อว่าหาก"เล่นจริง"ไม่เหลือหรอกครับ...

ที่นายสมชายเชื่อว่าหาก"เล่นจริง"แล้วจะไม่เหลือโจรใต้ ก็เพราะจากสถิติหมู่บ้านทั้งหมดใน 3 จชต. มีจำนวนหมู่บ้านทั้งสิ้น 1,609 หมู่บ้าน แต่พบว่ามีหมู่บ้านที่เกิดเหตุการณ์ความไม่สงบเพียง 257 หมู่บ้าน หรือคิดเป็นร้อยละ 15.97 ของจำนวนหมู่บ้านทั้งหมด และมีจำนวนหมู่บ้านที่ไม่เกิดเหตุการณ์ความไม่สงบเลย จำนวน 1,352 หมู่บ้าน คิดเป็นร้อยละ 84.03(ลิงก์อ้างถึง 1)) จำนวนหมู่บ้านแค่ 257 หมู่บ้านเท่านั้นเองที่มีปัญหา... บอกตรงๆว่าหากศึกษาจากประวัติศาสตร์เขมรฯ 257 หมู่บ้านนี้จะโดนลุยปิดล้อม/ตรวจค้น 24 ชั่วโมง(แบบถูกต้องตามกฎหมาย) จนราบเป็นหน้ากลองแล้วครับ, ใครขวางเป็นโดนจับกุมดำเนินคดี อย่างมากก็เป็นหลักหมื่นคดี(เฉลี่ยแล้วหมู่บ้านละประมาณ 40 คดี) ซึ่งไม่มากหรอกครับ เพราะหากเทียบกับสถิติรวมยอดทั้งผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตตลอดเกือบ 9 ปีไฟใต้ หรือ 104 เดือน จำนวน 13,610 ราย!(ลิ้งก์อ้างถึง 2)

ลิ้งก์อ้างถึงสถิติจากสำนักข่าวอิสรา... http://www.isranews.org/south-news/stat-history/49-2009-11-17-18-22-35.html?start=10
ลิ้งก์อ้างถึง 1 ... http://www.isranews.org/south-news/stat-history/item/16568--257-1609-.html
ลิ้งก์อ้างถึง 2 ... http://www.isranews.org/south-news/stat-history/49-2009-11-17-18-22-35.html?start=10

ที่อ้างกันว่า"หลักรัฐศาสตร์" แล้วไม่จับกุมดำเนินคดีกันนั่นน่ะ... ไม่มีในหลักรัฐศาสตร์ที่ไหนบอกว่าให้อลุ้มหล่วยแบบเหนือกฎหมายนะครับ, การใช้หลักรัฐศาสตร์ที่ถูกต้อง จะต้องใช้ในอำนาจที่กฎหมายให้เอาไว้ด้วย ตัวอย่างเช่นพี่จ่าฯ เลือกจับรถยนต์ที่จอดในที่ห้ามจอดหน้าตลาดแค่บางคัน(เพราะเห็นว่ามีธุระจำเป็น) แต่บางคันจับ+ปรับ เพราะเห็นว่าตั้งใจเกะกะขวางทางชาวบ้านฯ...

พี่จ่าฯ ตามย่อหน้าข้างบนสามารถใช้หลักรัฐศาสตร์ฯ ได้, ก็เพราะคดีเล็กๆที่สามารถจับกุม และสามารถจบได้ที่ระดับโรงพักนั้น หากพี่จ่าจะให้จบที่ข้างถนนก็ได้เหมือนกัน(คือไม่จับ/หรือเดินไปไล่)... เพราะอยู่ในอำนาจของตัวเองตั้งแต่แรกแล้วครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2013, 05:05:01 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 05:42:36 PM »

เอาตามคำถามครับ...
เท่าที่เคยเล่นกับเคยเห็นมาบ้าง...

เครื่องแต่ละชนิดมาถูกออกแบบให้หาวัตถุแตกต่างกันไป ใช้คลื่นหลายแบบแล้วแต่...
ที่ จขกท.ถามน่ะ ว่ามันประยุกต์ใช้ใช้ติดรถได้มั้ย ....ตอบแบบวิศวกรตอบ...ผมว่ามันได้ครับ

แต่มันติดรถไปหา โดนกดตู๊มมมม...ไม่เหลือมั้งครับ....

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:46:11 PM »

ผมไม่ได้คิดถึงภารกิตของ ตชด.เท่านั่นครับ
ที่ผมคิดคือในภารกิจของ จชต. ดูแล้วเครื่องแบบนี้น่าจะมีประโยชน์ในการตรวจหลุม-โพรงระเบิด
ดีกว่าให้ กพ. ไปเดินแหวกหาข้างทาง เพราะมักจะไม่เจอเนื่องจากมีการพรางที่ดี
ถ้าเรามีเครื่องตรวจแบบนี้ ในลักษณะรถโมบายวิ่งตรวจ
กพ.ที่เหลือจะได้ระวังป้องกันการโจมตีแบบอื่นๆ
เช่นการซุ่มยืงได้ น่าจะรักษาชีวิตและขวัญของกำลังพล
รวมถึงชีวิตประชาชนไว้ได้ดีกว่าที่เป็นอยู่

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี  your-ประชาธิปไตย อ่ะ ฮา

ยายไม่รู้ว่า  ที่ถูกต้องมันเรียกว่าอะไรน๊า ฮา
แต่มันเข้าข่ายการทำงาน  เหมือน "โซน่าร์" 
มีการสะท้อนกลับ  ของคลื่นความถี่เสียง อ่ะ  ฮา

ส่วนจะนำไปติดตั้ง บนพาหนะ ยายคิดว่า "ไม่เวิรค์"  อ่ะ
เพราะต้องค่อยๆ  สแกน  "กวาด"  ไปบนพื้นดิน รถหรือคน ต้องเคลื่อนตัวแบบ ช้าๆ
พอเจอวัตถุต้องสงสัย  ก็หมายความว่า กำลังพล ตกอยู่ใน  "Killing zone" แล้วอ่ะ

เครื่องพวกนี้  ไม่ต้องใช้  เทคโนโลยี สูงเลย อ่ะ
มันเป็นการกวาด  ส่งคลื่นความถี่ออกไป แล้วสะท้อนกลับแค่นั้น อ่ะ
เด็กเรียน วิศวะ  ที่ไหนก็ทำได้  ลองส่งเมล์ ไปถามลาดกระบังดูสิ

ส่วนเทคโนโลยี ที่สูงกว่านั้น  เขาใช้ ในอุตสาหกรรม ค้นหาแหล่ง น้ำมัน อ่ะ
แต่ถ้าเอามาใช้ทาง "ยุทธวิธี"  ไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:10:18 PM »

ขอบคุณที่ตอบตรงคำถามครับ..แนวคิดนี้เชื่อว่ายังไม่เกิดในระดับกองทัพ เป็นแค่สมมุติฐานที่ต้องการเพิ่มประาทธิภาพในการตรวจเส้นทางปกติ(รวมถึงเส้นทางยุทธวิธี) และถ้ายังเดากันไม่ได้ผมก็ขอเฉลยว่าไม่ได้เอาไปตรวจระเบิด เพียงนำไปตรวจทางที่อาจมีการขุดหลุม-โพรงไว้รอฝังระเบิดเท่านั้น หากตรวจแล้วเจอระเบิดก็ยิ่งดีจะได้ทำลายหรือเก็บกู้ได้ก่อน หากทำได้ในความคิดผมก็จะต้องเป็นในรูปแบบรถสแกนทางที่มีเครื่องตรวจติดกับแขนไฮโดรลิกที่ยืดและยกได้(ไม่ต้องทั้งเครื่องเาเฉพาะส่วนที่เป็นตัวส่งคลื่นและเซนเซอร์ที่เหลือทั่งจอและ จนท.เทคนิคคนอ่านค่าอยู่ในรถเกราะ) แม้จะถูกระเบิดพังก็จะเสียหายเฉพาะส่วนดังกล่าว ที่ยังไงก็ดีกว่านำชีวิตกำลังพลและยานพาหนะไปทิ้งอย่างที่เป็นอยู่
     ในฐานะที่ท่าน"ต้นหนาว"เคยจับเคยเล่น ความเร็ว ความแม่นยำ และขนาดของพื้นที่ รวมถึงการแปลผลในการสแกนเป็นอย่างำรบ้างครับ มีความถผูกต้อง แม่นยำ รวดเร็วสักเท่าใด ช่วยให้ข้อมูลได้หรือไม่ครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:34:53 PM »

ผมว่าหากับระเบิดตามสงครามในแบบคงได้ แต่กับ IED. คงลำบากเพราะเข้าใกล้ในรัศมีก็ตูมแล้ว
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:48:51 PM »

แหะๆฺ....ไม่ใช่คนที่ใช้เครื่องมือพวกนี้เป็นหลักครับ....ตอบตามที่เคยเห็นนะครับ

ต้องแยกระหว่างเครื่องตรวจหาวัตถุ กับเครื่องตรวจหาความหนาแน่นของดินครับ

เครื่องตรวจหาวัตถุ ก็ค่อนข้างแม่นยำนะครับ....แปรผลรวดเร็วทันทีในหน้าจอ  หาวัตถุได้ในรัศมีใกล้เคียงมาก ส่วนความลึกในการค้นหาก็ขึ้นอยู่กับคุณสมบัติและราคาของเครื่อง บางทีวัตถุอื่นบริเวณใกล้เคียง ก็อาจทำให้ค่าคลาดเคลื่อนได้

ส่วนเครื่องหรืออุปกรณ์ทดสอบความหนาแน่นมันก็มีหลายวิธี คลื่นก็มีหลายแบบ นิวเคลียร์ยังมีเลย(แต่เวลาทดสอบไม่ควรอยู่ใกล้)
มันบอกความหนาแน่น ความแตกต่างของชั้นดิน ความหนาของชั้นได้ผลในระดับหนึ่ง แต่ก็ไม่แม่นยำเท่ากับการเจาะสำรวจ boring
เครื่องพวกนี้มันถูกออกแบมาในงานธรณีเทคนิค วิศวกรรมโยธา น่ะครับ

ทีนี้ถ้าจะเอามาหาหลุมที่ขุดไว้สำหรับฝังระเบิดมันคงไม่ได้ผลดีหรอกครับ
เครื่องหรืออุปกรณ์ถูกออกแบบมาให้เคลื่อนตัวอย่างช้าๆ หรือตั้งไว้นิ่งๆ

สู้ตัดหญ้าข้างทางให้เตียนตลอดเวลา และให้คนเดินลาดตระเวนทุกวัน น่าจะได้ผลดีกว่า

แต่คงไม่มีกำลังพลขนาดนั้นมั้งครับ....

Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:07:49 PM »

ขอบคุณที่ให้ข้อมูล ขอเรียนถามท่าน"ต้นหนาว"ต่อครับ ....จากข้อมูลที่ให้มาเครื่องตรวจหาวัตถุดูน่าสนใจกว่า แต่เครื่องจะตรวจหาวัตถุประเภทไหน ตั้งค่าให้แสดงได้หลายค่าของวัตถุแต่ละอย่างเช่นนั้นหรือไม่ครับ การแสดงค่าจะแยกแยะอย่างไร แสดงเป็นรูปทรงกี่มิติ เป็นกราฟ หรือแบบใดครับ ผมมองภาพไม่ออกเท่าที่เคยเห็นก็พวกเครื่องตรวจจับโลหะ ที่ไม่มีประโยชน์เท่าใดนักกับระเบิดแสวงเครื่องพวกนี้ แล้วเครื่องตรวจหาวัตถุมันก็น่าจะทำงานโดยอาศัยคลื่นและความหนาแน่นที่แตกต่างกันของวัสดุและพื้นดินใช่หรือไม่ครับ ทำไมถึงจะใช้ตรวจโพรงใต้ผิวถนนในระดับตื้นๆไม่ได้ครับ

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:56:55 PM »

ต้องขอโทษคุณ your จริงๆครับ....
ผมคงตอบคร่าวๆให้คนทั่วไปเข้าใจได้แค่นี้ครับ...เพราะผมอยู่ในฐานะผู้คุม(ดู)เค้าใช้มากกว่า และนำผลมาใช้. สรุปผมก็รู้งูๆปลาๆครับ
ไม่ใช่ผู้ใช้โดยตรง รายละเอียดเชิงลึกต้องถามคนที่ใช้เครื่องนั้นๆเป็นหลักหรือต้องดูสเปคเครื่องหรือสอบถามผู้ผลิตครับ
บางอย่างก็ร่ำเรียนมารู้แค่ทฤษฎี หลายเครื่องยังไม่เคยเห็นของจริงด้วยซ้ำ

ยกตัวอย่างเครื่องตรวจหาแนวท่อก๊าซใต้ดินซักหนึ่งประเภทนะ....ที่หน้าจอมันเป็นรูปคลื่นหรือกราฟที่หน้าจอครับ ถ้ามันใกล้แนวท่อที่เป็นโลหะ กราฟจะคมดูเป็นเส้นตรงขึ้นครับ เมื่อตอกหาแนวท่อก็ใกล้เคียงมาก

ส่วนเรื่องคลื่น รังสี หรืออะไรก็แล้วแต่ เพื่อตรวจความหนาแน่นของชั้นดิน หรือหาโพรงในดิน มันก็คงจะหาโพรงใต้ผิวถนนได้ครับ
แต่วิธีการหรือกระบวนการหา มันจะเหมาะสม ปลอดภัย คุ้มค่าหรือไม่นั้น ต้องลองดูครับ...

อาจเป็นหัวข้อ thesis เด็ก ป.โท ได้เลยครับ แต่ใครจะทำหัวข้อนี้ คงหายากครับ...ให้ไปทดสอบหาโพรงระเบิด
ผมว่าเมืองนอกคงมีเครื่องพวกนี้โดยเฉพาะแหละครับ....

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 01:42:11 AM »

เคยมีจนท. ที่ทำงานอยู่แถวนั้นท่านหนึ่งเล่าให้ฟังตอนพบกันประจำปีเขาบอกว่าพวกนั้นเจาะโพรงไว้ตามถนนมานานแล้วเวลาจะวางระเบิดค่อยยัดเข้าไป เคยมีการจับยึดสว่านเจาะแบบแสวงเครื่องมาแล้วนะทำง่ายๆตามร้านเหล็ก การที่จะใช้เครื่องสแกนโลหะไม่น่าจะตรวจเจอได้เพราะถังระเบิดยังไม่ได้ถูกนำมาใส่ อีกอย่างหนึ่งสมัยนี้มีการใช้เทคนิค Anti X-ray หรือตรวจจับด้วยเครื่องมาหลายปีแล้วผู้ที่เคยเป็นสมาชิก EOD ของกองทัพเล่าให้ฟัง
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 12:24:56 PM »

ไม่ทราบว่า ทางการเคยใช้อากาศยานไร้คนขับติดกล้องลาดตระเวณ ดูความเคลื่อนไหวรอบๆ
หรือพวกแอบเจาะถนนฝั่งระเบิด ก่อนเคลื่อนย้ายบ้างรึปล่อยครับ
หลังๆนี้โดนบ่อย รึอาจจะเป็นพวกชาวบ้านเป็นหูตาหรือชี้เป้าให้โจร ตั้งแต่รถออกจากฐาน

อเสวนา จะ พาลานัง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 01:51:54 PM »

แนวร่วมมันก็ปะปนอยู่ในหมู่บ้านนั่นแหละคอยชี้เป้า
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 06:08:35 PM »

ที่เคยไปดูเขาสาธิตการใช้งาน กับที่ทางบริษัทรับเหมาเอาใช้Scanดูชั้นทาง พวกนี้จะแสดงภาพเป็นชั้นๆตามความหนาแน่น สามารถเอาข้อมูลเข้าเครื่องคอมประมวลผลออกมาให้เป็นภาพกราฟฟิก ได้ 
ในกรณีที่มีโพรงดินใต้ถนนเครื่องตรวจพบแน่ครับ เพราะความหนาแน่นมันต่างกันมาก เสียดายหารูปที่ถ่ายตอนทำงานสแกนถนนไม่เจอ มันเป็นจอสีแสดงเป็น ชั้นๆ ตรงไหนที่เป็นโพรงหรือค่าความหนาแน่นเปลี่ยนไปก็เห็นได้ชัด  แต่ความเร็วที่ใช้สแกนค่อนข้างช้าถ้าจะเอาละเอียดมากๆ ความลึกในการสแกนมีหลายรุ่นให้เลือกครับ แต่เราวิ่งไปพร้อมขบวนคุ้มกันได้อย่างน้อยทราบจุดที่พวกมาขุดเจาะเตรียมกันไว้ก็จะได้ทราบล่วงหน้า เก็บไว้เป็นข้อมูล โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยกับ พี่ นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง เรื่องกล้องวงจรปิด ที่ทำงานเป็นโครงข่ายและมีการเชื่อมโยงข้อมูลเป็นระบบ การเฝ้าผ่านจอในปัจจุบัน ระบบ image processing สามารถทำอะไรได้หลายอย่าง การเฝ้าหมายเลขทะเบียนรถ ลักษณะทางกายภาพของเป้าหมาย การเฝ้าระวังพื้นที่ โดยใช้ตัวช่วยเป็นโปรแกรมคอมฯซึ่งในปัจจุบันเด็กไทยก็ทำขายได้กันมากมาย เทคโนโลยีพวกนี้ช่วยประหยัดงบประมาณ และช่วยชีวิตผู้ทำงานในพื้นที่เสี่ยงภัยได้เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2013, 06:16:58 PM โดย EAK1980♥รักในหลวง♥ » บันทึกการเข้า

Long Live The King

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์