เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:20:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สมาคมกำลังสำรอง" ไม่ใช่หน่วยทหารที่มีการรับรอง  (อ่าน 21856 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:31:24 AM »

ผมรู้จักอยู่คนนึงครับติดยศว่าที่พันตรี แล้วก็ไปอบรม ผกร. ผู้กำกับกำลังสำรองอะไรซักอย่างนี่แหละครับ

ผมมีรุ่นพี่อยู่คนหนึ่งครับ เขาใช้มาเพื่อเปิดเป็นศูนย์ฝึกนักศึกษาวิชาทหาร ในโรงเรียนครับ จำเป็นต้องมี ผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหารในโรงเรียน และต้องผ่านการฝึกอบรมหลักสูตรนี้ครับ

ลึก ๆ ผมก็เคยคิดที่จะไปเข้ารับการฝึกอบรมเหมือนกันแต่ติดตรงที่ ผมไม่ได้อยู่ในสังกัด สพม. ครับ

ด้วยความเคารพ

ปล. นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างที่ผมคิดว่าดีครับ (หรือว่าผมเห็นต่าง)  เพิ่มเติมครับ แต่ไม่ใช่ฝึกจากสมาคมฯ นี่นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นที่ โรงเรียนการกำลังสำรองฯ ที่ค่ายธนะรัตช์ นะครับ ไหว้

การฝึกอบรมผู้กำกับ นศท.ผู้ที่จะเข้ารับการฝึกได้โรงเรียนจะต้องเปิดเป็นสถานศึกษาิชาทหาร โรงเรียนสังกัด สพป.ก็ขอเปิดเป็นสถานศึกษาวิชาทหารได้ครับถ้าสอนถึงชั้น ม.ปลายครับ และการฝึกอบรมผู้กำกับ นศท.ที่ระเบียบรองรับชัดเจนตามลิงค์ที่ผมแนบมาครับ  ไหว้

http://www.studentaffairs.kmutnb.ac.th/institute/discipline/PRB/6.pdf

http://www.tdd.mi.th/pdf/NST/3.pdf

ขออนุญาตแก้นิดหนึ่งนะครับ

โรงเรียนในสังกัด สพม.ครับ ไม่ใช่ สพป.  โรงเรียนผมก็มีครับ เป็นผู้หญิง ชั้นยศ พันโท สองดาวมงกุฎครอบ

ผู้ชายก็มี แต่ไม่เคยเห็นแต่งเครื่องแบบ  มีแต่เจ๊แกแหละที่แต่งทุกครั้งที่มีโอกาส

Grin  ครับ ขออนุญาตชี้แจงนิดนึงครับ ที่เราเรียกพันโทนั้นที่จริงเป็นเครื่องหมายผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหารครับ เครื่องหมายนี้จะมี 3 ชั้นด้วยกันคือ
1. ผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหารพิเศษ(เราเรียกกันเองว่า พันเอก) ทั้งโรงเรียนจะมีสิทธิอบรมได้เพียงคนเดียวคือผู้อำนวยการโรงเรียน หรือผู้ที่ผู้อำนวยการโรงเรียนแต่งตั้งขึ้น
2. ผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร(เราเรียกกันเองว่า พันโท) ทั้งโรงเรียนจะได้อบรมกี่คนนั้นขึ้นอยู่กับอัตราของนศท.ว่ามีมากหรือน้อยเท่าใดโดยประมาณ นศท. 20 คน มีผู้กำกับได้ 1 คน
3. ผู้ช่วยผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร(เราเรียกกันเองว่า พันตรี) อัตราส่วนหรือกับผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร แต่ผมไม่เห็นมาหลายปีแล้วครับ ส่วนใหญ่จะอบรม ผู้กำกับเลย
อ้อ ส่วนการแต่งเครื่องแบบนั้น เวลาไปควบคุมดูแล นศท.ทางหน่วยฝึกเค้าจะขอร้องให้แต่งเครื่องแบบเพราะเวลาเข้าไปดูแลนักเรียนจะรู้สึกเหมือนกับว่าเป็นพวกเดียวกันครับ ไม่แต่งเครื่องแบบครูฝึกบางคนถ้าไม่คุ้นหน้ากัน เค้าจะนึกว่าเป็นผู้ปกครองนักเรียนเข้าไปติดต่อราชการ ส่วนใครไม่แต่งเครื่องแบบก็ไม่ผิดอะไรครับ แต่บางคนถ้ายังไม่แต่งเครื่องแบบไปดูแลนักเรียน เค้าอาจจะยังไม่เอบรมครับ ถ้ายังไม่อบรมทางรด.จะเรียกว่าผู้ประสานงานครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:50:05 AM »

เห็นสมัยก่อน ผู้กำกับ รด เวลามีงานลูกเสือโรงเรียนก้อไปกำกับลูกเสือเหมือนกันด้วย ไม่ทราบว่าผู้กำกับได้เงินพิเศษไหมครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:22:02 AM »

เห็นสมัยก่อน ผู้กำกับ รด เวลามีงานลูกเสือโรงเรียนก้อไปกำกับลูกเสือเหมือนกันด้วย ไม่ทราบว่าผู้กำกับได้เงินพิเศษไหมครับ

สำหรับโรงเรียนผมเวลาไปดูแลนักเรียนโรงเรียนจะให้รถโรงเรียนไปครับ ส่วนเบี้ยเลี้ยงส่วนใหญ่จะได้ตอนไปดูแลนักเรียนเมื่อฝึกภาคสนามที่เขาชนไก่ครับ แต่เบี้ยเลี้ยงของผู้กำกับส่วนใหญ่จะหมดไปกับซื้อของเยี่ยมนักเรียน ยกเว้นโรงเรียนใหญ่ๆที่สมาคมผู้ปกครองเค้าจัดซื้อขนมและของเยี่ยมนักเรียนให้ผู้กำกับครับ ส่วนเรื่องเครื่องแบบนั้นถ้าวันไหนเราสอนลูกเสือเราก็ต้องแต่งชุดลูกเสือ ถ้าวันไหนเราไปดูแลนศท.เราก็แต่งชุดผู้กำกับนศท.ครับ  ไหว้

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:43:13 AM »

งั้นสรุปว่า ลูกเสือคือหน้าที่ของ ครูทุกคน แต่ รด ต้องไปอบรมก่อน จึงจะกำกับได้

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:46:33 AM »

ที่ พล ร.15 รับ สมัครนายสิบ
เสมียน จำนวน 16 อัตรา
พนักงานวิทยุโทรเลข จำนวน 5 อัตรา
พลสูทกรรม จำนวน 3 อัตรา
นายสิบปล่อยรถ,ช่างยานยนต์ล้อ จำนวน 5 อัตรา
ผู้ช่วยช่างซ่อมเครื่องกำเนิดไฟฟ้า จำนวน 2 อัตรา
พลขับ จำนวน 32 อัตรา

ติดต่อสอบถามได้ที่ ฝ่ายกำลังพล โทร 073-424021

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:58:13 AM »

งั้นสรุปว่า ลูกเสือคือหน้าที่ของ ครูทุกคน แต่ รด ต้องไปอบรมก่อน จึงจะกำกับได้

บางโรงเรียนครูน้อยจะเป็นแบบนั้นครับ แต่โรงเรียนใหญ่ๆผู้กำกับลูกเสือ กับผู้กำกับนศท.จะแยกกันครับ ส่วนการแต่งเครื่องแบบไม่ว่าจะผู้กำกับลูกเสือ หรือผู้กำกับนศท. ต้องอบรมเหมือนกันครับ ผู้กำกับลูกเสือจะมีคำสั่งแต่งตั้งผู้กำกับลูกเสือจากกองลูกเสือ และจากทางโรงเรียน ส่วนผู้กำกับนศท.จะมีคำสั่งแต่งตั้งจากกองทัพบก ผ่าน นสร. และทางโรงเรียนอีกทีครับ
อ้อ สำหรับผู้กำกับลูกเสือนั้นตามหลักสูตรจะอบรมมาเพื่อสอนนักเรียนที่เรียนลูกเสือครับ ส่วนผู้กำกับนศท.เมื่ออบรมเสร็จแล้วจะมีหน้าที่ประสานงานกับศูนย์ฝึกนศท. เรื่องนักเรียนนศท.ทุกเรื่องไม่ว่าการรับสมัคร การแจ้งสิทธิ์หน้าที่ต่างๆของนศท. ประสานกับผู้ปกครอง ฯลฯ ยกเว้นเรื่องการฝึกของนศท.ครับ ผู้กำกับนศท. มีหน้าที่ประสานงานอย่างเดียวครับ
 ไหว้

ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:26:53 PM »

สวัสดีครับพี่จรัส
ขออนุญาตเพิ่มเติม ใสส่วนที่พี่ได้ว่าไว้
ในส่วนของเครื่องหมายแสดงชั้นยศ ผกท.
ไม่ว่าจะเป็นตำแหน่งไหน ที่เหมือนกันก็คือ
ถ้าเป็นเครื่องแบบปกติ  ชฎาจะมีเส้นรัศมี
ดาวจะเป็น ๖ แฉกอยู่บนอินทนูแข็ง(ไม่ประดับบนอินทนู
ของเสื้อโดยตรง)พื้นกำมะหยี่  สีน้ำเงินเข้ม
(ต่างจากนายทหารประจำการอย่างชัดเจน)
ปกเสื้อด้านขวาประดับเครื่องหมายรูปชฎาด้านล่างเป็นกระบี่ไขว้
ด้านซ้ายประดับอักษรย่อของจังหวัดที่สังกัด  ส่วนบนหน้าอก
เหมือนเครื่องแบบราชการทัวไป-มีเครื่องหมายอื่น ๆ ที่ตนเองผ่านหลักสูตร ครับ
        เครื่องแบบ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:32:10 PM »

ในส่วนของเครื่องแบบฝึก
เป็นชุดฝึกสีเขียวขี้ม้า  ปกเสื้อด้านขวา
เหมือนเครื่องแบบปกติ  แต่ปักด้วยสีเหลือง
ปกเสื้อด้านซ้ายเหมือนอินทนูชุดฝึกแต่ปักด้วยสีเหลือง
บนพื้นสีน้ำเงินเข้ม  เข็มขัดถักสีเขียวเข้มหัวเข็มขัดทองเหลือง
มีรูปชฎาฉายแสงอยู่บนกระบี่ไขว้ หมวกกำมะหยี่สีเขียวประดับเครื่องหมายรูปชฏาฯ
นอกนั้นเหมือนทหารกองประจำการ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:40:19 PM »

สวัสดีครับพี่จรัส
ขออนุญาตเพิ่มเติม ใสส่วนที่พี่ได้ว่าไว้
ในส่วนของเครื่องหมายแสดงชั้นยศ ผกท.
ไม่ว่าจะเป็นตำแหน่งไหน ที่เหมือนกันก็คือ
ถ้าเป็นเครื่องแบบปกติ  ชฎาจะมีเส้นรัศมี
ดาวจะเป็น ๖ แฉกอยู่บนอินทนูแข็ง(ไม่ประดับบนอินทนู
ของเสื้อโดยตรง)พื้นกำมะหยี่  สีน้ำเงินเข้ม
(ต่างจากนายทหารประจำการอย่างชัดเจน)
ปกเสื้อด้านขวาประดับเครื่องหมายรูปชฎาด้านล่างเป็นกระบี่ไขว้
ด้านซ้ายประดับอักษรย่อของจังหวัดที่สังกัด  ส่วนบนหน้าอก
เหมือนเครื่องแบบราชการทัวไป-มีเครื่องหมายอื่น ๆ ที่ตนเองผ่านหลักสูตร ครับ
        เครื่องแบบ

Grin สวัสดีน้องหมู
ขอบคุณมากครับที่เพิ่มเติม ที่พี่อธิบายมาเพื่อให้สมาชิกในเวปได้ทราบว่าผู้กำกับนศท. กับ สมาคมกำลังสำรอง ไม่เกี่ยวข้องกันครับ ของเรามีคำสั่งกองทัพบก และระเบียบรองรับชัดเจน แต่พวกสมาคมนี้ตอนนี้พวกเพื่อนๆพี่หลายคนไม่กล้าแต่งเครื่องแบบผู้กำกับนศท.กันเพราะ เดี๋ยวจะหาว่าเป็นเครื่องแบบสมาคมกำลังสำรองครับ  Grin

RbungA+
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:16:40 PM »

ด่วนๆ คืนนี้ ดูแล้วคิดตามนะครับ sprint new ก็คือ sprint new
http://news.springnewstv.tv/32218/%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%87-%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3-%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B9%8C
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 07:07:04 AM »

เมื่อวานไปเดินร้านซีเอ็ด... ก็ยังเห็นวรสารห้าเหล่าทัพวางขายอยู่เลยครับ...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 01:00:02 PM »

เมื่อวันศุกร์ ไปดูงานที่จังหวัด สุราษฎร์ธานี ขากลับมาถึงสนามบิน นึกว่ามีขบวนเสด็จสนามบิน เห็นนายตำรวจแต่งชุดแบบรับเสด็จ (แบบเดี๋ยวกับนายคนนี้) อยู่กันเต็มสนามบิน

พอเข้าไปดูใกล้ๆ มันไม่ใช่ตราตำรวจนี้หว่า ดูไกลๆเหมือนมาก นึกว่าตำรวจ ไม่กล้าถามว่าหน่วยงานใหน คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 01:05:15 PM »

เมื่อวันศุกร์ ไปดูงานที่จังหวัด สุราษฎร์ธานี ขากลับมาถึงสนามบิน นึกว่ามีขบวนเสด็จสนามบิน เห็นนายตำรวจแต่งชุดแบบรับเสด็จ (แบบเดี๋ยวกับนายคนนี้) อยู่กันเต็มสนามบิน

พอเข้าไปดูใกล้ๆ มันไม่ใช่ตราตำรวจนี้หว่า ดูไกลๆเหมือนมาก นึกว่าตำรวจ ไม่กล้าถามว่าหน่วยงานใหน คิก คิก
55555

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #133 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 02:05:03 PM »

เมื่อวานไปเดินร้านซีเอ็ด... ก็ยังเห็นวรสารห้าเหล่าทัพวางขายอยู่เลยครับ...

ทัพที่ห้านี่อะไร
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #134 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 03:09:26 PM »

ทัพที่ห้านี่อะไร

ทัพที่ห้าก็ที่กำลังคุยกันในกระทู้นี่ไงครับ... เขาว่าเขาเป็นเหล่าทัพที่ห้า... ทัพกำลังสำรอง...

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์