เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:21:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูข่าวมาหลายวันละ ขอได้มั้ย ลูกชายคนเดียว อย่าส่งไป...  (อ่าน 4437 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:36:00 AM »

ฝากถึงผู้มีอำนาจ ผมดูข่าวมาหลายวันละ หลายต่อหลายคน ธงชาติคลุมร่าง ข่าวบอกว่าเป็นลูกชายคนเดียวของครอบครัว บางครอบครัวมีลูกคนเดียว ...

อย่าส่งเค้าไปสงครามได้มั้ย ไม่อยากยกไปเทียบตปท."Saving Private Ryan "

ถึงมันจะขัดแย้ง ว่าเอ็งเป็นทหารเกณ พลทหาร นายสิบ นายร้อย นายพันฯ

ไม่ใช่จะขัดใจ ถึงกับว่าก็กฎมันเป็นแบบนั้น ทหารเกณ ไม่มีสิทธิ์ขัดคำสั่ง กฎหมายเปลี่ยนได้ ตามยุคสมัย กฎเปลี่ยนได้ ?

คิดถึงใจเขา ใจเรา ให้เขาทำตำแหน่งที่ไม่ต้องออกแนวหน้าได้ไหม?

สมมุติถ้าบ้านไหน มีลูกชายคนเดียว ผมว่าเงินกี่ล้านก็ทดแทนไม่ได้

ไม่รู้มีใครเคยถามมั้ย ? กล้าถามมั้ย?

ก็แล้วแต่ครับ แค่คนดูข่าวแล้วสลดใจ ลูกคนเดียว ...พ่อแม่แก่เฒ่า (ส่วนมากก็ลูกชาวบ้าน) มันหดหู่จัง  เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 10:56:28 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:46:14 AM »

คนเรามากมาย ที่ทำสิ่งที่ไม่อยากทำ แต่ก็ต้องจำใจทำ จะอ้างอะไรก็ตาม สุดท้าย ก็อำนาจของบางคน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 06:18:23 AM »

พ่อแม่ แก่เฒ่า.....

ครับ น้า เบิ้ม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 06:52:03 AM »

แสดงว่าคนที่มีพี่น้อง 2 คนเป็นผู้ชาย......สามารถตายได้.........ส่วนที่เป็นลูกชายคนเดียว ตายไม่ได้

ผมก็เป็นลูกชายคนเดียว......แต่มีจิตใจที่รักชาติ.......ไม่อยากให้ใครมาแบ่งแยกผืนแผ่นดินไทย

จึงอาสามาปกป้องผืนแผ่นดินไทย........ที่ปลายด้ามขวาน.........ถ้าชาติไทยเรายังมีความเห็นแก่ตัว

ระวังเราจะไม่มีผืนแผ่นดินให้ลูกหลานของเราได้อยู่ได้อาศัย.........มาเป็นทหารอยู่แนวหน้าใช่ว่าจะตายอยู่เสมอไป

มาอยู่มีความประมาทหรือไหม......ระวังตัวมากขนาดไหน......ลูกหลานของท่านมาอยู่แล้วมีวินัยเชื่อฟังคำสั่งผู้บังคับบัญชาขนาดไหน

ต่อให้ไม่มาอยู่แนวหน้า.........หรือไม่มาเป็นทหาร......ก็เห็นตายกันเยอะแยะ......แถมตายอย่างตัวสี่ขาที่อยู่ถนนก็ถมเถไป

สู้มารบเพื่อชาติ.......ตายอย่างมีเกียติและศักดิ์ศรีไม่ดีกว่าหรอครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 06:57:20 AM »

ลูกคนเดียวเค้าพลาดตายขึ้นมาก็แปลว่าบ้านนั้นหมดผู้สืบสกุลไปครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 07:22:51 AM »

คนเรามากมาย ที่ทำสิ่งที่ไม่อยากทำ แต่ก็ต้องจำใจทำ จะอ้างอะไรก็ตาม สุดท้าย ก็อำนาจของบางคน

ผมว่าเป็นหน้าที่มากกว่าจำใจ   หลายคนอาสาไปก็มี  หากไม่ไปทำหน้าที่แล้วจะให้มาเกี่ยงกันรึงัย
ทุกคนหนีไม่พ้นความตายครับ  แต่หากตายโดยหน้าที่ปกป้องประชาชนและประเทศชาติเป็นเกียรติ์อย่างยิ่ง

อเสวนา จะ พาลานัง
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 07:27:23 AM »

ชีวิตดีดี ไม่มีใครอยากให้เสียไป "ชีวิตถ้าต้องเสียต้องคุ้มค่าอย่างที่สุดครับ" แต่ทุกวันนี้นักการเมืองที่เจรจา เขาทำเหมือนว่าทหารมันก็แค่ มด แมง ตายไป กูไม่เกี่ยว
ล่าสุดจะปล่อยโจร กลับบ้านก่อน รอมดอน ที่เหลือคิดเอาเองละกันครับ ญาติพี่น้อง ชาวบ้าน-ทหารที่ตายเขาจะคิดอย่างไร ส่วนผมเสียดายภาษีที่จ่ายให้นักโกงเมืองพวกนี้ครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 07:28:04 AM »

สวัสดีครับ อยากให้เหมือนเกาหลีครับ ชายไทย เมื่ออายุครบ กำหนดต้องเป็น

ทหารรับใช้ชาติ ทุกคนครับ จึงจะมีสิทธิเท่าเทียม กันครับ นอกจาร่างกายพิการ

ปล. อาจนอกประเด็นครับ ต้องขออภัยครับ
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 07:43:23 AM »

สวัสดีครับ อยากให้เหมือนเกาหลีครับ ชายไทย เมื่ออายุครบ กำหนดต้องเป็น

ทหารรับใช้ชาติ ทุกคนครับ จึงจะมีสิทธิเท่าเทียม กันครับ นอกจาร่างกายพิการ

ปล. อาจนอกประเด็นครับ ต้องขออภัยครับ

จัดไปเลย + 1

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 07:44:07 AM »

เกาหลีใต้ทุกคนต้องเป็นทหาร, แต่หากครอบครัวที่มีลูกชายคนเดียว ก็ได้รับการยกเว้น
เพื่อนผมเป็นลูกชายคนเดียว (มีพี่สาว 2 คน) ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร แต่สามารถสมัครได้ครับ
ไต้หวันก็เหมือนกันครับ

rouroumel.multiply.com
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 07:50:42 AM »

เกาหลีใต้ทุกคนต้องเป็นทหาร, แต่หากครอบครัวที่มีลูกชายคนเดียว ก็ได้รับการยกเว้น
เพื่อนผมเป็นลูกชายคนเดียว (มีพี่สาว 2 คน) ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร แต่สามารถสมัครได้ครับ
ไต้หวันก็เหมือนกันครับ

+1  เช่นกันสำหรับความรู้    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:44:05 AM »

หึๆๆ แล้วแต่จะนั่งมอง ยืนมอง นอนมอง ตีลังกามอง ที่ตรงใหน............

ประเทศ มันเป็นสังคมที่กว้าง ที่หลายภาคส่วนมารวมกัน มองให้แคบลงมาที่พอมองเห็นได้ชัด ก็"บ้านเรา"

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:51:14 AM »

คือ ... มันยังงี้นะน้าเบิ้ม

ผมเองเข้าใจความรู้สึกของผู้สูญเลีย และอยู่ในจุดที่มองเห็นผู้สูญเสียจุดเดียวกับน้าเบิ้ม

แต่การเกณฑ์ทหาร.... กฏระเบียบพึงปฏิบัตินี้ มีมาแต่โบราณ ตั้งแต่มีเผ่าพันธ์เผ่าที่สองเกิดขึ้นบนโลก

และยังจำเป็นยิ่งยวดอยู่จนปัจจุบันและอนาคต เพื่อดำรงไว้ซึ่งเผ่าพันธุ์

หากการยกเว้นในประเด็นที่น้าเบิ้มยกมา ความเหลื่อมล้ำตามที่น้าดำว่าจะบังเกิดทันที....

และหากรอยร้าวแห่งความเหลื่อมล้ำ ถูกตราเป็นกฏขึ้นเมื่อไหร่ ข้อยกเว้นและความจำเป็นอื่น ๆ จะถูกยกมาอ้างอีก

จริงอยู่ ทุกวันนี้เรายังได้ยินอยู่เนือง ๆ คนนั้นคนนี้ ยัดเงินเพื่อไม่ต้องไปทหาร หรือมีหนทางซอกแซกต่าง ๆ นา ๆ

แต่วิธีการหลบเลี่ยงเหล่านั้นยั้งเป็นวิธีการใต้ดิน ยังเป็นวิธีการที่ไม่รู้มีจริงหรือไม่

แถมสังคมไม่ยอมรับอีกต่างหาก

หากการรับใช้ชาติ ถูกมองว่าจำเป็นน้อยกว่าการสืบทอดตระกูล......เหตุผลที่ฟังไม่เข้าท่าอื่น ๆ ก็จะถูกงัดมาอ้างได้ด้วย

กรณีของพลทหารไรอัน ที่พี่ชายสามคนตายในสงครามทั้งหมดนั้น ผมยังมองเป็นจิตวิทยาของผู้ประพันธ์และผู้สร้างหนังเรื่องนี้

ทำภาพลักษณ์ของกองทัพประเทศเขาให้ดูดี เพื่อปลอบประโลมคนในชาติและอวดโอ่ใส่คนชาติอื่น

เหมือนหนังอีกหลาย ๆ เรื่องจากประเทศฝั่งนั้น ที่โชว์ศักยภาพทางทหารของประเทศเขาอยู่เนือง ๆ

เชื่อว่า พ่อแม่ ญาติของวีรบุรุษผู้พลีชีพ เขาไม่ด่าประณามการทำหน้าที่ของหน่วยทหารหรอกครับ

เขาสาปแช่งโจรโน่นแหละ  นานไปเขาจะทำใจได้กับการสูญเสีย

เพราะหากลูกเขาไม่ไปยันเอาไว้จนสิ้นชีวิต ป่านนี้ภัยอาจมาถึงหน้าบ้านแล้ว และความสูญเสียก็จะมากกว่าชีวิตลูกเขา

_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 10:04:09 AM »

ส่วนมากเเท่าที่เห็นมาคนที่ไปปฎิบติงานที่นั่น ไม่ว่าจเป็นชั้นยศไหน ส่วนใหญ่ล้วนสมัครใจไปกันทั้งนั้นครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 10:09:11 AM »

.........
.........

.... ให้เขาทำตำแหน่งที่ไม่ต้องออกแนวหน้าได้ไหม?

........
........

ตรงนี้แหละ ที่เราผู้เป็นพลเรือนเสพย์ข่าวสาร  กับเขา ผู้ซึ่งเป็นทหารเลือดกำลังเดือดปุด ๆ  ....มองต่างกัน...!!!

ผม ซึ่งเคยเป็นทั้งสองอย่าง เข้าใจทั้งสองฝั่ง

คือ ตอนนั้นกำลังวังชาและความฮึกเหิม มันล้นเกล้าล้นศอ

หากคำสั่งไปแนวหน้าออกมาแล้วไม่มีชื่อผม ทั้งที่เพื่อนไปกันเกือบหมดล่ะก็ ....

ผมบุกถามหาเหตุผลและความยุติธรรมถึงห้อง ฝอ.3 แน่ โดนขังช่างมัน
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์