เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:25:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวสารควรซื้ออย่างไรดีครับ เพื่อที่จะไม่เจอข้าวรมยา (กรุณาอย่าเอาเข้าการเมือง)  (อ่าน 1655 ครั้ง)
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:44:55 AM »

เป็นประเด็นสนทนาในวงสุราเมื่อคืนครับว่า ถ้าไม่อยากเจอข้าวสารรมยา ข้าวเน่า ข้าวค้างสต๊อก เราจะ เลือกอย่างไรซื้อที่ไหน เมื่อคืนมีความเห็นนึงเสนอว่าให้ซื้อข้าวที่นำเข้าจากญี่ปุ่นซึ่งผมไม่เห็นด้วยและแพงครับ ขอความเห็นท่านอื่นด้วยครับ
อีกคำถามนึงคือ เมื่อไรข้าวล๊อตที่มีปัญหานนี้จะหมดไปจากสต๊อกครับ ขอบพระคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:21:34 AM »

ซื้อจากโครงการหลวงปลอดภัยที่สุด  มาบุญครองก็ยังปลอดภัยอยู่
แต่ บ.เกษตร ยักษ์ใหญ่ของไทย  ซื้อล๊อตใหญ่จากโครงการไปแล้ว
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:26:44 AM »

เป็นประเด็นสนทนาในวงสุราเมื่อคืนครับว่า
ถ้าไม่อยากเจอข้าวสารรมยา ข้าวเน่า ข้าวค้างสต๊อก
เราจะ เลือกอย่างไรซื้อที่ไหน
เมื่อคืนมีความเห็นนึงเสนอว่าให้ซื้อข้าวที่นำเข้าจากญี่ปุ่น
ซึ่งผมไม่เห็นด้วยและแพงครับ ขอความเห็นท่านอื่นด้วยครับ
อีกคำถามนึงคือ เมื่อไรข้าวล๊อตที่มีปัญหานนี้จะหมดไปจากสต๊อกครับ
ขอบพระคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ยายเล่มให้ฟังน๊าาาาา  ฮา

ข้าวสารรมยา 
มักจะเป็น "ข้าวเก่า" ค้างปี  มอดกินเม็ดแล้ว อ่ะ ฮา
วิธีการรถ  เขาเอาพลาสติกใส หนา ผืนใหญ่คลุมทั้งกอง
แล้วเอายาฆ่าแมลง ชนิดพ่นเป็นควัน ฉีดอบ เอาไว้

ข้าวเน่า 
เกิดจากมีความชื้นสูง  ก่อนเก็บเกี่ยวข้าวเปลือก  ฝนตก หรือน้ำท่วม
พอนำมาขายให้โรงสี  โรงสีต้องมีลานตากข้าว ถ้าไม่ได้ตากให้แห้ง  ข้าวจะเน่า

ข้าวค้างสต๊อค
เป็นข้าวอะไร  ข้าวเปลือก หรือ ข้าวเปลือกที่สีแล้ว(ข้าวขาว)
ข้าวพวกนี้  เป็นข้าวเปลือกค้างปี  แล้วนำมาสี  เขามีคำเฉพาะเรียกว่า  "ข้าวเก่า"

ส่วนไอ้เรื่อง  "หมากัดกัน"  เรื่องข้าวเน่า  ข้าวบูด
มันเป็นเรื่อง  "เต้าข่าว"  ทำลายกันทางการเมือง
พอปูดข่าวลักษณะนี้ ออกมา  ส่วนรวม ประเทศเสียหายหมด ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:33:52 AM »

ข้าวที่วางขายในท้องตลาดส่วนใหญ่ผ่านการรมยาทั้งนั้นครับ  ซื้อจากโรงสีเล็กจะปลอดภัยกว่า  อย่างคนที่ปลูกข้าวเองจะเอาข้าวไปจ้างโรงสีสีให้ก็ปลอดภัยดีครับ  ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:00:23 PM »

ซื้อจากโครงการหลวงปลอดภัยที่สุด  มาบุญครองก็ยังปลอดภัยอยู่
แต่ บ.เกษตร ยักษ์ใหญ่ของไทย  ซื้อล๊อตใหญ่จากโครงการไปแล้ว

ข้าวที่วางขายในท้องตลาดส่วนใหญ่ผ่านการรมยาทั้งนั้นครับ 
ซื้อจากโรงสีเล็กจะปลอดภัยกว่า 
อย่างคนที่ปลูกข้าวเองจะเอาข้าวไปจ้างโรงสีสีให้ก็ปลอดภัยดีครับ  ไหว้

ใช่เลย  ทั้งโครงการหลวง  ทั้งดอยคำ ใช้วิธีเดียวกัน  เหมือนทั่วไป อ่ะ ฮา

ไอ้สิ่งที่น่ากลัวกว่านั้นคือ  "ยาฆ่าแมลง"  ที่เขาฉีดบริเวณ รวงข้าว ก่อนเก็บเกี่ยว อ่ะ ฮา
และตามที่เป็นข่าว  อเมริกา  "แบน" ข้าวไทย  เป็นเรื่อง เท็จ ตอแหล รายวัน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:08:27 PM »

ข้าวที่วางขายในท้องตลาดส่วนใหญ่ผ่านการรมยาทั้งนั้นครับ  ซื้อจากโรงสีเล็กจะปลอดภัยกว่า  อย่างคนที่ปลูกข้าวเองจะเอาข้าวไปจ้างโรงสีสีให้ก็ปลอดภัยดีครับ  ไหว้

โชคดีที่ผมไม่ได้ซื้อข้าวกินครับ... นาที่ให้เขาทำให้ก็ไม่ให้ฉีดยาฆ่าแมลง... เลยได้กินข้าวปลอดสารพิษ... ส่งโรงสีเล็กๆ เองครับ... แต่ก็มีที่เสียความรู้สึกบ้าง... เพราะโดนเปลี่ยนจากข้าวหอมมะลิอย่างดี... มาเป็นข้าวนาปรัง... เจอทีแรกยังไม่แน่ใจ... เจอครั้งที่สองนี่เลิกคบกับโรงสีนั้น ไปเลยครับ...

...ตอนนี้ส่งโรงสีญาตๆ กัน... ช้าหน่อยแต่ชัวร์ครับ... เพราะขนไปสีเอง...

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:26:29 PM »

มีข้าวท้องตลาดอยู่ยี่ห้อหนึ่งครับ ที่เปิดไว้แล้วปิดไม่ดี มอดจะกินข้าวครับ ซึ่งข้าวแพงยี่ห้ออื่นผมไม่เจอ
แล้วผมก้อซื้อยี่ห้อนั้นมากินตลอด ยี่ห้อ ทิพย์อุทัย ครับ  ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 06:27:54 PM »

โชคดี ที่ผมทำนำเอง สีข้าวกินเอง
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:52:12 PM »

ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ จากนี้ จะลองข้าวโครงการหลวงครับ ท่านอื่นมีความเห็น เสนอได้นะครับ จะให้ผมลองเองทุกยี่ห้อก็ไม่ไหวครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:16:11 PM »

เอ่อ....

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:18:05 PM »

Smiley ซื้อกินอยู่ หอมมะลิ ยี่ห้อ ไดโนเสาร์ ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:22:37 PM »

ผมจะซื้อเครื่องสีข้าวขนาดเล็ก มาสีกินเองแล้วครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:38:32 PM »

Smiley ซื้อกินอยู่ หอมมะลิ ยี่ห้อ ไดโนเสาร์ ครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ วัฒน์ อ่ะ ฮา

ของแท้  ต้อง ข้าวสาร ตรา  "ไดโนเสาร์"  ขี่เต่า อ่ะ  ฮา
5555 ถ้าจะให้ดี  ทันสมัย  ต้อง  ตรา  "เจ๊ด จะ ย่อง" 
โลโก้ ปู่เณร คลำ  ด้วยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:37:45 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ วัฒน์ อ่ะ ฮา

ของแท้  ต้อง ข้าวสาร ตรา  "ไดโนเสาร์"  ขี่เต่า อ่ะ  ฮา
5555 ถ้าจะให้ดี  ทันสมัย  ต้อง  ตรา  "เจ๊ด จะ ย่อง"  
โลโก้ ปู่เณร คลำ  ด้วยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เหอๆ ฮา  "ฮั่นแน่" ยายจ๋า อะนะ
ถ้ามาอย่างนี้ เดี๋ยวนู๋จะพายายไปทัวร์แล้วกัน ปะ...ไปกัน

https://www.youtube.com/watch?v=jeo64CPmZYw#at=225

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 10:39:18 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:56:31 PM »

ของผมที่ต่างจังหวัดใช้ข้าวโรงสีครับ ที่กรุงเทพฯ ข้าวตราจิตรลดา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์