เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:19:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ หาปืนกระบอกแรก มือสองไม่ซีเรียส .380 หรือ 9mm.  (อ่าน 12561 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:37:09 AM »

เข้ามาอ่านเฉยๆครับ  หุๆๆๆๆ....
(ลองดูครับ....ว่าผมอ่านเฉยๆไม่ตอบโต้แล้ว ยังจะใช้วิธีไหนชวนผมทะเลาะอีก)
 คิก คิก

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า คนในบอร์ดนี้รวมถึงผมไม่เคยชวนคุณทะเลาะครับ

เข้าใจครับ  มันเป็นวิถีลูกผู้ชายในแบบของคุณ หุๆๆ Tongue

โพสห่วยๆแบบนี้ต่างหากที่เรียกแขก  ถ้าคุณหยุดไม่เป็นผมก็จะไม่หยุดนะครับ
พ่อคนชอบ ,แถ ,มั่ว ,โบ้ย วิถีลูกผู้ชายเบี้ยวๆเต็มขั้น
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:03:17 PM »

ปี 1980 กองทัพออสเตรียวางหลักเกณฑ์ 17 ข้อสำหรับคัดเลือกปืนพกประจำกายทหารรุ่นใหม่ที่จะมาแทนปืนวอลเทอร์ พี38
หลักเกณฑ์ที่น่าสนใจ อาทิ ปืนต้องไม่ลั่นจากการปล่อยตกจากที่สูง 2 เมตรลงแผ่นเหล็ก การถอดและประกอบกลับชิ้นส่วนหลักต้องทำได้โดยไม่ต้องใช้เครื่องมือใดๆ
ชิ้นส่วนปืนทั้งกระบอกต้องไม่เกิน 58 ชิ้น ชิ้นส่วนทุกชิ้นต้องสลับสับเปลี่ยนกันได้ การยิงทดสอบ 10,000 นัดแรกอนุญาตให้ปืนขัดข้องได้ไม่เกิน 20 ครั้ง
หลังยิงกระสุนมาตรฐาน 15,000 นัดปืนจะถูกตรวจสอบความเสียหายสึกหรอ และจะยิงต่อด้วยลูกแรงเกินมาตรฐาน (73,000 psi) ชิ้นส่วนสำคัญของปืนต้องทำงานปกติ
ปืนที่ทำคะแนนไม่ถึง 70% ไม่ผ่านการพิจารณา
Glock 17 ปืนกระบอกแรกที่คนทำจอบเสียมคิดสร้างได้รับการคัดเลือกเข้าประจำการกองทัพออสเตรีย
ปืนอื่นที่เข้าร่วมการคัดเลือกประกอบด้วย เอชเคพี7เอ็ม8 เอชเคพี7เอ็ม13 เอชเคพี9เอส ซิกซาวเออร์พี220 ซิกซาวเออร์พี226 เบเร็ตตา92เอสบี-เอฟ บราวนิงก์ไฮเพาเวอร์ และสไตเออร์จีบี

โอ้ยพี่ กองทัพออสเตรียเขาเลือกกล๊อกเพราะถังแตกงบน้อยครับ
การทดสอบทั้งหลายมันแค่เรื่องบังหน้าให้คัดปืนยี่ห้ออื่นออกเพราะไม่มีเงินซื้อตะหากครับพี่  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไม่รู้ว่าประเทศอื่นที่เลือกเข้าประจำการทดสอบบังหน้าด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้ครับ  คิก คิก คิก คิก

ล่าสุด...อังกฤษก็ถังแตกครับ เลยเลือก G17 เข้าประจำการ
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:06:25 PM »

ถาม ChongKo หน่อยเถอะ
หลักเกณฑ์ในการคัดเลือกปืนของกองทัพสหรัฐ (สมัยเลือก Beretta 92) มีอะไรบ้าง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:08:21 PM »

ล่าสุด...อังกฤษก็ถังแตกครับ เลยเลือก G17 เข้าประจำการ

นั่นสิพี่กองทัพอังกฤษสงสัยงบประมาณกลาโหมน้อยซะล่ะมั้ง
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:02:48 PM »

โอ้วววว....มายก๊อด  ไม่น่าเชื่อว่าผมจะมีอิทธิพลต่อพฤติกรรม วิถีชีวิตของคนบางคนได้ขนาดนี้

จะติดตามผลงานผม ผมก็ยินดีนะครับ  ถือว่าเป็นแฟนคลับผมคนหนึ่ง แต่ก็อยากแนะนำให้ติดตามด้วยใจที่เป็นสุขแลกเปลี่ยนความรู้กัน
ไม่ใช่ติดตามด้วยความทุกข์ทรมานใจ คอยแอนตี้มีอคติตามผมไปเรื่อยๆ
 เยาะเย้ย
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:06:52 PM »

ตั้งกระทู้ใหม่ดีไหม

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:31:27 PM »

โอ้วววว....มายก๊อด  ไม่น่าเชื่อว่าผมจะมีอิทธิพลต่อพฤติกรรม วิถีชีวิตของคนบางคนได้ขนาดนี้

จะติดตามผลงานผม ผมก็ยินดีนะครับ  ถือว่าเป็นแฟนคลับผมคนหนึ่ง แต่ก็อยากแนะนำให้ติดตามด้วยใจที่เป็นสุขแลกเปลี่ยนความรู้กัน
ไม่ใช่ติดตามด้วยความทุกข์ทรมานใจ คอยแอนตี้มีอคติตามผมไปเรื่อยๆ
 เยาะเย้ย

คุณมีผลต่อพฤติกรรมของผมล่ะใช่ครับยอมรับ มีผลให้ผมต้องสนใจ ,ใส่ใจบ้าน อวป. และสมาชิกอื่นๆมากขึ้นโดยเฉพาะสมาชิกใหม่
เพราะเกรงว่าข้อมูลสั่วๆของคุณจะทำให้ผู้ที่เข้ามาหาข้อมูลในบ้านหลังนี้เข้าใจผิด และกลัวว่าข้อมูลเพี้ยนๆเหล่านั้นจะขยายวงกว้างออกไป
จนอาจเป็นเหตุให้บ้าน อวป. ถูกมองว่าปล่อยให้มีข้อมูลผิดๆออกไปจากที่นี่จนไม่น่าเชื่อ ทั้งตัวเว็บบอร์ดและตัวบุคคล

ฉะนั้นอย่าได้คิดว่าตนนั้นสำคัญ อย่าได้สำคัญตนผิดว่ามีคนคอยติดตาม ส่วนตัวผมเองมองคุณเหมือนที่มองนายมดแดง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 05:54:40 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:45:22 AM »

โอ้วววว....มายก๊อด  ไม่น่าเชื่อว่าผมจะมีอิทธิพลต่อพฤติกรรม วิถีชีวิตของคนบางคนได้ขนาดนี้

จะติดตามผลงานผม ผมก็ยินดีนะครับ  ถือว่าเป็นแฟนคลับผมคนหนึ่ง แต่ก็อยากแนะนำให้ติดตามด้วยใจที่เป็นสุขแลกเปลี่ยนความรู้กัน
 เยาะเย้ย

คุณมีผลต่อพฤติกรรมของผมล่ะใช่ครับยอมรับ มีผลให้ผมต้องสนใจ ,ใส่ใจบ้าน อวป. และสมาชิกอื่นๆมากขึ้นโดยเฉพาะสมาชิกใหม่
เพราะเกรงว่าข้อมูลสั่วๆของคุณจะทำให้ผู้ที่เข้ามาหาข้อมูลในบ้านหลังนี้เข้าใจผิด และกลัวว่าข้อมูลเพี้ยนๆเหล่านั้นจะขยายวงกว้างออกไป
จนอาจเป็นเหตุให้บ้าน อวป. ถูกมองว่าปล่อยให้มีข้อมูลผิดๆออกไปจากที่นี่จนไม่น่าเชื่อ ทั้งตัวเว็บบอร์ดและตัวบุคคล

ฉะนั้นอย่าได้คิดว่าคนนั้นสำคัญตนผิดว่ามีคนคอยติดตาม ส่วนตัวผมเองมองคุณเหมือนที่มองนายมดแดง

แบบนี้ถือว่ามีอุดมการณ์ที่ดีครับ แต่มองผมในแง่ลบ มีอคติมากเกินไป  ผมเองโพสท์เรื่องปืน เรื่องกล็อก ก็ต้องการเตือน คนที่ใช้กล็อกให้ระมัดระวังเช่นกัน มีอุดมการณ์เพื่อส่วนรวมเช่นกัน  ไม่อย่างนั้นทั้งเวปก็มีแต่กระทู้สรรเสริญเยินยอกล็อกเต็มไปหมด ถ้าไม่มีผมอะไรจะเกิดขึ้นกับคนใช้กล็อกล่ะครับ ที่เข้ามาอ่านแล้วรับข้อมูลแต่เสียงสรรญเสริญเยินยอเพียงด้านเดียว

คุณว่าผมมั่วข้อมูล  ผมอ้างอิง ข้อมูล แหล่งที่มาเสมอๆ นะครับ คุณซะอีก พูดอะไรไปโดยไม่ยอมบอกแหล่งอ้างอิง

ผมตั้งกระทู้เช่น
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=214215.0
ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ

ผมก็อ้างอิงบทความของท่าน อ.ฉัตรชัย บอกไว้ชัดเจน  คุณยังกล้าพูดว่าผมมั่วอีกหรือนี่ โฮ่ๆๆๆ... Cool
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 01:11:03 AM »

ผมยกให้ Chachai เอ้ย ChongKo คนหนึ่ง
ท่านรู้เรื่องปืน Glock ดีมาก ทั้งที่ไม่เคยมีสักกระบอก
สุดท้าย ย้อนกลับไปอ่าน คห.ของผู้การมะขิ่นที่หน้า 2 ดีกว่า สบายใจ จบข่าว
แล้ว ChongKo อย่าลืมไปดูหนัง World War Z นะครับ รับรองถูกจริต
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 01:42:34 AM »

โอ้วววว....มายก๊อด  ไม่น่าเชื่อว่าผมจะมีอิทธิพลต่อพฤติกรรม วิถีชีวิตของคนบางคนได้ขนาดนี้

จะติดตามผลงานผม ผมก็ยินดีนะครับ  ถือว่าเป็นแฟนคลับผมคนหนึ่ง แต่ก็อยากแนะนำให้ติดตามด้วยใจที่เป็นสุขแลกเปลี่ยนความรู้กัน
 เยาะเย้ย

ฉะนั้นอย่าได้คิดว่าคนนั้นสำคัญตนผิดว่ามีคนคอยติดตาม ส่วนตัวผมเองมองคุณเหมือนที่มองนายมดแดง

แบบนี้ถือว่ามีอุดมการณ์ที่ดีครับ แต่มองผมในแง่ลบ มีอคติมากเกินไป  ผมเองโพสท์เรื่องปืน เรื่องกล็อก ก็ต้องการเตือน คนที่ใช้กล็อกให้ระมัดระวังเช่นกัน มีอุดมการณ์เพื่อส่วนรวมเช่นกัน  ไม่อย่างนั้นทั้งเวปก็มีแต่กระทู้สรรเสริญเยินยอกล็อกเต็มไปหมด ถ้าไม่มีผมอะไรจะเกิดขึ้นกับคนใช้กล็อกล่ะครับ ที่เข้ามาอ่านแล้วรับข้อมูลแต่เสียงสรรญเสริญเยินยอเพียงด้านเดียว

คุณว่าผมมั่วข้อมูล  ผมอ้างอิง ข้อมูล แหล่งที่มาเสมอๆ นะครับ คุณซะอีก พูดอะไรไปโดยไม่ยอมบอกแหล่งอ้างอิง

ผมตั้งกระทู้เช่น
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=214215.0
ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ

ผมก็อ้างอิงบทความของท่าน อ.ฉัตรชัย บอกไว้ชัดเจน  คุณยังกล้าพูดว่าผมมั่วอีกหรือนี่ โฮ่ๆๆๆ... Cool

แหม่......... นาย เราไม่เคยบอกว่าข้อคิดเห็นของ อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ ไม่ถูกต้องนะนาย
โดยเฉพาะข้อสรุปนี้มันชัดเจนและจริง

นักเขียนเรื่องราวของปืนที่ถนัดแต่แค็ตตาล็อกหรือภาคทฤษฎีมักจะกล่าวตามคำโฆษณาของผู้ผลิตว่า
กล็อกมีความปลอดภัยสูงเสียจนไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีคันห้ามไก  แต่ในความรู้สึกของผู้เขียนเองแล้วเห็นว่า ถ้ากล็อกมีคันนิรภัยให้เสียหน่อยเดียว
ผู้เขียนจะไม่ลังเลเลยในการที่จะใช้ปืนกล็อกเป็นปืนพกติดตัวโดยตลอด
จริงอยู่โดยตัวมันเองนั้นปลอดภัยแน่ ต่อให้บรรจุลูกขึ้นลำและทิ้งลงมาจาก ฮ.
กระทบพื้นปืนก็ยังไม่ลั่น  เพราะระบบนิรภัยที่เข็มแทงชนวน

มีแต่การมีคนๆหนึ่งหรือเจ้าของปืนอันมีหน้าที่ยุ่งอยู่กับปืนกระบอกนี้ตลอดเวลามี
สิทธิ์ที่จะเอานิ้วหรือวัตถุสิ่งอื่นสอดเข้าไปกระทบหน้าไกโดยไม่ตั้งใจ
ก่อให้เกิดอุปัทวเหตุขึ้นได้เสมอ
 คำว่า  “เซฟ แอคชั่น” ของกล็อกจะสมบูรณ์แบบขึ้นมาได้ก็ต้องมีคันนิรภัยอีกอันหนึ่งติดตั้งเข้าไปดังกล่าวแล้ว
ไม่ใช่อ้างว่ามี “เซฟ แอคชั่น” ทีไกปืนอีกชั้นหนึ่งซึ่งเป็นการแอบอ้างแบบหาเรื่องมาโฆษณาเสียมากกว่าที่จะคำนึงถึงข้อเท็จจริงดังกล่าว

มันชัดเจนนะนายว่า "ตัวปืนไม่ได้มีปัญหาอะไร"  แต่คนใช้ต้องเรียนรู้และปฏิบัติตามกฎของความปลอดภัยอย่างเคร่งครัด
หนึ่งในกฏความปลอดภัยที่สำคัญที่สุดคือ "ไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกหากยังไม่ต้องการยิง"

ว่าแต่นายโพสมาตั้งเยอะแยะนะ ทำไมกล่าวถึงเรื่องนี้เรื่องเดียวล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 04:49:48 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 08:53:19 AM »

ไม่เกรงใจเจ้าของกระทู้กันบ้างหรือครับ

แค่อยากถามน่ะ

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
EastAsia_Gun
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 08:20:43 PM »

Smiley Smiley  `ผมเกรงใจว่า...(พวกคุณ) จะไม่ได้ใช้ ความรู้วามสามารถและปัญญา อย่างมี สติ อะครับ เหมือนมีเมฆมาบดบัง  ดอกบัวบานเหมือน้ำที่มีค่าก็ไม่สามารถสัมผัสได้  เฉกเช่นเดียวกับขณะที่เรามัวเถียง(โกงกิน)กัน(เอง)  ประเทศอื่นเค้าตาลีตาเหลือกพัฒนากันไปถึงไหนก็ไม่รู้ 

ขอขอบคุณ WMT และผู้ให้ความรู้กระผมครับ เนื้อหาในการตอบโต้กันก็จะแฝงไปด้วยเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย เป็นความรู้ที่หาอ่านที่ไหนไม่ได้  ขอน้อมรับอย่างที่สุดครับ
 ยังไงจะรอคำตอบ สเปคของ Sig P224 นะครับว่าการใช้กระสุนที่หลายขนาดตามด้านล่างนั้น ใช้งานอย่างไร

Sig’s P224 in satin nickel will have a nickle slide and controls along with wood grips. It will be available in all configurations:

9mm DAK – E24-9-NSS-DAK
9mm DA/SA – E24-9-NSS
.40 DAK – 224-40-NSS-DAK
.40 DA/SA – 224-40-NSS
.357 DAK – 224-357-NSS-DAK
.357 DA/SA – 224-357-NSS
Only the .40 DAK will be available initially.
ข้อมูลจาก http://www.sigsauerguns.com/product-highlights/sig-sauer-p224/

Smiley Smiley ว่าแต่วันนี้ เห็นข่าวในหลวงของเราพระราชดำเนินไปสาถานตากอากาศบางปู พระพักตร์แจ่มใสเหลือเกิน เห็นแล้วตื้นตันเหมือนกระผมกันมั้ยครับ

ขออัญเชิญ  "เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้ อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ก็ต้องเดินไป จะกลัวไปไย มันก็ล่วงไปตามเวลา ไม่ตายวันนี้ก็คงไปซี๊เอาวันข้างหน้า วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ขี้ข้าปากของใคร"
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:19:28 PM »

ผมยกให้ Chachai เอ้ย ChongKo คนหนึ่ง
ท่านรู้เรื่องปืน Glock ดีมาก ทั้งที่ไม่เคยมีสักกระบอก
สุดท้าย ย้อนกลับไปอ่าน คห.ของผู้การมะขิ่นที่หน้า 2 ดีกว่า สบายใจ จบข่าว
แล้ว ChongKo อย่าลืมไปดูหนัง World War Z นะครับ รับรองถูกจริต
ดูแล้วครับ พล็อตเรื่องไม่แน่นเท่าไหร่ แต่ฉากก็ดูตื่นเต้นดีครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 05:56:06 AM »

ไม่เกรงใจเจ้าของกระทู้กันบ้างหรือครับ

เพราะเกรงใจมาก จึงต้องโพสเพื่อให้ความกระจ่างครับ

แค่อยากตอบน่ะ
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 07:33:08 AM »

เพราะเกรงใจมาก จึงต้องโพสเพื่อให้ความกระจ่างครับ

แค่อยากตอบน่ะ

คุณอรชุน-รักในหลวงและอีกหลายท่านมาช่วยแก้ไขข้อมูลปืนGlockบางอย่างให้ชัดเจนขึ้น( ซึ่งข้อมูลก็สองแง่สองง่ามจริงๆ )

ชัดๆก็คือ “อย่าใช้Glockเพราะเป็นปืนปั๊มขายให้กองทัพ”

โดยความจริงแล้วในโลกการผลิตใครๆก็ปั้มสินค้าตัวเองออกมาให้ทันความต้องการของตลาดทั้งนั้น  ( Mass production )
ถ้าผลิตได้ช้าตลาดก็วาย หรือ ไม่เป็นที่สบอารมณ์ของลูกค้าจนหันไปซื้อเจ้าอื่น แถมทำให้ต้นทุนสูงอีก

หมายเหตุ
1.สมัยตอนเสื้อยี่ห้อArrowและเสื้อยี่ห้ออื่นมาทำตลาดในไทย  คนไทยมองว่าเสื้อโหล (ต้องตัดเสื้อตามห้างตัดเสื้อเท่านั้น )แต่ในไม่กี่ปีเราพบว่า “เสื้อโหลมีคุณภาพเฉลี่ยดีกว่าเสื้อที่วัดตัวตัด แถมซื้อปุ๊บได้ปั๊บ"

2. มีอาจารย์ชาวญี่ปุ่นที่มาสอนระบบคุณภาพ ท่านบอกกับผมว่า “คนไทยนี้แปลก ซื้อรถยนต์โดยไม่เห็นตัวจริง ไม่เห็นคันที่ซื้อ”

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์