เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:25:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆพี่ๆที่เป็นเกษตรกรครับ มีจริงมั้ย ปุ๋ยแบบนี้ ???  (อ่าน 2049 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:28:01 AM »

เกษตรกรและหน่วยงานรัฐทั้งหลายสำนึกรู้สึกตัวหรือไม่ว่าถูกเอาเปรียบจากบริษัทธุระกิจการเกษตรแทบจะเป็นโมโนโปลี่ไปแล้ว
ตัวเกษตรกรเองผมไม่โทษเท่าไหร่ แต่หน่วยงานรัฐด้านนี้ต่างหากที่อ่อนแอไร้น้ำยา ไม่สามารถยื่นมือเข้าไปช่วยพยุงให้เกษตรกร
สามารถพึ่งตนเองได้เลย มัวไปทำอะไรกันอยู่ เขากินรวบครบวงจรไปหมดแล้ว ที่ผ่านมาหน่วยงานนี้ได้ช่วย พัฒนาปรับปรุงตั้งแต่
 เมล็ดพันธ์พืช /ลูกอ่อนพันธ์สัตว์เลี้ยง/อาหาร/สารเคมีและตัวยาอภิบาลพืชและสัตว์/ปุ๋ย/จัดซื้อจัดจำหน่าย ให้กับเกษตรกรแค่ไหน

ปล.ยกเว้น 2 หน่วยงานที่ผมเห็นว่ายังคงทำงานและมีผลงานอยู่คือ ข้าว กับ ยางพารา นอกนั้นโดนตัดตอนกินรวบหมดแล้ว ไม่ว่าพืชหรือสัตว์
      กลายเป็นผลผลิตเชิงเดี่ยวไปหมดแล้ว คือ ซื้อใหม่ตลอด ไม่สามารถขยายพันธ์ พัฒนาพันธ์เองอะไรได้เลย เพราะมันโดนทำให้เป็นหมันมาแล้ว
     พืช/สัตว์พื้นบ้าน ที่ดีๆ ทนทานต่อสภาพแวดล้อม ล้มหายตายจากสูญพันธ์ไปหมดแล้ว เดี๋ยวนี้จะปลูกจะเลี้ยงอะไร ไม่ใช้ยา ไม่ใช้อาหารของเขา
     ไม่ได้กินแล้ว
     ล่าสุด นิตยสารฟอร์บยกให้เป็นอันดับหนึ่งของเศรษฐีเมืองไทยไปเรียบร้อยแล้วด้วยมูลค่าทรัพย์สิน สามแสนล้านบาท
      แต่ที่คาใจคือ คุณรวยคนเดียว แต่คู่พันธะธุระกิจของคุณล่ะ รวยตามไปด้วยหรือไม่ ไม่สนใจหรอกที่คุณรวย สำคัญที่คุณทำให้คนอื่นรวยกี่คน
     ไม่ได้สนใจมาเรียกร้องขอส่วนบุญให้คุณช่วยเปล่าๆ หรอก แค่คุณให้ในสิ่งที่เขาควรได้ ตามน้ำพักน้ำแรงของเขาก็นับว่าเป็นการช่วยแล้ว

ไม่รู้เกี่ยวกันอาหารมั้ยนะครับพี่ดุล คนไทยปีก่อนเสียชีวิต41x,000ราย  มะเร็งอันดับหนึ่ง 6หมื่นกว่าราย  โดนชก โดนชก โดนชก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:34:19 AM »

แถวบ้านผมเคยทำปุ๋ยใช้เอง ได้ผลดีมาก  หมอดินอาสาเป็นตัวตั้งตัวตี

ซื้อปลาป่นมาทีเป็นรถสิบล้อ กากน้ำตาลอีก อะไรต่อมิอะไรเยอะแยะ ชาวบ้านมารวมหุ้นทำกันคราวละ 30 ราย

ลงขันคนละ 4000 ได้ปุ๋ยไปคนละ 35 กระสอบ เหนื่อยและร้อนก็จริง แต่คุ้มสุด ๆ จนต้องจับสลากลงขันกัน

แล้วเกิดอะไรขึ้น

หน่วยงานของรัฐ เกี่ยวกับการศึกษานี่แหละ สามหน่วยงาน ต่างกรรมต่างวาระ ลงไปเสือก....

เอาผลงานไปเสนอหน่วยเหนือ ว่าเนี่ย เป็นเพราะการแนะนำของเขา โครงการของเขา ชาวบ้านถึงได้ใช้ปุ๋ยดี

ทำโครงการมาครอบกิจกรรมที่ชาวบ้านทำอยู่ก่อนแล้ว เบิกงบมาจ่ายกันเพลิดเพลิน โดยที่พวกเราไม่รู้

ทีนี้มันโอละพ่อตอนที่หน่วยงานทางการตรวจสอบงบประมาณ ลงมาสอบถามว่า โครงการนี้ของใครกันแน่

เพราะหน่วยนั้นก็เบิกงบไปหลายแสน หน่วยนี้ก็เบิกงบ หน่วยโน้นก็เบิก แต่โครงการและผู้เข้าร่วมกิจกรรมชื่อเดียวกัน

ความวุ่นวายเกิดขึ้น....จนชาวบ้านกลัว ถอนตัวไปเกือบหมด

ตอนนี้ เหลือแต่โรงเรือนเปล่า ไม่มีใครมาทำปุ๋ยแล้ว
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:35:29 AM »

จะฮาดีมั้ยประเทศใคร    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:43:28 AM »

เชอะ.....ประเทศเกษตรกรรมอันดับหนึ่ง ประเทศที่ได้ชื่อว่าเป็นครัวของโลก ผลิตอาหารเลี้ยงประชากรโลก สารพัดที่หน่วยงานของรัฐ
จะชอบเอาคำพูดเหล่านี้ไปอ้างอย่างนั้นอย่างนี้เสมอๆ

ไม่ลองไปเปิดประตูครัวนี้บ้างล่ะ ผักใคร ปลาใคร หมูใคร ไก่ใคร กุ้งใคร เอาตัวเลขส่งออกอาหารเหล่านี้ของบริษัทเขา มารวมเข้าในตัวเลขจีดีพีของประเทศล่ะซิถึงได้โลกสวยหรูอยู่แบบนั้น
เกษตรกรตัวจริงใส้แห้งอยู่โน่น เห็นบ้างไม๊ล่ะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:50:17 AM »

ผมพยายามทำการเกษตรแบบมองมุมกว้าง ๆ ตามแนวคิดของผม

สมมุติว่า วันหนึ่ง เกิดอะไรขึ้นกับโลกใบนี้อย่างที่เคยเกิดมาแล้ว 2 ครั้งนั้น

ยางพาราและปาล์มน้ำมัน ไม่เป็นที่ต้องการอีกต่อไป ตลาดไม่มีสินค้าขาย การขนส่งและการสื่อสารใช้ไม่ได้

เราจะอยู่ได้ไหม .....

ลูกปาล์มรสชาติแย่มากเลยนะ ....ส่วนยางพารานั่น เข้าปากเมื่อไหร่ถ่มทิ้งแทบไม่ทัน

ผมเลยปลูกกล้วยเอาไว้ ทั้งกล้วยหินทั้งกล้วยน้ำว้า (มะพร้าวน้ำหอมตามคำแนะนำของน้าซับด้วย)

พลาดท่ายังไง กินอยู่อย่างลิงไปพลาง ๆ ดีกว่าแทะลูกปาล์มเป็นแน่  ขำก๊าก
Society Bad Only
Newbie
*

คะแนน -1

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:50:42 AM »

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

Post by Society Bad Only SBO
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:51:58 AM »

เกษตรกรและหน่วยงานรัฐทั้งหลายสำนึกรู้สึกตัวหรือไม่ว่าถูกเอาเปรียบจากบริษัทธุระกิจการเกษตรแทบจะเป็นโมโนโปลี่ไปแล้ว
ตัวเกษตรกรเองผมไม่โทษเท่าไหร่ แต่หน่วยงานรัฐด้านนี้ต่างหากที่อ่อนแอไร้น้ำยา ไม่สามารถยื่นมือเข้าไปช่วยพยุงให้เกษตรกร
สามารถพึ่งตนเองได้เลย มัวไปทำอะไรกันอยู่ เขากินรวบครบวงจรไปหมดแล้ว ที่ผ่านมาหน่วยงานนี้ได้ช่วย พัฒนาปรับปรุงตั้งแต่
 เมล็ดพันธ์พืช /ลูกอ่อนพันธ์สัตว์เลี้ยง/อาหาร/สารเคมีและตัวยาอภิบาลพืชและสัตว์/ปุ๋ย/จัดซื้อจัดจำหน่าย ให้กับเกษตรกรแค่ไหน

ปล.ยกเว้น 2 หน่วยงานที่ผมเห็นว่ายังคงทำงานและมีผลงานอยู่คือ ข้าว กับ ยางพารา นอกนั้นโดนตัดตอนกินรวบหมดแล้ว ไม่ว่าพืชหรือสัตว์
      กลายเป็นผลผลิตเชิงเดี่ยวไปหมดแล้ว คือ ซื้อใหม่ตลอด ไม่สามารถขยายพันธ์ พัฒนาพันธ์เองอะไรได้เลย เพราะมันโดนทำให้เป็นหมันมาแล้ว
     พืช/สัตว์พื้นบ้าน ที่ดีๆ ทนทานต่อสภาพแวดล้อม ล้มหายตายจากสูญพันธ์ไปหมดแล้ว เดี๋ยวนี้จะปลูกจะเลี้ยงอะไร ไม่ใช้ยา ไม่ใช้อาหารของเขา
     ไม่ได้กินแล้ว
     ล่าสุด นิตยสารฟอร์บยกให้เป็นอันดับหนึ่งของเศรษฐีเมืองไทยไปเรียบร้อยแล้วด้วยมูลค่าทรัพย์สิน สามแสนล้านบาท
      แต่ที่คาใจคือ คุณรวยคนเดียว แต่คู่พันธะธุระกิจของคุณล่ะ รวยตามไปด้วยหรือไม่ ไม่สนใจหรอกที่คุณรวย สำคัญที่คุณทำให้คนอื่นรวยกี่คน
     ไม่ได้สนใจมาเรียกร้องขอส่วนบุญให้คุณช่วยเปล่าๆ หรอก แค่คุณให้ในสิ่งที่เขาควรได้ ตามน้ำพักน้ำแรงของเขาก็นับว่าเป็นการช่วยแล้ว

เออ เคยได้ยินผู้เลี้ยงหมูรายย่อยเขาบ่น(ด่า)ใด้ฟังเหมือนกัน เผอิญเขาโชคดีจบเกษตรมีความรู้ผลิตอาหารเองได้ไม่ต้องไปพึ่งบริษัทรอดไป
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:54:16 AM »

ผมพยายามทำการเกษตรแบบมองมุมกว้าง ๆ ตามแนวคิดของผม

สมมุติว่า วันหนึ่ง เกิดอะไรขึ้นกับโลกใบนี้อย่างที่เคยเกิดมาแล้ว 2 ครั้งนั้น

ยางพาราและปาล์มน้ำมัน ไม่เป็นที่ต้องการอีกต่อไป ตลาดไม่มีสินค้าขาย การขนส่งและการสื่อสารใช้ไม่ได้

ลูกปาล์มรสชาติแย่มากเลยนะ ....ส่วนยางพารานั่น เข้าปากเมื่อไหร่ถ่มทิ้งแทบไม่ทัน

ผมเลยปลูกกล้วยเอาไว้ ทั้งกล้วยหินทั้งกล้วยน้ำว้า (มะพร้าวน้ำหอมตามคำแนะนำของน้าซับด้วย)

พลาดท่ายังไง กินอยู่อย่างลิงไปพลาง ๆ ดีกว่าแทะลูกปาล์มเป็นแน่  ขำก๊าก
สงสัยบรรลุคำว่า ปาล์มและยางคือมายา ข้าวและปลาคือของจริง คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:57:41 AM »

พลาดท่ายังไง กินอยู่อย่างลิงไปพลาง ๆ ดีกว่าแทะลูกปาล์มเป็นแน่  ขำก๊าก

ทำนากันต๊ะ  แล้วเอาข้าวมาสีบ้านผมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:58:22 AM »

สงสัยบรรลุคำว่า ปาล์มและยางคือมายา ข้าวและปลาคือของจริง คิก คิก

เลี้ยงปลากันต๊ะ

ของสำคัญอย่าลืมกระท่อม กับ กัญชา ครับ สมุนไพรพื้นบ้านนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:02:22 PM »

ของสำคัญอย่าลืมกระท่อม กับ กัญชา ครับ สมุนไพรพื้นบ้านนะครับ
หยาบคาย บอกกี่ครั้งแล้วว่าให้เรียกว่า ผักขม  ผักขม  ผักขม ไม่ใช่กระท่อม บู่

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:39:25 PM »

หยาบคาย บอกกี่ครั้งแล้วว่าให้เรียกว่า ผักขม  ผักขม  ผักขม ไม่ใช่กระท่อม บู่

ถึงว่าทำไมผมไปขอทุนจาก ธกส. เขาถึงไม่อนุมัติ ผมเรียกชื่อผิดนี่เอง เดี๋ยวต้องไปยื่นเรื่องทำโครงการเข้าไปใหม่ครับ  ปลูกผักขมกับต้นหญ้าสวรรค์ ครับ

อย่างน้อยได้ค่าปุ๋ยก็ยังดีครับ

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:31:26 PM »

ผมชอบโฆษณาชิ้นนี้ครับ ถึงจะไม่ได้ใช้ก็เถอะ เพราะเป็นโฆษณาที่ไม่หลอกคนดู ตาสีตาสาดุยังไงก้รู้ว่า เป็นไปไม่ได้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 04:38:08 PM »

อ่านข่านสพ.เห็นว่าจะให้นาบางส่วนที่ไม่เหมาะจะปลูกข้าวกลับไปปลูกอ้อย มันก็คือการย้อนยุคไปสมัยก่อนที่เราจะไปทำสัญญาเบาริงนั่นแหละคนรุ่นก่อนเขาทำอ้อยและน้ำตาลปึกปลูกข้าวไว่กินกันเอง เอาเลยเชียร์ ดันทุรังฝันหวานว่าจะเป็นหนึ่งในเรื่องข้าวมันก็ไม่จบสิ้นกับปัญหาสักที ชาวนาที่มีที่ของตัวเองไม่เดือดร้อน แต่ไอ้เจ้าของที่ที่ให้เขาเช่าทำนาล่ะทำไมไม่ทำเองแล้วจ้างผู้เช่านาทำ
primer-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:37:34 AM »

ผมชอบโฆษณาชิ้นนี้ครับ ถึงจะไม่ได้ใช้ก็เถอะ เพราะเป็นโฆษณาที่ไม่หลอกคนดู ตาสีตาสาดุยังไงก้รู้ว่า เป็นไปไม่ได้
สุดยอดเลยครับ...ไม่หลอกคนดู ตาสีตาสาดูยังไงก้รู้ว่า เป็นไปไม่ได้ +1ให้ครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์