เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:20:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องงานฐานรากจากสมาชิกครับ  (อ่าน 3281 ครั้ง)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:09:07 AM »

ก่อสร้างบ้านพักอาศัย คสล.สองชั้น พื้นที่ใช้สอยประมาณ 400 ตรม. ลงเข็ม21เมตร แถวรามอินทรา ควรใช้เป็นเข็มเจาะ หรือเข็มตอกดีครับ
อยากทราบความแตกต่างการรับโหลดกับค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน  ขอบคุณท่านผู้รู้ที่กรุณาให้คำแนะนำล่วงหน้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:14:48 AM »

เข็มเจาะไม่รบกวนอาคารข้างเคียงที่อาจก่อให้เกิดความเสียหายได้ ราคาสูงกว่า เข็มตอกถูกกว่าแต่มีโอกาสทำให้อาคารข้างเคียงเสียหายได้ครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:27:15 AM »

ที่ดินข้างเคียงไม่มีสิ่งปลูกสร้าง  ถ้าตามที่ท่านแนะนำมาน่าจะเลือกเข็มตอก  ขอบคุณครับ
ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม อนุเคราะห์ด้วยครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
มืด-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:35:35 AM »

เรื่องการรับ load มันจบมาตั้งแต่การออกแบบแล้วครับ เราถึงจะมาเลือกชนิดของเสาเข็ม ถ้าพื้นที่ข้างเคียงไม่มีสิ่งปลูกสร้างหรืออาคาร ใช้เข็มตอกจะถูกกว่าเข็มเจาะ แต่ถ้าเสาใกล้รั้วมากๆหรือมีสิ่งปลูกสร้างหรืออาคารติดกันแนะนำเป็นเข็มเจาะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:18:37 AM »

เวลาขออนุญาตก่อสร้าง เขาจะเขียนมาเป็นแบบเจาะหรือตอกมาด้วยครับ... หากอนุญาตแบบเจาะแต่เรามาตอกฯ, ต้องระวังไม่ให้มือดีปากสว่างแอบเอาไปฟ้องเทศบาลด้วยครับ...
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:25:46 AM »

ไม่มีบอกครับอาจารย์สมชาย  เราแค่ทำตามแบบครับ โดยส่วนมากแล้ว อาคารพักอาศัย ค.ส.ล.สองชั้นผู้ออกแบบจะคำนวนออกมาและกำหนดกว้างๆไว้ว่าให้ใช้ได้ทั้งเข็มตอกหรือเจาะครับ เพราะการลงเสาเข็มมีหลายวิธีครับ เป็นรายละเอียดในการก่อสร้างเฉยๆ

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:28:05 AM »

วิศวกรจะเลือกใช้เข็มเมื่อทราบ โหลดต่อฐานรากสูงสุดกี่ตัน  
การเข้าถึงพื้นที่ทำเข็ม  ถ้าระบุ เข็ม 21-22 เลือกเข็มตอกต้องต่อเข็ม
รถส่งเข็มเข้าจากถนนใหญ่มาถึงบริเวณได้หรือไม่  อื่น ๆ ตาม โพสก่อนหน้าครับ เยี่ยม

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:33:47 AM »

ไม่มีบอกครับอาจารย์สมชาย  เราแค่ทำตามแบบครับ โดยส่วนมากแล้ว อาคารพักอาศัย ค.ส.ล.สองชั้นผู้ออกแบบจะคำนวนออกมาและกำหนดกว้างๆไว้ว่าให้ใช้ได้ทั้งเข็มตอกหรือเจาะครับ เพราะการลงเสาเข็มมีหลายวิธีครับ เป็นรายละเอียดในการก่อสร้างเฉยๆ

บ้านนายสมชายเป็นตรายางปั้มมาครับ... ผู้รับเหมามันตอก แต่นายสมชายท้วงมัน มันเลยยอมเปลี่ยนเป็นเจาะ(แต่โกรธมาก), แล้วนี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งสะสมจนในที่สุดมันทิ้งงานครับ...

นายสมชายต้องลากมันขึ้นศาล มันแพ้ 2 ศาลล่างกับอุทธรณ์... แล้วมันก็ลากมั่งฯ ขึ้นฏีกาแน่ะ, ป่านนี้ผ่านมา 7 ปีแล้วยังเงียบเลยครับ... เฮ้อ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:37:50 AM »

ตัวนั้นเป็นสัญญาการก่อสร้างครับ แต่ขั้นตอนการขออนุญาตกับพนักงานเจ้าหน้าที่ ตาม พรบ ควบคุมอาคาร2522 ไมได้ระบุครับ  Grin

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:37:57 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ไซท์งานกว้างขวางไม่มีข้อจำกัดใด ทั้งถนน ทางเข้า รอบข้าง
แบบขออนุญาตแล้ว ไม่ระบุรายละเอียดชนิดเข็มหรือความลึก ระบุเพียงโหลด500กก./ตรม.
เนื่องจากเข็มตอกต้องมีการเชื่อมต่อระยะ12เมตร และการตอกมีความเสี่ยงแตกหักได้หากไม่ระวัง รวมทั้งต้องนับโบลเคาท์ด้วย
ส่วนเข็มเจาะวัดความลึกได้แน่นอนจนกว่าจะพบระดับดินดาน ไม่มีรอยต่อ แต่ต้องระวังเรื่องคุณภาพของปูน เข็มเจาะเองไม่มีการพรีเทนไซล์ ดึงเหล็กเส้นแกนเสาเหมือน เสาเข็มตอก
ผมจึงอยากได้คำแนะนำทางเทคนิคเกี่ยวกับความแข็งแรงทนทานในระยะยาวครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:45:58 AM »

ตัวนั้นเป็นสัญญาการก่อสร้างครับ แต่ขั้นตอนการขออนุญาตกับพนักงานเจ้าหน้าที่ ตาม พรบ ควบคุมอาคาร2522 ไมได้ระบุครับ  Grin

เทศบาล อ.เมืองนนทบุรีฯ ปั๊มเป็นตรายางหมึกแดงลงในแผ่นใบอนุญาตก่อสร้าง กับปั๊มลงในแบบก่อสร้างที่แนบมาด้วยเลยครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:59:03 PM »

ไซท์งานกว้างขวางไม่มีข้อจำกัดใด ทั้งถนน ทางเข้า รอบข้าง
แบบขออนุญาตแล้ว ไม่ระบุรายละเอียดชนิดเข็มหรือความลึก ระบุเพียงโหลด500กก./ตรม.
เนื่องจากเข็มตอกต้องมีการเชื่อมต่อระยะ12เมตร และการตอกมีความเสี่ยงแตกหักได้หากไม่ระวัง รวมทั้งต้องนับโบลเคาท์ด้วย
ส่วนเข็มเจาะวัดความลึกได้แน่นอนจนกว่าจะพบระดับดินดาน ไม่มีรอยต่อ แต่ต้องระวังเรื่องคุณภาพของปูน เข็มเจาะเองไม่มีการพรีเทนไซล์ ดึงเหล็กเส้นแกนเสาเหมือน เสาเข็มตอก
ผมจึงอยากได้คำแนะนำทางเทคนิคเกี่ยวกับความแข็งแรงทนทานในระยะยาวครับ

กรุงเทพเป็นพื้นที่ดินอ่อนมากเข็มต้องตอกที่ระยะ21 เมตรเป็นอย่างต่ำครับ ปานนั้นก็ยังพบการทรุดตัว  ใช้เข็มเจาะดีกว่า ขอดูรายละเอียดความลึกของเข็มในพื้นที่ได้ที่ สนง เขต ครับ หากไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณแนะนำเข็มเจาะครับ เพราะพวกตอกเข็มเขี้ยวๆตอนับโบเค้าท์มันมีเทคนิคครับตอกยังไงให้เข็มไม่จม

เทศบาล อ.เมืองนนทบุรีฯ ปั๊มเป็นตรายางหมึกแดงลงในแผ่นใบอนุญาตก่อสร้าง กับปั๊มลงในแบบก่อสร้างที่แนบมาด้วยเลยครับ...
ต้องปั๊มครับ ในใบอนุญาต อ1 ต้องปั๊มตราหน่วยงานทุกแผ่น  อ6 ก็ต้องปั๊มครับ

wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:19:40 PM »

safe load 500 กก./ตร.ม. หรือครับ แปลก ๆ นะครับ
ปกติเวลาดีไซน์ฐานราก วิศวกรต้องรู้คุณสมบัติของดินบริเวณที่ก่อสร้างด้วยครับเพื่อใช้ในการออกแบบ เช่นดินแถบภาคอีสานมีความสามารถในการรับน้ำหนักบรรทุก 10 ตัน/ตร.ม. หากเป็นอาคารชั้นเดียวซึ่งน้ำหันกบรรทุกของเสาแต่ละต้นไม่มากก็ใช้ฐานรากแผ่เพื่อความประหยัดได้ กรณีต้องการใช้เข็มวิศวกรก็จะระบุความสามรถในการรับน้ำหนักบรรทุกของเสาเข็มแต่ละต้นเพื่อกำหนดหน้าตัดของเสาเข็มครับ และเลือกใช้เข็มกลุ่ม หรือเดี่ยว อีกที
   หากในแบบระบุมาเป็นเข็มกลุ่ม ก็จะกระจายการรับน้ำหนักไปทุกต้นครับ เรื่องของเข็มตอกมีข้อจำกัดในกรณีความลึกมาก ๆ จำเป็นต้องมีการต่อเสาเข็มอันนี้ถือเป็นข้อด้อยที่อาจส่งผลกับการรับน้ำหนัก เรื่องที่สองคือการตรวจสอบ โบลวเคาน์ ควรจะมีช่างควบคุมงานตรวจสอบให้ดีครับ เพราะผู้รับเหมาตอกเข็มส่วนใหญ่ต้องการงานเร็วบางครั้งอาจทำให้ได้งานที่ไม่ดีครับมีผลกับการทรุดตัวของโครงสร้างที่ไม่เท่ากัน
     กรณีที่ดินแถบรามอินทรา ในส่วนตัวผมแนะนำให้ใช้เข็มเจาะครับ แพงกว่าแต่งานคุณภาพดีกว่า ควบคุมคุณภาพง่ายกว่าครับ

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:26:26 PM »

safe load 500 กก./ตร.ม. หรือครับ แปลก ๆ นะครับ
ปกติเวลาดีไซน์ฐานราก วิศวกรต้องรู้คุณสมบัติของดินบริเวณที่ก่อสร้างด้วยครับเพื่อใช้ในการออกแบบ เช่นดินแถบภาคอีสานมีความสามารถในการรับน้ำหนักบรรทุก 10 ตัน/ตร.ม. หากเป็นอาคารชั้นเดียวซึ่งน้ำหันกบรรทุกของเสาแต่ละต้นไม่มากก็ใช้ฐานรากแผ่เพื่อความประหยัดได้ กรณีต้องการใช้เข็มวิศวกรก็จะระบุความสามรถในการรับน้ำหนักบรรทุกของเสาเข็มแต่ละต้นเพื่อกำหนดหน้าตัดของเสาเข็มครับ และเลือกใช้เข็มกลุ่ม หรือเดี่ยว อีกที
   หากในแบบระบุมาเป็นเข็มกลุ่ม ก็จะกระจายการรับน้ำหนักไปทุกต้นครับ เรื่องของเข็มตอกมีข้อจำกัดในกรณีความลึกมาก ๆ จำเป็นต้องมีการต่อเสาเข็มอันนี้ถือเป็นข้อด้อยที่อาจส่งผลกับการรับน้ำหนัก เรื่องที่สองคือการตรวจสอบ โบลวเคาน์ ควรจะมีช่างควบคุมงานตรวจสอบให้ดีครับ เพราะผู้รับเหมาตอกเข็มส่วนใหญ่ต้องการงานเร็วบางครั้งอาจทำให้ได้งานที่ไม่ดีครับมีผลกับการทรุดตัวของโครงสร้างที่ไม่เท่ากัน
     กรณีที่ดินแถบรามอินทรา ในส่วนตัวผมแนะนำให้ใช้เข็มเจาะครับ แพงกว่าแต่งานคุณภาพดีกว่า ควบคุมคุณภาพง่ายกว่าครับ

500 Kg./ตรม. น่าจะเป็นพื้นบ้านมากกว่า แต่บ้านโดยทั่วไป(ส่วนใหญ่) เซฟโหลดจะอยู่ที่ 300 Kg./ตรม. ดังนั้นถ้าซื้ิอบ้านทั่วไปควรหลีกเลี่ยงการกองข้าวสารซ้อนกันเกิน 3 กระสอบ มิฉะนั้นพื้นบ้านอาจพังได้ เห็นส่วนใหญ่ตามอาคารพาณิชย์ครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:27:13 PM »

ต้องปั๊มครับ ในใบอนุญาต อ1 ต้องปั๊มตราหน่วยงานทุกแผ่น  อ6 ก็ต้องปั๊มครับ

หมายถึงในใบอนุญาตก่อสร้างปั๊มมาเลยครับ ว่าให้ใช้เสาเข็มเจาะ ตามรูปข้างล่างครับ...

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์