เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:23:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง chevrolet ของคนข้างบ้านครับ  (อ่าน 1674 ครั้ง)
babygun
Full Member

คะแนน 57

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:55:55 AM »

ขอถามท่านสมาชิกทุกๆท่านนะครับ พอดีเพื่อนบ้านเดินมาถามผมว่ารถเป็นแบบนี้ ทางบริษัทจะเคลมให้รึเปล่า(เชฟโรเล็ต กระบะ เกียร์ธรรมดา )
รถถอยมาประมาณปีนิดๆครับ

ผมก็ถามว่ามันเป็นยังไงครับ เขาก็บอกว่าเขาสตาร์ทเครื่องปกติ พอจะออกตัวเครื่องดับ แล้วเหยียบคลัทสตาร์ทเครื่องใหม่แทนที่เครื่องจะติด กลับได้ยินเสียงปุงดังๆแทน ตกใจ

ต่อจากนั้นทุกอย่างก็ดับลง ประตูก็ล็อก พอสักพักระบบกลับมาเหมือนจะเหมือนเดิม พอบิดกุญแจจะสตาร์ทอีก ระบบไฟก็ดับไปอีก ไม่มีเสียงอะไรเลย ทิ้งไว้สักพักระบบไฟก็กลับมาอีก

มันเป็นที่อะไรครับ แล้วถ้าเป็นอย่างตัวที่พี่ๆบอกกันแล้วบริษัทจะเคลมให้รึเปล่าครับ ไอผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องซะด้วยสิ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:58:53 AM »

ถามตัวแทนจำหน่ายที่ซื้อมาเลยสิครับ  Grin Grin Grin  แทบขับไม่ได้เลยนะนั่น

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:33:48 PM »

ระบบประหยัดพลังงานมั้ง Grin

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:39:40 PM »

ทุกค่ายมีการรับประกันฯตามเงื่อนไขครับ ไม่ทราบตลอดปีที่ผ่านมาเข้าศูนย์ฯตรวจเช็คบ้างหรือเปล่า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:58:53 PM »

อาการคล้ายแบตเตอรี่มีปัญหา    Huh  คล้ายกับไฟไม่พอ

แต่เห็นว่าสตาร์ทได้ ก็ไม่น่าจะใช่ไฟอ่อน เพราะงานหนักสุดของแบตเตอรี่ก็คือสตาร์ท

เข้าศูนย์ดูก่อนครับ  เชฟโรเล็ตกระบะ ระบบไฟไม่ได้ซับซ้อนมากมายอะไร  อาจจะเรื่องเล็กกว่าที่คิดก็ได้ครับ

เอาใจช่วยครับ

babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:11:22 PM »

ขับไม่ได้เลยพี่ ไม่ใช่แทบขับไม่ได้ ตกใจ ตกใจ  บิดกุญแจไดสตาร์ทไม่หือไม่อือเลยพี่ เงียบ นิ่งสนิท แถมไฟเตือนต่างๆก็ดับสนิทขณะบิดกุญแจให้สตาร์ท สักพักนั่นแหละครับไฟเริ่มมาอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:16:34 PM »

ลองพ่วงแบตฯแล้วสตาร์ทเครื่องดูหรือยังครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:20:41 PM »

ขับไม่ได้เลยพี่ ไม่ใช่แทบขับไม่ได้ ตกใจ ตกใจ  บิดกุญแจไดสตาร์ทไม่หือไม่อือเลยพี่ เงียบ นิ่งสนิท แถมไฟเตือนต่างๆก็ดับสนิทขณะบิดกุญแจให้สตาร์ท สักพักนั่นแหละครับไฟเริ่มมาอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าอาการเท่าที่อ้างถึงมา แบตเตอรี่หมดไฟครับ...

ยังงี้ ถึงพ่วงแบตโดยใช้สายพ่วงก็แทบสตาร์ทไม่ได้ ต้องยกแบตออกใส่อีกลูกกันเลยทีเดียว

....ทีนี้ รถปีกว่าแบตเตอรี่มีปัญหา ผมมองข้ามช็อตไปถึงไดชาร์จครับ

ปรกติ ถ้าไดชาร์จไม่ชาร์จไฟเข้าแบต ไฟจะโชว์หน้าเรือนไมล์  แต่ก็มีบางกรณี ที่ไม่โชว์ไฟเตือน

เช่น ไดชาร์จ จ่ายไฟออกมาเท่ากับ 12 โวลล์หรือน้อยกว่า ทำให้กระแสไม่ใหลเข้าหม้อแบตเตอรี่

แต่ไฟไม่โชว์เพราะไดชาร์จยังจ่ายไฟอยู่....

...ส่วนคำถามที่อาจจะมี ว่า ทำไมรถเพิ่งซื้อมา อุปกรณ์ถึงได้เจ๊งแล้ว

อย่าคิดมากครับ เด็กเพิ่งเกิดยังเสียชีวิตได้เลย

นี่ว่ากันเฉพาะกรณีแบตไม่มีไฟนะครับ
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:32:53 PM »

ถ้าอาการเท่าที่อ้างถึงมา แบตเตอรี่หมดไฟครับ...

ยังงี้ ถึงพ่วงแบตโดยใช้สายพ่วงก็แทบสตาร์ทไม่ได้ ต้องยกแบตออกใส่อีกลูกกันเลยทีเดียว

....ทีนี้ รถปีกว่าแบตเตอรี่มีปัญหา ผมมองข้ามช็อตไปถึงไดชาร์จครับ

ปรกติ ถ้าไดชาร์จไม่ชาร์จไฟเข้าแบต ไฟจะโชว์หน้าเรือนไมล์  แต่ก็มีบางกรณี ที่ไม่โชว์ไฟเตือน

เช่น ไดชาร์จ จ่ายไฟออกมาเท่ากับ 12 โวลล์หรือน้อยกว่า ทำให้กระแสไม่ใหลเข้าหม้อแบตเตอรี่

แต่ไฟไม่โชว์เพราะไดชาร์จยังจ่ายไฟอยู่....

...ส่วนคำถามที่อาจจะมี ว่า ทำไมรถเพิ่งซื้อมา อุปกรณ์ถึงได้เจ๊งแล้ว

อย่าคิดมากครับ เด็กเพิ่งเกิดยังเสียชีวิตได้เลย

นี่ว่ากันเฉพาะกรณีแบตไม่มีไฟนะครับ

แบตหมดถึงขนาดไม่มีไฟเลยก็พ่วงให้สตาร์ทติดได้ครับ..ไม่จำเป็นต้องยกเปลี่ยนทั้งลูก..

วิธีพ่วงคือใช้สายพ่วงแบตระหว่างขั้ว+กับ+ของแบตทั้งสองลูกครับ..ส่วนขั้ว-ให้พ่วงจากแบตลูกที่มีไฟไปยังตัวถังของคันที่แบตหมดโดยไม่ต้องผ่านขั้ว-ของแบตลูกที่ไม่มีไฟครับ..

The best way to predict the future is to invent it.
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:43:30 PM »

แบตหมดถึงขนาดไม่มีไฟเลยก็พ่วงให้สตาร์ทติดได้ครับ..ไม่จำเป็นต้องยกเปลี่ยนทั้งลูก..

วิธีพ่วงคือใช้สายพ่วงแบตระหว่างขั้ว+กับ+ของแบตทั้งสองลูกครับ..ส่วนขั้ว-ให้พ่วงจากแบตลูกที่มีไฟไปยังตัวถังของคันที่แบตหมดโดยไม่ต้องผ่านขั้ว-ของแบตลูกที่ไม่มีไฟครับ..

ข้ามช็อตไปนิดนึงอ่ะ  คือส่วนใหญ่ สายพ่วงแบตที่มีใช้ มีติดรถกัน มักไม่ได้มาตรฐาน

สายเล็กไปมั่ง คีมจับได้ไม่แน่น การเข้าสายไม่แน่นมั่งล่ะ โดยเฉพาะสายพ่วงราคาถูก 2-300 นี่ ใช่เลย

แล้วแบตเตอรี่นี่ ถ้าจับขั้วไม่แน่นพอ ไฟจะใหลน้อยมาก  หากหม้อเดิมพอมีไฟอยู่บ้าง ไฟที่พ่วงมาช่วยเพิ่มให้พอสตาร์ทได้อยู่

แต่ถ้าแบตเดิมไฟหมดเกลี้ยง สายพ่วงไม่ได้มาตรฐานจะไม่สามารถช่วยให้สตาร์ทได้ครับ

เพื่อพิสูจน์อาการเสียให้จบในกระบวนการเดียว ผมจึงแนะนำให้ยกหม้อแบตลงแล้วเอาลูกใหม่ใส่แทน

สวยพ่วงของผม D.I.Y. ทำเองจากสายที่เขาใช้เชื่อมเหล็ก เข้าสายโดยการขันน็อตแล้วบัดกรีซ้ำ

ทุ่มทุนสร้างไปเกือบพัน เพราะเจอสายพ่วงห่วยบ่อยเกิน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:50:37 PM »

ขำตรง"เด็กเพิ่งเกิดยังเสียชีวิตได้"นี่ละ เข้าใจเปรียบเทียบจริงๆ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 02:13:31 PM »

มีอีกสาเหตุนึงครับ ผมเพิ่งเจอ..

คือหน้าแปลนสวิตซ์สตาร์ทหลวม หน้าแปลนไม่สัมผัสกัน แต่รถผม 8 ปีแล้วครับ...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 02:24:03 PM »

สวยพ่วงของผม D.I.Y. ทำเองจากสายที่เขาใช้เชื่อมเหล็ก เข้าสายโดยการขันน็อตแล้วบัดกรีซ้ำ

ทุ่มทุนสร้างไปเกือบพัน เพราะเจอสายพ่วงห่วยบ่อยเกิน

ผมพอรู้จักพวกรับเหมาติดตั้งสายไฟแรงสูง ...
ถ้าท่านต้องการ....  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 02:56:56 PM »

สวยพ่วงของผม D.I.Y. ทำเองจากสายที่เขาใช้เชื่อมเหล็ก
เข้าสายโดยการขันน็อตแล้วบัดกรีซ้ำ

ผมพอรู้จักพวกรับเหมาติดตั้งสายไฟแรงสูง ...
ถ้าท่านต้องการ....  Grin Grin Grin

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ submachine  อ่ะ  ฮา

ยายฮา เลยอะ่  ที่บอก  " รู้จักพวกรับเหมาติดตั้งสายไฟแรงสูง ..."
เห็นมั้ย   " โจร " ก็คิดแบบโจร   หวังจะใช้ของหลวง  อ่ะ ฮา

ไอ้สายแรงสูง  มันเป็น  "อลูมิเนียม"  เอามาใช้ทำเป็นสายพ่วง ไม่ได้ อ่ะ ฮา  55555

ที่เอามาใช้ได้  ก็คือ  สายทองแดง  ที่เขาเอามานำ กระแส  "สายล่อฟ้า" อ่ะ ฮา
หรืออีกตัวนึง  ก็คือ  "สายเชื่อม กระแสสลับ  220 v อ่ะ ฮา    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พูดถึงเรื่อง  "ไฟแรงสูง"  ยาย  วนมาหา ครูหมู อีกทีอ่ะ ฮา
แกเจอ  (สาว)  ไฟแรงสูง  ช๊อต  ไหม้จนเกรียม  ตาม Head line ข้างล่างอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=229608.0

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 05:02:09 PM »

เช็คขั้วเเบ็ตอีกจุดเผื่อดูเหมือนแน่นแต่ไม่แน่น.

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์