เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:25:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆเรื่องการเทถนนคอนกรีตหน่อยครับ  (อ่าน 8209 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 07:31:42 PM »

"ล้านเหน่ง"
เอ๊ยยยย..ล้านรู้เลยจริง ๆ...ฮา

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 07:49:27 PM »

"ล้านเหน่ง"
เอ๊ยยยย..ล้านรู้เลยจริง ๆ...ฮา

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ครูหมู อ่ะ ฮา

"  สิบแสน  "  แล้วจร๊า  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
หลวงพ่อคูณ  ท่านบอก  "ล้าน"  แล้วรวย อ่ะ ฮา

555 "ขอทาน"  ยายยังไม่เคยเห็น  ล้าน  เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

เอออ. ..... ยายเห็นครูหมู  ปั่นจักรยาน ตะลอนไปทั่ว ฮา
ผอมแห้ง แรงน้อย  ซูบผอม อย่างครูหมู  ฮา
ถ้ายายเป็นแพทย์  พอเจอครั้งแรก ฮา

ยายประเมินว่า  เป็น  "โรคร้าย" ไม่ HIV  ก็น่าจะเป็น H7N9 อ่ะ ฮา

55555 บอกแล้ว  อย่า  "ฉีด น้ำเชื้อ"  บ่อย  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
มืด-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 08:31:52 PM »

ขออนุญาตแนะนำการวางเหล็กพื้นถนนครับ ให้วางที่ระยะ 0.7 ของความหนาคอนกรีต กรณีนี้วางที่ระยะ 10 ซ.ม. จากพื้น
การวางเหล็กตะแกรงระยะนี้เพื่อป้องกันการแตกร้าวอันเนื่องมาจากอุณหภูมิครับ (thermal crack)
ส่วนเหล็ก wire mesh ใช้ขนาด 6 มม.@ 15 ซม. ครับ
ส่วนการเทปูนถ้ามีพื้นที่ด้านข้างให้รถปูนวิ่งเทได้ก็ดีครับตามที่ยายบ๊าบบอกแต่ต้องทำเรื่องรอยต่อตามยาวด้วยครับง่ายในการทำงาน แต่ถ้าไม่มีที่ด้านข้างเหลือให้รถวิ่งมันจะมีปัญหาในการเทวันถัดไป
แต่ผมจะเสนอแนะให้เทที่ความกว้าง 4 ม. ที่ระยะ 7.5 ม.ก่อนแล้วให้เจาะรูไม้แบบด้านกว้างที่ระยะ 7.5 ซม.(ความสูงของแบบ)ห่างกันระยะ 20 ซม .สำหรับใส่เหล็กกลมยาว 30 ซม(15 ซม.ฝังอยู่ในด้านที่เทวันแรกโดยเสียบก่อนเทปูน).
ส่วนในการเทวันถัดไปให้เอาจารบีทาเหล็กกลมอีกด้านให้ทั่วก่อนเทปูน เพื่อทำเป็น transverse  joint แล้วถนนที่ทำจะไม่มีปัญหาเรื่องรอยแตก
concrete ใช้ strength 240 ksc.(cylinder) ก็พอครับ ต้องแจ้งข้อมูลทาง plant ปูนให้ครบตามนี้นะครับ  อ้อ..ให้รถปูนติดรางยาวมาด้วยครับจะได้ไม่เหนื่อยมาก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 01:00:52 PM »

ขออนุญาตแนะนำการวางเหล็กพื้นถนนครับ
ให้วางที่ระยะ 0.7 ของความหนาคอนกรีต
กรณีนี้วางที่ระยะ 10 ซ.ม. จากพื้น

การวางเหล็กตะแกรงระยะนี้
เพื่อป้องกันการแตกร้าวอันเนื่องมาจากอุณหภูมิครับ (thermal crack)
ส่วนเหล็ก wire mesh ใช้ขนาด 6 มม.@ 15 ซม. ครับ

ส่วนการเทปูนถ้ามีพื้นที่ด้านข้างให้รถปูนวิ่งเทได้ก็ดีครับตามที่ยายบ๊าบบอก
แต่ต้องทำเรื่องรอยต่อตามยาวด้วยครับง่ายในการทำงาน
แต่ถ้าไม่มีที่ด้านข้างเหลือให้รถวิ่งมันจะมีปัญหาในการเทวันถัดไป

แต่ผมจะเสนอแนะให้เทที่ความกว้าง 4 ม. ที่ระยะ 7.5 ม.ก่อน
แล้วให้เจาะรูไม้แบบด้านกว้างที่ระยะ 7.5 ซม.(ความสูงของแบบ)ห่างกันระยะ 20 ซม .
สำหรับใส่เหล็กกลมยาว 30 ซม(15 ซม.ฝังอยู่ในด้านที่เทวันแรกโดยเสียบก่อนเทปูน).

ส่วนในการเทวันถัดไปให้เอาจารบีทาเหล็กกลมอีกด้านให้ทั่วก่อนเทปูน
เพื่อทำเป็น transverse  joint แล้วถนนที่ทำจะไม่มีปัญหาเรื่องรอยแตก

concrete ใช้ strength 240 ksc.(cylinder) ก็พอครับ
ต้องแจ้งข้อมูลทาง plant ปูนให้ครบตามนี้นะครับ 
อ้อ..ให้รถปูนติดรางยาวมาด้วยครับจะได้ไม่เหนื่อยมาก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่มืด อ่ะ ฮา

เขียน    "สเปค"  เหมือนกับ  ทางหลวง หรือ กทพ. เลยอ่ะ ฮา
สเปคข้างบน  ยายคิดว่า  "เกิน" ความจำเป็นอ่ะ ฮา

พี่ซี๊ดดดดด.. เขาแค่ทำทาง  ซอย  " เชื่อม" เข้าบ้าน อ่ะ ฮา
ช่วยกันออกสตางค์ คนละนิด  แต่ช่วยกันออกแรง "ลงแขก" งานอ่ะ ฮา
ยายว่า  เขามีงบ  "จำกัด"  อ่ะ ฮา

ไอ้ตะแกรง  Wire mesh 15x15x6mm.x2 เมตร หรือ 4 เมตร หาซื้อยากอ่ะ ฮา
ร้านเขาไม่เก็บสต๊อค  เอาไว้ขาย  นอกจากมีออเดอร์ แค่นั้นอ่ะ ฮา
แล้วราคา  น่าจะ  แตกต่าง  แพงกว่า "เท่าตัว"  อ่ะ ฮา

ใครที่ไม่เคยทำงาน  ไม่รู้ว่าเหล็กเส้นกลม 6 มม. มันเส้นขนาดไหนอ่ะ ฮา
เส้นผ่า หน้าตัดมันก็คือ  2 หุนเต็ม  นั่นแหละ ฮา

ส่วนคอนกรีต จาก ที่ใช้ strength 210  เปลี่ยนเป็น 240 ฮา
มันก็เพิ่มเงินแค่ คิวละ สอง สามร้อย อันนี้ยายเห็นด้วยอ่ะ ฮา

หลักจริงๆ  พื้นดินด้านล่างต้อง อัดแน่น อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอ้า.........พี่ซี๊ดดด ตัดสินใจได้แล้ว อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 01:58:04 PM »

ทำถนนคอนกรีต อย่าลืมกรีดทางนะครับ
ทำเรียบๆสวยๆไม่ดี รถมันไถลได้ง่าย
โดยเฉพาะเวลาถนนเปียก หรือมีน้ำขัง

2ล้อล้มที คอนกรีตไม่ซับแรงแบบลาดยางหรือลูกรังครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ นีโอ แองเจิ้ล 01 อ่ะ ฮา

พี่ซี๊ดดดดด  ....ฮา
เขาทำทาง หรือถนน เข้าบ้านแค่นั้น อ่ะ ฮา
ยายไม่แนะนำให้  ใช้ไม้กวาด ทางมะพร้าว  กวาดทำรอยบนคอนกรีต อ่ะ ฮา
มันไม่สวย  มันไม่เรียบสม่ำเสมอ  กันอ่ะ ฮา

คอนกรีตที่เราเท ทำถนน  มันเป็นคอนกรีต "หยาบ" ไม่ลื่น  หรอกอ่ะ ฮา
ปาดให้สม่ำเสมอ  มันเรียบ สวยงาม กว่าการ "กรีด"  หรือ  ทำรอย อ่ะ ฮา

เรียกผมน้องแดงก็ได้ครับ
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 06:58:10 PM »

ขอบทุกท่านมากเลยครับ  โดยเฉพาะ คุณยายbabara ,  ท่านสมชาย,  ท่านEAK1980รักในหลวง,  ท่าน มืด-รักในหลวง    ไหว้ ไหว้
พรุ่งนี้พวกผมกำลังจะชวนกันไปซื้อ ตะแกรงวายเมตอยู่พอดี อย่างน้อยๆก็มีคำตอบให้สมาชิกได้แล้วว่าใช้ขนาด 4 มม. 15*15 ตามยายbabara ครับ
ส่วนวิธิการเทปูน  ต้องให้สมาชิกผู้ร่วมอุดมการณ์ของผมเข้ามาอ่านกันครับ จะได้เข้าใจตรงกัน 

ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ  ไหว้ ไหว้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 07:15:56 PM »

ยินดีกับถนน คอ-นก-รีต ใหม่ด้วยครับ Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์