เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:24:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กินอาหารนอกบ้านอย่างไร...ไม่ให้เสี่ยงมะเร็ง  (อ่าน 1750 ครั้ง)
436
Sr. Member

คะแนน 110

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 07:25:18 PM »

คนรู้จักญาติๆหลายคนไปด้วยมะเร็งทั้งๆไม่ใช่คนสูบยาดื่มเหล้าเขาบอกอาหารการกินนี่แหละตัวการสำคัญนำพาหะแห่งการเกิดเซลล์มะเร็งเข้าสู่ร่างกาย
  แล้วตนทำงานกินข้าวนอกบ้านต้องทำอย่างไรละครับ

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 07:48:09 PM »

ยากครับ ถ้ากินของเช่นข้าวแกง อาหารทั่วไป ฯ น้ำมันเค้าไม่ทอดครั้งเดียวทิ้งแน่นอน ผักปลาเค้าก็ไม่ได้เลือกพิถีพิถันมาก เน้นใบสวยๆ(ยาฆ่าแมลงทั้งนั้น)ไม่สวยลูกค้าจะตำหนิเอา  ล้างก็เร็วๆ ลวกๆ วัตถุดิบต่างๆก็เน้นราคาถูก เพื่อให้ขายได้กำไร ของดีๆแพงๆเค้าคงไม่เอามาขายราคาข้าวแกง

อากาศ มลพิษ ควันพิษ ผมว่ามีส่วนมากเช่นกัน ผมไปกทมฯรู้สึกเลย อากาศแย่มากๆ หายใจอึดอัดเลย

อีกข้อก็คงความเครียด ความเครียดเป็นตัวหลักเลย ทำให้เราป่วยเป็นโรคต่างๆ ความดัน หัวใจ ไต ฯ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 08:58:30 PM »

ถึงร้านดีๆแพงๆก็เห็นอาหารสกปรกบ่อยๆอยู่ดี Grin Grin Grin แต่ถ้าลือกชนิดมีผักเยอะอาจช่วนได้บ้างเรื่องทางเดินอาหาร มีไฟเบอร์ขับถ่ายดี

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 08:59:20 PM »

อาหารนอกบ้านสรกปรกจริง

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:01:12 PM »

อาหารนอกบ้านสรกปรกจริง

เด่วนี้ใช้ลูกน้องพม่าทำทั้งนั้นครับพี่คาร์  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:33:39 PM »

เริ่มนึกถึง
บุญคุณเมีย  เรื่องข้าวปลาอาหาร
ที่บ้านผมกินข้าวกล้องของท้องถิ่น
ผัก-ผลไม้ ปลูกเอง-ผักธรรมชาติ  รอบ ๆบ้าน
ปลาจากลำคลอง-จากทะเลสาบประมงพื้นบ้าน
หมู-ไก่-วัว  นาน ๆ จะกินสักครั้ง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:36:59 PM »

ในทางโภชนาการเขาว่าอย่ากินจำเจ  ต้องหลากหลายครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:41:38 PM »

ในทางโภชนาการเขาว่าอย่ากินจำเจ  ต้องหลากหลายครับ
        ใช่ครับ อ้ายเล็ก
ต้องมี(แอบ)กินนอกบ้านบ้าง
กินจำเจ มันเบื่อครับ........ ขำก๊าก
ผมหมายถึงมื้อเที่ยง  วันทำงานนะครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 11:43:54 PM »

+ทุกท่านครับ กินต้องเลือกบ้าง อย่าตามใจปากมากนัก เดือนก่อนผมหนักปลา กุ้ง อาหารทะเล ผอมเลย  คิก คิก

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 11:49:36 PM »

กินจำเจ มันเบื่อครับ........ ขำก๊าก
ผมหมายถึงมื้อเที่ยง  วันทำงานนะครับ

แสดงว่าครูหมูต้องลองใหม่ๆเรื่อยๆ ขำก๊าก

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:59:59 AM »

เพิ่งกินข้าวต้มนอกบ้านมา...เลยเน้นผักเยอะๆครับ

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 06:49:25 AM »

ร้านอาหารส่วนใหญ่ไม่ค่อยล้างผักครับ เพราะซื้อยกถุงมาจากตลาด ที่เขาจัดเรียงใส่ถุงไว้แล้ว ซึ่งดูเหมือนจะสะอาด

มาถึงครัว ก็เปิดถุงหั่นๆลงหม้อเลย โดยเฉพาะพวกร้านข้าวแกงเจ้าดังทั้งหลาย ก็เขาทำให้คนอื่นกิน ไม่ได้กินเองนิครับ.... Lips Sealed Cool อ๋อย
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:51:06 PM »

แสดงว่าครูหมูต้องลองใหม่ๆเรื่อยๆ ขำก๊าก
        เมนูเดิม ๆ
มันเลี่ยนหนะ  กินไม่ค่อยลง
        ตั้งแต่ผม
หันมากินข้าวกล้องหลากหลายพันธุ์
ผักปลอกสารพิษ  ปลาปลอดสารพิษ
ผลไม้ ต่าง ๆ รวมทั้งหันมาออกกำลังกาย
หลีกเลีกเลี่ยงแอลกอฮอล์  ร่างกายดีขึ้นมาก
เพื่อนที่กรำศึกหนักมาด้วยกัน เพิ่งจากไปเมื่อเมษาฯนี่เอง
มะเร็งลำใส้-กระเพาะ ลุกลามไปตามน้ำเหลือง ครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 02:22:25 PM »

เมนูเดิม ๆ
มันเลี่ยนหนะ  กินไม่ค่อยลง

นั่น ชัดเลยยยย Grin Grin Grin ใหม่ๆไม่เห็นบอกเลี่ยน 55555

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 03:06:54 PM »

Grin เพื่อนผมถ้าเมียจับได้ว่ากินอาหารนอกบ้านรับรองไม่เป็นหรอกครับมะเร็ง แต่ถึงฆาต (คนนี้ครูหมูก็รู้จัก)  ขำก๊าก

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์