เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:28:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องงานฐานรากจากสมาชิกครับ  (อ่าน 3291 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:31:47 PM »

เรื่องในใบอนุญาตก่อสร้างปั๊มมาให้ใช้เจ็มเจาะ แต่ผู้รับเหมาใช้เข็มตอก เวลานำสืบในศาลพร้อมรูปภาพประกอบด้วย... ศาลถึงกับบรรยายในคำพิพากษาว่า"เป็นเหตุผลประกอบให้เชื่อได้ว่าจำเลยไม่มีความรับผิดชอบก่อสร้างตามแบบที่ได้รับอนุญาต"...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:41:23 PM »

แปลว่านั่นคือเทศบัญญัติของเทศบาลนครนนทบุรีกำหนดเพิ่มเติมขึ้นมาครับ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:55:54 PM »

ขอบคุณทุกท่าน นอกจากความรู้เรืองฐานราก ยังได้เรืองข้อกฎหมายไปด้วยในตัว

เอาอีกครับ เวลาไปฝึกงานจะได้มีความรู้ไว้ตอบ"ท่าน"บ้าง

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 02:46:03 PM »

ช่วงงานเสาเข็ม เป็นช่วงที่ผมเบื่อมากครับ ตอกทีเป็นร้อยต้น แถมต้องขึ้นงานตอนหน้าฝนอีก...

เทศกาลเงินจม... Tongue

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 03:38:45 PM »

อ้อ...!! ลืมบอกข้อดีของเข็มเจาะอีกข้อ..

คือการทำเข็มเจาะเป็นการขุดดินจนได้ระดับความลึกแล้วเทคอนกรีตลงไป ส่วนเข็มตอกเป็นการอัดเสาเข็มลงไปในดิน ส่งผลให้เนื้อดินข้างล่างเบียดอัดกันไปมา อาจส่งผลกระทบกับโครงสร้างใต้ดินของอาคารข้างเคียง หรือแม้แต่ตัวอาคารที่สร้างเองในกรณีที่ตอกเข็มกลุ่มเพื่อให้รับน้ำหนักมากๆครับ...

มืด-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 04:05:06 PM »

อย่างที่พี่ๆแนะนำกันครับถ้าเจอผู้รับเหมางานช่วง(งานเข็มตอก)ที่ไม่วางแผนการตอกให้ดี งานเข้าทั้งเราและเพือนบ้านครับ แนะนำเป็นเข็มเจาะดีกว่าครับถ้าจำนวนมากจะต่อรองราคาลงได้อีก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 10:45:51 AM »

ก่อสร้างบ้านพักอาศัย คสล.สองชั้น พื้นที่ใช้สอยประมาณ 400 ตรม.
ลงเข็ม21เมตร แถวรามอินทรา ควรใช้เป็นเข็มเจาะ หรือเข็มตอกดีครับ
อยากทราบความแตกต่างการรับโหลดกับค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน 
ขอบคุณท่านผู้รู้ที่กรุณาให้คำแนะนำล่วงหน้า

ที่ดินข้างเคียงไม่มีสิ่งปลูกสร้าง 
ถ้าตามที่ท่านแนะนำมาน่าจะเลือกเข็มตอก  ขอบคุณครับ

ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม อนุเคราะห์ด้วยครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ ทนาย อ่ะ ฮา

ตั้งคำถาม  แบบ  "มีคำตอบ"  สำเร็จรูป  อ่ะ ฮา

เข็มเจาะ  ค่าใช้จ่ายแพงกว่า เข็มตอก  "สองเท่าตัว" เพราะต้อง ทำงานนอกสถานที่อ่ะ ฮา
ข้อมูลข้างบน  ไม่มีอะไรเป็น "อุปสรรค"  หน้างานเลยอ่ะ ฮา

พื้นที่ใช้งาน 400 ตรม. ใช้เข็มไม่เยอะ อ่ะ ฮา
ตอก  "โป๊ก โป๊ก"  วันเดียวเสร็จ  อ่ะ ฮา
ตอกเร็ว  จบเร็ว  ที่ดินข้างเคียง ยังไม่ทันรู้ตัว เลยอ่ะ ฮา

555 ตอนนี้เขาไม่ต้อง  ใช้ "ปั้นจั่น" แบบโบราณ แล้วอ่ะ ฮา
ปั้นจั่นสมัยใหม่  วางอยู่บน สิบล้อ สิบสองล้อ ย้ายจุดตอกแป๊ปเดียวอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 10:50:12 AM »

ยายนี่รู้ทุกเรื่องจริง ๆ ....สมแล้วกับที่เกิดมานาน.... ขำก๊าก

Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 11:04:16 AM »

ช่วงงานเสาเข็ม เป็นช่วงที่ผมเบื่อมากครับ
ตอกทีเป็นร้อยต้น แถมต้องขึ้นงานตอนหน้าฝนอีก...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dig ni teng  เท่งเ้อ้ย เท่งทึง อ่ะ ฮา

เห็นมั้ยปทุมคงคา เขาไม่ได้สอน  " How to achievement the  world Richest " อ่ะ  ฮา
เรียน  "ศิลป์ คำนวน"   น่าจะไปแสดง ลิเก  หมอลำ ลำตัด อ่ะ ฮา

ดั้นแปรพักตร์  มาเป็น  "ผู้รับเหมา"  ฮา
แล้วยิ่ง  เป็น  "ผู้รับเหมา ช่วง"  อีกต่างหาก  ฮา
ความคิด  " คิดผิด " ตั้งแต่แรก  แล้วอ่ะ ฮา

งานเสาเข็ม  เนี่ยะ  ไม่เคย  เก็บเงินไม่ได้ ไม่เคย "หนี็้สูญ" อ่ะ ฮา
เพราะเป็นเงินก้อนแรก  ที่ "สถาบันการเงิน"  จ่ายเป็นอันดับแรกๆ อ่ะ ฮา

555 ส่วนงานก่อสร้าง หรือ ผู้รับเหมา เป็นงานสุดท้าย  โดน เบี้ยวประจำ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 11:15:15 AM »

ยายนี่รู้ทุกเรื่องจริง ๆ ....สมแล้วกับที่เกิดมานาน.... ขำก๊าก

็Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  น้าเสก อ่ะ ฮา

"งาม"  แบบมีคุณค่า งามแบบมีราคา   ฮา
คนละความหมายกับ  แก่ แบบ  "กะโหลก กะลา" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มีสตางค์ แบบจาน โฉมชาย(ฮา)  รอบรู้ สู้ ยาย ไม่ได้ร๊อกส์ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คุยมาเยอะ  คุยมาแยะ  บอกว่า  ตรง "บ่า"  มีสองแถบ สามแถบ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
โด๊นผู้รับเหมา  ลากไปฎีกา   กว่าศาลจะออก  นั่งบัลลังก์  ต้องรอจน  "ลูกบวช"  อ่ะ ฮา   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

55555 ถ้ายายเจอตัว  จะเอา  "ผ้าแพร"  เจ็ดสี  เจ็ดศอก  ไปผูกแก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 11:42:45 AM »

ช่วงงานเสาเข็ม เป็นช่วงที่ผมเบื่อมากครับ
ตอกทีเป็นร้อยต้น แถมต้องขึ้นงานตอนหน้าฝนอีก...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dig ni teng  เท่งเ้อ้ย เท่งทึง อ่ะ ฮา

เห็นมั้ยปทุมคงคา เขาไม่ได้สอน  " How to achievement the  world Richest " อ่ะ  ฮา
เรียน  "ศิลป์ คำนวน"   น่าจะไปแสดง ลิเก  หมอลำ ลำตัด อ่ะ ฮา

ดั้นแปรพักตร์  มาเป็น  "ผู้รับเหมา"  ฮา
แล้วยิ่ง  เป็น  "ผู้รับเหมา ช่วง"  อีกต่างหาก  ฮา
ความคิด  " คิดผิด " ตั้งแต่แรก  แล้วอ่ะ ฮา

งานเสาเข็ม  เนี่ยะ  ไม่เคย  เก็บเงินไม่ได้ ไม่เคย "หนี็้สูญ" อ่ะ ฮา
เพราะเป็นเงินก้อนแรก  ที่ "สถาบันการเงิน"  จ่ายเป็นอันดับแรกๆ อ่ะ ฮา

555 ส่วนงานก่อสร้าง หรือ ผู้รับเหมา เป็นงานสุดท้าย  โดน เบี้ยวประจำ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

1. ผมเรียนสายวิทย์ฯครับ ไม่อย่างนั้นคงเรียนคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สาขาออกแบบสถาปัตย์ ไม่ได้..

2. ตั้งแต่ทำงานมาไม่เคยรับเหมางานต่อช่วงใครเลยครับ..

3. สัญญาทาสน่าจะเริ่มมาจากการไฟฟ้าฯที่โครงการต่างๆลอกเลียนแบบ... ว่างเดียวค่อยเข้ามาคุยใหม่...

Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 06:29:44 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

1.  ไซท์งานกว้างขวางไม่มีข้อจำกัดใด ทั้งถนน ทางเข้า รอบข้าง
แบบขออนุญาตแล้ว ไม่ระบุรายละเอียดชนิดเข็มหรือความลึก
ระบุเพียงโหลด500กก./ตรม.

2.  เนื่องจากเข็มตอกต้องมีการเชื่อมต่อระยะ12เมตร
และการตอกมีความเสี่ยงแตกหักได้หากไม่ระวัง รวมทั้งต้องนับโบลเคาท์ด้วย

3.  ส่วนเข็มเจาะวัดความลึกได้แน่นอนจนกว่าจะพบระดับดินดาน
ไม่มีรอยต่อ   แต่ต้องระวังเรื่องคุณภาพของปูน

4.  เข็มเจาะเองไม่มีการพรีเทนไซล์ ดึงเหล็กเส้นแกนเสา  เหมือน เสาเข็มตอก

ผมจึงอยากได้คำแนะนำทางเทคนิคเกี่ยวกับความแข็งแรงทนทานในระยะยาวครับ

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  พี่ ทนาย อ่ะ ฮา
ยายมาเล่าประสบการณ์  ต่อ เผื่อมีประโยชน์ อ่ะ ฮา

1.  ประเด็นแรก  จบแล้ว ฮา

2.  เสา 12 เมตร เวลาตอก  ถ้ามันจะ "หัก"  มันหักส่วน บนดิน อ่ะ ฮา

3.  สเปคเขาเขียน 21 เมตร  คนรับทำเข็ม เขาก็ทำแค่ 21 เมตร เ่ท่านั้นอ่ะ
     เขาไม่  "ควานหา" เกินเป็น ยี่สิบห้า หรือ สามสิบหรอก  เพราะเป็นค่าใช้จ่ายอ่ะ ฮา
     ส่วนคุณภาพของ  "คอนกรีต"  พวก Mixer plant  บางทีเขาก็มั่ว  strength เหมือนกันอ่ะ ฮา
     ต้องกำชับ  แต่ไม่ต้องถึงขนาด  ไปนั่งเฝ้าตอนเขา โหลดปูน อ่ะ

4.  ข้อแตกต่างของ  เข็มเจาะ  กับเข็มหล่อจากโรงงาน  ฮา
     มันแตกต่างกันตรงการ ใช้  "เหล็ก " อ่ะ ฮา
     เข็มเจาะ เขาใช้เหล็กเส้น ข้ออ้อย  แล้วพันหรือม้วนทำปลอกด้วยเหล็กกลมตลอดแนวอ่ะ ฮา

ส่วน  "เข็ม" ที่เขาหล่อจากโรงงาน  เขาใช้ ลวด หรือ  PC wire  ดึงตึง ในแบบ แล้วเทคอนกรีตลงไป
     รอระยะเวลา บ่ม  ให้คอนกรีตเซ็ตตัว  28 วัน  แล้วค่อยเอาออกมาขายอ่ะ ฮา
     เข็มพวกนี้  รับแรงดัน  แรงดึง ได้สูง อ่ะ ฮา

สุดท้ายยายมาเล่า  "เท็คนิค"  การเทส  ระดับชั้นดินให้อ่ะ ฮา
ตำรานี้เป็น  "เบสิค"  พอๆ กับ  สองxสอง เป็นแปด อ่ะ ฮา

เอาเหล็กเส้นกลม  เส้นผ่าศูนย์กลางขนาด 25 มม. ยาว 10 เมตร 12 เมตร ก็ได้ อ่ะ ฮา
ตั้งนั่งร้าน  ขึ้นไป  "หกชั้น"  ระดับความสูงก็เกิน สิบเมตร แล้วอ่ะ ฮา
เอาเหล็กเส้นที่  "เหยียดตรง"  ปักลงพืน แล้วใช้ ฆ้อนปอนด์  ตอกอัดลงไป อ่ะ ฮา
พอจมมิดเส้นแรก  ก็ต่อเชื่อมเหล็ก อีกเส้น  ตอกลงไปเรื่อยๆ  ถ้ามันเจอชั้นหิน ก็จบเลยอ่ะ ฮา

555 ถ้าอยากสบาย  ไม่อยากลำบาก  ฮา
โน่น  ไปกรมโยธาธิการ  ถามเขาอ่ะ ฮา

สร้างบ้าน  พื้นที่ใช้สอย แค่ 400 ตารางเมตร ฮา
เข็มมันแค่ ยี่สิบ กว่าต้นแค่นั้นแหละ  ไม่ต้องกังวลอะไรเลย อ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 08:25:13 PM »

ขอบคุณทุกท่าครับ ไหว้  วันนี้กดเข็มหกเหลี่ยม หกเมตร หลุมละสองต้น ทำเรือนชานพักผ่อนไปพลางๆก่อน ยิ้มีเลศนัย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:10:54 AM »

ถูกมั่ง มั่วมั่ง...

ว่ากันไป....

ฟังหูไว้หูละกัน....ท่าน จขกท.

นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:19:58 AM »

ถูกมั่ง มั่วมั่ง...

ว่ากันไป....

ฟังหูไว้หูละกัน....ท่าน จขกท.
ท่านสามัญโยธา น่าจะแนะนำหน่อยนะครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์