เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:26:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบท่านที่อายุเลยหลักสีถึงหลักหก และท่านที่สะสมของรักไว้เป็นร้อยครึ่งร้อย  (อ่าน 3725 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:09:03 PM »

ก่อนจะพูดว่าปล่อยวาง ต้องมีรากฐานให้วางมันลงได้ก่อนครับคุณเบิ้ม

อยากอยู่แบบพอเพียง ก็ต้องหาให้ลูกให้เมียเขารู้สึกว่าชีวิตเขาเพียงพอเสียก่อน รับผิดชอบให้เสร็จเสียก่อนแล้วจะไปแหมะลงโคลนที่ไหนก็ตามสบาย  Grin

จริงครับ พอเหลือคราวนี้วางได้ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:32:10 PM »

50 คือ ปืน 50 กระบอกหรือเปล่า

ทำบัญชีคุมไว้ จะได้ไม่หลงลืม ลงรายละเอียด ชื่อ รุ่น ราคาซื้อ ป.4 วันที่ไว้ด้วย

จัดสรรแบ่งไว้ ว่ากระบอกไหนให้ใคร หลังจากเราตาย

ส่วนใครจะเก็บไว้ป้องกันตัว หรือ ขายจะได้ไม่ผิดราคาจนน่าเกียจ จนคนซื้อแย่งกันซื้อหรือตัดหน้ากัน

สมบัตินอกกาย สุดท้ายเอาไปไม่ได้สักอย่าง กลายเป็นสมบัติผลัดกันชม

นึกถึงมรณานุสติไว้ เวลาไปจะได้ไปแบบเป็นสุข ไม่มีห่วง พะวง
ป๋าแนะนำดีมากเรยคัฟ  ผมทำบัญชีคุมไว้ว่าเป็นรุ่นใด ยี่ห้อใด ราคาตลาดเท่าไร สองสามปีมาอัพเดทราคาซะทีนึง หากเราไปกระทันหันเขาจะได้เอาไปขายได้ในราคายุติธรรม  คิดว่าจะต้องระบุขั้นตอนการรับมรดกตามพินัยกรรมไว้ด้วย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:47:36 PM »

ก่อนจะพูดว่าปล่อยวาง ต้องมีรากฐานให้วางมันลงได้ก่อนครับคุณเบิ้ม

อยากอยู่แบบพอเพียง ก็ต้องหาให้ลูกให้เมียเขารู้สึกว่าชีวิตเขาเพียงพอเสียก่อน รับผิดชอบให้เสร็จเสียก่อนแล้วจะไปแหมะลงโคลนที่ไหนก็ตามสบาย  Grin

เป้าผมไม่สูงมากครับพี่จ้าว เอาแค่พออยู่ได้ แต่ไม่ทำถึง50-60หรอกครับ เชื่อฝรั่งมันบอกชีวิตเริ่มต้นเมื่อ40  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 02:29:32 PM »

เชื่อฝรั่งมันบอกชีวิตเริ่มต้นเมื่อ40  เยี่ยม

ฟังมาหลายทีเรื่อง 40 ตอน 40 ก็เปลี่ยนเยอะนะ

แต่มีใครอธิบายได้บ้างเรื่อง 40 ทำไมถึงเปลี่ยน ถึงเริ่ม

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 05:25:55 PM »

เพราะพอถึง40 สังขารจะ"เริ่มร่วงโรย"ให้เห็นอย่างชัดเจนไงครับ

เริ่มรู้ตัวว่ากำลังนับถอยหลังแล้ว อยากทำอะไรให้รีบตั้งใจทำ  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 05:41:08 PM »

ทั้งอายุ ทั้งปืนยังไม่ถึง 50 ครับ...

ตอบไม่ถูก...

แต่ถ้าอายุถึง 50 ว่าจะลดงานประจำลง...

ถ้าปืนถึง 50 กระบอก คงต้องซื้อตู้เซฟสัก 2 ใบครับ... Cheesy
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 06:41:17 PM »

แหะ ๆ   Grin  อายุจะถึงก่อนจำนวนปืนจะถึงน่ะซิครับ  ... ได้สัก 10 % ก็พอใจแล้ว   Cheesy

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 07:24:47 PM »

พอลูกมีวุฒิภาวะที่สามารถรับผิดชอบสิ่งที่เรามีและจะมอบให้ได้แล้ว ก็คงต้องถึงเวลา วางมือ มอบทุกสิ่งทุกอย่างให้เขา
ให้คนรุ่นต่อไปมารับช่วงต่อได้แล้ว
  ....แต่ผมดูแววแล้ว..ผมคงไม่ได้หยุดทำงานหลังเกษียณแน่นอน ถึงแม้จะอยากหยุด คงต้องมีคนมาตามถึงบ้านให้ช่วยทำแน่นอน
ตอนนี้ก็เป็นแบบนี้อยู่...แต่ถ้าแก่แล้วคงต้องเลือกทำบ้าง แบบทำเอามันกะช่วยคนที่ต้องการให้เราช่วย

เพราะคนรุ่นใหม่...ไม่อยากมาทำอะไรยากๆ อีกแล้ว เขาชอบงานง่ายๆ สบายๆ อยากได้อะไรก็ชี้นิ้วสั่งเอา
ไม่มีใครอยากคิดหลายซับหลายซ้อนอีกแล้ว เศร้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 09:59:50 AM »

เพราะพอถึง40 สังขารจะ"เริ่มร่วงโรย"ให้เห็นอย่างชัดเจนไงครับ

เริ่มรู้ตัวว่ากำลังนับถอยหลังแล้ว อยากทำอะไรให้รีบตั้งใจทำ  Grin

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 11:12:06 AM »

WD  40     Grin

แก๊งผม ชีวิตเริ่มที่ 40กันหลายคนครับ เจ๊งกันตอน 40 หลายรายแล้ว   ผมเองไม่ได้ทำงานมาปีกว่า  เก็บผักกินหญ้าไปตามประสา ตอนนี้ก็เริ่มสอนลูกๆ ให้เริ่มกินแบบเราแล้วครับ ดีต่อสุขภาพแถมได้ออกกำลังกายอีกต่างหาก หัวเราะร่าน้ำตาริน
       อ่านโพสท์  จขกท.   แล้วก็เห็นใจครับ  ทุกข์ของคนรวย  คงอึดอัดมาก เอามาระบายให้คนอิ่นได้รับรู้บ้าง จะได้เป็นแบบอย่างเผื่อว่าวันนึงจะทุกข์แบบนี้บ้างครับ
       ที่จั่วเอาไว้ว่า   WD 40  ก็ย่อมาจาก   Was dead  40  ตายกันตอน 40  เกือบทั้งแก๊งค์ครับผม  ไหว้
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 11:31:29 AM »

WD  40     Grin

แก๊งผม ชีวิตเริ่มที่ 40กันหลายคนครับ เจ๊งกันตอน 40 หลายรายแล้ว   ผมเองไม่ได้ทำงานมาปีกว่า  เก็บผักกินหญ้าไปตามประสา ตอนนี้ก็เริ่มสอนลูกๆ ให้เริ่มกินแบบเราแล้วครับ ดีต่อสุขภาพแถมได้ออกกำลังกายอีกต่างหาก หัวเราะร่าน้ำตาริน
       อ่านโพสท์  จขกท.   แล้วก็เห็นใจครับ  ทุกข์ของคนรวย  คงอึดอัดมาก เอามาระบายให้คนอิ่นได้รับรู้บ้าง จะได้เป็นแบบอย่างเผื่อว่าวันนึงจะทุกข์แบบนี้บ้างครับ
       ที่จั่วเอาไว้ว่า   WD 40  ก็ย่อมาจาก   Was dead  40  ตายกันตอน 40  เกือบทั้งแก๊งค์ครับผม  ไหว้
ขอบคุณครับ ยังไม่ถึงกับทุกข์ครับ แต่เริ่มพิจารณา มรณานุสติ ตีสนิทกับความตายที่กำลังเดินเข้าไปหา ใกล้ขึ้นทุกวัน ทุกวัน  การเตรียมตัวตายจึงเป็นสิ่งที่ทุกคน ทุกวัยควรทำ  เช่นการพิจารณาทรัพย์สมบัติ จัดการให้เกิดประโยชน์ต่อคนที่มีชีพอยู่ภายหลัง  หากยังมีหนี้สินก็ควรเจียดเงินซื้อประกันชีวเตคุ้มครองหนี้นั้น หรือหากยังแข็งแรงแลสนุกกับงาน ก็มีสมาชิกแนะนำให้หมั่นดูแลร่างกาย   ดังนั้นกระทู้นี้นับว่ามีประโยชน์ต่อเจ้าของกระทู้มาก เพราะได้ข้อคิดคำแนะนำมากมาย ซึ่งหากผู้เข้ามาอ่านด้วยสติ คิดด้วยเหตุผล ก็ย่อมได้เกิดปัญญาและได้กำลังใจในการดำเนินชีวิตอย่างมีคุณภาพไปด้วย  นะคร๊าาาา

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 03:09:27 PM »

อยากอยู่แบบพอเพียง ก็ต้องหาให้ลูกให้เมียเขารู้สึกว่าชีวิตเขาเพียงพอเสียก่อน รับผิดชอบให้เสร็จเสียก่อนแล้วจะไปแหมะลงโคลนที่ไหนก็ตามสบาย  Grin

เป้าผมไม่สูงมากครับพี่จ้าว เอาแค่พออยู่ได้ แต่ไม่ทำถึง50-60หรอกครับ เชื่อฝรั่งมันบอกชีวิตเริ่มต้นเมื่อ40  เยี่ยม

ชีวิตผมเริ่มต้น เมื่อเริ่มทำงาน อายุ ๒๔ ตั้งแต่มี ปืนเพียงกระบอกเดียว  ติดลม เมื่ออายุ  ๒๙ - ๓๘
ณ. ตอนอายุ ๓๙ + ๑ วัน  ส่วนตัวมีรถใช้ ๓ คัน นาฬิกา ก็ Sub Marine หน้าน้ำเงิน +  Explorer II หน้าดำ..  
ปืน ๘ ลำ กับเงินสด อีกนิดหน่อย ใกล้ ๑๐ ล้าน ที่ดินที่เพชรบูรณ์ ก็ราว ๑๕๐ ไร่ +/-

พอหันเข้าหา บางธุรกิจ เวลาผ่านไป ปืนเพิ่มขึ้น นาฬิกาเหลือ Daytona รถเหลือ ๒ เงินละลายไปหมด  Tongue
ส่วนตัวนะครับ ไม่เกี่ยวกับครอบครัว.. แต่ครอบครัว ก็เหมือนเป็นหลังพิงให้  ยิ้มีเลศนัย

ตั้งแต่อายุ ๓๙ เรื่อยมา คือช่วงทำตัวตามสบาย ตามใจ เท่าที่เวลากับปัจจัย จะส่งเสริม
แต่ เมื่อวัยย่างเข้า ๔๐ สุขภาพทางลบ เริ่มปรากฎ อ่านหนังสือ ต้องแว่นตา
หลังที่เคยกระทบจากอุบัติเหตุ ถูกชนอัดกลาง ๒ ครั้ง เริ่มมีอาการเหมือนกระดูกเคลื่อนทับเส้นประสาท แต่ไม่ใช่
ต้องกินยาคลายกล้ามเนื้อหลายขนาน อยู่ ๖ เดือน อาการก็หายไปเฉย ๆ แต่ถ้าเผลอยกของหนักเมื่อไร ก็เดี้ยงไป ๗ - ๘ วัน

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 03:22:40 PM »

พี่โร๊ดทำบุญบริจาคโลงอุทิศเจ้ากรรมนายเวรอย่างน้อยปีละครั้ง ถวายฟูก ที่นอนให้พระสงฆ์หรือ รพ.สงฆ์ให้เป็นประจำทุปี หรืออยากทำเมื่อไหร่ให้ทำทันทีนะครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 03:41:16 PM »

พี่โร๊ดทำบุญบริจาคโลงอุทิศเจ้ากรรมนายเวรอย่างน้อยปีละครั้ง ถวายฟูก ที่นอนให้พระสงฆ์หรือ รพ.สงฆ์ให้เป็นประจำทุปี หรืออยากทำเมื่อไหร่ให้ทำทันทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ ปรกติ จะประจำครับ ทำทานบริจาคโลง 
ส่วน รพ.สงฆ์ ผมเคยไปแต่งงานและทำพิธีถวายอาหารเช้า.. สกรู๊ปข่าวไทยรัฐ ถ่ายรูปของคู่ผม

และบรรยายใต้ภาพ หนุ่มสาวยุคนี้ ยังเลือก ทำบุญ และทำพิธี และมีเนื้อหาราว ครึ่งหน้า..
ถ่ายหน้าผมชัดเจน แต่หลายสิบปีมาแล้ว ครับ Cheesy    คิก คิก

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 09:15:09 PM »

อายุแตะ ๕๐ แต่ปืนยังไม่ถึง รอพี่ chew บริจาคอยู่

ไม่หาเพิ่มเพราะเป็นคนเสียดายปืน ไม่กล้าขายเลยไม่กล้าซื้อใหม่ ดูแลไม่ไหว

ปีหนึ่งเอาออกมาทำความสะอาดก็เหนื่อยแล้ว

คิดว่าชีวิตต้องอยู่อย่างพอเพียง

เริ่มเจรจาขอลงจากตำแหน่งในเวลาไม่กี่ปี เพื่อไปทำสิ่งที่อยากทำแต่ยังไม่ได้ทำ

อ่านหนังสือทั้งวัน ท่องเที่ยวบ้าง ปลูกต้นไม้บ้าง อยู่อย่างพอเพียง

มีคนชวนไปอยู่วังน้ำเขียว ยกให้ปลูกบ้าน ๒๐ ไร่ แต่คงไม่ไหว ไม่อยากลำบากตอนแก่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 09:20:09 PM โดย salin - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์