เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:21:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตสมรสจะยืนยาว ถ้าหญิงฉลาดกว่าชายกี่เปอร์เซ็นต์ " พิศณุ นิลกลัด" มีคำตอบ  (อ่าน 2138 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 12:48:31 AM »

ว้า...ทำไมคุณเบิ้มเพิ่งมาบอกเอาป่านนี้ล่ะครับ... คิก คิก
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 06:43:28 AM »

ท่านว่า ศีลต้องเสมอกัน ถึงจะอยู่ร่วมกันได้

คงหมายถึง ว่าต้องฉลาดพอกัน มีความรู้ใกล้เคียงกัน ถึงจะคุยกันรู้เรื่อง แต่ก็อีกหละ มีหลายปัจจัยที่เกี่ยวข้อง

ปัญหาคู่สามีภรรยา บ้านเราตอนนี้ หย่าร้างกันมากขึ้น สถิติปัจจุบัน เด็กระดับประถม บางโรงเรียนเด็กที่พ่อแม่แยกกันอยู่

มีมากถึงหกสิบเปอร์เซ็น แทบจะเรียกได้ว่า โรงเรียนสำหรับเด็กพ่อแม่แยกทาง แต่ค่าเฉลี่ยอยู่ประมาณสามสิบถึงสี่สิปเปอร์เซ็น

เด็กส่วนใหญ่ อยู่กับตายาย ปู่ย่า อะไรคือตัวปัญหา ปากท้อง เงินทองไม่พอใช้ ทะเลาะตบตี หรือเกิดจากพ่อแม่วัยรุ่นใจแตก....เห็นข้อมูลแล้วน่าตกใจ
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:46:24 AM »

มันไม่ง่ายเลย ที่จะมีเมียที่ฉลาดกว่า

ไม่ใช่กลัวจะเสียหน้าที่มีเมียฉลาดกว่าหรอก
แต่ถ้าหญิงไหนฉลาดกว่ามรันไม่ยอมมาเป็นเมียตรูหรอก....มันไม่ง่ายเลย

ฉลาดแบบมีอ่อนบ้าง แข็งบ้าง น่ารักบ้าง จะดีนะครับพี่ดุล ฉลาดมาก เถียงกันทุกเรื่อง ไม่ไหว  คิก คิก

ผู้หญิงฉลาดคือผู้หญิงที่แกล้งโง่เป็นครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:46:41 AM »

มันไม่ง่ายเลย ที่จะมีเมียที่ฉลาดกว่า

ไม่ใช่กลัวจะเสียหน้าที่มีเมียฉลาดกว่าหรอก
แต่ถ้าหญิงไหนฉลาดกว่ามรันไม่ยอมมาเป็นเมียตรูหรอก....มันไม่ง่ายเลย

ฉลาดแบบมีอ่อนบ้าง แข็งบ้าง น่ารักบ้าง จะดีนะครับพี่ดุล ฉลาดมาก เถียงกันทุกเรื่อง ไม่ไหว  คิก คิก
เพื่อนผมเป็นครูอยู่เทคนิคหาดใหญ่ มีเมียเป็นหมอ มันแค้นใจโดนเมียข่มตลอด
ทั้งๆ ที่หัวมันก็ใช่ย่อย จบจากพระนครเหนือเชียวนะครับ
คนเราศาสตร์ใคร ศาสตร์มัน
คุณจะเอาศาสตร์หนึ่งของคุณที่เรียนมา ไปข่มอีกศาสตร์หนึ่งที่คนอื่นเรียนมา มันก็ไม่แฟร์
จริงๆ อย่ามาข่มกันเลยดีกว่า ทะเลาะกันเปล่าๆ
ตัวอย่างชีวิตจริงมีให้เห็นมากมาย คนไม่จบอะไรสักอย่างกับการศึกษาในระบบ แต่ประสบความสำเร็จในชีวิตก็มากมาย
การศึกษาในระบบแค่เพิ่มโอกาสและประกันชีวิตคุณได้แค่ว่า คุณจะไม่ตกงาน (หรือเปล่า) ค่อนข้างแน่เท่านั้น
แต่ไม่ประกันว่าคุณจะประสบความสำเร็จในชีวิตมากมายไปกว่าคนอื่นๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:58:38 AM »

ฉลาดแบบมีอ่อนบ้าง แข็งบ้าง น่ารักบ้าง จะดีนะครับพี่ดุล ฉลาดมาก เถียงกันทุกเรื่อง ไม่ไหว  คิก คิก
เพื่อนผมเป็นครูอยู่เทคนิคหาดใหญ่ มีเมียเป็นหมอ มันแค้นใจโดนเมียข่มตลอด
ทั้งๆ ที่หัวมันก็ใช่ย่อย จบจากพระนครเหนือเชียวนะครับ
คนเราศาสตร์ใคร ศาสตร์มัน
คุณจะเอาศาสตร์หนึ่งของคุณที่เรียนมา ไปข่มอีกศาสตร์หนึ่งที่คนอื่นเรียนมา มันก็ไม่แฟร์
จริงๆ อย่ามาข่มกันเลยดีกว่า ทะเลาะกันเปล่าๆ
ตัวอย่างชีวิตจริงมีให้เห็นมากมาย คนไม่จบอะไรสักอย่างกับการศึกษาในระบบ แต่ประสบความสำเร็จในชีวิตก็มากมาย
การศึกษาในระบบแค่เพิ่มโอกาสและประกันชีวิตคุณได้แค่ว่า คุณจะไม่ตกงาน (หรือเปล่า) ค่อนข้างแน่เท่านั้น
แต่ไม่ประกันว่าคุณจะประสบความสำเร็จในชีวิตมากมายไปกว่าคนอื่นๆ

แฟนผมไม่เห็นจะอะไรมากมายนะพี่ ตัวก็เล็กนิดนึง แต่ข่มผมจัง... หัวเราะร่าน้ำตาริน

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:12:41 AM »

เห็นด้วยครับชีวิตสมรสจะยืนยาว หากได้ผู้หญิงหรือเมียฉลาด แต่ต้องแกล้งโง่หรือมองไม่เห็นบ้างเรื่อง
ประเภทเก่งเจ้ากี้เจ้าการ รู้ทุกเรื่องจนสามีรำคราญก็เลยต้องไปหาคนที่สอง และ สามมาช่วยปลอบใจ 555

อเสวนา จะ พาลานัง
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:16:40 AM »

แฟนผมไม่เห็นจะอะไรมากมายนะพี่ ตัวก็เล็กนิดนึง แต่ข่มผมจัง... หัวเราะร่าน้ำตาริน
คำตอบของคำถามคุณตั้วอยู่ในนั้นแล้ว
ที่เขาข่มเราได้เพราะเรา ยอม ไงครับ
ถ้าเรา ไม่ยอม ใครก็ข่มเราไม่ได้

ซึ่งหลายๆ คนในที่นี้ก็ ยอม กันทั้งนั้นแหละ

อะฟิ้ววววววว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:21:37 AM »

คำตอบของคำถามคุณตั้วอยู่ในนั้นแล้ว
ที่เขาข่มเราได้เพราะเรา ยอม ไงครับ
ถ้าเรา ไม่ยอม ใครก็ข่มเราไม่ได้

ซึ่งหลายๆ คนในที่นี้ก็ ยอม กันทั้งนั้นแหละ

อะฟิ้ววววววว

จริงแล้วผมก็ "ไม่เคย" ยอมเลยนะพี่ดุลย์ แต่แค่ "ไม่กล้า" หือ... โดนชก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:26:21 AM »

เห็นด้วยครับชีวิตสมรสจะยืนยาว หากได้ผู้หญิงหรือเมียฉลาด แต่ต้องแกล้งโง่หรือมองไม่เห็นบ้างเรื่อง
ประเภทเก่งเจ้ากี้เจ้าการ รู้ทุกเรื่องจนสามีรำคราญก็เลยต้องไปหาคนที่สอง และ สามมาช่วยปลอบใจ 555

ของพี่มีกี่คนน่ะครับ ช่วยเล่าให้เป็นวิทยาทานกับน้องๆหน่อยครับ... Grin ไหว้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:47:21 AM »

เมียต้องฉลาดครับ

เมื่อแก่ตัวแล้วหันซ้ายก็เจอเมีย   หันขวาก็เจอเมีย
เพราะเพื่อนฝูง  มันจะหายหน้า  กันไปทีละคนสองคน...
หากเจอหน้าเมียแล้วคุยกันไม่รู้เรื่อง จะทำให้อยู่บ้าน ไม่มีความสุข
แล้วก็ต้องออก  ไปหาคนคุยด้วยนอกบ้าน
นั่นคือจุดเริ่มต้นของปัญหาครอบครัวครับ...

แต่ปัญหาคือผู้หญิงฉลาดๆ ก็มักพยายามเลือกผู้ชายที่ฉลาดกว่า
มันเลยแย่  อีตรงคนฉลาดกว่าเรา  มักไม่ค่อยสนใจเรา
ทำให้ต้องใช้เลห์กลสารพัด  เพื่อมัดหัวใจให้อยู่หมัด...

แล้วเธอก็มักแสบ  ที่แก้ทางได้ทุกเรื่อง
ก็เพราะเธอฉลาดกว่านี่เองครับ...

เวลาเจอใครที่อายุยังน้อย   มีเรื่องที่ยังไม่รู้อยู่มากมาย
เราก็เลยไม่ค่อยรู้ว่า  คนนั้นจะฉลาดหรือโง่ในอนาคต (โง่แปลว่าไม่รู้ เมื่อรู้ปุ๊บก็ฉลาดปั๊บ),
เราจึงมีวิธีดูว่าคนนั้นจะฉลาดหรือจะโง่ในอนาคต  ด้วยการสังเกตุการ"อ่านเอาเรื่อง"ครับ
ซึ่งกินความไปถึงเรื่องการ"รับฟังแล้วสรุปเรื่อง"ด้วย...
ซึ่งกระบวนการที่ว่านั่นคือ สุ - จิ - ปุ - ลิ นั่นเอง...

"สุ" หมายถึงกระบวนการรับ Input เข้าไปประมวลผลในสมอง,
หากใครสรุปเรื่องไม่เป็น อ่านหนังสือช้า หรือฟังแล้วไม่สามารถสรุปได้โดยเร็ว...

คนแบบนี้อย่าเอามาเป็นเมียครับ
เพราะเมื่อเวลาผ่านไปเท่ากัน ฐานข้อมูลในสมองจะโตช้า  กว่าผู้อื่นในช่วงเวลาที่เท่ากัน
แล้วเมื่อเวลาผ่านไปมากขึ้น  ช่องว่างก็จะห่างกันมากขึ้น จนในที่สุดคุยกันไม่รู้เรื่องแล้วครับ...

นายสมชายโชคดีที่สวมครุยสองแถบ
แต่เมียนายสมชายสวมครุยรับปริญญาสามแถบ...
ก็เลยมีปัญหาคิดตามเมียไม่ค่อยทันครับ... เฮ้อ...

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:52:02 AM »

+ทุกท่านครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:52:45 AM »

ประเภทนี้เรียกว่าน่ารำคาญเป็นที่สุดครับ.............พอจะบอกดีๆก็รั้นไม่ฟังเสียง แถมมีเถียงมั่ง แถมั่ง

พอเราชักโมโหเริ่มเสียงแข็ง ก็มาหาว่าชอบใช้อารมณ์.......  คิก คิก 

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 01:56:31 PM »

ยืนยันเหมือนเดิมครับ... ให้น้าเบิ้มไปหาเมียแถวๆ สนามกีฬา/สวนสุขภาพ ก่อนเลย,

นักกีฬา จ้องจะทำลายสถิติ Grin Grin Grin เตรียมรับมือไว้ด้วยครับ 555555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 01:58:18 PM »

ผู้หญิงฉลาดคือผู้หญิงที่แกล้งโง่เป็นครับ

เราโดนหลอก  Grin Grin Grin คุณหลอกดาว 55555

ใช่เลยครับแกล้งโง่เป็น หลอกใช้เราด้วยซ้ำ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 02:00:00 PM »

ของพี่มีกี่คนน่ะครับ ช่วยเล่าให้เป็นวิทยาทานกับน้องๆหน่อยครับ... Grin ไหว้

วิทยาทานอะไรกัน  มีปัญญาหาเพิ่มได้ก็ดี  แค่อยากบ่นในใจดังๆเท่านั้น   555

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์