เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:40:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัยรุ่นสมัยนี้โหดร้ายกว่าสมัยก่อน  (อ่าน 1051 ครั้ง)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 03:16:04 PM »

มีข่าววัยรุ่นไล่ฆ่ากันแค่ไม่ชอบหน้ากัน สมัยก่อนแค่เอาไม้ทีไม้ไอไล่ตีกัน ต่อไปจะโหดร้ายกว่านี้อีกหรือไม่ ไม่กล้าให้ลูกหลานเรียนช่างกลแล้ว
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 03:27:26 PM »

เป็นค่านิยม ที่ผิด ๆ กันมา
และ กฎหมายบ้านเรา อ่อนแอ
ยิ่งตอนนี้ ถือเป็นเยาวชน
และอายุที่กระทำความผิด ล้วนเป็นเยาวชน กันเกือบทั้งหมด

อายุ ๑๐ กว่า ก็หัดสูบบุหรี่ กินเหล้า กันแล้ว
โตมาอีกหน่อย ก็เริ่ม ตีชิง วิ่งราว ลักทรัพย์
โดยเฉพาะพวกมอเตอร์ไซด์  เมื่อมีรวมกลุ่มกัน
ก็ โอ้อวดกัน แต่งซิ่ง  จีบหญิง  ฉุดคร่า อนาจาร ทำร้ายร่างกาย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 03:53:10 PM »

ดูข่าว หลายวันก่อน
ที่ว่า นักเรียน ม.๔ ถูกทำร้ายร่างกาย ที่ตลาด
เหตุจาก มีนักกินเที่ยว ที่ไม่สบอารมณ์ก่อนหน้า
มาชักชวนให้ไปดื่ม  พอไม่ไป ก็ถูกทำร้าย
ซ้ำยกหม้อเอาน้ำร้อนในหม้อ เทราดร่างกาย
แล้วก็จากไป

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 04:03:12 PM »

ทำอย่างไรได้ครับ ในเมื่อไม่มีตัวอย่างที่ดีให้เยาวชนได้เอาแบบอย่าง เปิดทีวีก็มีแต่ดาราโชว์นมโชว์จิ๋วตบกันแย่งผัว.. มีเกมส์โชว์ที่ปัญญาอ่อนเอาแต่เงินรางวัลล่อ มีรายการข่าวที่วันๆหารายได้จาก sms หลอกแดรก และเงินบริจาค ไม่รู้ช่วงน้ำท่วม 400 กว่าล้านหายไปไหน ไม่เห็นมีใครพูดถึง.....

แยกแยะความดีความเลวไม่ออก เผาเมืองได้เป็นรัฐมนตรี กระทำตัวเป็นรัฐซ้อนรัฐมีกองกำลังติดอาวุธออกปล้นสะดมภ์ทุกอย่างยกเว้นหนังสือโดนยิงตายได้ 7.5 ล้าน.. กระทำดีปกป้องประเทศถูกระเบิดตายได้ 2-3 แสน...

พูดความจริงก็โดนอุ้ม พูดโกหกอวดอุตริก็ยังมีผู้คนกราบไหว้...

คนซื่อสัตย์หากินสุจริตโดนดูถูก แต่คนขายชาติโกงแผ่นดินโดนคนเชิดชู..

ถ้าผมเป็นเด็ก ผมก็งงครับ...

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 04:07:33 PM »

ทำอย่างไรได้ครับ ในเมื่อไม่มีตัวอย่างที่ดีให้เยาวชนได้เอาแบบอย่าง เปิดทีวีก็มีแต่ดาราโชว์นมโชว์จิ๋วตบกันแย่งผัว.. มีเกมส์โชว์ที่ปัญญาอ่อนเอาแต่เงินรางวัลล่อ มีรายการข่าวที่วันๆหารายได้จาก sms หลอกแดรก และเงินบริจาค ไม่รู้ช่วงน้ำท่วม 400 กว่าล้านหายไปไหน ไม่เห็นมีใครพูดถึง.....

แยกแยะความดีความเลวไม่ออก เผาเมืองได้เป็นรัฐมนตรี กระทำตัวเป็นรัฐซ้อนรัฐมีกองกำลังติดอาวุธออกปล้นสะดมภ์ทุกอย่างยกเว้นหนังสือโดนยิงตายได้ 7.5 ล้าน.. กระทำดีปกป้องประเทศถูกระเบิดตายได้ 2-3 แสน...

พูดความจริงก็โดนอุ้ม พูดโกหกอวดอุตริก็ยังมีผู้คนกราบไหว้...

คนซื่อสัตย์หากินสุจริตโดนดูถูก แต่คนขายชาติโกงแผ่นดินโดนคนเชิดชู..

เจ็บปวด แต่โคตรจริง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 04:23:02 PM »

ผมว่ามันไม่ได้โหดกว่าเมื่อก่อนหรอกครับ... แต่มันทำอะไรแบบ "คิดน้อย" หรือ "ไม่ได้คิด" กว่าเมื่อก่อนเยอะครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 04:28:36 PM »

เอ่อ... เถียงไม่ออกครับ...

เพิ่มอีกเรื่องนึง โกงจำนำข้าวเป็นแสนล้าน แต่แค่โดนเปลี่ยนตัวรัฐมนตรีเท่านั้นเอง... ที่จริงถ้าจะให้ถูกต้อง จะต้องสั่งสอบสวนหาคนผิดเอามาดำเนินคดีอาญาซิครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 04:30:23 PM »

ผมว่ามันไม่ได้โหดกว่าเมื่อก่อนหรอกครับ... แต่มันทำอะไรแบบ "คิดน้อย" หรือ "ไม่ได้คิด" กว่าเมื่อก่อนเยอะครับ...

"คิดน้อย"หรือ"ไม่ได้คิด"... แปลไทยเป็นไทยว่ามันไม่ได้ใช้สมอง หรือพูดแบบบ้านๆ คือมันโง่กว่าเมื่อก่อนครับ(เพราะโกรธคือโง่ โมโหคือบ้า)...
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 05:46:03 PM »

จัดการกับเขาแบบผู้ใหญ่ อย่าไปคิดว่าเป็นเด็ก ยิงเด็กหรือยิงผู้ใหญ่ โทษเท่ากัน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 08:07:04 PM »

นึกถึงเพลงวันเด็กคาราบาว ผู้ใหญ่แปดสีให้เด็กจนเลอะหมด

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 08:28:34 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน จริงครับ
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 07:59:19 AM »

จริงอย่างที่พี่ dignitua ว่าจริงๆด้วย.....ผมคิดเล่นๆว่าออกกฎหมายให้คนไทยทุกคนบวชเข้าวัดคนละ 1 ปี แบบเกณฑ์ทหาร 2 ปี ทุกคนจะได้โดนบังคับเรียนศีลธรรม
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:18:31 AM »

แยกแยะความดีความเลวไม่ออก เผาเมืองได้เป็นรัฐมนตรี
กระทำตัวเป็นรัฐซ้อนรัฐ  มีกองกำลังติดอาวุธออกปล้นสะดมภ์ทุกอย่าง
ยกเว้นหนังสือโดนยิงตายได้ 7.5 ล้าน..
กระทำดีปกป้องประเทศถูกระเบิดตายได้ 2-3 แสน...

เอ่อ... เถียงไม่ออกครับ...

เพิ่มอีกเรื่องนึง โกงจำนำข้าวเป็นแสนล้าน
แต่แค่โดนเปลี่ยนตัวรัฐมนตรีเท่านั้นเอง...
ที่จริงถ้าจะให้ถูกต้อง
จะต้องสั่งสอบสวนหาคนผิดเอามาดำเนินคดีอาญาซิครับ...

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:41:23 AM »

ไหว้

Pragmatism
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:01:42 AM »

สมัยผมเรียนช่าง  มันก็มี ๒ กลุ่มนะครับ  กลุ่มนึงเรียน ถ้าสมัยนี้ก็คงเรียกว่า เด็กเนิร์ด ก็มีแบบโครตเนิร์ดจนถึงธรรมดา  กับอีกพวกคือพวกนักเลง พวกนี้มันอาจจะเป็นชนกลุ่มน้อย  แต่มันจะมีปัญหากับชีวิตตัวเอง ๒๔ ชั่วโมงครับ  เพื่อนที่ผมรู้จักประวัติกันมา  สาเหตุน่าจะมาจาก  ครอบครัวที่พ่อแม่ไม่สนใจเรื่องราวอะไรของลูกเลย  ยกภาระให้ครูแต่เพียงฝ่ายเดียว  ตอนอยู่บ้านอยู่ร่วมกันแบบปกติ  มันก็ไม่มีปัญหาอะไรให้รับรู้อยู่แล้ว มองลูกตัวเองไม่ออก แถมไม่เคยคิดจะล้วงลึกหรือสนใจชีวิตลูกด้านอื่นๆด้วย  พอตอนลูกอยู่กับเพื่อน  มันก็อยู่ในกลุ่มเด็กเลว  มันก็รับเอาวัฒนธรรมเลวๆเข้ามา  โดยไม่คิดตั้งคำถามอะไร  พอมันเป็นรุ่นพี่มันก็ถ่ายทอดวัฒนธรรมนี้ต่อไปเรื่อยๆ

เรื่องการรับวัฒนธรรมนี้มันเป็นเรื่องธรรมชาตินะครับ  บางคนอาจจะสงสัยว่าทำไมมันไม่มีหัวคิด  แต่นี่มันคือพฤติกรรมอย่างธรรมชาติของคนและสัตว์อย่างหนึ่ง รายละเอียดลองหาอ่านเรื่องลิง ๕ ตัวกับวัฒนธรรมองค์กร  ถ้าเข้าใจตรงนี้ก็จะพอมองออกว่า  ทำไมคน(ส่วนใหญ่มากๆ)ยอมรับวัฒนธรรมโดยไม่ต้องทราบต้นเค้าอะไร ทำไมบางคนถึงต้องปกป้องวัฒนธรรมจนดูเกินพอดี และทำไมวัฒนธรรมมันมีการขยายหรือหดได้อย่างกับสิ่งมีชีวิต

ถ้าลูกอยากเรียนอะไรผมว่า ให้เขาเลือกเองเถอะ  เรื่องตีกันของเด็กช่าง ถ้าเราตั้งใจแก้ มันแก้ได้ระดับนึงอยู่แล้ว เช่น  เริ่มจากตั้งเป้าว่า จะเรียนที่ไหน เราก็เลือกโรงเรียนที่มันวิชาการเข้มๆ ปัญหาน้อยๆ แล้วฟิตลูกเราทั้งวิชาการในตำรา นอกตำรา  ฯลฯ  ถ้าเด็กมันเข้าใจ  มันก็จะมีสำนึก มีสติ  เลือกแต่สิ่งดีๆกับตัวเองและครอบครัว  อะไรที่ไม่ดีหรือทำให้ครอบครัวเสียใจ หรือเป็นโทษมันก็จะหลบหลีกก่อนที่จะมีปัญหาใหญ่โต  และผมว่า ชีวิตมันจะแฮปปี้มากๆเลยนะ ถ้าสิ่งที่เราเรียนกับสิ่งที่เราทำงานประกอบอาชีพมันเป็นเป็นหนึ่งหรือเอื้อกัน ยิ่งสายเด็กช่างเนี่ยมันจะถูกหลอม ให้บ้าจะเอาที่๑ จะเอาอุดมคติ มันจะทุ่มเทสุดๆ แต่คนอื่นส่วนใหญ่อาจมองว่า ชีวิตพวกนี้ไม่รวย ไม่ประสบความสำเร็จก็ได้นะ  ตรงนี้ก็ต้องเข้าใจว่า เขาสอนให้มาเป็นช่าง เป็นพวกรับจ้างทำงาน เป็นคนซื่อๆ ไม่สอนให้ทำธุระกิจ ไม่สอนให้มองหาโอกาส เลยมองไม่เห็นช่องทำเงิน เลยไม่กล้า  Grin

....แต่ถ้าเราปล่อยตามบุญตามกรรม มันก็ตามบุญตามกรรมแหละครับ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
หน้า: [1]
  พิมพ์