เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:16:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มความแรงให้ aa prosport #2 ให้ได้สัก 800 ฟุตต่อวินาทีทำยังไงครับ..  (อ่าน 6578 ครั้ง)
twatchai
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 09:09:05 PM »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกชาวปืนลม..คือผมอยากจะเพิ่มพลังให้..
AA prodport เบอร์ 2..ให้ได้ความเร็วสัก 800 ฟุตต่อวินาทีจะเป็นไปได้มั๊ยครับ..เชียร์จะรับใหวมั๊ยครับ..ขอคุณทุกคำแนะครับ ไหว้

Twatchai rakdanklang
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:30:00 PM »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกชาวปืนลม..คือผมอยากจะเพิ่มพลังให้..
AA prodport เบอร์ 2..ให้ได้ความเร็วสัก 800 ฟุตต่อวินาทีจะเป็นไปได้มั๊ยครับ..เชียร์จะรับใหวมั๊ยครับ..ขอคุณทุกคำแนะครับ ไหว้

ลองเปลี่ยนไปใช้ลูกที่มีน้ำหนักเบาลงก่อน คืออันดับแรกๆ โดยที่ยังไม่ต้องปรับแต่งที่ตัวปืนครับ

ถ้าเครื่องวัดความเร็วจะดีเลย ครับ

ลองหาลูกที่หนักประมาณ 14-15 เกรน มาลองดูก่อนครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:34:36 PM »

เชียร์รับได้สบาย แต่จะเอาแรงไปทำไม เอาแม่นดีกว่านะครับ หน้าจะถามว่าใช้ลูกอะไรแม่น จะได้ตอบได้สบายหน่อย
twatchai
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 06:42:31 AM »

เชียร์รับได้สบาย แต่จะเอาแรงไปทำไม เอาแม่นดีกว่านะครับ หน้าจะถามว่าใช้ลูกอะไรแม่น จะได้ตอบได้สบายหน่อย
[/quoteตอนนี้ใช้ JSB ฝาแดงอยู่ครับ..แฮะๆ..คือผมปรับกล้องยิงเข้าเป้าที่ 2 ในระยะ 35 เมตร พอมายิง 10 กับ 15 เมตรแล้วมันขึ้นสูงจนผมคะเนไม่ถูกครับ
ผมใช้กล้องรุ่นประหยัดน่ะครับ.เป็นบุชแนล แบนเนอร์ 4-12×40  คือผมคิดว่าถ้าเร็วสัก800 วิถีคงจะเรียบดีขึ้น และอีกอย่าง อีกอย่าง ผมลองยิงกระป่องกาแฟ ที่ระยะ 30 เมตรเข้าแค่ด้าเดียวเองครับ  ผมเคยเห็นท่านสมาชิกในเวป บอกว่า diana ของเค้ายิงกระป๋องปลากระป๋องทะลุทั้ง 4 ด้านเลย..ผมเลยอยากลองบ้าง ไหว้น่ะครับ

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:53:18 AM »

ตอนนี้ใช้ JSB ฝาแดงอยู่ครับ..แฮะๆ..คือผมปรับกล้องยิงเข้าเป้าที่ 2 ในระยะ 35 เมตร พอมายิง 10 กับ 15 เมตรแล้วมันขึ้นสูงจนผมคะเนไม่ถูกครับ
ผมใช้กล้องรุ่นประหยัดน่ะครับ.เป็นบุชแนล แบนเนอร์ 4-12×40  คือผมคิดว่าถ้าเร็วสัก800 วิถีคงจะเรียบดีขึ้น และอีกอย่าง อีกอย่าง ผมลองยิงกระป่องกาแฟ ที่ระยะ 30 เมตรเข้าแค่ด้าเดียวเองครับ  ผมเคยเห็นท่านสมาชิกในเวป บอกว่า diana ของเค้ายิงกระป๋องปลากระป๋องทะลุทั้ง 4 ด้านเลย..ผมเลยอยากลองบ้าง ไหว้น่ะครับ

ลองตามไปดูนะครับ ว่าสเป๊คเดิมๆของโรงงานมา ที่ 2 ขนาดความแรง คือ 12 และ 16 ฟุต-ปอนด์ (ตามตาราง)

ส่วนเดียน่า นั้นความแรงจากโรงงานที่มาน่าจะสูงกว่าครับ

http://www.air-arms.co.uk/technical/specification

ส่วนวิธีแก้ไขนั้นก็คือ ใช้ลูกน้ำหนักเบาลง ความเร็วลูกก็จะสูงขึ้น วิถีก้ราบเรียบมากขึ้น

ส่วนจะกลุ่มลูกกระสุนดีหรือไม่ต้องลองดูรับ ต้องหาลูกมาลองหลายแบบซักนิด น่าจะเจอลูกที่ปืนชอบครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
FTman.
Full Member

คะแนน 159

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 10:23:06 AM »

10 เมตร  กับ 35 เมตร  ระยะห่างไม่น้อย คงต้องปรับกล้องชดเชยจุดตกของกระสุนครับ.
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 11:13:41 AM »

ตอนนี้ใช้ JSB ฝาแดงอยู่ครับ..แฮะๆ..คือผมปรับกล้องยิงเข้าเป้าที่ 2 ในระยะ 35 เมตร พอมายิง 10 กับ 15 เมตรแล้วมันขึ้นสูงจนผมคะเนไม่ถูกครับ
ผมใช้กล้องรุ่นประหยัดน่ะครับ.เป็นบุชแนล แบนเนอร์ 4-12×40  คือผมคิดว่าถ้าเร็วสัก800 วิถีคงจะเรียบดีขึ้น และอีกอย่าง อีกอย่าง ผมลองยิงกระป่องกาแฟ ที่ระยะ 30 เมตรเข้าแค่ด้าเดียวเองครับ  ผมเคยเห็นท่านสมาชิกในเวป บอกว่า diana ของเค้ายิงกระป๋องปลากระป๋องทะลุทั้ง 4 ด้านเลย..ผมเลยอยากลองบ้าง ไหว้น่ะครับ

ลองตามไปดูนะครับ ว่าสเป๊คเดิมๆของโรงงานมา ที่ 2 ขนาดความแรง คือ 12 และ 16 ฟุต-ปอนด์ (ตามตาราง)

ส่วนเดียน่า นั้นความแรงจากโรงงานที่มาน่าจะสูงกว่าครับ

http://www.air-arms.co.uk/technical/specification

ส่วนวิธีแก้ไขนั้นก็คือ ใช้ลูกน้ำหนักเบาลง ความเร็วลูกก็จะสูงขึ้น วิถีก้ราบเรียบมากขึ้น

ส่วนจะกลุ่มลูกกระสุนดีหรือไม่ต้องลองดูรับ ต้องหาลูกมาลองหลายแบบซักนิด น่าจะเจอลูกที่ปืนชอบครับ

ปืนสปริงแต่งแรงขึ้นก็ต้องปรับเปลี่ยนสปริงที่สปริงแรงเร็วกว่าเดิม
ผลก็คือ ง้างปืนต้องใช้แรงมากขึ้น  ยิงมีเสียงดังขึ้น จุดหมุนจุดง้างสปริงพังเร็วขึ้น กระบอกสูบปืนพังเร็วขึ้น
โอกาสปืนลั่นมีสูงขึ้น ทำให้ต้องดูแลตัวเกี่ยวลูกสูบและเซียร์มากเป็นพิเศษ
ผลสุดท้ายโดยรวมคือปืนมีอายุสั้นลงครับ

โดยทั่วไปการกำหนดน้ำหนักกระสุนกับแรงสปริงจะมีความสัมพันธ์กันเมื่อต้องการให้ปืนมีอายุการใช้งานที่ยาวนาน
แบบว่าใช้จนสปริงล้าปืนก็ยังไม่เสีย ว่ารักปืนจริงๆ หากเปลี่ยนใช้กระสุนเบาเป็นประจำก็ต้องหาปรับเปลี่ยนสปริงเบาลงด้วย
ดังจะเห็นได้ว่าปืนสปริงล่าสัตว์แรงสูง อายุการใช้งานกับจำนวนนัดน้อยกว่าปืนสปริงสำหรับยิงเป้ากระดาษ
ซึ่งสามารถยิงได้เกิน 5000 นัดโดยไม่ต้องบริการเปลียนสปริง

การใช้กระสุนเบามากๆ โดยยังใช้สปริงเดิมที่ยังดีอยู่ ทำให้โหลดในห้องลูกสูบน้อยลงส่งผลให้ลูกสูบกระแทกแรงกว่าเดิมทำให้ซีลแตกเร็วขึ้น
มันอาจจะไม่เห็นผลใน 5-10 ตลับ ซึ่งยิงกระสุนได้ 500 - 5000 นัด ทำให้ดูเหมือนว่ารับได้ไม่เห็นเป็นไร
แต่ที่แน่ๆ คืออายุซีลและตัวห้องสูบอายุการใช้งานจะสั้นลงกว่าแน่นอน บางทีมันอาจไม่เกิดกับเจ้าของปืนคนเดิม
แต่ไปเกิดกับเจ้าของใหม่ก็เป็นได้ครับ

โหลดที่น้อยที่สุดคือการยิงโดยไม่มีกระสุนซึ่งสปริงจะกระแทกแรงที่สุด อาจทำให้สปริงหักได้หรือบางทีก็จะเห็นว่า
ห้องสูบปริแยกรั่วได้  บางกระบอกยิงเปล่าครั้งเดียวก็แสดงอาการแล้ว บางกระบอกยิงเปล่าหลายครั้งก็ยังไม่แสดงอาการ
แต่ก็ต้องยอมรับว่าความเครียดมันได้ก่อเกิดขึ้นแล้ว สุดท้ายก็สุดแท้แต่ว่าอะไรจะพังก่อนกันระหว่างห้องสูบกับสปริง

ดังนั้นการปรับปืนสปริงให้ยิงกระสุนได้เร็วขึ้นจึงไม่แนะนำ
ถ้าต้องการความแรงกว่าเดิมให้เลือกซื้อปืนใหม่แรงตามที่ต้องการจะดีที่สุดครับ

taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 11:14:17 AM »

[/quoteตอนนี้ใช้ JSB ฝาแดงอยู่ครับ..แฮะๆ..คือผมปรับกล้องยิงเข้าเป้าที่ 2 ในระยะ 35 เมตร พอมายิง 10 กับ 15 เมตรแล้วมันขึ้นสูงจนผมคะเนไม่ถูกครับ

ยิงกระป๋องทะลุสี่ด้าน ตกใจหน้าซีด ผมว่าต่อให้ .22 มันก็ทะลุแค่สองด้านนะครับ ระดับทะลุสี่ด้านนี่ต้องเอากระป๋องที่ยังไม่เปิดแล้วยิงด้วยลูกโดดให้แรงอัดมันดันฝาออกมาด้วย
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 11:23:58 AM »

ไม่ว่าเป็นปืนอัดลมยี่ห้อไหนระบบอะไรยิง 35 เมตรแล้วมายิงที่ 10 เมตรกลุ่มกระสุนก็ต้องเปลียนทุกยี่ห้อแหละครับ
ปืนที่มีความแรงมากกว่านี้ก็เป็นอาการแบบนี้เหมือนกันครับ
ที่ถูกคือยิงระยะไหนก็ต้องปรับกล้องเล็งตามไปที่ระยะนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 02:51:37 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

twatchai
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:12:10 PM »

แฮะๆ..ผมยิงไป 15000 นัดแล้วครับ..หรือถึงคราวควรจะเปลี่ยนชุดซ่อมบำรุงเสียที.ปรกติเค้าเปลี่ยนกันสปริงกันที่ประมาณกี่นัดครับ  ไหว้

twatchai
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:36:33 PM »

ขอโทษครับที่ให้ข้อมูลไม่ละเอียด..ที่ว่ากระป๋องทะลุ 4 ด้านนั้น หมายถึงเอากระป๋องสองไปวางซ้อนกันน่ะครับ..
เข้าใจแล้วครับ ว่าแต่ละท่านทำไมถึงมีปืนคนละหลายกระบอก....หรือว่าผมต้องจัด S 510 อีกสักกระบอก..

jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:57:47 PM »

ขอโทษครับที่ให้ข้อมูลไม่ละเอียด..ที่ว่ากระป๋องทะลุ 4 ด้านนั้น หมายถึงเอากระป๋องสองไปวางซ้อนกันน่ะครับ..
เข้าใจแล้วครับ ว่าแต่ละท่านทำไมถึงมีปืนคนละหลายกระบอก....หรือว่าผมต้องจัด S 510 อีกสักกระบอก..

เป็นอีกทางเลือกที่ดีครับ

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 08:53:54 AM »

ลองดูชุด Vortek Tune Kit  ดูไหมครับ ทำให้การยิงนิ่งขึ้น เสียงสปริงดังลดลง ความแรงก็เพิ่มขึ้นด้วยครับ

http://vortekproducts.com/ourstore/Airgun-Tuning-Kits-spring%20tar-spring-piston%20airgun-airgun%20lube/TX200%20Field%20Target%20Kit

ปืนสปริงแต่ละรุ่น ออกแบบมาเพื่อความแรงระดับหนึ่ง ขึ้นอยู่กับหน้าตัดลูกสูบกับระยะชัก

เพิ่มสปริงเส้นใหญ่ขึ้น ค่า K เพิ่มขึ้น แรงดีดสะบัด เพิ่มขึ้น แต่ความเร็วเพิ่มมาแค่นิดเดียว

อีกอย่างลองหาลูกที่เบามาทดลองใช้ดูครับ อย่างเช่น H&N Baracuda Green ที่เบาแค่ 12.5 grain หายากหน่อยแต่ก็พอหาได้ครับ

http://www.pyramydair.com/s/p/H_N_Baracuda_Green_22_Cal_12_50_Grains_Domed_Lead_Free_200ct/858

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 10:02:36 AM »

ลองดูชุด Vortek Tune Kit  ดูไหมครับ ทำให้การยิงนิ่งขึ้น เสียงสปริงดังลดลง ความแรงก็เพิ่มขึ้นด้วยครับ

http://vortekproducts.com/ourstore/Airgun-Tuning-Kits-spring%20tar-spring-piston%20airgun-airgun%20lube/TX200%20Field%20Target%20Kit

ปืนสปริงแต่ละรุ่น ออกแบบมาเพื่อความแรงระดับหนึ่ง ขึ้นอยู่กับหน้าตัดลูกสูบกับระยะชัก

เพิ่มสปริงเส้นใหญ่ขึ้น ค่า K เพิ่มขึ้น แรงดีดสะบัด เพิ่มขึ้น แต่ความเร็วเพิ่มมาแค่นิดเดียว

อีกอย่างลองหาลูกที่เบามาทดลองใช้ดูครับ อย่างเช่น H&N Baracuda Green ที่เบาแค่ 12.5 grain หายากหน่อยแต่ก็พอหาได้ครับ

http://www.pyramydair.com/s/p/H_N_Baracuda_Green_22_Cal_12_50_Grains_Domed_Lead_Free_200ct/858

คุณ Thunder 65 อยู่เชียงใหม่เคยไปสนามยิงปืนอัดลมในมหาลัยเชียงใหม่ไหมครับ
สนามยิงปืนตอนนั้นสร้างขึ้นในขณะที่ผมเป็นนักศึกษา

twatchai
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 03:59:08 PM »

แฮะๆ..เรื่องสั่งอะใหล่จากเวปเมืองนอก ผมทำไม่เป็นหรอกครับ..
ถ้ายังไงรบกวนท่านสมาชิกท่านที่มีสำรองใว้เยอะๆ..จะเอื้อเฟื้อมาทางนี้บ้างก็จะเป็นพระคุณอย่างสูง หรือท่านใดจะกรุณาสั่งให้ได้โปรดแนะนำผมด้วยครับ..เพิ่งหัดเล่นไม่รู้เรื่องจริงๆครับ ไหว้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์