เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:28:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูข่าวมาหลายวันละ ขอได้มั้ย ลูกชายคนเดียว อย่าส่งไป...  (อ่าน 4444 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 10:49:52 AM »

เห็นพูดถึงเกาหลีกันจังว่าชายทุกคนต้องเป็นทหาร ยิ่งกว่าเกาหลีก็มีครับ
อิสราเอลไง ทุกคนไม่ว่าชายหรือหญิงทุกคนต้องเป็นทหาร ก็คงเป็นไปตามความต้องการของการดำรงและรักษาเผ่าพันธ์ของตนไว้
ยิ่งเป็นประเทศเล็กที่เกิดใหม่อย่างเขาที่รอบๆตัวมีแต่คนอยากลบแผนที่ประเทศนี้ออกไป เขายิ่งสู้ขาดใจ ไม่ว่าจะต่อสู้กับองค์กรหรือบุคคล
ที่ก่อการร้ายใดๆ ไม่มีอภัยหรือลดราวาศอก ตาต่อตาฟันต่อฟันแถมจัดหนักกว่าที่ศัตรูทำกับเขาเสียอีก ตามจิกตามกัดเด็ดหัวศัตรูของชาติทุกคนจนหมด
 ไอ้นโยบายประเภทหน่อมแน้มสุดแสนจะใจดีต่อผู้ก่อการร้ายอย่างบางประเทศที่กำลังทำอยู่ ชดเชยบ้าง ปล่อยตัวบ้าง หวังจะซื้อใจผู้ก่อการร้าย
ไม่รู้เอาอะไรมาคิดเหมือนกัน ลืมตัวไปหรือเปล่าว่าคุณกำลังสู้อยู่กับคนหรือพวกที่ ไม่มีการสำนึกเมื่อคุณทำดีต่อด้วย เขาฝังหัวฝังแนวคิดมาแล้ว
ยังไงเขาก็ไม่หยุด ทุ่มเงินทุ่มงบลงไปเท่าไหร่มันถึงเป็นน้ำพริกละลายทะเลอยู่นี่ไง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:01:44 AM »

+ ทุกท่านครับ  ไหว้

สวัสดีครับ อยากให้เหมือนเกาหลีครับ ชายไทย เมื่ออายุครบ กำหนดต้องเป็น

ทหารรับใช้ชาติ ทุกคนครับ จึงจะมีสิทธิเท่าเทียม กันครับ นอกจาร่างกายพิการ

ปล. อาจนอกประเด็นครับ ต้องขออภัยครับ

ท่านผบ.ทบพูดแนวนี้เช่นกันเมื่อหลายเดือนก่อนครับพี่หรอย อยากจะยกเลิกรด. เพราะเป็นความไม่เท่าเทียม อยากให้ทหารเกณมีคนมีคุณภาพเข้ามา  ไหว้

ไม่ใช่มีแต่ลูกชาวบ้านระดับล่าง คนมีเงินวิ่งฝุ่นตลบให้ลูกได้เรียนรด.(นี่ผมพูดเอง)ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:06:59 AM »

ประเทศไทยเวลาหาคนไปราชการสนามของจริงยกมือกันพรึบต้องคัดออกบ้างเป็นเช่นนี้มาตั้งแต่สมัยไปสงครามโลกแล้ว มีอยู่ครั้งหนึ่งได้ถูกจัดอยู่ หมู่ 1 หมวด 1 กองร้อย 1 เพื่อจะออกไปทำงานอย่างหนึ่งก็ไม่คิดอะไรแค่ไปสั่งเสียกับเพื่อนสนิทที่อยู่กองร้อยอื่นที่ไม่ได้ออกไปว่ากุญแจตู้เก็บไว่ใต้เตียงนะมีอะไรก็จัดการให้ด้วย มันก็แค่นั้นแหละ ลูกผู้ชายตายหนเดียว
สมัยก่อนเคยไปงานศพที่วัดโสมบ่อยๆแต่ละคืนจะมีหีบคลุมธงชาติมาไม่ขาดสายมาเต็มรถเลยก็มีบางครั้งก็ไปยืนเป็นกองเกียรติยศที่วัดพระศรี  เทียบกับสมัยนี้ เฮ้อ sensitive กันมากไปแล้ว
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:07:37 AM »

คือ ... มันยังงี้นะน้าเบิ้ม

ผมเองเข้าใจความรู้สึกของผู้สูญเลีย และอยู่ในจุดที่มองเห็นผู้สูญเสียจุดเดียวกับน้าเบิ้ม

แต่การเกณฑ์ทหาร.... กฏระเบียบพึงปฏิบัตินี้ มีมาแต่โบราณ ตั้งแต่มีเผ่าพันธ์เผ่าที่สองเกิดขึ้นบนโลก

และยังจำเป็นยิ่งยวดอยู่จนปัจจุบันและอนาคต เพื่อดำรงไว้ซึ่งเผ่าพันธุ์

หากการยกเว้นในประเด็นที่น้าเบิ้มยกมา ความเหลื่อมล้ำตามที่น้าดำว่าจะบังเกิดทันที....

และหากรอยร้าวแห่งความเหลื่อมล้ำ ถูกตราเป็นกฏขึ้นเมื่อไหร่ ข้อยกเว้นและความจำเป็นอื่น ๆ จะถูกยกมาอ้างอีก

จริงอยู่ ทุกวันนี้เรายังได้ยินอยู่เนือง ๆ คนนั้นคนนี้ ยัดเงินเพื่อไม่ต้องไปทหาร หรือมีหนทางซอกแซกต่าง ๆ นา ๆ

แต่วิธีการหลบเลี่ยงเหล่านั้นยั้งเป็นวิธีการใต้ดิน ยังเป็นวิธีการที่ไม่รู้มีจริงหรือไม่

แถมสังคมไม่ยอมรับอีกต่างหาก

หากการรับใช้ชาติ ถูกมองว่าจำเป็นน้อยกว่าการสืบทอดตระกูล......เหตุผลที่ฟังไม่เข้าท่าอื่น ๆ ก็จะถูกงัดมาอ้างได้ด้วย

กรณีของพลทหารไรอัน ที่พี่ชายสามคนตายในสงครามทั้งหมดนั้น ผมยังมองเป็นจิตวิทยาของผู้ประพันธ์และผู้สร้างหนังเรื่องนี้

ทำภาพลักษณ์ของกองทัพประเทศเขาให้ดูดี เพื่อปลอบประโลมคนในชาติและอวดโอ่ใส่คนชาติอื่น

เหมือนหนังอีกหลาย ๆ เรื่องจากประเทศฝั่งนั้น ที่โชว์ศักยภาพทางทหารของประเทศเขาอยู่เนือง ๆ

เชื่อว่า พ่อแม่ ญาติของวีรบุรุษผู้พลีชีพ เขาไม่ด่าประณามการทำหน้าที่ของหน่วยทหารหรอกครับ

เขาสาปแช่งโจรโน่นแหละ  นานไปเขาจะทำใจได้กับการสูญเสีย

เพราะหากลูกเขาไม่ไปยันเอาไว้จนสิ้นชีวิต ป่านนี้ภัยอาจมาถึงหน้าบ้านแล้ว และความสูญเสียก็จะมากกว่าชีวิตลูกเขา

มันเหลื่อมมานานแล้วครับจารปราช แต่สังคมปิดหู ปิดตา ปิดจมูก ไม่กล้าถาม ไม่กล้าหือ เหมือนเด็กไม่กล้าถามครู กลัวโดนแปรงลบกระดานเขวี้ยงใส่หัว

เคยเห็นลูกคนรวย ลูกนักการเมือง ลูกข้าราชการใหญ่ ลูกพ่อค้าวานิชร่ำรวยเป็นทหารเกณมั้ยล่ะครับ  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:09:38 AM »

แสดงว่าคนที่มีพี่น้อง 2 คนเป็นผู้ชาย......สามารถตายได้.........ส่วนที่เป็นลูกชายคนเดียว ตายไม่ได้

ผมก็เป็นลูกชายคนเดียว......แต่มีจิตใจที่รักชาติ.......ไม่อยากให้ใครมาแบ่งแยกผืนแผ่นดินไทย

จึงอาสามาปกป้องผืนแผ่นดินไทย........ที่ปลายด้ามขวาน.........ถ้าชาติไทยเรายังมีความเห็นแก่ตัว

ระวังเราจะไม่มีผืนแผ่นดินให้ลูกหลานของเราได้อยู่ได้อาศัย.........มาเป็นทหารอยู่แนวหน้าใช่ว่าจะตายอยู่เสมอไป

มาอยู่มีความประมาทหรือไหม......ระวังตัวมากขนาดไหน......ลูกหลานของท่านมาอยู่แล้วมีวินัยเชื่อฟังคำสั่งผู้บังคับบัญชาขนาดไหน

ต่อให้ไม่มาอยู่แนวหน้า.........หรือไม่มาเป็นทหาร......ก็เห็นตายกันเยอะแยะ......แถมตายอย่างตัวสี่ขาที่อยู่ถนนก็ถมเถไป

สู้มารบเพื่อชาติ.......ตายอย่างมีเกียติและศักดิ์ศรีไม่ดีกว่าหรอครับ

ให้ความเห็นแทนผมไป หมดแล้ว.. ในสังคม ผลประโยชน์ของส่วนรวม ของชาติ ต้องมาก่อน ..
ไม่อย่างนั้น ชาติไทยเราไม่คงอยู่ได้ ถึงทุกวันนี้ ครับ

แต่ขณะเดียวกัน ก็ต้องเปิดทางให้ ผู้ที่คิดเป็นห่วงแต่ประโยชน์ตน ต้องระบาย แสดงความเห็นบ้่าง
แต่จะให้นำความเห็นเช่นนั้นมา นำทางไม่ได้ .. นี่พูดถึงหลักการนะครับ ไม่ใช่หมายถึงบุคคล

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:56:41 AM »

ท่านblack armyยอดเยี่ยมครับ  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:58:57 AM »

สวัสดีครับ อยากให้เหมือนเกาหลีครับ ชายไทย เมื่ออายุครบ กำหนดต้องเป็น

ทหารรับใช้ชาติ ทุกคนครับ จึงจะมีสิทธิเท่าเทียม กันครับ นอกจาร่างกายพิการ

ปล. อาจนอกประเด็นครับ ต้องขออภัยครับ
ดีครับ จะได้ไม่ต้องมีดราม่าที่พวกเกณฑ์ทหารมาคุยโอ่ทับถมพวกจบ รด

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:59:39 AM »

ท่านblack armyยอดเยี่ยมครับ  เยี่ยม

+ 1 ให้เลยครับ  ขอบคุณครับ.........พูดจากใจเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:15:10 PM »

เกาหลีใต้ทุกคนต้องเป็นทหาร, แต่หากครอบครัวที่มีลูกชายคนเดียว ก็ได้รับการยกเว้น
เพื่อนผมเป็นลูกชายคนเดียว (มีพี่สาว 2 คน) ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร แต่สามารถสมัครได้ครับ
ไต้หวันก็เหมือนกันครับ
[/quot

สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลครับ
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:19:32 PM »

เกาหลีใต้ทุกคนต้องเป็นทหาร, แต่หากครอบครัวที่มีลูกชายคนเดียว ก็ได้รับการยกเว้น
เพื่อนผมเป็นลูกชายคนเดียว (มีพี่สาว 2 คน) ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร แต่สามารถสมัครได้ครับ
ไต้หวันก็เหมือนกันครับ
[/quot

สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลครับ

หลายคนครับ น่าเห็นใจมาก เท่าที่จำได้ หนึ่งในนั้นคือผู้กองแคนครับ ท่านเป็นบุตรชายคนเดียว  ไหว้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:27:44 PM »

ถ้าสมมุติว่า ตรรกกะนี้มีอยู่จริง ก็คงดี

สมมุติว่า มีอัตราลงไปได้แค่คนเดียว แต่มีผู้สมัครใจสองคน

คุณสมบัติอื่น ๆ ทุกอย่างเท่ากันหมด  คนหนึ่งพี่น้องแปด อีกคนเป็นลูกคนเดียว

ผู้บังคับบัญชา เลยพิจารณาให้คนที่พี่น้องแปดคน ได้รับอัตรานั้นไป....

แต่หากเป็นเช่นนั้นจริง ก็เท่ากับตรรกกะนี้ ดูหมิ่นความรักชาติและความกล้าหาญเสียสละของลูกคนเดียวอย่างร้ายแรง

เออ พูดยากเหมือนกันแฮะ  Undecided
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:35:18 PM »

+ ทุกท่านครับ  ไหว้

ท่านผบ.ทบพูดแนวนี้เช่นกันเมื่อหลายเดือนก่อนครับพี่หรอย อยากจะยกเลิกรด. เพราะเป็นความไม่เท่าเทียม อยากให้ทหารเกณมีคนมีคุณภาพเข้ามา  ไหว้

ไม่ใช่มีแต่ลูกชาวบ้านระดับล่าง คนมีเงินวิ่งฝุ่นตลบให้ลูกได้เรียนรด.(นี่ผมพูดเอง)ไหว้

สวัสดีครับ  ถ้าเด็กวัยรุ่นทุกคนผ่านการเป็นฝึกการเป็นทหาร รับใช้ชาติ

เมื่อปลดประจำการ จะทำให้เด็กๆเหล่าเป็นพลเมืองที่ดี มีระเบียบวินัย

ร่างกายแข็งแรง และจะไม่มีเด็กติดยา เด็กแว้นซ์ ครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:36:08 PM »

เราห้ามความตายได้เหรอครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:47:14 PM »

เสียใจต่อญาติผู้เสียสละทุกท่านครับ...
หน้าที่ กับ ความเหลื่อมล้ำทางสังคม ต้องแยกให้ออกครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 01:36:52 PM »

พี่ชายผม ญาติลูกพี่ลูกน้องลูกของป้าและลุง ลูกลุง ตชด..คลุมธงกลับมาจากชายแดนภาคเหนือ ลูกป้า โดนกับระเบิด น่าว่าของญาติน้าแคว๊ตเรา เพราะโดนมาจากแถวสุราษฎร์ ปัจจุบัน ก็ยังพกสะเก็ดอยู่ เพราะบางชิ้นหมอไม่ยอมผ่าออกให้ โชคดีที่ไม่พิการมาก

ชาติใด กำลังทหารอ่อนแอ.....ก็จะถูกรังแก....เฉกเช่นบ้านเราเอง หากว่าเราอ่อนแอ ก็จะถูกคนอื่นรอบข้างรังแกได้ง่าย.....มันหวังพึ่งอย่างอื่นมาช่วยเหลือเราลำบาก เราต้องเข้มแข็ง

แต่ดูๆแล้ว ชาติไทยเรา มันก็คงจะหมุนเวียนเปลี่ยนไปตามวัฎรจักร เกิดแล้วก็แตกดับ อยู่ที่ว่า จะดำรงค์อยู่ได้นานเท่าไหร่........

มาหลังๆอัตราเร่งการแตกดับดูจะมากขึ้น เพราะอะไร ไม่ขอออกความเห็น ณ.ที่นี้ก็เป็นปัญญาชนกันทั้งนั้น

พูดเรื่องชาติพันธุ์ เรื่องกลุ่มก้อน เรื่องทางสังคม มันค่อนข้างสุ่มเสี่ยงจะทะเลาะกัน เพราะเรื่องเหล่านี้ มันเป็นความเชื่อ........

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์