เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:29:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับแผนที่ในกูเกิ้ลครับ  (อ่าน 3913 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:44:26 PM »

ช่วงวันหยุดยาว ๆ พาเด็ก ๆ ไปเที่ยวเสียหน่อย เลยจะเดินทางไปแถว ๆ เพชรบุรี  คือเมื่อสักครู่ ผมลองค้นหาเส้นทางเพื่อจะได้ดูเป็นแนวทางประมาณนั้น เมื่อลองสังเกตดู เห็นว่า มันชัดมาก ขนาดว่าซูมจากไกล ๆ จากถนน ก็ยังสามารถอ่านข้อความบนแผ่นป้าย , ชื่อร้าน เหนือประตู ฯลฯ เลยสงสัยครับ แล้วอย่างนี้ ถ้าเป็นพวกก่อการร้าย
เขาก็คงเห็นเหมือนที่ผมเห็นเช่นกัน (น่ากลัวนะครับผมว่า)  อีกประการ บางทีบางภาพ ยังมีถุงพลาสติกลอยมาปิดบางส่วนของกล้องก็มี  ก็เลยสงสัยครับว่าเขาใช้กล้องอะไรแบบไหน ถ่ายภาพ จากการสังเกตของผมเอง ดูจากมุมมองของกล้องที่ติดแล้ว น่าจะเป็นรถเหมือนที่ท่าน "เมืองดอกบัว" ว่า แต่มุมมองของมันก็ดูสูง ๆ มีเงา ๆ เหมือนกับรถสูงประมาณรถบรรทุกเหมือนกันนะครับเลยงง งงครับ

น่าจะถ่ายจากชั้นบรรยากาศครับ 3-4 ปี อัพเดทครั้ง ตั้งแต่มีความคล่องตัวในการทำงานสูง ยิ่งเขาไปจับมือกับกรมที่ดินแล้ว สุดยอดครับ เยี่ยม

ผมหมายถึง Street view ครับท่านจอยฮันเตอร์

ด้วยความเคารพ

ออใช้รถวิ่งถ่ายครับ เรื่องอัพเดทยังไม่ทราบครับ เพราะเขาทำไปเรื่อยๆ ตอนนี้ยังไม่ทั่วประเทศเลย Grin

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:08:28 PM »

ออ...ไอ้อุปกรณ์ตัวนี้นี่เองที่มันทำให้เพื่อนผม..."ถูกเมียซ้อม"...๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕...สมน้ำหน้าฉลาดน้อยกว่าเมีย...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:11:51 PM »

อ้าว... ซูบารุฯ นึกว่าฟอร์ด...
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:24:42 PM »

ออ...ไอ้อุปกรณ์ตัวนี้นี่เองที่มันทำให้เพื่อนผม..."ถูกเมียซ้อม"...๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕...สมน้ำหน้าฉลาดน้อยกว่าเมีย...
คนละแบบกันครับดาบฯ ตัวนี้ใช้ถ่ายเป็นภาพนิ่งแบบพาโนรามา ไม่เกี่ยวกับระบบ จีพีเอส หรือมือถือ  Grin

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:36:51 PM »

คนละแบบกันครับดาบฯ ตัวนี้ใช้ถ่ายเป็นภาพนิ่งแบบพาโนรามา ไม่เกี่ยวกับระบบ จีพีเอส หรือมือถือ  Grin
ขอถามเป็นความรู้ครับ GPS มันบอกระยะทางจากดาวเทียม บอกเป็นทางตรงหรือเปล่าครับ ผมเคยไปน้ำหนาว อยากกินต้มปลาที่ได้สดๆจากธรรมชาติ กดดูเขาบอกว่าอีก ๕ กม.จะมีร้าน ก็ขับไปเรื่อยๆ ปรากฏว่าเจอร้านแรกหลังจากผ่านไป ๖๐ กว่า กม. อิอิิิอิ ไปถึงร้านของหมด สุดท้ายต้องกินข้าวเหนียว เนื้อเค็มที่พกไป

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:41:27 PM »

มันเอาพิกัด GPS ใส่เอาไว้ในไฟล์รูปภาพด้วยครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:44:23 PM »

ขอถามเป็นความรู้ครับ GPS มันบอกระยะทางจากดาวเทียม บอกเป็นทางตรงหรือเปล่าครับ ผมเคยไปน้ำหนาว อยากกินต้มปลาที่ได้สดๆจากธรรมชาติ กดดูเขาบอกว่าอีก ๕ กม.จะมีร้าน ก็ขับไปเรื่อยๆ ปรากฏว่าเจอร้านแรกหลังจากผ่านไป ๖๐ กว่า กม. อิอิิิอิ ไปถึงร้านของหมด สุดท้ายต้องกินข้าวเหนียว เนื้อเค็มที่พกไป

มันบอกระยะทางบนพื้นโลกด้วยครับ บอกละเอียดชนิดขับรถทางตรงหรืออ้อมก็เปลี่ยนระยะทางตามถนนจริงเลยครับ... หากบอกร้านข้าวต้มได้เพี้ยนจาก 5 กม. ไปได้ถึง 60 กม. แสดงว่ายี่ห้อเครื่องนำทางนั้นไม่ดี หรือไม่ก็ยี่ห้อดีแต่ไม่ได้ปรับปรุงข้อมูลครับ(ร้านเขาปิดไปแล้ว)... ฮา...
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:59:20 PM »

มันเอาพิกัด GPS ใส่เอาไว้ในไฟล์รูปภาพด้วยครับ...
ผมเข้าใจไปถึง ระบบโทรศัพท์ที่โชว์ ที่อยู่ผู้รับ คิก คิก

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:03:14 PM »

มันบอกระยะทางบนพื้นโลกด้วยครับ บอกละเอียดชนิดขับรถทางตรงหรืออ้อมก็เปลี่ยนระยะทางตามถนนจริงเลยครับ... หากบอกร้านข้าวต้มได้เพี้ยนจาก 5 กม. ไปได้ถึง 60 กม. แสดงว่ายี่ห้อเครื่องนำทางนั้นไม่ดี หรือไม่ก็ยี่ห้อดีแต่ไม่ได้ปรับปรุงข้อมูลครับ(ร้านเขาปิดไปแล้ว)... ฮา...
เครื่องมากับ HONDA CRV ผมไปเมื่อสองปีก่อน เข้าใจไปว่าทางบนเขาซึ่งวนไปวนมาตามไหล่เขา แต่ GPS อ่านระยะตามทางตรง ต้องอัพเดทข้อมูลด่วน  Grin

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:10:24 PM »

ผมเข้าใจไปถึง ระบบโทรศัพท์ที่โชว์ ที่อยู่ผู้รับ คิก คิก

มันโยงข้อมูลถึงกันหมดครับ... คือโทรศัพท์มันมี GPS แล้วเวลาใครใช้ฟังก์ชั่นตามหาโทรศัพท์ฯ เจ้า GPS ในโทรศัพท์มันก็จับคู่พิกัดโทรศัพท์เข้ากับรูปที่มีอยู่ในแผนที่กูเกิ้ล แล้วแสดงผลบนหน้าจอ PC ของคนที่กำลังตามหาโทรศัพท์, แล้วรูปภาพที่ว่านี่แหละ มันโชว์เลขที่บ้านหลังที่โทรศัพท์นั้นอยู่ข้างในเลยครับ... ฮา...

ลองโหลดแอ๊ป Family 360 มาเล่นดูซิครับ...
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:10:47 PM »

เครื่องมากับ HONDA CRV ผมไปเมื่อสองปีก่อน เข้าใจไปว่าทางบนเขาซึ่งวนไปวนมาตามไหล่เขา แต่ GPS อ่านระยะตามทางตรง ต้องอัพเดทข้อมูลด่วน  Grin
ระยะนี้บอกตามถนนจริงครับ ไม่ใช่วัดเป็นเส้นตรง Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:13:17 PM »

เครื่องมากับ HONDA CRV ผมไปเมื่อสองปีก่อน เข้าใจไปว่าทางบนเขาซึ่งวนไปวนมาตามไหล่เขา แต่ GPS อ่านระยะตามทางตรง ต้องอัพเดทข้อมูลด่วน  Grin

หากต้องเสียค่าอับเดตข้อมูลแผนที่เกินกว่า 4000 บาท, ให้เอาเงินสี่พันบาทนั่นไปซื้อการ์มิน นูวี่ 40 ดีกว่าครับ... ราคาถูกกว่า แม่นยำกว่า จับสัญญาณได้แน่นกว่า แบบฝนตกกลางวันฟ้ามืดตี๋อ ชนิดที่ต้องเปิดไฟหน้ารถวิ่งฯ แต่ GPS นำทางแจ๋วเลยครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:17:42 PM »

กูเกิ้ลฯ ประกาศว่าอีกประมาณ 9 ปี จะผลิตรถยนต์ไร้คนขับออกมาขายครับ... หลักการก็คือเอา GPS บอกระยะทางหยาบๆ แล้วเอาเลเซอร์วัดระยะมาวันละเอียดรอบตัวรถยนต์, เคยดูคลิปเล็กซัส แฮริเออร์เลี้ยวซิกแซกหลบหลักไพล่อน ระหว่างที่หุ่นยนต์กำลังสอบใบขับขี่ที่เนวาด้า แล้วทึ่งครับ...

ในเวลาประมาณ 10 กว่าปีนับจากนี้... อาชีพพนักงานขับรถยนต์เตรียมตัวหางานใหม่ได้เลยครับ ตั้งแต่คนขับแท็กซี่ รถเมล์ รถตู้ ฯลฯ มีโอกาสตกงานสูง...
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:34:08 PM »

อีก10กว่าปีดูแนวโน้มค่าน้ำมันแล้ว แทคซี่ รถตู้ไม่มีหรอกครับ คนทั่วไปคงหันไปพึ่งจักรยานหรืออะไรที่ประหยัดๆอย่างรถสาธารณะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:42:05 PM »

อีก10กว่าปีดูแนวโน้มค่าน้ำมันแล้ว แทคซี่ รถตู้ไม่มีหรอกครับ คนทั่วไปคงหันไปพึ่งจักรยานหรืออะไรที่ประหยัดๆอย่างรถสาธารณะครับ

มันจะกลายเป็นรถยนต์เสียบปลั๊กไฟบ้านครับ(เช่น Chevrolet Volt)... ตอนนี้เทคโนโลยี่มันพร้อมแล้ว เพียงแต่รอเวลาให้เหมาะสมเท่านั้นครับ...
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์