เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:25:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุตส่าเอาหมาไปเก็บยังโดนยิง18+(มีภาพที่อาจมองว่าทารุณ)  (อ่าน 9963 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 04:06:01 PM »

มีอีกเรื่องครับ... ใครที่คิดว่าหมาไม่มีเลห์เหลี่ยมน่ะ โดนหมาหลอกนะครับ...

หมามันมีเล่ห์เหลี่ยมสารพัดตามประสาหมาๆ เช่นเวลามันจะอ้อนเจ้าของให้ป้อนขนมให้มันกิน มันจะทำท่าสารพัดว่าปากคาบไม่ถึงมั่ง เปิดตู้ไม่ได้มั่ง แล้วมานั่งงี๊ดๆอ้อนเรา... แต่ถ้าเราแอบดูมันไม่ให้มันรู้ตัว มันจะเปิดตู้ได้เอง แอบกินขนมได้ด้วย... ฮา...

หรือเวลามันทำของเสียหายปุ๊บ มันหายตัวลิบเลย เรียกกินข้าวก็ไม่ยอมออกมา แต่พอแอบดูมันเผลอมันก็ออกมากินข้าว... พอเราโผล่ไปให้มันรู้ตัวว่าเรารู้แล้วว่ามันทำของเสียหาย, ทีนี้แหละทำประจบประแจงใหญ่โตเกินเหตุเชียว(กลัวโดนดุ)...

หมาที่ว่าตามข้างบนนี่ไม่ใช่หมาพันธุ์ฉลาดเลิศเลออะไรหรอกครับ... หมาบ้านๆพันธุ์ทางเก็บจากข้างถนนมาเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ นี่แหละ บางตัวเจ้าเล่ห์มาก, เช่นให้ขนมกินก็เอาไปซ่อนก่อน แล้วออกมาขอใหม่ก็มี... ฮา...
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 04:08:16 PM »

จะเลี้ยงสุนัข หากไม่เข้าใจนิสัยเขา และเลี้ยงเพียงแค่คิดว่าตัวเองเหนือกว่าสัตว์  ผมแน่ะนำอย่าไปเลี้ยงเขาเลยครับ
เพราะสัตว์ไม่สามารถแยกได้ว่าอะไร?คือ ดี อะไร? คือ ชั่ว และอะไร?คือ ควรหรือไม่ควร ทุกสิ่งทุกอย่างเขาทำไปโดยสัญชาตญาณและการเลี้ยงดู
ไม่มีตอแหล ไม่มีเล่ห์เหลี่ยมอะไร? เช่น คน ที่พยายามบอกว่าตัวเองเหนือกว่าสัตว์เหล่านั่น นำภาพเก่าๆ ที่บ้านพ่อแฟนจาก 1 ใน 2 ที่เสียชีวิตไปแล้วมาให้ดูครับ

ไม่เลี้ยงหรอกครับ ใครจะเลี้ยงก็ช่าง แล้วแต่ใครชอบเองก็แล้วกัน... ไอ้หมาขี้โมโห วันไนอารมณ์ดีมันก็น่ารัก เมื่อไหร่มันหงุดหงิดมันก็กัดลูกเจ้าของตาย...

เพราะมันเป็นสัตว์นั่นแหละ มันแยกไม่ออกว่าอะไรดีอะไรชั่ว หากมันคิดว่ามันเท่ากับคน กล้ากัดคนโดยที่เจ้าของห้ามไม่ได้... เจ้าของนั่นแหละครับ จะต้องถือปืนวิ่งตามหลังคอยยิงหมาตัวเอง, ห้ามคิดว่าคนอื่นเท่ากับหมา แล้วปล่อยให้คนอื่นกับหมาสู้กันตัวต่อตัวป็นอันขาด หากคิดแบบนี้ก็แสดงว่าอยู่ในหนังตลกแล้วครับ...

ย้ำอีกทีว่าไม่ได้พยายามครับ คนเหนือกว่าหมา ยังไงก็เหนือกว่า หมามันแค่ทรัพย์สินครับ... เลี้ยงหมาต้องสอนด้วย สั่งมันได้ด้วยตามประสาหมาบ้านๆ ให้เฝ้าบ้านได้ เล่นด้วยได้ เราหงุดหงิดมันก็หลบไปหลังบ้านได้, แต่ไม่ใช่ว่ามันหงุดหงิดแล้วเราต้องหลบมันครับ...
หากหมาบ้านเราหงุดหงิดแล้วเราต้องหลบมัน ก็ต้องถามแล้วครับว่าใครมันเป็นเจ้าของบ้าน... ยังไงหมามันก็ไม่เท่ากับคนครับ, หงุดหงิดใส่เราแล้วเราต้องหลบ มันต้องโดนเตะฐานเป็นหมาเกเร แล้วถ้ามันจะกัดเราทั้งที่เราเป็นเจ้าของบ้าน มันจะโดนเตะปากจนกว่ามันจะเลิกทำท่าหงุดหงิด...

บวก 1 แต้มครับ พี่สมชาย.......... เยี่ยม

ผมก็เลี้ยงหมาครับ เสมือนมีน้องสาว 1 ตัว แต่หมาของของผมตัวนี้ทำตามได้หลายคำสั่ง เช่น เข้าลัง (ที่นอน) ไปจับหนู (หนูในห้องเก็บของ) สวัสดี, นั่ง, นอน , หมอบ, แกล้งตาย

แต่กว่าจะสั่งได้ขนาดนี้ก็ทั้งให้รางวัล และให้โทษมาเยอะพอสมควร..........สิ่งที่ผมรับไม่ได้เลยกับหมาผมนั้นคือ เมื่อเราเอามือจับจานข้าวหรืออาหารของมัน แล้วขู่เรา(ยังไม่ทันกัด)

ตัวไหนตัวนั้น โดนหลังเท้าเข้ากลางลำตัวทุกตัว.........ผมไม่ใช่คนโหดร้ายกับสัตว์.........ถามว่าถ้าบอกมันด้วยภาษาคนรู้เรื่องผมจะเตะมันไหม.......มันต้องเอาให้อยู่ก่อนที่มันจะสร้างความเดือนร้อน

ให้เรา 

เลี้ยงหมาแล้วไม่รู้จักสอนหมา เที่ยวได้ปล่อยให้ไปขี้ในบ้านคนอื่น ไปไล่กัดชาวบ้าน หรือแม้แต่ไปตัดหน้ามอร์เตอร์ไซด์ บัดเดี๋ยวไอ้หมานี่แหละครับจะทำให้เจ้าของเสียหมา  ไหว้     

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 06:01:00 PM »

ทอนคืน แล้วครับ... คนรักหมาลูบหัวหมาสองสามทีหมามันรู้ครับ เพราะลูบหัวไม่เหมือนกัน...

คนรักหมาลูบหัวก็มักนวดหัวคิ้วมัน นวดกล้ามเนื้อกระบอกตาให้มัน... มันก็จะหลับตาพริ้ม เอาคางเกยหัวเข่าคนลูบครับ... เย้...
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:26:11 PM »

กล้ามเนื้อสุนัขแข็งแรงกว่ามนุษย์ แต่สมองไม่ซับซ้อนเท่ามนุษย์ค่ะ คิก คิก

ขนาด bull ยังล้มตึง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://www.youtube.com/watch?v=Px_N2WLE1yo

ล้มแล้วลุกมามันโมโหกว่าเดิมน่ะครับ แล้วถ้าหมามันจะ....

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 01:17:31 AM »

จะเลี้ยงสุนัข หากไม่เข้าใจนิสัยเขา และเลี้ยงเพียงแค่คิดว่าตัวเองเหนือกว่าสัตว์  ผมแน่ะนำอย่าไปเลี้ยงเขาเลยครับ

เพราะสัตว์ไม่สามารถแยกได้ว่าอะไร?คือ ดี อะไร? คือ ชั่ว และอะไร?คือ ควรหรือไม่ควร ทุกสิ่งทุกอย่างเขาทำไปโดยสัญชาตญาณและการเลี้ยงดู

ไม่มีตอแหล ไม่มีเล่ห์เหลี่ยมอะไร? เช่น คน ที่พยายามบอกว่าตัวเองเหนือกว่าสัตว์เหล่านั่น นำภาพเก่าๆ ที่บ้านพ่อแฟนจาก 1 ใน 2 ที่เสียชีวิตไปแล้วมาให้ดูครับ

กิ๊วก๊าวทุกวันนี้ ผมก็ยังรัก เเละชอบร็อดไวเลอร์อยู่ครับ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:31:22 AM »

ลองอ่านความหมายที่ผมเขียนดูดีๆ น่ะครับ.... ประเด็น คือ
1. ความซับซ้อนของคนเหนือกว่าจึงกำหนดกฎเกณฑ์ และคนพยายามบอกตัวเองว่าตัวเองมีค่าเหนือกว่าจึงได้สร้างกฎเกณฑ์ขึ้นมา
2. เหตุที่เกิด เกิดในประเทศไหน?  กฎกติกาการเลี้ยงสัตว์ เป็นอย่างไร?  ผมเพียงแค่บอกว่าสุนัขตัวนี้ถูกฝึกมาระดับหนึ่ง
3. ผมยังยืนยันว่าการเลี้ยงสุนัขมันขึ้นอยู่กับผู้เลี้ยงและลักษณะสายพันธุ์เป็นหลัก ส่วนใครจะชอบอย่างไร?คงเป็นเรื่องส่วนบุคคล
4. หากดูการคุกคามจาก คลิบวิดีโอแล้ว  ลองพิจารณาดูดีๆ ตั้งแต่การที่สุนัขถูกนำเข้ารถ - กระโดดออกจากรถ  - หยุดชั่วขณะ - ลองดูว่า..สุนัขถูกคุกคาม หรือคนถูกคุกคาม !!

ประเด็นเรื่องบางเรื่อง เราจะสมมุติหรือจินตนาการ มันก็คิดและเขียนได้ทั้งหมดนั่นแหล่ะครับ  แต่ในความเป็นจริงแล้ว มันจริงเช่นที่ว่านั่นจริงหรือ?  
การคุมคามที่เข้าข่าย ป้องกันตัวเองหรือตามกฎหมายที่ใช้สำหรับคนต่อคน ที่ชอบเขียนกันบ่อยๆในเวปนี้นั่น   เมื่อเทียบกับกรณีนี้แล้ว มันลืมเลือนหายไปไหน? กันหมด  
หากเทียบกับลักษณะของเหตุการ์ณ์และสิ่งแวดล้อมในลักษณะเช่นนั่น  ...เพียงแค่งานนี้มันเป็นสุนัขเท่านั่นเอง สุนัขมันไม่รู้จักปืน ไม่รู้จักกระสุนปืน และที่สำคัญมากกว่านี้
หากเปลี่ยนจากสุนัขเป็นคน จากนัดที่ 1 ถึงนัดสุดท้าย มันจะต่างและเหมือนกันอย่างไร?  หรือว่าต้องเพิ่มจินตนาการเข้าไปอีกว่า คนๆนั่นกำลังถือปืนถือระเบิดเดินเข้าหาจะทำร้ายตำรวจอีก....อย่างนั่นหรือ?  Wink    

ตามคลิปตรรกะมันง่ายมากครับ หากหมามันจะกัดคน ต้องดูว่าหมามันสามารถกัดถึงตายหรือไม่(ร๊อตไวเลอร์ไม่ใช่ชิสุ) หากศักยภาพหมามันสามารถเล่นงานได้ถึงตาย, แล้วคิดว่าคนกับหมามันเท่ากัน ก็คงต้องทิ้งอาวุธเหลือแค่มือเปล่าคลานไปกัดกับหมากระมังครับ ถึงเรียกได้ว่าแฟร์ๆ ครับ...

หากเปลี่ยนเป็นคน ก็ต้องดูว่ามีอาวุธหรือไม่ รูปร่างกายแตกต่างกันหรือไม่ ตัวอย่างเช่นคนแก่ หรือผู้หญิงรูปร่างบอบบาง เห็นชัดว่ามือเปล่าสู้ไม่ได้อย่างชัดเจน, อย่างนี้จะให้แฟร์มันก็ต้องใช้เครื่องทุ่นแรง หรืออาวุธครับ...

ตอบเรียงข้อครับ...
1) คนเหนือกว่าทุกกรณีครับบอกแบบไม่ต้องพยายามเลย หมาเป็นแค่ทรัพย์สินครับ... คนเหนือกว่าทุกกรณีไม่มีข้ออ้างอะไรทั้งสิ้น ถ้าหมามันจะกัดคนถึงตายได้ก็โดนยิงให้หยุดครับ, มีกรณีเดียวคือหมามันวิ่งหนี หรือหยุดท่าทีจะเข้ามากัดคน อย่างนั้นไม่ต้องยิงหมาครับ...

2) เกิดเหตุในประเทศไหนก็ได้ ประเทศไทยหรือประเทศไหนก็ได้ หากคนเลี้ยงหมาฝึกมาได้ดีพอ ไม่ต้องถึงขั้นเข้าโรงเรียนหรอกครับ... แค่ไอ้ด่างบ้านนา อีตูบบ้านสวน นังปุยบ้านทาวน์เฮ้าส์ทั่วไปนี่แหละ เจ้าของเอ็ดตะโรไม่ให้กัดแขกมาเยี่ยมบ้าน หมาๆทั้งหลายก็วิ่งเข้ากรงได้ครับ เขาทำกันบ่อย, แต่ตามคลิปนี่มันร็อตไวเลอร์ เจ้าของบอกให้หยุดมันหยุดหรือไม่ หากไม่หยุดก็โดนยิงจนกว่าจะหยุดครับ...

ข้อสองนี่พูดเหมือนไม่เคยเลี้ยงหมานะครับ, ไหนบอกว่ารักหมา แต่พูดอย่างนี้ แสดงว่าไม่รู้จักหมาหรอกครับ... คนบอกว่ารักหมา แต่ไม่เคยฝึกหมา ชอบปล่อยให้หมาออกมาขี้หน้าบ้านคนอื่นออกแยะครับ พอหมาตัวเองโดนคนอื่นไล่เตะ(เพราะมันขี้เลอะเทอะ) ก็โกรธคนไล่เตะทำนองว่ารังแกหมา หมามันก็มีหัวใจเหมือนคน ไปรังแกมันทำไม, หากรักหมาจริงต้องสอนหมาฝึกหมาด้วย ตะโกนห้ามหมาให้หยุดได้ และสอนให้หมาขี้เป็นที่เป็นทางได้ด้วย...

3) ยืนยันเหมือนเดิมครับ... สายพันธุ์ไหนจะสร้างความเดือดร้อนให้แก่เจ้าของ หากเจ้าของไม่มีปัญญาฝึกให้มันเชื่องได้ เจ้าของต้องรับผิดชอบครับ, แล้วหากหมามันจะโดนยิงตายแบบในคลิป(สมน้ำสมเนื้อหน่อย ก็สามารถเล่นงานคนถึงตายนี่นา) มันก็เหมือนหมาขี้เรี่ยราดโดนเจ้าของบ้านเขาไล่เตะนั่นแหละครับ(บางบ้านเอาหนังสติ๊กไล่ยิงเลย)...

4) คนโดนคุกคามครับ... หากหมานั่งอยู่ในรถไม่ออกจากรถแล้วแสดงอาการดุร้ายช่วยเจ้าของ, อย่างนั้นถึงบอกว่าหมาไม่คุกคามครับ...

คนเหนือกว่าหมาทุกกรณี... ยังไงก็เหนือกว่าครับ คิดซ้ายขวาหน้าหลัง ยังไงคนก็เหนือกว่าไม่มีข้อสงสัยอะไรเลยซักกะอย่างเดียว...

ไม่เลี้ยงหรอกครับ ใครจะเลี้ยงก็ช่าง แล้วแต่ใครชอบเองก็แล้วกัน... ไอ้หมาขี้โมโห วันไนอารมณ์ดีมันก็น่ารัก เมื่อไหร่มันหงุดหงิดมันก็กัดลูกเจ้าของตาย...

เพราะมันเป็นสัตว์นั่นแหละ มันแยกไม่ออกว่าอะไรดีอะไรชั่ว หากมันคิดว่ามันเท่ากับคน กล้ากัดคนโดยที่เจ้าของห้ามไม่ได้... เจ้าของนั่นแหละครับ จะต้องถือปืนวิ่งตามหลังคอยยิงหมาตัวเอง, ห้ามคิดว่าคนอื่นเท่ากับหมา แล้วปล่อยให้คนอื่นกับหมาสู้กันตัวต่อตัวป็นอันขาด หากคิดแบบนี้ก็แสดงว่าอยู่ในหนังตลกแล้วครับ...

ย้ำอีกทีว่าไม่ได้พยายามครับ คนเหนือกว่าหมา ยังไงก็เหนือกว่า หมามันแค่ทรัพย์สินครับ... เลี้ยงหมาต้องสอนด้วย สั่งมันได้ด้วยตามประสาหมาบ้านๆ ให้เฝ้าบ้านได้ เล่นด้วยได้ เราหงุดหงิดมันก็หลบไปหลังบ้านได้, แต่ไม่ใช่ว่ามันหงุดหงิดแล้วเราต้องหลบมันครับ...

หากหมาบ้านเราหงุดหงิดแล้วเราต้องหลบมัน ก็ต้องถามแล้วครับว่าใครมันเป็นเจ้าของบ้าน... ยังไงหมามันก็ไม่เท่ากับคนครับ, หงุดหงิดใส่เราแล้วเราต้องหลบ มันต้องโดนเตะฐานเป็นหมาเกเร แล้วถ้ามันจะกัดเราทั้งที่เราเป็นเจ้าของบ้าน มันจะโดนเตะปากจนกว่ามันจะเลิกทำท่าหงุดหงิด...

ประเด็นเรื่องสุนัขใช่ว่าไม่เคยเขียนถึงกันเสียที่ไหน?เล่า !!  ... ...  Wink

ผมอุตสาห์บอกให้อ่านความหมายที่ผมเขียนดูดีๆน่ะครับ ผมต้องการสื่ออะไร?ตั้งแต่ก่อนหน้านี้แล้ว  สุดท้ายก็ได้เท่าที่เห็น

แตกประเด็นไปเรื่อย  เพราะความเคยชินจนหลงประเด็น  ตามสบายนะครับ เอาที่ถนัดน่ะครับ บางครั้งเรื่อยเปื่อยกับเพ้อเจ้อ

สำหรับผมบางครั้งอ่านแล้ว มันแยกกันไม่ออกจริงๆ  .... เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 09:47:56 AM โดย SA-KE » บันทึกการเข้า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:40:30 AM »

มาดูคลิปสองครับ หมาถูกยิง

ผลจากการกระตุ้นต่อมกวนตีน ตำรวจก็เริ่มสนใจ และคิดว่า นายคนนี้ อาจจะเกี่ยวข้อง กับผู้ร้ายที่จับกุมได้

พอเริ่มจะรู้ตัว ก็เอาหมาเข้าไปเก็บในรถ ตำรวจก็ได้โอกาส ตามเข้ามารวบตัว ในฐานะผู้ต้องสงสัย อีกคนมั้ง

หมาหลุดจากรถ วิ่งไปช่วยเจ้าของ และมีแนวโน้ม ที่จะเข้าทำร้ายเจ้าหน้าที่ จึงโดนยิง ในคอมเม้นส่วนใหญ่ เขาด่าเจ้าของหมาครับ เสือกพามันมาตาย

จริงอยู่ คนรักหมา ก็จะด่าเจ้าหน้าที่ว่าทำเกินกว่าเหตุ รักหมา ต้องรักแบบถูกที่ ถูกเวลาครับ ส่วนตัวผม คิดว่าเจ้าหน้าที่ทำถูกต้องครับ  ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=WDBZr4ie2AE

ในคลิปหมากระโดดกัดแล้วครับถึงได้โดนยิง

ท่าที่มันกระโดดครั้งสุดท้ายคือเพื่อขย้ำไปแล้ว แต่งับไม่โดน ถ้าโดน งับติดจะขย้ำแล้วสะบัด.....เย็บไม่ต่ำกว่าสิบเข็ม และมันชะงักตั้งหลักเพื่อโดดขย้ำอีกครั้ง

ดูออกเพราะลาบราดอร์ที่บ้านทำแบบนี้ใส่คนส่งน้ำแข็ง , พม่า

หมาไม่ผิด ตำรวจไม่ผิด ที่ระยำคือเจ้าของหมาครับ

ถูกต้องครับ ..คุณจ้าว  สุนัขมันกระโดดกัด มันถึงโดนยิง ( ขอเน้นเฉพาะประเด็นนี้ก่อนและหลังสุนัขจะโดนยิง น่ะครับ..ไม่พูดว่าใครผิดใครถูก .. )

ประเด็นที่ผมสงสัยคือ  หลังจากที่สุนัขกระโดดออกจารถ  ใช่ว่าเขาจะกระโจนเข้าใส่ทันที ถ้าเขากระโจนใส่ทันทีนั่นแหล่ะใช่เลย 

แต่มีเหตุการ์ณชั่วขณะ หนึ่งที่คั่นกลาง ต่อจากนั่นที่ผมสะดุด คือมี จนท. เดินเข้าไปหา ...หากเราเข้าใจลักษณะการเดินเข้าหาสุนัขเช่นนี้

เราจะเข้าใจทันทีว่าในความหมายของสุนัขบางสายพันธุ์ คือ อะไร?   
  และเหตุการ์รที่เกิดต่อจากนั่น คือสิ่งที่คุณจ้าว กล่าวถึง

ลองดูครับว่าผมเข้าใจถูกหรือผิด..!!

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:16:23 AM »

ผมจะสรุปสั้นๆ ตามหัวข้อ ให้เข้าใจอีกครั้งน่ะครับสำหรับประเด็นของผม ที่เริ่มกระทู้แรกในหัวข้อนี้...หลังจากที่อ่านมาหลายวัน

1. เมื่อคนเป็นสัตว์ที่เหนือกว่าและถือว่าตัวเองมีค่าของชีวิตที่เหนือกว่าสิ่งอื่น กติกาของสังคมที่กำหนดขึ้นมาจึงเป็นไปเพื่อคนในสังคมนั่นๆ
ส่วนไอ้ที่พยายามอ้างว่า กฏหมายเป็นอย่างนั่นเป็นอย่างโน้น มันเพิ่งเกิดเมื่อมีสังคมคนขึ้นมาเท่านั่นเอง  ขอให้เข้าใจความหมายของคำว่า"คุณค่า" ด้วยน่ะครับ

2. แม้นผมไม่เคยอยู่อเมริกา  แต่จากเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับสุนัขบางเล่ม กฎหมายบางรัฐจะมีการควบคุมไว้ว่า การนำสุนัขมาเลี้ยงในอพาร์เมนต์หรือบ้าน
หรือแม้กระทั่งการนำสุนัขออกเดินถนน จะต้องทำอย่างไร? และสุนัขส่วนหนึ่งเท่าที่ผมเข้าใจจะได้รับการฝึกในระดับหนึ่ง คือ ขั้นพื้นฐานในสภาพการปกติ
และในกรณีนี้ก็ไม่ต่างกัน ไอ้ประเภทต้องฝึกดีขั้นสูง  ขั้นประยุกต์  ฯลฯ เช่นสุนัขใช้งานของ จนท. สำหรับคนเดินถนนประชาชนทั่วไปนั่น  แล้วแต่ใครจะจินตนาการเอาแล้วกันครับ

3. ส่วนท่านใดจะเลี้ยงสายพันธุ์ไหน? ก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละท่าน  " ผมไม่เคยไปก้าวก่าย กล่าวหาว่าสุนัขของท่านเป็นอย่างนู๊น เป็นอย่างนี้น่ะครับ
และไม่เคยกลับมายกย่องของตัวเองว่าดีเลิศ  ประเสริฐศรีกว่าผู้อื่นเลย "
 แต่ไอ้การเพ้อเจ้อถึงขั้นเป็น"เครื่องมือสังหาร"  นั่นสำหรับผมมันเลอะเทอะครับ
เพราะคนเราไม่ว่าจะทำอะไร?  ที่สำคัญ จิตสำนึกที่มาก่อน คือความรับผิดชอบ ไม่ว่าจะเล่นปืนหรือเลี้ยงสุนัขและที่สำคัญ ทั้งคนเลี้ยงสุนัขและคนเล่นปืน
ใช่ว่าจะมีความรับผิดชอบเหมือนหมดทุกคนก็หาไม่?

สังเกตให้ดีการกล่าวหาคนเลี้ยงสุนัข อย่างโน้นอย่างนี้แบบเหมารวม(เท่าที่คุยกันอยู่ไม่กี่คน)   ถ้ามีคนถามว่าแล้วคนเล่นปืนล่ะครับ แอ่ะอ่ะเกิดอะไร?ขึ้นนิด
เกิดอะไร?ขึ้นหน่อย ทำเป็นอวดอ้าง ต้องยิงๆ ต้องยิง  ... ดันจะใช้ปืนอย่างเดียว   จะให้คนอื่นเขาเข้าใจ ในความหมายนี้ว่าอย่างไร? หรือ?ครับ

ข้อสังเกตอีกประการหนึ่ง สังเกตให้ดีในปัจจุบันนี้  ผู้ที่ชำนาญการใช้อาวุธหรือนักวิชาการที่เขียนเกี่ยวกับอาวุธต่างๆโดยเฉพาะ สำหรับภาคประชาชน
จะไม่ค่อยเห็นหรือไม่มีท่านใดเลยที่จะออกมาพูด  หรือเขียนในทำนองให้เกิดความรุนแรงหรือสนับสนุน เนื่องจากการใช้อาวุปืนดังกล่าวในกรณีต่างๆแบบพร่ำเพื่อเลย

4. ส่วนเรื่องเกินกว่าเหตุหรือไม่? คงต้องคิดกันเอาเอง เมื่อใช้จินตนาการเข้ามาเสริมแต่ง อะไร?ๆ มันก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั่นแหล่ะครับ  เพราะไอ้ที่โม้ๆกัน ไม่ได้จบกฎหมายมาสักคน
แต่กรณีนี้ลองดูน่ะครับ หากใครมีโอกาสเจอกรณีเช่นอย่างนี้หรือคล้ายๆกัน  ซ้ำติดๆไปก่อนสัก 2-3 นัดก่อนเรื่องอื่นค่อยมาว่ากัน   หากเป็นคน1 นัดก็แล้ว 2 นัดก็แล้ว  ฯลฯ
ลักษณะของผู้ถูกยิงไม่มีอาการ ของการคุมคามได้ตั้งแต่นัดที่ 1 แล้ว  แต่ยังโดนนัด 2หรือ3 ตามมา...   ลองไปสู้คดีที่ศาลฯ แล้วกลับมาบอกด้วยน่ะครับผลมันเป็นอย่างไรบ้าง?    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 10:25:16 AM โดย SA-KE » บันทึกการเข้า

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:52:47 AM »

อย่ามองสถานการณ์เฉพาะด้านสุนัข  มันต่อเนื่องไปยังการควบคุมผู้ต้องหาด้วย ถ้าหมาเข้ามาปั่นป่วนการควบคุมผู้ต้องสงสัย จน จนท ต้องละมาช่วยเพื่อน อาจมีการแย่งปืนตำรวจ ที่กำลังเสียสมาธิกับหมา จนท ทำถูกที่ต้องเคลียร์ความวุ่นวายจากหมา ให้สถานการณ์กลับมาอยู่ภายใต้การควบคุมโดยเร็ว ไม่เช่นนั้นที่ตายอาจไม่ใช่หมา แต่เป็นตำรวจ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:30:59 AM »

ผมจะสรุปสั้นๆ ตามหัวข้อ ให้เข้าใจอีกครั้งน่ะครับสำหรับประเด็นของผม ที่เริ่มกระทู้แรกในหัวข้อนี้...หลังจากที่อ่านมาหลายวัน

1. เมื่อคนเป็นสัตว์ที่เหนือกว่าและถือว่าตัวเองมีค่าของชีวิตที่เหนือกว่าสิ่งอื่น กติกาของสังคมที่กำหนดขึ้นมาจึงเป็นไปเพื่อคนในสังคมนั่นๆ
ส่วนไอ้ที่พยายามอ้างว่า กฏหมายเป็นอย่างนั่นเป็นอย่างโน้น มันเพิ่งเกิดเมื่อมีสังคมคนขึ้นมาเท่านั่นเอง  ขอให้เข้าใจความหมายของคำว่า"คุณค่า" ด้วยน่ะครับ

2. แม้นผมไม่เคยอยู่อเมริกา  แต่จากเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับสุนัขบางเล่ม กฎหมายบางรัฐจะมีการควบคุมไว้ว่า การนำสุนัขมาเลี้ยงในอพาร์เมนต์หรือบ้าน
หรือแม้กระทั่งการนำสุนัขออกเดินถนน จะต้องทำอย่างไร? และสุนัขส่วนหนึ่งเท่าที่ผมเข้าใจจะได้รับการฝึกในระดับหนึ่ง คือ ขั้นพื้นฐานในสภาพการปกติ
และในกรณีนี้ก็ไม่ต่างกัน ไอ้ประเภทต้องฝึกดีขั้นสูง  ขั้นประยุกต์  ฯลฯ เช่นสุนัขใช้งานของ จนท. สำหรับคนเดินถนนประชาชนทั่วไปนั่น  แล้วแต่ใครจะจินตนาการเอาแล้วกันครับ

3. ส่วนท่านใดจะเลี้ยงสายพันธุ์ไหน? ก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละท่าน  " ผมไม่เคยไปก้าวก่าย กล่าวหาว่าสุนัขของท่านเป็นอย่างนู๊น เป็นอย่างนี้น่ะครับ
และไม่เคยกลับมายกย่องของตัวเองว่าดีเลิศ  ประเสริฐศรีกว่าผู้อื่นเลย "
  แต่ไอ้การเพ้อเจ้อถึงขั้นเป็น"เครื่องมือสังหาร"  นั่นสำหรับผมมันเลอะเทอะครับ
เพราะคนเราไม่ว่าจะทำอะไร?  ที่สำคัญ จิตสำนึกที่มาก่อน คือความรับผิดชอบ ไม่ว่าจะเล่นปืนหรือเลี้ยงสุนัขและที่สำคัญ ทั้งคนเลี้ยงสุนัขและคนเล่นปืน
ใช่ว่าจะมีความรับผิดชอบเหมือนหมดทุกคนก็หาไม่?

สังเกตให้ดีการกล่าวหาคนเลี้ยงสุนัข อย่างโน้นอย่างนี้แบบเหมารวม(เท่าที่คุยกันอยู่ไม่กี่คน)   ถ้ามีคนถามว่าแล้วคนเล่นปืนล่ะครับ แอ่ะอ่ะเกิดอะไร?ขึ้นนิด
เกิดอะไร?ขึ้นหน่อย ทำเป็นอวดอ้าง ต้องยิงๆ ต้องยิง  ... ดันจะใช้ปืนอย่างเดียว   จะให้คนอื่นเขาเข้าใจ ในความหมายนี้ว่าอย่างไร? หรือ?ครับ

ข้อสังเกตอีกประการหนึ่ง สังเกตให้ดีในปัจจุบันนี้  ผู้ที่ชำนาญการใช้อาวุธหรือนักวิชาการที่เขียนเกี่ยวกับอาวุธต่างๆโดยเฉพาะ สำหรับภาคประชาชน
จะไม่ค่อยเห็นหรือไม่มีท่านใดเลยที่จะออกมาพูด  หรือเขียนในทำนองให้เกิดความรุนแรงหรือสนับสนุน เนื่องจากการใช้อาวุปืนดังกล่าวในกรณีต่างๆแบบพร่ำเพื่อเลย

4. ส่วนเรื่องเกินกว่าเหตุหรือไม่? คงต้องคิดกันเอาเอง เมื่อใช้จินตนาการเข้ามาเสริมแต่ง อะไร?ๆ มันก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั่นแหล่ะครับ  เพราะไอ้ที่โม้ๆกัน ไม่ได้จบกฎหมายมาสักคน
แต่กรณีนี้ลองดูน่ะครับ หากใครมีโอกาสเจอกรณีเช่นอย่างนี้หรือคล้ายๆกัน  ซ้ำติดๆไปก่อนสัก 2-3 นัดก่อนเรื่องอื่นค่อยมาว่ากัน   หากเป็นคน1 นัดก็แล้ว 2 นัดก็แล้ว  ฯลฯ
ลักษณะของผู้ถูกยิงไม่มีอาการ ของการคุมคามได้ตั้งแต่นัดที่ 1 แล้ว  แต่ยังโดนนัด 2หรือ3 ตามมา...   ลองไปสู้คดีที่ศาลฯ แล้วกลับมาบอกด้วยน่ะครับผลมันเป็นอย่างไรบ้าง?     

ไม่ถูกต้องเกือบทั้งหมดที่ Post มานะครับ(แม้กระทั่งเรื่อง น.บ. นี่ก็ด้วย)... แต่เบื่อคุยต่อแล้วครับ คุยกับคนสรุปประเด็นไม่เป็นก็เหมือนเอานิ้วจิ้มวนๆ ในกาละมังซักผ้า คือไม่ได้เรื่องไม่ได้ราวอะไรขึ้นมาเพราะจิ้มไม่โดนผ้า ผ้าก็ไม่ได้ถูกซักให้สะอาด ฟองผงซักฟอกก็ไม่มี แถมมือก็ไม่เปียก(ก็เพราะเอานิ้วจิ้มแค่ผิวๆ แล้ววนๆ)...

คุยซ้ำๆเรื่องเดิม ซึ่งใน Post ก่อนหน้านี่ ซึ่งมีคำตอบแล้วทั้งหมดแหละ... น่าเบื่อครับ ขี้เกียจคุยแล้วครับ... ฮา...
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 05:12:05 PM »

ส่วนไอ้ที่พยายามอ้างว่า กฏหมายเป็นอย่างนั่นเป็นอย่างโน้น มันเพิ่งเกิดเมื่อมีสังคมคนขึ้นมาเท่านั่นเอง  ขอให้เข้าใจความหมายของคำว่า"คุณค่า" ด้วยน่ะครับ

2. แม้นผมไม่เคยอยู่อเมริกา  แต่จากเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับสุนัขบางเล่ม กฎหมายบางรัฐจะมีการควบคุมไว้ว่า การนำสุนัขมาเลี้ยงในอพาร์เมนต์หรือบ้าน
และในกรณีนี้ก็ไม่ต่างกัน ไอ้ประเภทต้องฝึกดีขั้นสูง  ขั้นประยุกต์  ฯลฯ เช่นสุนัขใช้งานของ จนท. สำหรับคนเดินถนนประชาชนทั่วไปนั่น  แล้วแต่ใครจะจินตนาการเอาแล้วกันครับ

3. ส่วนท่านใดจะเลี้ยงสายพันธุ์ไหน? ก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละท่าน  " ผมไม่เคยไปก้าวก่าย กล่าวหาว่าสุนัขของท่านเป็นอย่างนู๊น เป็นอย่างนี้น่ะครับ
และไม่เคยกลับมายกย่องของตัวเองว่าดีเลิศ  ประเสริฐศรีกว่าผู้อื่นเลย "
  แต่ไอ้การเพ้อเจ้อถึงขั้นเป็น"เครื่องมือสังหาร"  นั่นสำหรับผมมันเลอะเทอะครับ
เพราะคนเราไม่ว่าจะทำอะไร?  ที่สำคัญ จิตสำนึกที่มาก่อน คือความรับผิดชอบ ไม่ว่าจะเล่นปืนหรือเลี้ยงสุนัขและที่สำคัญ ทั้งคนเลี้ยงสุนัขและคนเล่นปืน

สังเกตให้ดีการกล่าวหาคนเลี้ยงสุนัข อย่างโน้นอย่างนี้แบบเหมารวม(เท่าที่คุยกันอยู่ไม่กี่คน)   ถ้ามีคนถามว่าแล้วคนเล่นปืนล่ะครับ แอ่ะอ่ะเกิดอะไร?ขึ้นนิด

จะไม่ค่อยเห็นหรือไม่มีท่านใดเลยที่จะออกมาพูด  หรือเขียนในทำนองให้เกิดความรุนแรงหรือสนับสนุน เนื่องจากการใช้อาวุปืนดังกล่าวในกรณีต่างๆแบบพร่ำเพื่อเลย

4. ส่วนเรื่องเกินกว่าเหตุหรือไม่? คงต้องคิดกันเอาเอง เมื่อใช้จินตนาการเข้ามาเสริมแต่ง อะไร?ๆ มันก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั่นแหล่ะครับ  เพราะไอ้ที่โม้ๆกัน ไม่ได้จบกฎหมายมาสักคน
แต่กรณีนี้ลองดูน่ะครับ หากใครมีโอกาสเจอกรณีเช่นอย่างนี้หรือคล้ายๆกัน  ซ้ำติดๆไปก่อนสัก 2-3 นัดก่อนเรื่องอื่นค่อยมาว่ากัน   หากเป็นคน1 นัดก็แล้ว 2 นัดก็แล้ว  ฯลฯ
ลักษณะของผู้ถูกยิงไม่มีอาการ ของการคุมคามได้ตั้งแต่นัดที่ 1 แล้ว  แต่ยังโดนนัด 2หรือ3 ตามมา...   ลองไปสู้คดีที่ศาลฯ แล้วกลับมาบอกด้วยน่ะครับผลมันเป็นอย่างไรบ้าง?     

ไม่ถูกต้องเกือบทั้งหมดที่ Post มานะครับ(แม้กระทั่งเรื่อง น.บ. นี่ก็ด้วย)... แต่เบื่อคุยต่อแล้วครับ คุยกับคนสรุปประเด็นไม่เป็นก็เหมือนเอานิ้วจิ้มวนๆ ในกาละมังซักผ้า คือไม่ได้เรื่องไม่ได้ราวอะไรขึ้นมาเพราะจิ้มไม่โดนผ้า ผ้าก็ไม่ได้ถูกซักให้สะอาด ฟองผงซักฟอกก็ไม่มี แถมมือก็ไม่เปียก(ก็เพราะเอานิ้วจิ้มแค่ผิวๆ แล้ววนๆ)...

คุยซ้ำๆเรื่องเดิม ซึ่งใน Post ก่อนหน้านี่ ซึ่งมีคำตอบแล้วทั้งหมดแหละ... น่าเบื่อครับ ขี้เกียจคุยแล้วครับ... ฮา...

หลายๆอย่าง ผมกับคุณคิดไม่ตรงกันหรอกครับ คุณจะคิดว่าคุณถูกก็เรื่องของคุณ..เพราะเท่าที่ผมเห็น คุณมักจะเข้าใจว่าคุณถูกตลอดไม่ใช่หรือ? 

จริงๆถ้าไม่ตอบเลย หรือไม่ทิ้งท้ายเช่นข้างต้นอย่างที่ชอบทำมาตลอด  เรื่องมันก็คงจบตามทีคุณอยากให้เป็นเพราะผมได้เขียนสรุปตัวผมเองไปแล้ว

จริงๆผมเอง สรุปโพสข้างต้นก็ในภาพรวม ผมไม่ได้ต้องการสื่อถึงคุณตรงๆหรอกครับ  เพียงแค่จะสรุปแนวคิดที่เริ่มโพสในกระทู้นี้ครั้งแรกซ้ำเท่านั่นเอง

และก็ไม่ได้คิดว่าจะบอกว่าใครผิดหรือใครถูกในเหตุการ์ณ์ดังกล่าว   เพียงแต่คุณเองหลงประเด็นในสิ่งที่ผมสื่อและอยากอวดอย่างเช่น

ที่เคยเป็นมาในเวปนี้ตลอดเท่านั่นเอง โดยใช้ความสามารถเฉพาะตัวในด้านการเขียน จะเบี่ยนแบน หรือเบี่ยงประเด็นก็แล้วแต่ว่าเป็นเรื่องอะไร?

แต่สิ่งหนึ่งที่คุณมีตลอด ก็คือ การแสดงอาการเหนือกว่าคนอื่นเป็นประจำ พอจะหาทางลงก็เช่นทุกครั้ง ที่ชอบกล่าวหาคนโน้น คนนี้

หากอยู่คนล่ะขั้ว ก็จะเข้าไปกล่าวหาเขาว่าเป็นเสื้อแดง ทั้งๆที่ไม่ได้เกี่ยวอะไร?เลยกับสิ่งที่กำลังคุย  หรือมิฉะนั่นก็บอกว่าคนโน้น คนนี้โง่บ้างหล่ะ

อ้างโน้น อ้างนี้  ไปเรื่อย  อย่างเช่นที่กำลังพยายามกล่าวหาผมข้างต้นนั่นแหล่ะครับ  ประเด็นของคุณคือรู้ไปหมด แต่ไม่เคยรู้เลยว่าตัวเองเป็นอย่างไร?

ชี้นิ้วกล่าวหาผู้อื่นเก่งนัก เพราะเป็นมุมมอง ที่ออกมาจากตัวคุณเอง  อะไร?ที่ทำได้ ?  ก็เที่ยวคุยโตโอ้อวด  อะไร?ที่ทำไม่ได้ ก็สร้างเกราะป้องกันตลอดมา

อย่างที่คุณว่านั่นแหล่ะ ประเทศนี้ มีคนโง่มากมาย  คนที่พยายามอวดอ้างว่าตัวเองฉลาด บางครั้งก็ดันลืมว่าตัวเองโง่ไม่เป็น   เลยหลงอยู่กับกับดักที่สร้างขึ้นมาเอง

แต่ไม่ว่าโง่หรือฉลาด  มันไม่สำคัญว่าเท่ากับว่า คนไหน?จะมีความเห็นแก่ตัวมากกว่ากัน โดยเฉพาะความเห็นแก่ตัว ทีออกมาจากคนที่อ้างว่าฉลาดหรือมีโอกาสมากกว่านี้หล่ะครับ

มันเป็นความเห็นแก่ตัวที่อันตรายที่สุด... เศร้า เศร้า

SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 05:36:54 PM »

กิ๊วก๊าวทุกวันนี้ ผมก็ยังรัก เเละชอบร็อดไวเลอร์อยู่ครับ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ผมเองชอบสุนัข อยู่ 3 สายพันธุ์  คือ บางแก้ว ร๊อตฯ และโกลเด้น  แต่ละตัวจะมีบุคคลิคที่แตกต่างกันแต่สิ่งหนึ่งคือ ความน่ารัก

พันธุ์ร๊อตฯ เป็นพันธุ์หนึ่งที่อยากเลี้ยง แม้นว่าโดยบุคคลิคเป็นสุนัขในสายที่ถูกฝึกใช้งาน  แต่ตอนนี้สถานที่ไม่อำนวย เลยยังไม่มีโอกาสสักที 

เท่าที่ผ่านมา 2 ตัว ( ผมไม่ได้เลี้ยงโดยตรงน่ะครับ) หากเทียบ 3 พันธุ์นี้ ร๊อตฯ เลี้ยงและเอาใจอยากสุด แต่บางตัวใช่ว่าจะดุ ธรรมชาติของสุนัข

โดยเฉพาะสุนัขสายพันธุ์อย่างบางแก้ว ร๊อตฯ เท่าที่ผมเจอ  อันตรายหน่อยก็คือ เด็กๆ  หรือคนแปลกหน้าที่มีลักษณะคุกคาม เพราะธรรมชาติของสุนัขเหล่านี้

โดยเฉพาะเด็ก เขาจะมองเปรียบเสมือนเหยื่อที่อ่อนแอ   แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้เขาตายลงที่พบ คือ อาการของก้อนเนื้องอก ซึ่งรักษาค่อนข้างยากในบางตัว

เท่าที่เลี้ยงสุนัขมา 10 ปี  มีบางแก้วเท่านั่นที่เคย ตี เขาใน ช่วง1-2 ปี เพราะเป็นช่วงกำลังซน  แต่สิ่งหนึ่งที่เห็นชัด คือ  สุนัขมักจะเข้าใจกับสิ่งที่เราให้เสมอโดยเฉพาะสิ่งดีๆ 

และไม่จำเป็นต้องสอนเขาด้วย  ความใกล้ชิดจะทำให้เขาเรียนรู้หลายๆอย่างได้เอง  ปัจจุบันนี้หลายปีมาแล้ว ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ  ผมเลิกตีสุนัขทุกตัวที่เลี้ยง   

ที่สำคัญผมไม่เคยจะใช้ความรุนแรงหรือแตะสุนัขตัวใดตัวหนึ่งเลย   ... ไหว้

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:09:33 PM »

ถ้าเป็นเมืองจีนหรือเวียดนาม รอตไวเลอร์ตัวนี้ไม่ตายเปล่าแน่
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:47:57 PM »

ผมเองชอบสุนัข อยู่ 3 สายพันธุ์  คือ บางแก้ว ร๊อตฯ และโกลเด้น  แต่ละตัวจะมีบุคคลิคที่แตกต่างกันแต่สิ่งหนึ่งคือ ความน่ารัก

พันธุ์ร๊อตฯ เป็นพันธุ์หนึ่งที่อยากเลี้ยง แม้นว่าโดยบุคคลิคเป็นสุนัขในสายที่ถูกฝึกใช้งาน  แต่ตอนนี้สถานที่ไม่อำนวย เลยยังไม่มีโอกาสสักที 

เท่าที่ผ่านมา 2 ตัว ( ผมไม่ได้เลี้ยงโดยตรงน่ะครับ) หากเทียบ 3 พันธุ์นี้ ร๊อตฯ เลี้ยงและเอาใจอยากสุด แต่บางตัวใช่ว่าจะดุ ธรรมชาติของสุนัข

โดยเฉพาะสุนัขสายพันธุ์อย่างบางแก้ว ร๊อตฯ เท่าที่ผมเจอ  อันตรายหน่อยก็คือ เด็กๆ  หรือคนแปลกหน้าที่มีลักษณะคุกคาม เพราะธรรมชาติของสุนัขเหล่านี้

โดยเฉพาะเด็ก เขาจะมองเปรียบเสมือนเหยื่อที่อ่อนแอ   แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้เขาตายลงที่พบ คือ อาการของก้อนเนื้องอก ซึ่งรักษาค่อนข้างยากในบางตัว

เท่าที่เลี้ยงสุนัขมา 10 ปี  มีบางแก้วเท่านั่นที่เคย ตี เขาใน ช่วง1-2 ปี เพราะเป็นช่วงกำลังซน  แต่สิ่งหนึ่งที่เห็นชัด คือ  สุนัขมักจะเข้าใจกับสิ่งที่เราให้เสมอโดยเฉพาะสิ่งดีๆ 

และไม่จำเป็นต้องสอนเขาด้วย  ความใกล้ชิดจะทำให้เขาเรียนรู้หลายๆอย่างได้เอง  ปัจจุบันนี้หลายปีมาแล้ว ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ  ผมเลิกตีสุนัขทุกตัวที่เลี้ยง   

ที่สำคัญผมไม่เคยจะใช้ความรุนแรงหรือแตะสุนัขตัวใดตัวหนึ่งเลย   ... ไหว้
เยี่ยม กิ๊วก๊าวถูกต้องครับท่าน กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 07:11:11 PM »

หลายๆอย่าง ผมกับคุณคิดไม่ตรงกันหรอกครับ คุณจะคิดว่าคุณถูกก็เรื่องของคุณ..เพราะเท่าที่ผมเห็น คุณมักจะเข้าใจว่าคุณถูกตลอดไม่ใช่หรือ? 
จริงๆถ้าไม่ตอบเลย หรือไม่ทิ้งท้ายเช่นข้างต้นอย่างที่ชอบทำมาตลอด  เรื่องมันก็คงจบตามทีคุณอยากให้เป็นเพราะผมได้เขียนสรุปตัวผมเองไปแล้ว
จริงๆผมเอง สรุปโพสข้างต้นก็ในภาพรวม ผมไม่ได้ต้องการสื่อถึงคุณตรงๆหรอกครับ  เพียงแค่จะสรุปแนวคิดที่เริ่มโพสในกระทู้นี้ครั้งแรกซ้ำเท่านั่นเอง
และก็ไม่ได้คิดว่าจะบอกว่าใครผิดหรือใครถูกในเหตุการ์ณ์ดังกล่าว   เพียงแต่คุณเองหลงประเด็นในสิ่งที่ผมสื่อและอยากอวดอย่างเช่น
ที่เคยเป็นมาในเวปนี้ตลอดเท่านั่นเอง โดยใช้ความสามารถเฉพาะตัวในด้านการเขียน จะเบี่ยนแบน หรือเบี่ยงประเด็นก็แล้วแต่ว่าเป็นเรื่องอะไร?
แต่สิ่งหนึ่งที่คุณมีตลอด ก็คือ การแสดงอาการเหนือกว่าคนอื่นเป็นประจำ พอจะหาทางลงก็เช่นทุกครั้ง ที่ชอบกล่าวหาคนโน้น คนนี้
หากอยู่คนล่ะขั้ว ก็จะเข้าไปกล่าวหาเขาว่าเป็นเสื้อแดง ทั้งๆที่ไม่ได้เกี่ยวอะไร?เลยกับสิ่งที่กำลังคุย  หรือมิฉะนั่นก็บอกว่าคนโน้น คนนี้โง่บ้างหล่ะ
อ้างโน้น อ้างนี้  ไปเรื่อย  อย่างเช่นที่กำลังพยายามกล่าวหาผมข้างต้นนั่นแหล่ะครับ  ประเด็นของคุณคือรู้ไปหมด แต่ไม่เคยรู้เลยว่าตัวเองเป็นอย่างไร?
ชี้นิ้วกล่าวหาผู้อื่นเก่งนัก เพราะเป็นมุมมอง ที่ออกมาจากตัวคุณเอง  อะไร?ที่ทำได้ ?  ก็เที่ยวคุยโตโอ้อวด  อะไร?ที่ทำไม่ได้ ก็สร้างเกราะป้องกันตลอดมา
อย่างที่คุณว่านั่นแหล่ะ ประเทศนี้ มีคนโง่มากมาย  คนที่พยายามอวดอ้างว่าตัวเองฉลาด บางครั้งก็ดันลืมว่าตัวเองโง่ไม่เป็น   เลยหลงอยู่กับกับดักที่สร้างขึ้นมาเอง
แต่ไม่ว่าโง่หรือฉลาด  มันไม่สำคัญว่าเท่ากับว่า คนไหน?จะมีความเห็นแก่ตัวมากกว่ากัน โดยเฉพาะความเห็นแก่ตัว ทีออกมาจากคนที่อ้างว่าฉลาดหรือมีโอกาสมากกว่านี้หล่ะครับ

มันเป็นความเห็นแก่ตัวที่อันตรายที่สุด... เศร้า เศร้า

อ่าว... เปลี่ยนประเด็นมาเล่นตัวคนซะแหล่ว...

คุณก็ทำฉลาดให้เห็นมั่งซิครับ... ง่ายนิดเดียวเอ๊ง... ฮา...
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์